Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

คนที่ใช้ฮาคิคนแรกของกลุ่มหมวกฟาง คือ

หน้า: << < (6/13) > >>

SmallfootS:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 10:31:34 ---งั้นผมเข้าใจผิดมาตลอดสินะ ความอัปยศของนักดาบคือแผลที่กลางหลัง - -*

--- End quote ---
ความอัปยศของนักดาบคือหลงทางต่างหากครับ  *hoho*

LM:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 10:31:34 ---งั้นผมเข้าใจผิดมาตลอดสินะ ความอัปยศของนักดาบคือแผลที่กลางหลัง - -*

ก็ถูกแล้วนิครับ ความอัปยศของนักดาบคือบาดแผลที่หลัง

เพราะจะไม่หันหลังให้ไคร(วิ่งหนีไคร ถ้าสู้ไม่ได้) หรือ ไม่ให้ไครมาฟันข้างหลังได้(ประมาท เผลอ จนโดนฟันจากข้างหลัง)

ตอนสู้กับตาเหยียว เลยหันหน้ามาให้ฟันแทน เพราะไม่อยากมีความอัปยศของนักดาบ(ไม่อยากมีแผลที่หลัง)

ผมรู้นะท่านแซวReb บน อิอิ

ArtNut:

--- อ้างจาก: LM ที่ ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 13:25:01 ---

ก็ถูกแล้วนิครับ ความอัปยศของนักดาบคือบาดแผลที่หลัง

เพราะจะไม่หันหลังให้ไคร(วิ่งหนีไคร ถ้าสู้ไม่ได้) หรือ ไม่ให้ไครมาฟันข้างหลังได้(ประมาท เผลอ จนโดนฟันจากข้างหลัง)

ตอนสู้กับตาเหยียว เลยหันหน้ามาให้ฟันแทน เพราะไม่อยากมีความอัปยศของนักดาบ(ไม่อยากมีแผลที่หลัง)

ผมรู้นะท่านแซวReb บน อิอิ

ที่โซโลบอกมันตรงตัวที่สุดแล้ว คิดลึกไปไหมจ้ะ โซโลเป็นคนท้าสู้กับตาเหยี่ยวจนแพ้แบบหมดรูป โซโลคงไม่คิดจะรักษาเกียรติของตัวเองไว้โดยไม่ให้ฟันที่หลังแน่ๆ เพราะไม่มีนักดาบที่ไหนฟันคนจากข้างหลัง ตอนนั้นแพ้แล้วล่ะตาเหยี่ยวก็ไม่ได้เอาเรื่องไรด้วย แต่ความอัปยศที่โซโลไปท้าเขาแล้วแพ้ คงเกินจะรับไหว เลยกลางแขนให้ตาเหยี่ยวฟัน เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจว่าเคยพ่ายแพ้มา ยอมรับความอัปยศครั้งนี้ไปแทน นี้คือวิถีของนักดาบ ส่วนที่บอกว่าให้ฟันกลางอกแทนเพราะไม่อยากให้ฟันข้างหลังเพราะไม่อยากได้รับความอัปยศ ตาเหยี่ยวนายฟันที่กลางอกฉันแล้วกัน เพราะฉันไม่อยากมีแผลที่หลัง เดี๋ยวนักดาบคนอื่นมาเห็นเข้า ฉันอายเขาแย่เลย ไหนล่ะเกียรติ แบบนี้น่าสมเพสมากกว่า นักดาบเวลาสู้กันสู้กันซึ่งๆหน้า สิ่งที่สำคัญที่สุดของนักดาบคือกลางอก เพราะจะให้คมดาบมาฟันง่ายๆได้ไง เพราะเป็นนักดาบต้องรักษาส่วนนี้ให้ดีที่สุด หรือถ้าจะมีแผลที่กลางอกส่วนมากก็จะตายไปเลย ส่วนแผลที่หลังมันไม่สำคัญเพราะเราไม่มีตาหลัง ถ้ามันจะมีแผลเพราะการต่อสู้มันก็ไม่แปลก แต่กลางหน้าอก เราถือดาบอยู่แท้ๆยังจะให้มีแผลได้อีกหรอ มันน่าอายไหมล่ะ นี้หละคือสิ่งที่โซโลหมายถึง

windyzero:

ในการต่อสู้

ถ้านักดาบพ่ายแพ้ในการต่อสู้ นั่นถือเป็นความอับอายของนักดาบ มากกว่าแผลกลางหลังอีกครับ

สำหรับกติกาทั่วไประหว่างซามูไรมีว่า ก่อนจะหํ้าหั่นกันนั้น ทั้งสองฝ่ายจะทำความเคารพกัน

และแจ้งชื่อของตน ตลอดจนชื่อของบิดา มารดา รวมทั้งวีรกรรมที่ผ่านมาของตนว่า

ได้ต่อสู้ชนะใครมาบ้าง พอสังเขป และหลังจากการต่อสู้สิ้นสุดลง ผู้ชนะจะกล่าวสรรเสริญความกล้าหาญของผู้แพ้... ก่อนจะตัดเอาหัวไป

การตายเยี่ยงวีรบุรุษในสงครามนั้น เป็นจุดหมายอันทรงเกียรติสูงสุด!

http://artsmen.net/content/show.php?Category=warboard&No=3157

เพราะงั้น ที่โซโลให้มิฮอว์คฟัน นั่นคือ โซโลจะยอมตายเพราะตัวเองแพ้ เท่านั้นแหละครับ

panndora:

คือเรื่องเนี้ยแพนว่าป๋าๆเบรคดีกว่า คือพี่Nutเขาไม่ได้มองโซโลแบบนักดาบญี่ปุ่นแบบที่ อ.โอดะเขาจะสื่อน่ะคะ
ไปพูดเรื่องจิตวิญญาณซามูไรอะไรพวกนี้พี่เขาก็ไม่เข้าใจอยู่ดี เพราะพี่เขาไม่ได้อินไปกะตรงนั้นพี่เขาก็มองแค่ว่ามันไม่มีจริง
ส่วนทางที่บอกว่าไม่มีจิตวิญญาณ ตัวเองคิดว่าไม่มีเพราะมันไม่พูดถึงก้โอเคคะเชื่อแบบนั้นได้ไม่มีใครห้ามแน่นอน แต่คนที่เขาบอกว่า
โซโลยังไม่มีฮาคิในตอนนั้นก็เพราะว่าการ์ตูนมันบอกว่าไม่มีมั้งละคะ เรื่องความเชื่อก็ต้องกลางๆหน่อยคะ ไปบอกอีกฝ่าย
ไม่ใช่เลยก็กระไรอยู่นะคะ ส่วนเรื่องแผลกลางหลังคือความอับอายของนักดาบ ขอยืนยันคะว่าเรื่องจริง อธิบายได้ด้วยภาพเลย
ตาเหยี่ยวกำลังจะฟันโซโลที่กลางหลังแน่นอน แต่โซโลหันหน้ามาให้ฟันเองพร้อมพูดประโยคดังกล่าวออกมาคะ

ส่วนเรื่องฮาคิเท่าที่อ่านเจอ ถ้าตื่นแล้วก็ตื่นเลยนี่คะ เหมือนฮาคิราชันย์ของลูฟี่ที่ตื่นแล้วก็ตื่นเลย
เค็นบุนฯฮาคิของโคบี้ที่ตื่นแล้วก็ตื่นเลยอ่ะคะ

หน้า: << < (6/13) > >>

Go to full version