Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ตกลงธาตุสายฟ้า ชนะหรือแพ้ ธาตุดินครับ เข้ามา

หน้า: << < (2/4) > >>

aAoONn:

ตอบทีละคนนะ

คุณ ๐run๐  ตอนนั้นที่พูดมันคือ ให้ผู้ใช้คาถาดินทุกคนรีบถอยไป ชั้นจะลงมือโจมตีแล้ว  ไม่ใช่หรอครับ สงสัยอ่านมาผิดรึเปล่าครับ ....... ไม่รู้สิจะลองอ่านอีกรอบละกัน - -"

สำหรับคุณ HisOkA  ไม่น่าเป็นคำพูดที่ออกจากปากคนที่จบช่างไฟฟ้า นะ เหอๆ คุณรู้ไหมครับ ว่าฟ้ามันผ่า ได้ยังไง เกิดจากอะไร  มันผ่าเพราะท้องฟ้าบริเวณนั้นมีประจุบวกอยู่บน

ท้องฟ้าเป็นจำนวนมาก ซึ่งพื้นดินเราเป็นประจุลบอยู่แล้ว ดังนั้นถ้าหากบนท้องฟ้ามีประจุบวกมากเกิน ก็เหมือนมีความต่างศักย์ระหว่างฟ้ากับพื้นดินมาก ก็เกิดการสปาร์คกันขึ้น กล่าวคือ

ประจุบวกจะวิ่งไปหาประจุลบ (ลงดิน)นั่นเอง 

ส่วนสายล่อฟ้า จริงๆไว้สำหรับคายประจุบริเวณนั้นต่างหาก ซึ่งทำให้แถวนั้นไม่มีการเกิดฟ้าผ่าครับ มันจะเอาประจุลบจากพื้นดินที่เราต่อผ่านสายไฟขึ้นมาอยู่ตรงปลายของสายล่อฟ้านี้ เพื่อ

ไปหักล้างกัับประจุบวกที่อยู่บนท้องฟ้าครับ เมือประจุถูกหักล้างไป ทำให้บริเวณแถวนั้นมีความต่างศักย์ระหว่างฟ้ากับพื้นดินไม่มาก มันก็ไม่เกิดการถ่ายเถประจุ (ก็ไม่เกิดฟ้าผ่านั่นเอง)

กรณีฟ้าแรงจริงๆ มันก็จะนำกระแสทิ้งลงไปในดิน

กล่าวคือ ที่บอกว่าดินไม่นำไฟฟ้า มันเป็นความคิดผิดๆ ที่คนเราตัดสินเอาจากที่ กระแสไฟฟ้าลงดิน แล้วหายไป จริงๆกระแสไฟฟ้ามันเป็นประจุบวก วิ่งเข้าหาดิน (ประจุลบ ) พอมันครบ

คู่ของมัน บวกจับคู่กับลบ การแสดงออกของมันคือพลังงานรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่พลังงานไฟฟ้า 

สรุปคือ เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่ผู้แต่ง เป็นคนกำหนดซะมากกว่านะครับ ถ้าอยากรู้ตรงนี้ ต้องย้อนไปอ่านเล่มเก่าๆเอา

จะบอกว่า ไฟฟ้า ชนะ ดิน   ก็ไม่ผิด  เพราะไฟฟ้า จะวิ่งเข้าหาดิน  เช่น กรณีในเรื่องนารูโตะ  ถ้ามีนินจาดิน กับนินจาสายฟ้า  พอนินจาสายฟ้า ใช้คาถา สายฟ้านั่นจะพุ่งเข้าหานินจาดิน

มันก็เหมือนจรวดนำวิถี ดีๆนี่เองละนะ

หรือจะบอกว่า  ดิน  ชนะ ไฟฟ้า  ก็ไม่ผิด อีกนั่นละ  เพราะไฟฟ้า เมื่อวิ่งเข้าหาดิน ก็จะสลาย ไม่ใช่พลังงานไฟฟ้า อีกต่อไป

ปล. สุดท้าย ผมไม่ได้จบช่างไฟฟ้า แค่พอมีความรู้อยู่บ้าง  แล้วก็ไม่ใช่คนที่มีความรู้เรื่องนารูโตะ  ก็แค่ความคิดเห็นนึง ที่บรรยายซะยาวเหยียด

witthawat7:

--- อ้างจาก: HisOkA ที่ จ. 15 ส.ค. 2011 เวลา 16:06:35 ---ไอที่บอกไฟฟ้าชนะดิน มันเคยเรียนหนังสือป่าววะ
อยากจะบอกว่าาาาา
 สายฟ้า    มันแพ้   ดิน คร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
 ไม่งั้นเค้าจะมีสายล่อฟ้าให้มันลงดินทำไม เพราะดินมันไม่นำไฟฟ้า
ผมจบช่างไฟฟ้า นะ

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ

--- End quote ---

เค้าตั้งกระทู้จากการอ้างอิงในเรื่องนารูโตะ แต่ที่นายบอกมามันไม่ใช่ ลองกลับไปอ่านดูใหม่นะเผื่อจะเข้าใจอะไรๆมากขึ้นนะคัฟ นินจาดินจะแพ้ทางนินจาสายฟ้าคัฟ

tagoyaki:

--- อ้างจาก: HisOkA ที่ จ. 15 ส.ค. 2011 เวลา 16:06:35 ---ไอที่บอกไฟฟ้าชนะดิน มันเคยเรียนหนังสือป่าววะ
 สายฟ้า    มันแพ้   ดิน คร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
 ไม่งั้นเค้าจะมีสายล่อฟ้าให้มันลงดินทำไม เพราะดินมันไม่นำไฟฟ้า

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ

ไอ ... ไปด่าคนอื่นเขาไม่เรียน มุงอะ โคตร...เลยไม่รู้เรื่องยังจาไปด่าเช้าบ้านเขาอีก ...ไปอ่านตอน เกะ สู้กับ เดอิดาระ  นะ อ่านเสร็จหาหญ้ามาแดกซะจาได้ฉลาดบ้าง ...ที่ว่าโง้ๆ ยังฉลาดกล้ามุงอีก ไอ... หน้าด้านด่าคนอื่น ทีหลัง ดูอะไรให้มันดีๆก่อนนะจามาด่าคนอื่นเขาอะ โง้+... +ไม่มีสมอง = ไปตายซะ เกิดใหม่ซะเพิ่อจาฉลาดขึ้น

nakin:

--- อ้างจาก: tagoyaki ที่ พ. 21 ธ.ค. 2011 เวลา 03:04:21 ---

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ

ไอ ... ไปด่าคนอื่นเขาไม่เรียน มุงอะ โคตร...เลยไม่รู้เรื่องยังจาไปด่าเช้าบ้านเขาอีก ...ไปอ่านตอน เกะ สู้กับ เดอิดาระ  นะ อ่านเสร็จหาหญ้ามาแดกซะจาได้ฉลาดบ้าง ...ที่ว่าโง้ๆ ยังฉลาดกล้ามุงอีก ไอ... หน้าด้านด่าคนอื่น ทีหลัง ดูอะไรให้มันดีๆก่อนนะจามาด่าคนอื่นเขาอะ โง้+... +ไม่มีสมอง = ไปตายซะ เกิดใหม่ซะเพิ่อจาฉลาดขึ้น

อย่าเถียงกัน คนเขียนการ์ตูนเขาน่าจะศึกษาข้อมูลมาดีแล้วนะ ก่อนเขียนเรื่องธาตุอ่ะ มันก็มีชนะแพ้ทางกันไป หมุนเวียนไปเรื่อยๆ เช่น
งู   ตะขาบ   คางคก สัตว์สามตัวนี้ก็แพ้ทางกัน

งูทุกชนิดแพ้ทางตะขาบ จนไม่กล้าที่จะเลื้อยผ่านทางที่ตะขาบเคยไป
ตะขาบก็แพ้ทางคากคก  โดนคางคกฉีดยางใส่ นิ้วเป็นร่วงหมด
คางคกแพ้ทางงู ส่วนมากโดนงูแดร๊กหมด
ปล,อย่าด่าผมนะ

kampagank:

--- อ้างจาก: zCGz14211 ที่ อา. 14 ส.ค. 2011 เวลา 01:54:17 ---สายฟ้าชนะดินครับ การชนะ-แพ้ทางของธาตุต่างๆเป็นตามนี้ น้ำ>ไฟ>ลม>สายฟ้า>ดิน>น้ำ

ในเรื่องยามาโตะกับคาคาชิก็อธิบายให้โตะฟังแล้วตอนที่โตะฝึกดาวกระจายวงจักร

ตอนที่ผลการทดสอบธาตุของโตะออกมาเป็นธาตุลมไม่แน่ใจว่าคาคาชิหรือยามาโตะบอกว่า

โชคดีที่โตะไม่ใช่ธาตุดิน ก็เพราะดินมันแพ้สายฟ้าไงครับ

ถ้าลองยกตัวอย่างที่ดินกับสายฟ้าสู้กันก็อย่างเช่นตอนที่คาคาชิใช้พันปักษาเสียบหัวใจคาคุสึ

ก่อนหน้านี้คาคุสึใช้วิชาในสายธาตุดินทำให้ร่างกายตัวเองโจมตีไม่เข้า

คาคาชิมองออกก็เลยใช้พันปักษาซึ่งเป็นวิชาธาตุสายฟ้าเสียบหัวใจคาคุสึอย่างง่ายดาย

(แต่มันก็ไม่ตายอะนะ แค่หัวใจธาตุดินถูกทำลาย ยังเหลือหัวใจของธาตุอื่นอีก4ดวง เป็นF4เลย)

หรืออีกตัวอย่างนึงตอนที่เกะสู้กับเดอิดาระ ดินเหนียวระเบิดของเดอิก็เป็นวิชาธาตุดิน

เมื่อโดนสายฟ้าของพันปักษาจึงทำให้ระเบิดด้าน

ขอเเก้นิดนึง น้ำ ชนะ ดินครับ

หน้า: << < (2/4) > >>

Go to full version