หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โพเนกลีฟ  (อ่าน 13981 ครั้ง)

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
โพเนกลีฟ
« เมื่อ: อ. 27 ธ.ค. 2011 เวลา 13:49:07 »
ข้อความในโพเนกลีฟต่างๆ

อัลาบาสต้าโพเนกลีฟ
โพเนกลีฟอันแรกถูกพบที่ Alabasta ในวิหาร Alubana ถูกพบครั้งแรกตอนที่ 202 มีข้อความเกี่ยวกับอาวุธโบราณ พลูตัน แต่นิโค โรบินโกหกกับ ครอกโคไดล์ว่าเป็นเพียงประวัติศาสตร์ของเมือง

อักษรโบราณ
ถูกพบที่เกาะแห่งท้องฟ้า ตอน 272 มีข้อความว่า
" ความจริงอยู่ในใจแต่ปากปิดสนิท พวกเราคือผู้บันทึกประวัติศาสตร์ ไปพร้อมกับท่วงทำนองของระฆังทอง "
และยังบอกอีกว่า นักรบแห่งแชนเดียได้ต่อสู้เพื่อปกป้องโพเนกลีฟไว้ จนอาณาจักรล่มสลาย

แชนโดราโพเนกลีฟ
โพเนกลีฟอันที่ 2 ที่ถูกพบที่่ฐานของระฆังที่เกาะแห่งท้องฟ้า ครั้งแรก ตอน 301 มีข้อความว่า
" อาวุธโบราณซึ่งมีพลังทำล้ายล้างสูงมาก มีชื่อเดียวกับพระเจ้า โพไซดอน "
และยังมีอักษรโบราณซึ่งสลักไว้ว่า เราพบข้อความแล้ว และจะนำมันตามทาง ไปยังสุดขอบฟ้า - Gold D Roger

โอฮารา โพเนกลีฟ
ถูกพบที่เกาะ โอฮารา บันทึกข้อความเกี่ยวกับ ช่วง 100 ปี แห่งความว่างเปล่า เกาะโอฮาราถูกทำลายโดยบลัสเตอร์คอล ส่วนโพเนกลีฟน่าจะจมอยู่ใต้ทะเล เพราะ ดอกเตอร์ คลอเวอร์ เคยพูดไว้ว่าโพเนกลีฟ ไม่สามารถทำลายได้

ริวงู โพเนกลีฟ
พบครั้งแรกตอน 628 ถูกพบที่่ป่าแห่งทะเล โรบินเชื่อว่ามันน่าจะมีข้อความเกี่ยวกับ 100 ปีแห่งความว่างเปล่า แต่มันมีอะไรแปลกไป หลังจากที่โรบินคุยกับ เนปจูนเกี่ยวกับข้อความแล้ว จึงเข้าใจข้อความนี้ ในข้อความ เป็นการขอโทษเจ้าหญิงเงือก และ ชาวเงือก ของ จอยบอย ที่ผิดคำสัญญา ว่าวันหนึ่งเขาจะกลับมาเพื่อทำวัตถุประสงค์ของโนอาให้ลุล่วง เนปจูนได้รักษาเรือโนอาไว้เพื่อรอวันแห่งคำมั่นสัญญา ว่าจะมีใครมาสานต่อเจตนารมย์ของ จอยบอย

โพเนกลีฟปริศนา
นิโค โรบิน พบสมัยเป็นวัยรุ่นที่กำลังหลบหนี พบในตอน 398

ริโอ โพเนกลีฟ
เป็นโพเนกลีฟปลายทางที่หากต้องการจะหาต้อง มาตามเส้นทางของโพเนกลีฟ เป็นกุญแจสุดท้ายที่จะไขปริศนาของ 100 ปีแห่งความว่างเปล่า
ริโอ โพเนกลีฟ อยู่ที่เกาะ ราฟเทล ดูเหมือนว่า โรเจอร์ได้ทำภารกิจนี้เสร็จสิ้นแล้ว เนื่องจากเรย์ลี่ อดีตลูกเรือ ได้รับรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์โลก

เพิ่มเติมได้นะครับ  *้ั์respect* *้ั์respect*

รูปภาพจาก http://onepiece.wikia.com

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: โพเนกลีฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อ. 27 ธ.ค. 2011 เวลา 15:24:30 »
มันก็อาจจะต้องนำ ข้อความจากโพเนกลีฟต่างๆ มารวมกันเพื่อให้ประโยคสมบูรณ์ ถึงจะรู้เรื่องทั้งหมดได้มั้งครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

thepipman

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • กลุ่มโจรสลัดPippip ( ฮีโร่ผู้พิทักษ์ )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อ. 27 ธ.ค. 2011 เวลา 15:43:25 »
โอ้ น่าสนใจอีกแล้ว

saxsax

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อ. 27 ธ.ค. 2011 เวลา 19:57:05 »
แต่ที่ว่า โพเนกลีฟ มี 2 ชนิดนี่ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ เห็นเขาบอกว่า

ชนิดที่ 1 คือโพเนกลีฟที่มีข้อมูลว่าจะหาโพเนกลีฟชนิดต่อไปได้ยังไง
ชนิดที่ 2 คือโพเนกลีฟที่มีข้อมูลของเรื่องจริงใน 100 ปีแห่งความว่างเปล่า

ผมไม่รู้ว่ามันแตกต่างกันยังไง ใครเข้าใจช่วยอธิบายทีครับ

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อ. 27 ธ.ค. 2011 เวลา 21:44:07 »
เหมือนจะแบ่งเป็นแบบนี้นะคะ ^^
1. โพเนกลีฟที่กล่าวถึง 100 ปีแห่งความว่างเปล่า อันนี้ 3 อาวุธในตำนานน่าจะอยู่ในส่วนนี้ด้วย
2. โพเนกลีฟที่ใช้ส่งสารหรือเรื่องราว แบบที่เจอที่ป่าแห่งท้องทะเลน่ะคะ ^^
ค่อนข้างมั่นใจว่ากลุ่มหมวกฟางกำลังเดินทางเส้นเดียวกับที่โรเจอร์เคยเดินทาง
หรือโรเจอร์อาจเคยเดินทางครบทุกเส้นในแกรนไลน์แล้วก็เป็นได้ ^^

big-007008

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 28 ธ.ค. 2011 เวลา 11:01:12 »
ผมคิดว่า 100 ปีแห่งความว่างเปล่า ตระกลู D  เป็นผู้คุมความลับอะไรบ้างอย่างอยู่เกี่ยวกับโพเนกีฟ แต่ที่99เปอร์เช็น คือ โพเนกีฟ 100 ปีแห่งความว่างเปล่านั้น เป็น อาวุด โบราณ อย่างแน่นอน  ( ผมคิดว่าโปรกัส ดี โร๊ก กุม ความลับ100ปีแห่งความว่างเปล่าและประวัตืศาสตร์ของโลกไว้ )

icekungza9

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • กัปตันกลุ่มโจรสลัดหมวกฟาง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ส. 07 ม.ค. 2012 เวลา 02:10:40 »
ขนลุกตอนที่โรบินเจอบนเกาะท้องฟ้าอ่ะ ที่โรเจอร์มันเขียนว่า " ฉันมาถึงที่นีั้แล้ว " คนลุกเลย  *nude*

saxsax

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 09 ม.ค. 2012 เวลา 14:28:54 »
ผมคิดว่า 100 ปีแห่งความว่างเปล่า ตระกลู D  เป็นผู้คุมความลับอะไรบ้างอย่างอยู่เกี่ยวกับโพเนกีฟ แต่ที่99เปอร์เช็น คือ โพเนกีฟ 100 ปีแห่งความว่างเปล่านั้น เป็น อาวุด โบราณ อย่างแน่นอน  ( ผมคิดว่าโปรกัส ดี โร๊ก กุม ความลับ100ปีแห่งความว่างเปล่าและประวัตืศาสตร์ของโลกไว้ )

ผมว่า คนที่รู้ตอนนี้น่าจะ มี ดอกเตอร์ ครอกคัส แล้ว ก็ เรย์ลี่ด้วยนะครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 09 ม.ค. 2012 เวลา 15:49:31 »
มีใครคิดเหมือนเรามั่งมั้ย
ว่าบากี้กับแชงคูสอาจจะรุ้ประวัติศาสตร์ด้วยนะ
เพราะ2คนนี้ก้เคยอยุ่บนเรือของโรเจอร์

ความคิดผมน่ะ อย่าว่ากัน

saxsax

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 09 ม.ค. 2012 เวลา 18:59:10 »
ว่าบากี้กับแชงคูสอาจจะรุ้ประวัติศาสตร์ด้วยนะ
เพราะ2คนนี้ก้เคยอยุ่บนเรือของโรเจอร์

เป็นไปได้ครับ

lionkinging2

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • I'am Ñîght
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ศ. 20 ม.ค. 2012 เวลา 21:05:28 »

เป็นไปได้ครับ
เห็นด้วยเลยย น่าจะรู้เรื่องนะสองคนนี้  *dontknow*
There is nothing either good or bad but thinking makes it so