Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

สมเหตุสมผลดีคับ เรื่องโทบิ

หน้า: << < (5/14) > >>

SourCreamz:

แล้วมันเรื่องอะไรที่อิทาจิต้องฝังเพลงสีดำให้ซาสึเกะเมื่อโทบิเปิดหน้ากาก
เพื่อไม่ใช้ซาซึเกะเห็นหน้าโทบิ

ถ้าเห็นแล้วยังไง เคยรู้จักกันด้วยหรา  *dontknow*

KiraKylinTy:

โหย ผมก็สงสารโอบิโตะนะครับเรื่องความรักเนีย รินเขาชอบ คาคาชิจะไปแย่งมาก็ไม่ได้หละครับบ มีแต่ฝากคาคาชิปกป้องรินครับบบ
ที่มันให้เนตรวงแหวนคาคาชิเอาไว้ปกป้องรินน แต่ขนาดให้ไปแล้วรินนยังตาย! โอบิโตะมันก็สติแตกสิครับ ถ้ามันกลับไปหาพวกคาคาชิกับรินถ้ามันรอดตาย
ช่วงนั้นมันอาจจะไปทำลาย สายสัมพันธ์ระหว่างคาคาชิกับรินได้ และช่วงที่มันยังไม่ตายมันคงฝึกวิชาอยู่กับมาดาระแล้ววางแผนอะไรสักอย่างแหละ
แต่ช่วงแรกๆผมกล้าฟันธงว่า โอบิโตะไม่ใช่คนเลวแต่แรก มาดาระมันต้องเกลี้ยกล่อมอะไรสักอย่างจน รินตาย โอบิโตะมันเลย!!อ๊ากกกกกกกกกก ใส่หน้ากาก เป็นโทบิ!
ที่รินตายผมสงสัยนะว่า ใช่มาดาระมันไปฆ่ารึเปล่า? *้ั์shock2*
เพื่อที่มาดาระจะได้ดึงโอบิโตะมาเข้าพวกเพื่อแผนการของตัวเอง?! สรุปมั่วล้วนๆอย่าถือสา

chainoi:

ขอวิจารณ์จุดใหญ่ๆละกันนะครับ
1.มาดาระอยู่จนถึงยุคโอบิโตะ อันนี้ไม่ติดใจครับ เผื่อว่ามีเซลล์รุ่นหนึ่ง
2.มาดาระมอบเนตรให้นางาโตะ  ข้อนี้ไม่ใช่แน่ๆครับเพราะถ้ามันมอบเนตรไปแล้ว ตอนโดนปลุกมาจากสัมพเวสีมันต้องตาบอด
3.โอบิโตะมอบเนตรนางาโตะ อันนี้ขัดแย้งรุนแรงเรื่องอายุซึ่งคงทราบกันดี

แต่ทั้งหมดนี้แก้ได้โดยเขียนให้นางาโตะอายุน้อยกว่าโอบิโตะมากๆ จะแก้ไปได้หลายปมเลย

chinjung:

--- อ้างจาก: chainoi ที่ พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:15:43 ---ขอวิจารณ์จุดใหญ่ๆละกันนะครับ
1.มาดาระอยู่จนถึงยุคโอบิโตะ อันนี้ไม่ติดใจครับ เผื่อว่ามีเซลล์รุ่นหนึ่ง
2.มาดาระมอบเนตรให้นางาโตะ  ข้อนี้ไม่ใช่แน่ๆครับเพราะถ้ามันมอบเนตรไปแล้ว ตอนโดนปลุกมาจากสัมพเวสีมันต้องตาบอด
3.โอบิโตะมอบเนตรนางาโตะ อันนี้ขัดแย้งรุนแรงเรื่องอายุซึ่งคงทราบกันดี

แต่ทั้งหมดนี้แก้ได้โดยเขียนให้นางาโตะอายุน้อยกว่าโอบิโตะมากๆ จะแก้ไปได้หลายปมเลย

--- End quote ---

เราคงเห็นว่าจุดแย้งเหมือนกัน

แต่ผมขอเอาตามเนื้อผ้าตามเนื้อเรื่องนะครับ
ข้อ1) เห็นด้วยอาจเป็นได้
ข้อ2) เรื่องตาที่เคยให้นางาโตะไปแล้วมันบ่งบอกอะไรไม่ได้ครับ   มันมีตัวอย่างที่ว่า เนตรของอิทาจิที่ซาสิเกะได้เอามาใส่แล้ว
      แต่อิทาจิที่ถูกอัญเชิญออกมายังใช้เนตรวงแหวนได้อยู่  ดังนั้นอันนี้ผมว่ามาดาระถ้าสมมตินะคับ ว่าถ้ามันเคยให้เนตรนางาโตะไปแล้วจริงๆ  มาดาระที่ถูกอัญเชิญมาก็น่าจะมีเนตรสังสาระเหลืออยู่

แต่ผมจะขอให้เหตุผลใหม่เพื่อสนับสนุนคุณคือ   ถ้ามาดาระให้เนตรสังสาระกับนางาโตะจริงก็ต้องหมายถึงให้เนตรวงแหวนไปด้วย  เพราะมันต้องหมายถึงการมอบให้ทั้งดวงตาอยู่แล้ว   แต่นางาโตะไม่เคยใช้เนตรวงแหวนเลย  มีแค่เนตรสังสาระอย่างเดียว  ดังนั้นตรงนี้จึงเป็นข้อแย้งที่เกิดขึ้นว่ามาดาระไม่น่าจะให้เนตรสังสาระแก่นางาโตะไป

สพหรับข้อ3) เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

chainoi:

--- อ้างจาก: chinjung ที่ พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:32:05 ---
--- อ้างจาก: chainoi ที่ พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:15:43 ---ขอวิจารณ์จุดใหญ่ๆละกันนะครับ

เราคงเห็นว่าจุดแย้งเหมือนกัน

แต่ผมขอเอาตามเนื้อผ้าตามเนื้อเรื่องนะครับ
ข้อ1) เห็นด้วยอาจเป็นได้
ข้อ2) เรื่องตาที่เคยให้นางาโตะไปแล้วมันบ่งบอกอะไรไม่ได้ครับ   มันมีตัวอย่างที่ว่า เนตรของอิทาจิที่ซาสิเกะได้เอามาใส่แล้ว
      แต่อิทาจิที่ถูกอัญเชิญออกมายังใช้เนตรวงแหวนได้อยู่  ดังนั้นอันนี้ผมว่ามาดาระถ้าสมมตินะคับ ว่าถ้ามันเคยให้เนตรนางาโตะไปแล้วจริงๆ  มาดาระที่ถูกอัญเชิญมาก็น่าจะมีเนตรสังสาระเหลืออยู่

แต่ผมจะขอให้เหตุผลใหม่เพื่อสนับสนุนคุณคือ   ถ้ามาดาระให้เนตรสังสาระกับนางาโตะจริงก็ต้องหมายถึงให้เนตรวงแหวนไปด้วย  เพราะมันต้องหมายถึงการมอบให้ทั้งดวงตาอยู่แล้ว   แต่นางาโตะไม่เคยใช้เนตรวงแหวนเลย  มีแค่เนตรสังสาระอย่างเดียว  ดังนั้นตรงนี้จึงเป็นข้อแย้งที่เกิดขึ้นว่ามาดาระไม่น่าจะให้เนตรสังสาระแก่นางาโตะไป

สพหรับข้อ3) เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

สภาพตอนฟื้นจะเหมือนกับตอนตายครับ คือ อิทาจิตายแล้วถึงจะถูกควักลูกตา ตอนตายยังมีเนตรอยู่แล้วก็โดนควักออกทีหลัง แต่ทีนี้ถ้าเป็นกรณีมาดาระมอบเนตรให้นางาโตะแล้ว อาจจะเอาตาคนอื่นมาใส่แทนหรืออาจจะตาบอด แล้วก็ตาย สภาพเมื่อฟื้นคืนมากับจะเหมือนกับสภาพตอนที่ตายครับ

ส่วนที่นางาโตะใช้วงแหวนไม่ได้ก็เพราะนางาโตะไม่ได้เบิกเนตรมาครับแต่เอาที่เนตรคนอื่นมาใส่ จะเป็นกรณีเดียวกับคาคาชิที่เปลี่ยนเป็นเนตรธรรมดาไม่ได้เป็นวงแหวนตลอดเวลา นางาโตะก็จะเป็นสังสาระตลอดเวลา

หน้า: << < (5/14) > >>

Go to full version