หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: [[[New]]] อัพเดทค่่าหัวตัวละครเฉพาะที่เพิ่ม!! [ล่าสุด]  (อ่าน 20419 ครั้ง)

Tiblade

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

ลูฟี่ ค่าหัวเพิ่มขึ้น เนื่องจากหลุดจากสงครามเอสค่าหัวเดิม 300ล้าน  *number1*

จินเบ เนื่องจากเป็นตัว การ ในสงครามเอส หนี ค่าหัวเดิม250ล้าน  *shock*

มิฮอคเนื่องจากฝึกวิชาให้กับผู้มีค่าหัว ค่าหัวเดิม450ล้าน *haha* *haha*

โซโลไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด (ไม่แน่ใจว่า ไปเรียนวิชามากับมิฮอครึป่าวนะ)ค่าหัวเดิม120ล้าน  *shock*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 06 พ.ย. 2011 เวลา 23:38:25 โดย Tiblade »

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: [[[New]]] อัพเดทค่่าหัวตัวละครเฉพาะที่เพิ่ม!! [ล่าสุด]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 07:49:59 »
ค่าหัว ลูฟี่ ถูกต้องครับ 400 ล้าน

ค่าหัวจินเบก็ขึ้นมาเป็น 400 ล้านนะครับ ไม่ใช่ 450 ล้าน

ตาเหยี่ยว อันนี้ไม่รู้ได้ข้อมูลมาจากไหนนะครับ ขออ้างอิงด้วย ส่วนตัวไม่เคยเห็น และการที่ ตาเหยี่ยวเป็น 7 เทพโจรสลัด เรื่องค่าหัวก็ไม่น่ามี

สุดท้าย ค่าหัวโซโล ยังคงอยู่ที่ 120 ล้านนะครับ ไม่ได้เพิ่มแต่อย่างใด

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: [[[New]]] อัพเดทค่่าหัวตัวละครเฉพาะที่เพิ่ม!! [ล่าสุด]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 12:35:14 »
*shock* ไปเอามาจากไหนเนี่ย ค่าหัวตาเหยี่ยวกับโซโลเนี่ย
ตาเหยี่ยวไม่น่ามีค่าหัวนะเป็นเจ็ดเทพโจสลัดอ่ะ อย่างที่คุณ marangone บอกแหละ

Tiblade

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 15:01:33 »
ขุดมา ดิคับ

ผมรัก onepiece อ่ะ แต่ ไม่รุ้ น้ะ

เหนเค้าบอกมา  *love* *love*

ไม่ได้ใส่เครดิด เพราะเอามาหลายเวป  *glad* *glad*

kiko

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 16:06:27 »
อยากให้ค่าหัวโซโลกับซันจิเพิ่มขึ้นอ่ะ มันจะสุดยอดมากๆเลย   *great* มันดูห่างชั้นกับลูฟี่เกินไป

*hoho* แต่ห้ามเพิ่มของ chopper นะ เคืองตาย

panndora

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 16:11:46 »
ขุดมา ดิคับ
ผมรัก onepiece อ่ะ แต่ ไม่รุ้ น้ะ
ไม่ได้ใส่เครดิด เพราะเอามาหลายเวป  *glad* *glad*

*cheers* งั้นถือว่าเป็น Spoil ไปละกัน เนาะ ^^ *้ั์drinktea*

marangone

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 17:14:43 »
ขุดมา ดิคับ

*cheers* งั้นถือว่าเป็น Spoil ไปละกัน เนาะ ^^ *้ั์drinktea*

ผมว่า ก็ไม่ควรถือว่าเป็น spoil นะครับ น่าจะถือว่าเป็นของปลอมไปก่อนดีกว่า จนกว่าจะมีข้อมูลมายืนยันครับ

kamin.nas

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 19:47:51 »
ผมว่า ค่าหัวของตาเหยี่ยว น่าจะเป็นของจริง เพราะ ผมเคยอ่าน เจอว่าถึง ตาเหยี่ยว

ถึงจะเป็น 1 ใน 7 เทพโจรสลัดแต่ว่า เขาก็เป็น แค่ผู้สังเกตการ เพราะ โหด

และเขายังเป็น เพื่อนของ แชงคูล และ เป็นนักดาบที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก

jamilyneko

• *
  • โจรสลัด สเปเชี่ยลแมวเหมียว ~
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 20:50:31 »
สับสน มันจะมีตอนนึงตอนที่ ราชาอาณาจักรเงือก พูดกับใครสักคนนี่ล่ะ บอกว่า  ค่าหัว160ล้าน โซริ แล้วโซโลก็เถียงกลับไปว่า โซโลว้อย อะไรประมาณนนี้นะO_O *rip* *rip* *rip* *rip* *nude* *nude* *nude* *nude*

panndora

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 21:04:55 »
ผมว่า ก็ไม่ควรถือว่าเป็น spoil นะครับ น่าจะถือว่าเป็นของปลอมไปก่อนดีกว่า จนกว่าจะมีข้อมูลมายืนยันครับ
*disappoint* อุส่าห์เลี่ยงแล้วนะ บอกว่าปลอมเดี๋ยวทำร้ายจิตใจกันเกินไป  *disappoint*
เอาเถอะไหนๆก็ไหนๆละ คุณ marangone ก็บอกให้ละว่าปลอม ก็ช่วยคอนเฟิร์มอีกคนละกันว่าปลอม
ดูจากรูปใบประกาศของตาเหยี่ยวดังกล่าว เจอจุดสังเกตุหลายจุด

1. ในวงสีแดง จุดที่คาดว่าเป็นลายเซ็นหรือสัญลักษณ์อะไรบางอย่าง ใบประกาศของจริงจะไม่อันใหญ่เท่านี้
2. ในวงสีเหลือง ข้างหลังรูปมิฮอว์ค มีคำว่า ONE อยู่ น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของคำว่า ONE PIECE แหละ
3. ในวงสีน้ำเงิน ตามใบประกาศที่ปรากฎในการ์ตูน คำว่า DEAD OR ALIVE จะมีขนาดใหญ่เท่ากันหมด
4. ในวงสีเขียว ส่วนที่เป็นชื่อปกติถ้าคนที่มีชื่อนามสกุลครบชัดเจน จะถูกลงทั้งชื่อและนามสกุล
    ยกตัวอย่างเช่นลูฟี่ โซโล โรบิน ถ้าคิดตามหลักเดียวกันใบประกาศของตาเหยี่ยวต้องถูกเขียนว่า
    JURAQUILLE MIHAWK

ดังนั้นขอสรุปว่าใบประกาศของตาเหยี่ยวใบนี้เป็น FAN-ARTS ทำขึ้นมาจ้า!!
ความจริงก็แฟนอาร์ททำขึ้นมาทุกอันแหละ แต่เจตนาคุณ จขกท. เขามาลงเพื่อแบ่งปันกัน
ก็เลยเอาของตาเหยี่ยวที่ดูแล้วน่าจะไม่จริงที่สุด เพราะเจ็ดเทพโจรสลัดไม่น่าจะมีค่าหัวเพิ่มได้
ถ้ายังไม่ถูกถอดออกจากตำแหน่ง อะนะ ^^
เดี๋ยวจะไม่ชัวร์กัน เอาตัวอย่างใบประกาศจริงแปะให้เปรียบเทียบจุดที่เราให้สังเกตุเลยจ้ะ (ถ้ารูปไม่ขึ้นรบกวนบอกด้วย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 21:42:27 โดย panndora »

panndora

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 21:07:05 »
สับสน มันจะมีตอนนึงตอนที่ ราชาอาณาจักรเงือก พูดกับใครสักคนนี่ล่ะ บอกว่า  ค่าหัว160ล้าน โซริ แล้วโซโลก็เถียงกลับไปว่า โซโลว้อย อะไรประมาณนนี้นะO_O *rip* *rip* *rip* *rip* *nude* *nude* *nude* *nude*
*love* คอมเมนท์น่ารักบอกรายละเอียดให้แบบนี้ ก็หามาแปะให้สบายเลยจ้ะ *number1*

โซโลค่าหัว ขึ้นเป็น 160 ล้านตอนนที่ ไปช่วยลูฟี่ต่อเพื่อชิงตัวเอส แต่ไม่สำเร็จ ( โซโลไม่แพ้ใครแต่ก็ไม่ชนะ )
เลยโทษตัวเอง และไปขอให้ มิฮอค ตาเหยี่ยว ฝึกให้ เพราะอยากจะใช้กำลังของตนเอง
แบ่งเบาภาระของ ลูฟี่ลงบ้า่ง ( อยากเก่งขึ้นก็บอกเหอะ โซโล )
ส่วนที่ ในอาณาจักรเงือก มีคนพูดว่า ค่าหัวโซริ หมายถึง มีประโยคที่แปลว่า
ฉันเคยเห็นใบประกาศ หมอนี้นะ ชื่อ โซ โซ ( โซไรวะ ) อ๋อ โซริ ค่าหัว 160 ล้าน
โซโล เลยตอบกลับไปว่า ไม่ใช้โซริโว๊ย โซโล ตั้งหาก

*้ัunexplain* เอ่อ....โซโล ไม่ได้ไปเข้าร่วมสงครามที่ศูนย์บัญชาการกองทัพเรือเลยนะ เข้าใจอะไรผิดแน่ๆเลย *disappoint*
ตอนที่มีสงครามนั้นเป็นช่วงที่กลุ่มหมวกฟางถูก เจ็ดเทพโจรสลัดคุมะ ใช้พลังซัดให้กระจายไปอยู่คนละที่
ตัวโซโลถูกซัดและปลิวไปตกอยู่ที่เกาะซึ่งเป็นบ้านเกิดของตาเหยี่ยวแต่แรกแล้ว พอสงครามจบตาเหยี่ยวกลับมาที่เกาะ
เลยเจอโซโลตอนนั้น แล้วลูฟี่ก็ส่งสาสน์ 3D2Y ผ่านทางหนังสือพิมพ์เพื่อสื่อว่าเปลี่ยนวันนัดพบจาก 3 วันเป็น 2 ปี
เพื่อให้ทุกคนเอาเวลาไปฝึกฝนตัวเองแล้วจึงกลับมารวมกันอีกครั้ง โซโลเลยขอเรียนจากตาเหยี่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 21:28:31 โดย panndora »

Tiblade

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 22:00:25 »
เริ่ม งงๆ

ผมขุดมาถูก รึป่าวว

ผมว่า มิฮอค ถูกละนะ  *glad* *glad*

panndora

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 22:09:04 »
เริ่ม งงๆ
ผมขุดมาถูก รึป่าวว
ผมว่า มิฮอค ถูกละนะ  *glad* *glad*
ถ้าจะให้ชัวร์กฎตายตัวของการอ้างอิงข้อมูลของ OnePiece ที่เชื่อที่ได้ 100% ต้องมาจากแหล่งข้อมูลดังนี้คะ
- ข้อมูลหรือรูปภาพจากในหนังสือการ์ตูนหรือAnime ส่วนใหญ่จะใช้จากหนังสือเพราะAnime เนื้อหาจะเปลี่ยนแปลงไปเล็กน้อยเสมอๆ
- SBS ที่ อ.โอดะ เป็นคนตอบ ในกรณีที่ไม่มีปรากฎอยู่ในเนื้อเรื่องปกติ แต่ อ.โอดะ พูดออกมาใน SBS ถือว่าเป็นข้อมูลจากผู้เขียนโดยตรง
- ข้อมูลที่เผยแพร่โดย JUMP เพราะเป็นผู้เผยแพร่ลิขสิทธ์อย่างถูกต้อง มักมีบทสัมภาษณ์หรือรายละเอียดออกมาให้แฟนๆติดตามบ่อยๆ

ถ้าพบจากเว็บอื่นๆหรือมีคนบอกกล่าวมาอีกทีให้ ฟังหูไว้หู หรือเชื่อแค่ 50/50 ไว้ก่อนคะ
ถ้าเป็นข้อมูลรายละเอียดก็ลองวิเคราะห์ดูถ้าตรงนื้อหาในหนังสือก็แสดงว่าเชื่อถือได้
แต่ถ้าเป็นรูปภาพ แล้วรูปดังกล่าวไม่มีอยู่จริงในหนังสือ ให้พึงสงสัยไว้ก่อนเลยว่า รูปนั้นถูกสร้างขึ้นมา
เพราะข้อมูลจากแหล่งอื่น ก็มักจะมาจากคนทั่วๆไปเหมือนเรา บางทีก็เป็นแค่การคาดเดาหรือสร้างเรื่องขึ้นมาเท่านั้น
ก็คล้ายๆกันกับในบอร์ดของพวกเรานี่แหละคะ บางทีก็ต้องมีการเดา มีจินตนาการกันไปตามประสา ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 08:07:07 โดย panndora »

marangone

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 10:12:01 »
ก่อนอื่นเลย ต้องขออภัยท่านเจ้าของกระทู้นะครับ ไม่ได้มีเจตนาที่จะทำให้ขุ่นเคืองขัดข้องใจแต่ประการใด ผมเพียงแค่ต้องการให้ข้อมูลมันถูกต้องเท่านั้นครับ เพราะผมไม่ต้องการให้คนอื่นมาเข้าใจแบบผิดๆครับ เลย อยากจะบอกว่าเป็นของปลอมซะเลยจะได้เข้าใจตรงกันครับ ว่าเป็ยแฟน อาร์ททำขึ้นมา

ส่วนเรื่องของโซโล ภาพนี้จากในสปอยล์รายสัปดาห์ที่ออกก่อน ค่าหัวของโซโลคือ 160 ล้่าน

แต่ในเล่ม 62 ตอนที่ 614 เปลี่ยนเป็น 120 ล้านเหมือนเดิม

สรุปก็คือ ในสปอยล์รายสัปดาห์ เป็นความผิดพลาดนั่นเองครับ ค่าหัวโซโลจริงๆยังคงอยู่ที่ 120 ล้านครับ เพราะรวมเล่มถือว่าถูกต้องที่สุดครับ

panndora

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 10:19:55 »
*number1* ปิดประเด็นสำหรับโซโล สรุป 120ล้าน ตามเดิม น่ารักมากจ้ะคุณ marangone