หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการก่อตั้งหมู่บ้าน  (อ่าน 8239 ครั้ง)

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องการก่อตั้งหมู่บ้าน
« เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 08:47:36 »
อิทาจิเล่าว่า ตระกูลอุจิวะและเซ็นจูเป็นพันธมิตรกัน สองตระกูลนี้ได้ก่อตั้งหมู่บ้านขึ้นมา แล้วภายหลังมาดาระกับรุ่น1 ก็มาขัดแย้งเรื่องกฎเกณฑ์ จนกลายเป็นต่อสู้เพื่อแย่งชิงตำแหน่งโฮคาเงะที่หุบผาแห่งจุดจบ

ซึ่งมันตรงกับที่คาคาชิพูดในรูป

แต่ทีนี้ โทบิมันเล่าไปอีกอย่าง โทบิเล่าว่า อุจิวะกับเซ็นจูทำสงครามกัน ไม่ได้เป็นพันธมิตรกัน หลังจากนั้นเซ็นจูก็ขอสงบศึกซึ่งก็มีแต่มาดาระที่คัดค้าน และมาดาระก็แยกตัวออกจากหมู่บ้านไป

การต่อสู้ที่หุบผาแห่งจุดจบก็เป็นการล้างแค้นของมาดาระเฉยๆ ไม่ได้ต่อสู้เพื่อแย่งตำแหน่งโฮคาเงะ

ผมเริ่มจะงงแล้ว สรุปมาดาระเป็นคนก่อตั้งหมู่บ้านหรือเปล่าครับ แล้วใครกันแน่ที่พูดเรื่องจริง อิทาจิหรือโทบิ แต่ดูจากเหตุการณ์ต่างๆในเรื่อง ผมว่าคำพูดของโทบิมันน่าเชื่อถือกว่านะ ข้อสนับสนุนก็คือคำพูดต่างๆของมาดาระ

ประเด็นคือ ผมอ้างว่าอิทาจิโกหกไม่ได้นะสิครับ เพราะคาคาชิก็พูดตรงกัน แล้วสรุปมันเป็นยังไงกันแแน่ งงไปหมดแล้ว  *้ั์noooo*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 08:53:22 โดย Zigmund »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: ถามเรื่องการก่อตั้งหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 09:09:22 »
เอ๊ อิทาจิ มันไม่เคยเล่าเรื่องประวัติของ อุจิวะ ให้ฟังเลยนะ มันเล่าแค่ว่า มาดาระ เอาดวงตาของน้องชายมาอะไรประมาณนี้ ก่อนที่จะอ่านจันทราหลอก ซาสึเกะ อีกที
ไอ่ที่ อิทาจิ เล่าคุณไปฟังมาจากตอนไหนครับ  *splash*

ส่วนที่ คาคาชิ เล่าเหมือน อิทาจิ อันนี้มันอยู่ในตอนไหนครับ ผมดู อนิเมะ ไม่เคยเจอ คาคาชิ เล่าถึงประวัติของ อุจิวะ เลยนะ รึว่าผมลืม *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

krizalids

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: ถามเรื่องการก่อตั้งหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 09:11:33 »
คงเป็นเรื่องเล่าต่อๆกันมาให้รุ่นหลังเข้าใจอย่างนั้นมั้งครับ *hoho*
หาเรื่องหรา

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 09:16:01 »
เอ๊ อิทาจิ มันไม่เคยเล่าเรื่องประวัติของ อุจิวะ ให้ฟังเลยนะ มันเล่าแค่ว่า มาดาระ เอาดวงตาของน้องชายมาอะไรประมาณนี้ ก่อนที่จะอ่านจันทราหลอก ซาสึเกะ อีกที
ไอ่ที่ อิทาจิ เล่าคุณไปฟังมาจากตอนไหนครับ  *splash*

ส่วนที่ คาคาชิ เล่าเหมือน อิทาจิ อันนี้มันอยู่ในตอนไหนครับ ผมดู อนิเมะ ไม่เคยเจอ คาคาชิ เล่าถึงประวัติของ อุจิวะ เลยนะ รึว่าผมลืม *haha*

ช่วงที่อิทาจิกับซาสึเกะสู้กันครับ ผมเอารูปมาแปะให้ดูรูปนึงละกัน

sattkon

• *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 09:17:44 »
ขอกลับไปดูก่อน จำไม่ได้ *dead*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 12:43:53 »
ก็ตอนแรกทั้งสองตระกูลมันสู้กัน  ตอนแรกมันแย่งอำนาจกันนั่นแหละ  ก่อนที่จะทำสัญญาสงบศึก

แต่มาดาระไม่ยอมอยู่คนเดียว   ออกจากหมู่บ้านไป  แล้วก็กลับมาสู้กับรุ่น 1  เพื่อจิ๊กเซลล์

....เดี๋ยวต้องกลับไปดูที่โทบิเล่าซะและ   *lulla*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 12:54:46 »
จากที่ผมพอเข้าใจนะ

การทำสงครามก่อนจะก่อตั้งโคโนฮะ ฝ่ายใดจ้างเซนจู อีกฝ่ายจะจ้างอุจิวะ

แต่ภายหลัง ฮาชิรามะ ก็เลยสงบศึกและร่วมมือกับมาดาระก่อตั้งหมู่บ้าน

แต่เมื่อก่อตั้งหมู่บ้านแล้ว เสียงส่วนใหญ่เลือกให้ฮาชิรามะเป็นผู้นำหมู่บ้าน เหลือแค่มาดาระที่ไม่พอใจเพราะอยากเป็นผู้นำ

ซึ่งตระกูลก็ไม่เห็นด้วยกับมาดาระ จากนั้นมาดาระก็แยกตัวออกไป แล้วก็ได้สู้กับมาดาระอยู่หลายครั้ง จนครั้งสุดท้ายที่หุบเขาสิ้นสุดน่ะแหละ

จากนั้น มาดาระก็ได้เซลล์ฮาชิรามะหลังจากสู้กันเสร็จ แล้วก็ ตัดฉากมาที่มาดาระ ปะทะ 5 คาเงะ  อ้าว เล่าไปเล่ามาถึง 5คาเงะเลยวุ้ย *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

TeyTey

• *
  • นายเต้ย ยืนงงในดงตีน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 16:38:01 »
แบบท่าน win ผมเห็นด้วยคับ (ส่วนตัวผมคิดว่า โทบิพูดจริงนะ) *shock* *shock*
ข้าคือผู้ที่โกลโรเจอร์เคยกล่าวไว้ "ผู้มีสายเลือดแห่ง .D จะเป็นผู้นำพาไปสู่ยุคสมัยใหม่"  กล่าวโดย มาร์แชล ดี.ทีชHosting Thanks: THAIHOSTWEB.COM

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 16:40:12 »
.............โทบิพูดจริง+โกหก แต่ อิทาจิ พูดโกหกมากกว่าความจริง เพื่อวัดใจ ซาซึเกะมากกว่า.... *disappoint*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 16:48:26 โดย Pop_เซียนซกมก »

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 17:15:17 »

การทำสงครามก่อนจะก่อตั้งโคโนฮะ ฝ่ายใดจ้างเซนจู อีกฝ่ายจะจ้างอุจิวะ

แต่ภายหลัง ฮาชิรามะ ก็เลยสงบศึกและร่วมมือกับมาดาระก่อตั้งหมู่บ้าน

แต่เมื่อก่อตั้งหมู่บ้านแล้ว เสียงส่วนใหญ่เลือกให้ฮาชิรามะเป็นผู้นำหมู่บ้าน เหลือแค่มาดาระที่ไม่พอใจเพราะอยากเป็นผู้นำ

ซึ่งตระกูลก็ไม่เห็นด้วยกับมาดาระ จากนั้นมาดาระก็แยกตัวออกไป แล้วก็ได้สู้กับมาดาระอยู่หลายครั้ง จนครั้งสุดท้ายที่หุบเขาสิ้นสุดน่ะแหละ

จากนั้น มาดาระก็ได้เซลล์ฮาชิรามะหลังจากสู้กันเสร็จ แล้วก็ ตัดฉากมาที่มาดาระ ปะทะ 5 คาเงะ  อ้าว เล่าไปเล่ามาถึง 5คาเงะเลยวุ้ย *้ั์drinktea*

มาดาระอยากเป็นผู้นำหรอที่ผมเข้าใจคือมันไม่พอใจที่มาสงบศึกทั้งที่มันต้องเสียน้องชายเพราะเสียสละเพื่อตระกูล แต่คนทั้งตระกูลไม่เข้าข้างเลยอยากจะตัดสินกะฮาชิรามะว่าใครจะเป็นผู้่ชนะแต่ก้แพ้ อืมมมมมมมมมมมมมมมม

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

มองดากดำ

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 22:08:28 »

มาดาระอยากเป็นผู้นำหรอที่ผมเข้าใจคือมันไม่พอใจที่มาสงบศึกทั้งที่มันต้องเสียน้องชายเพราะเสียสละเพื่อตระกูล แต่คนทั้งตระกูลไม่เข้าข้างเลยอยากจะตัดสินกะฮาชิรามะว่าใครจะเป็นผู้่ชนะแต่ก้แพ้ อืมมมมมมมมมมมมมมมม

กลับไปดูตอน Movies สั้นๆมีให้โหลดที่ narutoroyal มีตอนเล่าประวัติทั้ง 2 สู้กันได้อย่างชัดเจนซึ่งโทบิเป็นคนเล่า  ความยาว 5 นาทีอะ

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 22:18:21 »
เนื้อเรื่องหลักอยู่ในมังงะครับ อ่านมังงะเข้าใจแล้ว

ก็ไปดู อนิเมชั่น ชิพูเดน อะไรนั่นเพื่อให้เข้าใจเพิ่มมากขึ้น

ป.ล. นารูโตะ นอกจากตอนเด็กแล้วผมยังไม่ได้ดูอีกเลย *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

มองดากดำ

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 28 ส.ค. 2012 เวลา 00:53:05 »
เนื้อเรื่องหลักอยู่ในมังงะครับ อ่านมังงะเข้าใจแล้ว

ก็ไปดู อนิเมชั่น ชิพูเดน อะไรนั่นเพื่อให้เข้าใจเพิ่มมากขึ้น

ป.ล. นารูโตะ นอกจากตอนเด็กแล้วผมยังไม่ได้ดูอีกเลย *้ั์drinktea*

ผมว่าดูอนิเมชั่น มันได้อารมณ์ + เข้าใจเหตุการต่างๆได้มากขึ้นกว่าแหะ  เสียดายที่มันยังตามหลังไปหลายตอน