Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ตกลงธาตุสายฟ้า ชนะหรือแพ้ ธาตุดินครับ เข้ามา

หน้า: (1/4) > >>

๐run๐:

จาก chapter 361 หน้า 13 กับ chapter 548 หน้า18 มาดูกันครับ

ยังไงกันแน่ ?

zCGz14211:

สายฟ้าชนะดินครับ การชนะ-แพ้ทางของธาตุต่างๆเป็นตามนี้ น้ำ>ไฟ>ลม>สายฟ้า>ดิน>น้ำ

ในเรื่องยามาโตะกับคาคาชิก็อธิบายให้โตะฟังแล้วตอนที่โตะฝึกดาวกระจายวงจักร

ตอนที่ผลการทดสอบธาตุของโตะออกมาเป็นธาตุลมไม่แน่ใจว่าคาคาชิหรือยามาโตะบอกว่า

โชคดีที่โตะไม่ใช่ธาตุดิน ก็เพราะดินมันแพ้สายฟ้าไงครับ

ถ้าลองยกตัวอย่างที่ดินกับสายฟ้าสู้กันก็อย่างเช่นตอนที่คาคาชิใช้พันปักษาเสียบหัวใจคาคุสึ

ก่อนหน้านี้คาคุสึใช้วิชาในสายธาตุดินทำให้ร่างกายตัวเองโจมตีไม่เข้า

คาคาชิมองออกก็เลยใช้พันปักษาซึ่งเป็นวิชาธาตุสายฟ้าเสียบหัวใจคาคุสึอย่างง่ายดาย

(แต่มันก็ไม่ตายอะนะ แค่หัวใจธาตุดินถูกทำลาย ยังเหลือหัวใจของธาตุอื่นอีก4ดวง เป็นF4เลย)

หรืออีกตัวอย่างนึงตอนที่เกะสู้กับเดอิดาระ ดินเหนียวระเบิดของเดอิก็เป็นวิชาธาตุดิน

เมื่อโดนสายฟ้าของพันปักษาจึงทำให้ระเบิดด้าน

windyzero:

ชนะธาตุดิน แต่แพ้ธาตุลมครับ

ไฟ แพ้ น้ำ

น้ำ แพ้ ดิน

ดิน แพ้ สายฟ้า

สายฟ้า แพ้ ลม

ลม แพ้ ไฟ

ที่นารุโตะได้ จักระธาตุลมมา ทำให้ ชนะสายฟ้าของเกะได้ แต่มันก็ยังแพ้ทาง ไฟ อยู่ดี

๐run๐:

จาก chapter 548 หน้า18 ไรคาเงะบอกว่า
ฉันเป็นผู้ใช้คาถาสายฟ้า
นอกจากผู้ใช้คาถาดิน,นินจาคนอื่นออกไปให้หมด ฉันจะลงมือเเล้ว

หมายความว่ายังไงเอ่ย เค้าไม่ได้หมายถึงจะให้คนที่ชนะทางเค้ามาสู้กับเค้าหรอคับ ดินแพ้สายฟ้า ให้คนที่แพ้ธาตุตัวเองมาสู้กับตัวเอง ?

HisOkA:

ไอที่บอกไฟฟ้าชนะดิน มันเคยเรียนหนังสือป่าววะ
อยากจะบอกว่าาาาา
 สายฟ้า    มันแพ้   ดิน คร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
 ไม่งั้นเค้าจะมีสายล่อฟ้าให้มันลงดินทำไม เพราะดินมันไม่นำไฟฟ้า
ผมจบช่างไฟฟ้า นะ

ไฟ ชนะ ดิน
 ดิน ชนะ ลม
 ลม ชนะ น่ำ
 น้ำ ชนะ ไฟ 

หน้า: (1/4) > >>

Go to full version