หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิชาเฉพาะของเนตรวงแหวนซาซึเกะคืออะไร????  (อ่าน 22262 ครั้ง)

SourCreamz

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เนตรวงแหวน ถึงแม้จะเป้นตระกูลอุจิวะ เหมือนๆกัน แต่ว่า แต่ละคนจะมีวิชาเฉพาะที่เป็นจุดเด่นไม่เหมือนกัน
เนตรวงแหวนทุกคนหากไปถึงจุดสูงสุดจะเรียกซาซูโนะ ได้ ใช้วิชาอิซานางิ อิซานามิ ได้
แต่ทุกคนจะมีวิชาที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะที่เนตรวงแหวนคนอื่นเลียนแบบไม่ได้
อย่าง ชิซุย จะเป็นสุดยอดคาถาลวงตา
เนตรโอบิโตะ เป็นคาถาย้ายมิติ  *rip*
อิทาจิ อันนี้คิดว่าน่าจะเป็นเพลิงสีดำนะ จำไม่ได้ซาซึเกะ เคยใช้รึเปล่า(นอกจากที่อิทาจิเคยฝากพลังไว้)
แต่วิชาเฉพาะของซาซึเกะ คิดว่าน่าจะยังไม่เคยเห็น ผมว่าจุดนี้น่าจะเป็นจุดสำคัญที่ทำให้ ตั้งแต่ภาคเด็ก
ไม่ว่าใครต่างอยากได้ตัวซาสึเกะไป ทั้งๆที่ทุกคนรู้ว่านารูโตะมีเก้าหางอยู่ กลับไม่ค่อยฮอตเหมือนซาสึเกะ
อาจเป็นอะไรบางอย่างที่ถูกส่งต่อมาให้จากมาดาระก็เป็นได้  *great*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: วิชาเฉพาะของเนตรวงแหวนซาซึเกะคืออะไร????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 02 ก.ย. 2012 เวลา 23:33:08 »
น่าจะเป็นพลังที่สามารถดับเพลิงสีดำของเทวีสุริยาได้ล่ะมังครับ *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
Re: วิชาเฉพาะของเนตรวงแหวนซาซึเกะคืออะไร????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 02 ก.ย. 2012 เวลา 23:33:54 »
นั่นสิ อยากรู้เหมือนกัน  ตอนนี้ไม่เห็น เกะ  มีสกิลเนตรวงแหวน  พิเศษเฉพาะของตัวเอง เยย

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

H_A_Y

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 02 ก.ย. 2012 เวลา 23:36:38 »
ดูเหมือนจะเหมือนของอิทาจิ เลยรึป่าว ยังไม่เห็นความแตกต่างกันเลย ตาข้างนึงเป็นเทวีสุริยา อีกข้างก็อ่านจันทรา(ใช้ดับเทวีสุริยาได้ ตอนที่เจอคิลเลอร์บี ไงครับ)

_E_V_
H_A_Y
HEAVY

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 02 ก.ย. 2012 เวลา 23:44:30 »
ถ้าสกิล แค่นั้น ไม่เห็นโหดเลย เกะ   ...สกิลดับไฟ แก้ความสะเพร่า  ของตัวเอง   *haha* *haha* *haha*

H_A_Y

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 02 ก.ย. 2012 เวลา 23:47:13 »
ถ้าสกิล แค่นั้น ไม่เห็นโหดเลย เกะ   ...สกิลดับไฟ แก้ความสะเพร่า  ของตัวเอง   *haha* *haha* *haha*

ฮา ครับ เต็มตีนเลย  *haha* *haha* *haha*

แต่เค้ายังมีเทพซาราบี้ของเค้าอยู่นะครับที่ใช้ดาบอ่ะครับ ฮร่าๆๆ

ออกทะเลกัน
_E_V_
H_A_Y
HEAVY

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 03 ก.ย. 2012 เวลา 01:15:00 »
ถ้าจะให้เดาก็น่าะเป็นความสามารถในการควบคุม อามะเทราสึ ที่โดดเด่นนะ

นอกจากจะดับได้แล้ว  ยังเอามาประยุกต์ใช้กับสึซาโนะ ได้ด้วย   และตอนเปิดตัวเนตรนิรันด์ สึซาโนะ ร่างใหม่ ก็สามารถเอา อามะเทราสึ

มาใช้เป็นอาวุธได้ด้วยนะ  (ที่จิ้ม เซตสึขาว ในรังโทบิอ่ะ)

*อามะเทราสึ  ก็เพลิงสีดำ  ทำไม จขกท. บอกว่าไม่เคยเห็นเกะใช้ล่ะ  *dead*

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 03 ก.ย. 2012 เวลา 02:11:41 »
เทวีสุริยา ผมว่า ซาซึเกะ ใช้บ่อยที่สุด ในบรรดาตะกูลอุจิวะ ที่มีเนตรกระจกเงา แล้วครับ *disappoint*(ท่านเจ้าของกระทู้ )

ครั้งแรก ใช้กับโทบิ..ตอนนั้นเนตรกระจกเงากลายเป็นลายเนตรของ อิทาจิ ชัดเจน ก็น่าจะเป็นพลังของอิทาจิที่ถ่ายทอดมาให้

ครั้งที่2 ก็ตอนไปสู้กับ 8หาง นี่น่าจะเป็นครั้งแรกที่ซาซึเกะลองใช้ ด้วยตัวเอง

ครั้งที่3 ก็สู้กับ ไรคาเงะ

ครั้งที่4 ก็ฆ่า เซตซึขาว

แต่อ่านจันทรา...นี่สิ ซาซึเกะไม่เคยใช้เลย...คนอื่นก็ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน เท่าที่เห็นก็มี อิทาจิคนเดียวที่ใช้*shock*

ส่วนเรื่อง ซาซึเกะ เด่นขึ้นมา ดูเหมือนหลายๆคนจะให้ความสำคัญ คงเพราะว่า เป็นเด็กคนสุดท้ายของตะกูล มั้งครับ ประมาณว่า เกะตายไป ตะกูลอุจิวะ คงสิ้น *dead*

เรื่อง พลังพิเศษ ของเนตร คงไม่เกี่ยวมั้งครับ เพราะผมคิดว่า นอกจากเจ้าตัวแล้ว ก็คงไม่มีไครรู้ล่วงหน้า มั้ง ว่า ไครจะมีพลังพิเศษของเนตรแบบไหน

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 03 ก.ย. 2012 เวลา 03:11:58 »
แอบ งง นิดหน่อย กับ เจ้าของกระทู้

พอพัดธนาเป็น กระจกเหงา พื้นฐานก็จะพัตธนาตาม แล้วก็จะมีพลังใหม่ของคนที่มีเนตกระจกเหงาสามาตใช่ได้กันทุกคน

คาถาลวงตาขั้นสูง อ่างจันร์ทรา

เทวีสุริยา พลังไฟสีดำสามาตเผาได้ทุกสิ่ง

และถ้าใช้สองอย่างนี้ได้ ก็จะปลุกพลังใหม่ขื้นมาคื่อ ชาชูโนะโอ

ชาชูโนะ คื่อ การใช้พลัง เทวีสุริยา กับ อ่างจันร์ทรา พร้อมกัน (ในเรื่องมีบอกไว้อยู่ ตอนอิทาจิสู้กับชาสึเกะ) อิทาจิอธิบายไว้ทุกขั้นตอน

สิ่งที่ผมแปลกใจที่สุดว่าทำไม่ โทบิมันไม่ใช้ วิชาเล่านี้บ้าง หรือ กลัวตามันจะบอด เพราะวิชาพวกนี้ มีผลกับดวงตา และ การมองเห็น (อาจเกื่ยวกับต้องมีตาของตัวเองสองข้างด้วยไม่)

ส่วนวิชา มิติเวลานั้น คื่อพลังพิเศษแน่นอน ที่ได้มาเพราะเงื่อนไขพิเศษ อะไรสักอย่างแน่นอน อาจจะเป็น การมอบดวงตาให้เพื่อนด้วยความเต็มใจ หรือ อย่างอื่นก็ว่ากันไป

นี้คื่อมุมมองที่ผมเข้าใจใน วิชาจำเพราะของเนตกระจกเหงาน่ะ ตามความเข้าใจของผมเอง

SourCreamz

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 00:03:58 »
ผมไปเข้าใจว่าเป็นความสามารถพิเศษของเนตรแต่ละคนอ่ะ
เรื่องกล่าวไว้ชัดเจนว่า ชิซุยมีเนตรที่มีพลังลวงตาสูงสุด
โอบิโตะย้ายมิติได้ และไม่มีใครสามารถทำได้นอกจากคาคาชิ ซึ่งเป็นเนตรจากโอบิโตะ
ส่วนอ่านจันทรา อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าใช่สกิลเดียวกับวิชาจากเนตรของชิซุยหรือเปล่า ที่บอกว่าใช้ได้ปีละครั้งเท่านั้น
ส่วนซาสึเกะจำได้ว่าก่อนหน้าสู้กับอิทาจิไม่เคยใช้เทวีสุริยา ได้
แต่หลังจากนั้นสามารถใช้ได้เนื่องจากได้รับการเปลี่ยนถ่ายเนตรของอิทาจิเข้าไป
เอ...........แล้วมันเปลี่ยนถ่ายกี่ดวงหว่า หรือทั้ง2ดวง
งี้skill พิเศษของซาซึเกะ ก็โดนขโมยไปแล้วดิ  *shock*

ตั้งแต่ต้นเรื่อง โอโรจิมารุ พยายามอยากได้ร่างซาสึเกะ
ส่วนเจ้าคาบูโตะ ก็อยากได้ซาสึเกะ เอามาวิจัย แสดงว่าในตัวซาสึเกะมีอะไรบางอย่าง ซึ่งคนรุ่นก่อนๆรู้ว่ามีอะไร

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 02:28:29 »
แฉกเยอะกว่าชาวบ้าน แต่ไม่เห็นมีอะไรพิเศษเลย  *attack* *attack*

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 02:50:50 »
ลวดลาย แฟนตาซี  กว่าชาวบ้าน  *haha*

ควบคุมเพลิงสีดำเก่ง  เพราะไฟแห่งราคะ  เอ๊ย  ความแค้นที่มันซ่องสุมอยู่ในอก

อ่านจันทรา มันเป็นวิชาของเนตรกระจกอยู่แล้วคับ คุณ SourCreamz  ..มันต้องใช้อ่านจันทรา และ เทวีสุริยาได้ ถึงจะใช้ สึซาโนะได้   ..  skill ของชิซุย ลวงตา  มหาโหด นั่น ไม่ใช่อ่านจันทรา แต่มันคือ  ไอคัตสึ โตะๆ มิๆ อะไรซักอย่าง  จำไม่ได้ 

(..เกะ ไม่ค่อยชอบใช้อ่านจันทรา สงสัยมันชอบบู๊ ล้างผลาญมากกว่า เผามันให้มอดไหม้  *attack*)

TrueTobi

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 02:54:59 »
ข้างนึงเป็นเทวีสุริยา อีกข้างนึง เป็นเนตรใช้ควบคุมรูปลักษณ์ ของเทวีสุริยาครับ เอามาทำเป็นเกราะติดกับซูซาโนะ ได้ ทำให้เป็นรูปร่างต่างๆได้ รวมทั้งดับไฟได้ มีซูซาโนะ ใช้เทวีสุริยาด้วย ที่เป็นดาบ แล้วแบบลูกปัดยาซากะ ที่ขว้างออกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 03:05:49 โดย TrueTobi »
โห โห โห เป็น โอบิโตะ ซะได้ *Shock*

KiraKylinTy

• *
  • ไม่ว่าจะมีอุปสรรคแค้ไหน!เราก็จะฝ่าไป!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 02:56:05 »
พลังเนตร คนสุดท้ายของตระกูล อุจิวะ จะได้ขนาดไหนนะรอชมๆ *great* แต่ที่แน่ๆมันต้องเป็นไม้ตายที่เด่นสุดยอด!!
อีกไม่นาน...พวกเราจะรวมตัวกัน!สู้มาดาระ!!

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 02:57:16 »
แฉกเยอะกว่าชาวบ้าน แต่ไม่เห็นมีอะไรพิเศษเลย  *attack* *attack*

*haha* *haha* พูดซะเสียเลย

แต่ก็นะ ซาซึเกะ มันก็เพิ่งใช้ เนตรกระจกเงาสู้แค่ไม่กี่ครั้งเอง จับ8หาง สู้ไรคาเงะ สู้ดันโซ แล้วเป็นช่วงเวลาที่ติดๆกันด้วย คงยังไม่รู้มั้งว่าเนตรตัวเองทำอะไรได้บ้าง ก็คงคิดว่า ใช้เหมือนๆอิทาจิไป ตามที่อิทาจิ เคยบอก เคยใช้ให้ดูในการสู้ แหละมั้ง

ผมคิดว่า ถ้า เกะได้สู้รอบนี้ อ. แกคงเขียนให้เกะ เก่งสุดๆไปเลยแหละ  *number1*