Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

คิดว่าใครเก่งที่สุดในแสงอุษา

หน้า: << < (45/74) > >>

Susanoo:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 02:59:38 ---
--- อ้างจาก: Susanoo ที่ พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 01:58:13 ---ข้องใจนะ ปลูกถ่ายแล้วเนตรต้นฉบับละครับ ตามที่ผมเข้าใจคือปลูกถ่ายนี่มันต้องมีของต้นฉบับก่อนนะ

ตามที่ท่านบอกนี่มันหมายความว่า เนตรของชิซุยอิทาจิไม่เคยเอาไปปลูกถ่ายไห้ตัวเองเลยนะ

ไม่บังเอิญหรอกครับมันคาดการณ์ไว้ล่วงหน้าอยู่แล้วนะผมว่า ไอคิวพี่แกเกินคำบรรยาย

--- End quote ---
ปลูกถ่ายไว้ที่อีกาคับ เหมือนกับเอาตาชิซุยไปใส่ไว้ที่อีกา เหมือนมาดาระเอาตาน้องมันมาใส่ของมันเองน่ะคับ
แล้วอิทาจิไม่เคยเอาเนตรของชิซุยไปปลูกถ่ายให้ตัวเองจิงๆ

แล้วที่ว่าคาดการ์ณไว้ล่วงหน้า เป็นไปไม่ได้หรอกคับ ว่าอิทาจิจะรุ้เรื่องที่จะเกิดสงครามนินจาขึ้น
แล้วก้รุ้ว่าตัวเองจะถูกชุบชีวิตขึ้นมาด้วยวิชาสัมผเวสีคืนชีพ  เพราะตอนนั้นอิทาจิก้ตายไปก่อนหน้าที่เกะไปประกาศสงครามกะพวกโฮคาเงะ

จิงๆแล้วใส่คำสั่ง  ปกป้องโคโนะฮะ  ไว้ในเนตรของชิซุย ตั้งให้ทำตามคำสั่งเมื่อเจอกับเนตรของอิทาจิ  แล้วฝากไว้ที่นารุโตะ
เพรามันรุ้อยุ่แล้วว่ายังไงพวกมันต้องเจอกันแน่  แล้วก้คิดไว้แล้วว่าเกะต้องเอาตาของมันไปใส่แน่ๆ
แล้วพอเกะเอาตาของอิทาจิมาใส่ แล้วถ้าไปเจอกับโตะ คำสั่งนี้ก้จะทำงาน เกะก้จะได้กลับไปโคโนะฮะคับ

แต่มันผิดพลาดตรงที่อิทาจิ ถูกชุบชีวิตมาโดยวิชา สัมผเวสีคืนชีพ แล้วบังเอิญมาเจอกับนารุโตะ
ตัวอิทาจิเองก้ไม่ชอบสงคราม  แล้วเพื่อยุติสงครามมันก้เลยคิดว่าต้องหยุดคนที่ใช้คาถานี้เท่านั้น
มันเลยดึงเอาอีกาตัวนั้นออกมาเพื่อทำให้ตัวเองหลุดจากคาถาสัมผเวสีคืนชีพคับ

เรื่องมันก้เป็นแบบนี้แหละ

ต่อให้เอาสมองของอิทาจิกับชิกามารุ แถมพ่อชิกามารุให้ด้วย เอามารวมๆกันไอคิวรวมกันพันกว่า ก้ไม่รุ้เรื่องที่เกิดหลังจากตัวเองตายไปแล้วหรอกนะคับ  *disappoint*

ก็คาดการไว้แล้วไงถึงทำแบบนั้นอะ วางแผนกับคาดการก็ไม่ต่างกัน

มันก็นัยเดียวกับคิดล่วงหน้าไว้แล้ว อีกอย่างมันก็รู้ความลับอะไรต่อมิอะไรในแสงอุษามากกว่าคนนอกละ

อยู่มานานแล้ว ไช้คำว่าปลูกถ่ายมันแปลกๆ ไช้คำว่าเอาเนตรไปใส่ไว้ในตาอีกาเลยเข้าใจง่ายกว่า

Augustz:

--- อ้างจาก: Susanoo ที่ พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 12:24:06 ---
--- อ้างจาก: Augustz ที่ พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 02:59:38 ---
--- อ้างจาก: Susanoo ที่ พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 01:58:13 ---ข้องใจนะ ปลูกถ่ายแล้วเนตรต้นฉบับละครับ ตามที่ผมเข้าใจคือปลูกถ่ายนี่มันต้องมีของต้นฉบับก่อนนะ

ตามที่ท่านบอกนี่มันหมายความว่า เนตรของชิซุยอิทาจิไม่เคยเอาไปปลูกถ่ายไห้ตัวเองเลยนะ

ไม่บังเอิญหรอกครับมันคาดการณ์ไว้ล่วงหน้าอยู่แล้วนะผมว่า ไอคิวพี่แกเกินคำบรรยาย

ปลูกถ่ายไว้ที่อีกาคับ เหมือนกับเอาตาชิซุยไปใส่ไว้ที่อีกา เหมือนมาดาระเอาตาน้องมันมาใส่ของมันเองน่ะคับ
แล้วอิทาจิไม่เคยเอาเนตรของชิซุยไปปลูกถ่ายให้ตัวเองจิงๆ

แล้วที่ว่าคาดการ์ณไว้ล่วงหน้า เป็นไปไม่ได้หรอกคับ ว่าอิทาจิจะรุ้เรื่องที่จะเกิดสงครามนินจาขึ้น
แล้วก้รุ้ว่าตัวเองจะถูกชุบชีวิตขึ้นมาด้วยวิชาสัมผเวสีคืนชีพ  เพราะตอนนั้นอิทาจิก้ตายไปก่อนหน้าที่เกะไปประกาศสงครามกะพวกโฮคาเงะ

จิงๆแล้วใส่คำสั่ง  ปกป้องโคโนะฮะ  ไว้ในเนตรของชิซุย ตั้งให้ทำตามคำสั่งเมื่อเจอกับเนตรของอิทาจิ  แล้วฝากไว้ที่นารุโตะ
เพรามันรุ้อยุ่แล้วว่ายังไงพวกมันต้องเจอกันแน่  แล้วก้คิดไว้แล้วว่าเกะต้องเอาตาของมันไปใส่แน่ๆ
แล้วพอเกะเอาตาของอิทาจิมาใส่ แล้วถ้าไปเจอกับโตะ คำสั่งนี้ก้จะทำงาน เกะก้จะได้กลับไปโคโนะฮะคับ

แต่มันผิดพลาดตรงที่อิทาจิ ถูกชุบชีวิตมาโดยวิชา สัมผเวสีคืนชีพ แล้วบังเอิญมาเจอกับนารุโตะ
ตัวอิทาจิเองก้ไม่ชอบสงคราม  แล้วเพื่อยุติสงครามมันก้เลยคิดว่าต้องหยุดคนที่ใช้คาถานี้เท่านั้น
มันเลยดึงเอาอีกาตัวนั้นออกมาเพื่อทำให้ตัวเองหลุดจากคาถาสัมผเวสีคืนชีพคับ

เรื่องมันก้เป็นแบบนี้แหละ

ต่อให้เอาสมองของอิทาจิกับชิกามารุ แถมพ่อชิกามารุให้ด้วย เอามารวมๆกันไอคิวรวมกันพันกว่า ก้ไม่รุ้เรื่องที่เกิดหลังจากตัวเองตายไปแล้วหรอกนะคับ  *disappoint*

ก็คาดการไว้แล้วไงถึงทำแบบนั้นอะ วางแผนกับคาดการก็ไม่ต่างกัน

มันก็นัยเดียวกับคิดล่วงหน้าไว้แล้ว อีกอย่างมันก็รู้ความลับอะไรต่อมิอะไรในแสงอุษามากกว่าคนนอกละ

อยู่มานานแล้ว ไช้คำว่าปลูกถ่ายมันแปลกๆ ไช้คำว่าเอาเนตรไปใส่ไว้ในตาอีกาเลยเข้าใจง่ายกว่า

ที่อิทาจิคาดการณ์ไว้ล่วงหน้าอย่างที่บอกน่ะใช่ 

แต่มันคาดการณ์ไว้ว่าถ้าเกะเอาตาของอิทาจิใส่ไปแล้ว เกะมาเจอโตะ อีกานั่นก้จะออกมา แล้วถ่ายทอดคำสั่งให้เกะกลับโคโนะฮะไปเพื่อปกป้องหมู่บ้านตามคำสั่ง

แล้วมันก้ผิดจากที่คาดไว้ เพราะมันเองก้โดนเรียกมาด้วย สัมผเวสีคืนชีพ มันเลยต้องไปหยุดคนใช้คาถานี้ ไม่งั้นก้สู้กันไปไม่มีวันจบ
มันใช้เรียกอีกาตัวนั้นออกมาเพื่อใช้คำสั่งที่เคยตั้งไว้ที่เนตรของชิซุย แล้วทำให้ตัวเองหลุดจากการควบคุมของคาถาสัมผเวสีคืนชีพ

เรื่องรุ้ความลับน่ะใช่ ความลับด้านไหนล่ะคับ ตัวจิงของโทบิหรอ
ของแบบนี้เอามาใช้ในการต่อสู้ไม่ได้หรอก แล้วนางาโตะกับอิทาจิ ถ้ายังไม่ตายก้ใช่ว่าจะเห็นมันคุยกันบ่อย  คนที่ไม่ค่อยคุยกันคงรุ้ความลับกันลำบาก
ยิ่งถ้าเปนนินจา วิชาของตัวเองย่อมไม่อยากให้ใครรุ้แน่คับ  อย่างคิซาเมะอ่ะ ใครจะรุ้ว่ามันรวมร่างกับดาบได้ด้วย จิงมั้ย
แล้วที่บอกว่าอยุ่มานาน นางาโตะ มันไม่รุ้ทุกคนหมดเลยหรอคับ  มันเปนคนก่อตั้งขึ้นมานะ ไอ่เนี่ยอยุ่มานานสุด

เข้าใจว่าเชียร์อิทาจิ แต่ก้เชียร์ให้มีเหตุผล ผมเองก้เชียร์อิทาจิ แต่ถ้ามันต้องสู้ต้องดูที่เงื่อนไขด้วยคับ ว่าสุ้ยังไง 1-1 หรือ 6-1 อะไรยังไง

ไม่ใช่เอะอะอะไรก้อิทาจิเอาอยู่   อิทาจิพบร๊ะจ้าว  ชาบู ชาบู  *haha* *haha*

แซวเล่นน่ะคับ  *hoho*

NaTTaJaK:

--- อ้างจาก: Susanoo ที่ พ. 14 มี.ค. 2012 เวลา 21:59:48 ---
--- อ้างจาก: NaTTaJaK ที่ พ. 14 มี.ค. 2012 เวลา 14:42:42 ---
--- อ้างจาก: THECLIQUE ที่ อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 12:41:17 --- *dontknow* ดาบโทสะ เป็น ดาบที่ จะปิดผนึกในคาถาลวงตาไปตลอดกาล ผนึกได้ทุกสิ่งที่ถูกแทง รูปลักษณ์ดาบไม่แน่นอน เมพพอไม๊
 *dontknow*แล้วไอ้เนตร เซียนเต๋าเนี่ย มันก็มีเนตรวงแหวนกับประพรตวงแหวน รวมอยู่ด้วย ไม่ใช่มีแค่ สังสาระ 
 *dontknow* แล้ว สังสาระ แพ้ วิชาลวงตา  จะลวงตาให้ร่างจริง โผล่มา แล้วเก็บก็ได้ อย่าง อิทาจิ iq สูงมาก มอง แว๊บก็เห็นถึงจุดอ่อน ของ ศัตรูแล้ว *attack*  *hoho*

ที่ท่านอธิบายมาก็ถูกคับ *great*
ดาบโทสะแค่อย่าโดนก็พอครับ *dontknow*
อิกอย่างครับตอนไช้เทพวายุจะมีขอเสียด้านความเร็วครับ *haha*
ถึงเทพวายุจะไหญ่ยังไงก็ไม่มีประโยชน์ครับเจอเทวรูปมารเปรียงเดียวเอาทั้งดาบทั้งอิทาจิเลยครับเพราะมานทะลุทะลวงครับอิทาจิที่ไช้เทพวายุจึงไม่มีทางหลบพ้นได้เลยครับ
เทวีสริยาก็ไช้ไม่ได้ครับเพราะผลักออกได้ครับ(อีกอย่างนัครับตอนที่สู้กับงู
--- อ้างจาก: THECLIQUE ที่ จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 20:17:35 ---  *dontknow*1.และ เทพมาร นอกรีด อะไรนั่น ตัวก็ไม่ได้ใหญ่กว่า เทพวายุ ของอิทาจิ ตอนสู้กับ งูหลายหัวของโอโรจิมารุ ไปดูได้ *haha*
 *dontknow*2. ตาของอิทาจิ มองต่างจาก อุจิวะคนอื่นๆ และถ้าสังสาระ เก่งจริง ทำไม ตอนสงครามโลกนินจา ครั้งแรก จึงมีแค่ ตระกูล อุจิวะ กับ เซนจู มารวมเป็นแคว้นไฟ

*dontknow*3. จะมีอะไร ก็แค่ ดึงๆผลักๆ เทพวายุล้อมด้วยเทวีสุริยา ลองดึงเข้าไปก็ได้  *haha*อีกอย่าง ความสามารถ ของ ดาบ กับ พัต ก็ยัง คลุมเคลือ อยู่

)

1.ความไหญ่เกี่ยวด้วยหรอครับมานยุทีความสามารถครับซึ่งอาจจะพอๆกันครับ
2.ก็ตอนแรกเซียนเต๋าแบ่งพลังไห้ลูก2คนไงครับคนหนึ่งมีพลังไนดวงตาอิกคนหนึ่งมีพลังด้านร่างกายอะครับตอนนั้นมาดาระยังไม่ถึงขั้นเลยเบิกสังสาระไม่ได้ครับ
เซนจุ-ร่างกาย
อุจิวะ-ดวงตา(ตอนนั้นยังไม่เจ๋งพอเลยยังไม่มีสังสาระครับ)
ตระกลูอื่นไม่ถึงขั้นของ2ตระกูลนี้ครับเลยไม่ร่วมสงคราม

เนตรสังสาระไม่ได้มีแค่ผลักๆดึงๆนะครับกรณีของนางาโตะสามารถไช้ได้ทุกสายครับและยังมีสายที่7เพิ่มมาอีกนะครับซึ่่งอันนี้ยังเป็นปริศนายุครับแต่ชุบคนตายได้อ่าคัรบ
3. จะมีอะไร ก็แค่ ดึงๆผลักๆ เทพวายุล้อมด้วยเทวีสุริยา ลองดึงเข้าไปก็ได้ 
ตอบ ขั้นแรกผลักไฟทิ้งเลยครับไม่ก็ผลักไปหาอิทาจิรึไช้วชาดูดจักระดูดไปเลยก็ได้ครับขั้นที่สองเชิญเทวรูปมารนอกรีดขั้นสามชิระทินเซผลักแล้วไห้เทวรูปมารไปดูดวิญยานคัรบดับแน่นอนความเร็วก็มีน้อยแถมยังต้องกันชิระทินเซอิกครับต่อไห้เป็นเทพวายุก็ขยับลำบากครับ(ความสามารถผลักดูดนั้นเล้นช่วง5วิก็จิงครับแต่ความสามารถอื่นไช้ได้ตลอดครับ)
อิทาจิไม่มีพัดครับส่วนดาบนั้นไม่คลุมเคลือหรอกครับมานทามได้แค่นั้นครับแทงแล้วดูดอะครับมานคงไม่ฟันแล้วปล่อยบีมได้หรอกครับ

ส่วน วิชาลวงตานั้นเนตรสังสาระไม่ได้แพ้ทางครับกลับไปอ่านมาไหม่นะครับตอนที่สู้กับจิไรยะนั้นที่โดนก็เพราะเผลอครับคิดว่าจิไรยะไม่ถนัดวิชาลวงตาครับ
เลยโดนไปอ่าครับแล้วเป็นยังไงครับขนาดโดนก็ยังชนะแบบขาดลอยอ่าครับผมว่าต่อไห้โดนดาบโทสะเสียบไปก็แต่ไช้ความสามารถของวิถีอสูรดึงหัวออกมา                 
แล้วสร้างร่างไหม่ก็ได้ครับเพราะว่าไงๆดาบโทสะก็เสียบวิถีอสูรไม่เข้ายุดีครับ(ตัวที่ดึงวิญยานไปเคี้ยวไนปากอ่าคัรบ)ถ้าสู้กับแบบตาต่อตาฟันต่อฟันแบบไม่หนีอิทาจิชนะได้ยากครับ
เพราะความสามารถของเนตรสังสาระนั้นยังเป็นปริศนานะครับ แต่กลับกันครับของเนตรวงแหวนนั้นมันแบไต๋มาหมดแล้วคัรบไม่มีทางที่จะมีความสามารถไปมากกว่านี้แล้วครับ
แต่เนตรสังสาระนั้นอาจจะมีความสามารถอะไรแปลกๆแผงอยู่ก็เป็นได้ครับคนที่ไร้เทียมทานก็คือนางาโตะอะครับ(ความสามารถมานเกรียนครับ)

*haha* *haha*

แค่วิชาลวงตาของกบยังเผลอโดนได้ มันยังเด็กไปเมื่อเทียบกับเนตรของอิทาจิ

แล้วอย่าลืมว่า เนตรของอิทาจิลวงตาได้เทพสุดแล้วในบรรดาตระกูลอุจิวะ ซึ่งมันได้มาจากชิซุยเพื่อนรัก

ที่ว่าถ้าสู้กับเพนแล้วเพนรู้หมดใส้หมดพุงเรื่องเนตรแล้วละก้อ

อย่าลืมว่าอิทาจิก็รู้ความลับหมดทุกอย่างในกลุ่มแสงอุษา แม้แต่โทบิด้วย

ดูแค่ว่ามันหลุดจากการควบคุมของคาถาสัมพเวสีคืนชีพได้แค่คนเดียวซึ่งไม่มีไครทำได้เลย

ไม่ว่าจะเป็นมาดาระ คาเสะคาเงะหลายรุ่นและเทพอื่นๆอีกหลายคนยังทำไม่ได้เลย

แต่พี่แกทำได้ คิดดูละกันว่าเก่งไม่เก่ง

นั้นก็เพราะพี่แกเก็บเนตรของชิซุยไว้ขณะที่คนอื่นออกตาหาไห้ควักครับ
เรื่องที่ไครเก่งที่สุดนั้นมันแล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ
ไครเทพก็เทพครับแต่มันเทพกันคนละแบบครับ

THECLIQUE:

*้ัิbored*ร่างเดียว เก่งกว่า 6 ร่าง เยอะ ไม่ต้องส่งผ่านจักระ ให้ 6 ร่าง ทั้งที่ร่างกาย นางาโตะ อ่อนแอด้วย   *dontknow* ที่ ยาฮิโกะต้องใช้หกร่างน่าจะรู้อยู่

*dontknow* อีกอย่าง ตอนสู้กับนารูโตะร่างเซียน ทำไมนางาโตะ ไม่เรียก  เทวรูปมารนอกรีด มาใช้  *dontknow* กลัวนารูโตะ ไม่รอดเรอะ เหอะ

*้ั์smoking*และที่ บอกว่า เทพวายุ เชื่องช้า  จริงเร้อ  เสียบเข้าร่าง นางาโตะ ไวขนาดนั้น  ทำไม ไม่ใช่ ชินระเทนเซ ผลักมันออก เพราะว่าผลักไม่ได้   

ที่ว่า ใช้ มายาจันทรา  จนเก้าหางเกือบไม่รอด นั่นเพราะ นารูโตะกลายเป็น 9 หาง ขาดสติ ต่างหาก ซึ่งต่างกับ อิทาจิ นารูโตะ ตอนมีสติอยู่ ถึง จัดการจุดอ่อน ได้

และที่บอกว่า โดนอ่านจันทรา ไป แล้วตามด้วยเทวีสุริยา จะบอกว่า แพนจะเอาเวลาไหน ไปผลักเทวีสุริยา ตอนโดน อ่านจันทรา 

NaTTaJaK:

ก็บอกแล้วไงครับต่างคนต่างความคิดครับ
ไม่อยากไห้มีปากเสียงกันอ่าครับผมยอมก็แล้วกันครับ(คิดว่าไครเก่งก็แค่นำเสนอก็พอครับไม่ต้องเก็บไว้ไนไจอิอิ)
เดี๋ยวเพราะถ้าเกิดเราเถียงไปมาสักวันเดี๋ยวเกิดมีอารมณ์แล้วด่ากันขึ้นมาบอดมานจาเสียอ่าครับ
ทั้งนี้เพราะสาวแพนครับห้าาาาาาาาาาาา

หน้า: << < (45/74) > >>

Go to full version