หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าตอนนี้ นามิ สามารถชนะเอเนล ได้หรือยังครับ  (อ่าน 20212 ครั้ง)

skeptical

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ตามหัวข้อเลย มีความเห็นยังไงกันมั้ง

ขuมxวาu

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: คิดว่าตอนนี้ นามิ สามารถชนะเอเนล ได้หรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 04 พ.ย. 2011 เวลา 18:55:33 »
คิดว่ายังฮะ เพราะว่านามืยังปล่อยบังไคไม่ได้

*shock* *shock* *shock*ออกทะเลแร้ว *rip* *rip* *rip*

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: คิดว่าตอนนี้ นามิ สามารถชนะเอเนล ได้หรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 04 พ.ย. 2011 เวลา 19:37:29 »
ส่วนตัวผมคิดว่ายังอีกห่างไกลครับ กว่านามิจะชนะเอเนลูได้

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 04 พ.ย. 2011 เวลา 21:05:36 »
ความสามารถของนามิมันค่อนข้างอยู่ในลักษณะการควบคุมสภาะวะอากาศโดยใช้พลองคุริมะ
ส่วนตัวเอเนลูก็เป็นสายฟ้าอยู่แล้ว คงไม่สงผลกระทบอะไรกับเอเนลู ยกเว้นนามิจะเอาพลองคุริมะอัดฮาคิใส่เอเนลู
ถ้าเป็นนี้ก็พอสู้ได้จ้ะ ถ้าไม่โดนเอเนลูอัดเอลโทลใส่ก่อนอะนะ
ส่วนตัวคิดว่าคนในกลุ่มหมวกฟางตอนนี้ที่น่าจะพอสู้เอเนลูได้น่าจะมี ลูฟี่ โซโล ซันจิ อ่ะคะ

hippylove

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 08:35:36 »
มาถึงตรงจุดนี้ ผมคิดว่านามิ คงมีทีเด็ดอะไรที่สามารถทำให้ตีโดน เอเนลูบ้างละ (ถ้าไม่นับว่า เอเนลูมีมันโทร่า ที่ใช้หลบการโจมตีนะ) เพราะตอนนี้เธอเป็นถึงแม่มดแล้ว (ใช้พลังธาตุต่างๆได้) แต่จะชนะรึเปล่า อันนี้ไม่รู้เลยครับ

แต่ถ้าจะมีคนที่สูดได้ เลยคือ
ลูฟี่ ครับเพราะเป็นยาง สู้สบายๆเลย ตีก็โดน โดนสายฟ้าก็ไม่เป็นไร ยกเว้นจะโดนเอเนลูใช้เทคนิกเหมือนที่เคยทำมา คือเน้นใช้ความร้อนที่เกิดจากสายฟ้า และใช้อาวุธมีคมสู้

ส่วนต่อมาคนกลุ่มที่น่าจะชนะ คือ โซโล ซันจิ
2คนนี้มี ฮาคิ ทำให้โจมตีโดนแต่เราก็ไม่รู้อะไรมากครับ รู้แค่ว่ามี แต่ไม่รู้อะไรเลย พอโดนโจมตีด้วยสายฟ้า ก็ต้องหลบให้ได้เท่านั้น

poonx9x8x7x6

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 09:49:19 »
ผมว่าน่าจะนะครับ  เพราะฝึกมาตั้งเยอะ เอเนล นี่เปนผลไฟฟ้า ซึ่งเกี่ยวถึงสภาพอากาศด้วย  นามิ รู้เรื่องสภาพอากาศดีสุดๆ ก้ไม่เเน่นะครับ   ไม่รู้เหมือนกันอะครับ *disappoint*

marangone

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 11:17:34 »
มาถึงตรงจุดนี้ ผมคิดว่านามิ คงมีทีเด็ดอะไรที่สามารถทำให้ตีโดน เอเนลูบ้างละ (ถ้าไม่นับว่า เอเนลูมีมันโทร่า ที่ใช้หลบการโจมตีนะ) เพราะตอนนี้เธอเป็นถึงแม่มดแล้ว (ใช้พลังธาตุต่างๆได้) แต่จะชนะรึเปล่า อันนี้ไม่รู้เลยครับ

ลูฟี่ ครับเพราะเป็นยาง สู้สบายๆเลย ตีก็โดน โดนสายฟ้าก็ไม่เป็นไร ยกเว้นจะโดนเอเนลูใช้เทคนิกเหมือนที่เคยทำมา คือเน้นใช้ความร้อนที่เกิดจากสายฟ้า และใช้อาวุธมีคมสู้

ส่วนต่อมาคนกลุ่มที่น่าจะชนะ คือ โซโล ซันจิ
2คนนี้มี ฮาคิ ทำให้โจมตีโดนแต่เราก็ไม่รู้อะไรมากครับ รู้แค่ว่ามี แต่ไม่รู้อะไรเลย พอโดนโจมตีด้วยสายฟ้า ก็ต้องหลบให้ได้เท่านั้น

โซโล กับ ซันจิ ยังไม่มีตอนไหนใช้ ฮาคิเลยไม่ใช่หรอครับ จะสรุปว่ามีแล้วก็คงไม่ได้ แต่ที่แน่ๆ รู้จักฮาคิแล้วแน่นอน จากตอน ที่ ลูฟี่ ใช้ฮาคิราชันย์ ซัดไป 50k คน แต่ก็นะ น่าจะมีแหละแน่ๆ 2 คนนี้อ่ะ แต่ตอนนี้ก็ยังสรุปไม่ได้นะครับ แค่คาดว่าน่าจะมี ซัก 99% ละกัน ^^

hippylove

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 12:49:15 »

โซโล กับ ซันจิ ยังไม่มีตอนไหนใช้ ฮาคิเลยไม่ใช่หรอครับ จะสรุปว่ามีแล้วก็คงไม่ได้ แต่ที่แน่ๆ รู้จักฮาคิแล้วแน่นอน จากตอน ที่ ลูฟี่ ใช้ฮาคิราชันย์ ซัดไป 50k คน แต่ก็นะ น่าจะมีแหละแน่ๆ 2 คนนี้อ่ะ แต่ตอนนี้ก็ยังสรุปไม่ได้นะครับ แค่คาดว่าน่าจะมี ซัก 99% ละกัน ^^

ครับมันอาจจะยังไม่แน่ แต่เป็นถึง 3ปีศาจแห่งกลุ่มหมวกฟางทั้งที คิดว่าน่าจะใช้เป็นครับ แต่ก็คงไม่ถึงระดับ ราชันย์
แต่ทำไมไม่รู้ ผมถึงรู้สึกว่า 2คนนี้นะ เคยใช้ฮาคิมาแล้ว ถึงจะไม่รู้จักก็เถอะ
คนแรก โซโล....
พอดีผมเรียน ศิลปะการต่อสู้อยู่บ้างนิดหน่อยครับ แล้วก็ชอบศึกษาเรื่องพลังจิตด้วย ผมเลยคิดว่า การที่โซโล สามารถฟันเหล็กขาดได้นั้น ก็ถือเป็นฮาคิอ่อนๆได้แล้วครับ (ถึงจะยังใช้ฟันพวกโรเกียไม่ได้ก็เถอะ)
ต่อมา ซันจิ คนนี้ผมอาจจะมั่วๆเอาเองก็ได้ครับ เพราะดูจากท่า เท้าไฟ (จำชื่อไม่ได้ครับ) ของเค้าแล้วมันดูคล้ายๆ ฮาคิยังไงๆก็ไม่รู้

แล้วตอนนี้ ผมก็ เอ๊ะใจเรื่อง บรู๊ค ขึ้นมาครับ เรื่องดาบที่เค้าใช้อยู่ตอนนี้ มันอาจจะมี ฮาคิด้วยตัวเองมันเองก็ได้ครับ เพราะไม่ได้มีแค่มนุษย์ที่มีพลังจิต แต่สิ่งของเองก็สามารถมีได้ เช่นกัน อาจจะเป็นเพราะดาบนี้ได้มาจาก ที่ๆบรู๊คไปอยู่มา ในช่วง2ปี มานี้ก็ได้ครับ เป็นดาบที่ซึมซับ จิตใจของผู้ให้ ,จากผู้ตีดาบ รึผู้ใช้ก็ได้ครับ ไม่รู้เหมือนกัน

นี่เป็นการเดานะครับ เดามากๆเลย เพราะเรื่องที่ผมพูดอยู่นี้ เอาความรู้จากด้านนอกการ์ตูนมาอธิบายครับ (ความรู้เรื่องดาบ และพลังแห่งจิตใจ) ซึ่งมันอาจจะไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับ Onepiece ก็ได้ครับ

marangone

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 13:46:21 »

ครับมันอาจจะยังไม่แน่ แต่เป็นถึง 3ปีศาจแห่งกลุ่มหมวกฟางทั้งที คิดว่าน่าจะใช้เป็นครับ แต่ก็คงไม่ถึงระดับ ราชันย์
แต่ทำไมไม่รู้ ผมถึงรู้สึกว่า 2คนนี้นะ เคยใช้ฮาคิมาแล้ว ถึงจะไม่รู้จักก็เถอะ
คนแรก โซโล....
พอดีผมเรียน ศิลปะการต่อสู้อยู่บ้างนิดหน่อยครับ แล้วก็ชอบศึกษาเรื่องพลังจิตด้วย ผมเลยคิดว่า การที่โซโล สามารถฟันเหล็กขาดได้นั้น ก็ถือเป็นฮาคิอ่อนๆได้แล้วครับ (ถึงจะยังใช้ฟันพวกโรเกียไม่ได้ก็เถอะ)
ต่อมา ซันจิ คนนี้ผมอาจจะมั่วๆเอาเองก็ได้ครับ เพราะดูจากท่า เท้าไฟ (จำชื่อไม่ได้ครับ) ของเค้าแล้วมันดูคล้ายๆ ฮาคิยังไงๆก็ไม่รู้

แล้วตอนนี้ ผมก็ เอ๊ะใจเรื่อง บรู๊ค ขึ้นมาครับ เรื่องดาบที่เค้าใช้อยู่ตอนนี้ มันอาจจะมี ฮาคิด้วยตัวเองมันเองก็ได้ครับ เพราะไม่ได้มีแค่มนุษย์ที่มีพลังจิต แต่สิ่งของเองก็สามารถมีได้ เช่นกัน อาจจะเป็นเพราะดาบนี้ได้มาจาก ที่ๆบรู๊คไปอยู่มา ในช่วง2ปี มานี้ก็ได้ครับ เป็นดาบที่ซึมซับ จิตใจของผู้ให้ ,จากผู้ตีดาบ รึผู้ใช้ก็ได้ครับ ไม่รู้เหมือนกัน

นี่เป็นการเดานะครับ เดามากๆเลย เพราะเรื่องที่ผมพูดอยู่นี้ เอาความรู้จากด้านนอกการ์ตูนมาอธิบายครับ (ความรู้เรื่องดาบ และพลังแห่งจิตใจ) ซึ่งมันอาจจะไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับ Onepiece ก็ได้ครับ

โซโล ผมว่าก็แค่ความสามารถของนักดาบครับ ที่ควรจะสัมผัสได้ ว่าตอนไหนต้องการตัดให้ขาด ตอนไหนไม่ต้องการตัดให้ขาดครับ

ซันจิ เท้าไฟ ยังไงๆ ก็ไม่ใช่ฮาคิแน่นอนครับ เพราะมันเป็นแค่การหมุนด้วยความเร็วสูงทำให้เกิดความร้อนที่ขาครับ

บรู๊ค ดาบที่เค้าใช้ยังไงๆ ก็ไม่มีฮาคิแน่นอนครับ เพราะไม่งั้นคงฟันโดน คิซารุไปแล้วตอนที่คิซารุจะเหยียบ โซโล อ่ะครับ ก่อนที่เรลี่ย์ จะมาช่วยอ่ะ

ป.ล จริงๆแล้วทุกคนก็มีฮาคิอ่ะแหละ แต่อยู่ที่ว่าใช้เป็นหรือไม่เป็นนั่นเอง

ป.ล 2 จริงๆอยากจะบอกว่านามิ มีฮาคิก่อนเพื่อนเลยครับ เพราะสามารถเขกกะโหลกลูฟี่ที่เป็นยาง ให้เจ็บและ โน ได้ 55+ จริงๆก็แค่มุขของอาจารย์เค้าหละ

hippylove

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 15:38:55 »
เปล่าครับ เปล่าๆ ที่ว่าดาบของ บรู๊ค คือดาบที่บรู๊คใช้ตอนนี้นะครับ

รึผมจำผิด *disappoint*

หมายถึงดาบที่บรู๊ดฟันแล้ว มีความเย็นออกมาไงครับ ตอนไหนหว่าๆ ตอนที่บรู๊คบอกว่า เค้ารู้ถึงความสามารถที่แท้จริงของ ผลปีศาจ ละมั้งครับ จำตอนไม่ได้แต่ผ่านมาไม่นานนี้แหละครับ

ปล. ที่นามิตีลูฟี่โดนนะ แม้จะดูเหมือนมุขแต่ เพราะนามิต้องการแกล้ง เฉยๆครับ ไม่ต้องการให้เจ็บเลย แค่"แกล้ง" เฉยๆ แล้วลูฟี่เจ็บเอง เหมือนอย่างที่ ปู่ของลูฟี่ ใช้หมัดแห่งความรัก ต่อยโดนลูฟี่ไงละ ตอนนั้น กาฟเอง ก็ต้องการ"แสดงความรัก" รึว่า "แกล้ง" ก็แค่นั้นเองครับ ส่วนเจ็บไม่เจ็บนั้น ลูฟี่เป็นฝ่าย เจ็บเอง

ปล2. ผมใช้ ทฤษฎี ของผมอธิบายนะ  แหะๆ*glad*

marangone

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 16:01:40 »
ที่นามิเขกลูฟี่แล้วเจ็บ นั่นก็เพราะ มุขเฉยๆครับคงไม่มีอะไรแอบแฝง การที่ทำให้ลูฟี่เจ็บ คงไม่เกี่ยวกับตั้งใจต่อยหรือไม่หรอกครับ

ส่วนกราฟ ที่ต่อยลูฟี่เจ็บนั้น เพราะอัดฮาคิเข้าไปครับ ลูฟี่เลยเจ็บ ก็แค่นี้แหละครับ ไม่เกี่ยวกับแสดงความรัก รึว่า แกล้งหรอก ครับ

kiko

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 16:08:22 »
คิดว่านามิคงชนะเอเนลูได้นะ  *great* สมอง+อาวุธ แต่คงปางตายเลยแหละ

สำหรับฮาคิผมคิดว่าทุกคนบนเรือคงมีหมดแล้วครับ (คิดนะ) อย่างเกาะผู้หญิงทุกคนสามารถใช้ฮาคิได้ แต่ความแรง แกร่ง ของฮาคิแต่คนละบนเรือคงไม่เท่ากันแค่นั้น ประเภทฮาคิที่ต่างกัน การมีฮาคิไม่ได้แปลว่าเก่งเสมอไปนะ ไม่ใช่ว่าจะต้องฆ่าตัวเทพๆอย่างพลเอกได้ แต่แค่สามารถโดนตัวได้เท่านั้น   *glad*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 16:59:21 »
นามิ คงสู้ไม่ได้หรอกครับ เพราะไม่มีพลังพิเศษอะไร และ ความสามารถของนามิทำอะไรเอเนล ที่เป็นสายฟ้าต้นฉบับไม่ได้แน่ๆ

และนามิ ไม่ได้ควบคุมธาตุต่างๆครับ

แต่ควบคุมอุณหภูมิของอากาศรอบๆตัวโดยใช้ พลองคุริมะ ทำให้เกิด ฝน สายฟ้า และพายุเล็กๆได้ เท่านั้นเอง

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

panndora

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 20:45:06 »
อ.โอดะเขาเคยบอกนะเรื่องสาเหตุที่นามิต่อยลูฟี่เจ็บเนี่ย
ลึกซึ้งด้วยขอไปหาแปปนึง ^^

panndora

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 05 พ.ย. 2011 เวลา 23:34:51 »
*้ัread* กว่าจะหาเจอหน้ามืดเลย เปิดไล่ตั้งแต่เล่มแรกๆมา 40 กว่าเล่ม *dead*