Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

วิชาเฉพาะของเนตรวงแหวนซาซึเกะคืออะไร????

หน้า: << < (2/4) > >>

H_A_Y:

--- อ้างจาก: อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู ที่ อา. 02 ก.ย. 2012 เวลา 23:44:30 ---ถ้าสกิล แค่นั้น ไม่เห็นโหดเลย เกะ   ...สกิลดับไฟ แก้ความสะเพร่า  ของตัวเอง   *haha* *haha* *haha*

--- End quote ---

ฮา ครับ เต็มตีนเลย  *haha* *haha* *haha*

แต่เค้ายังมีเทพซาราบี้ของเค้าอยู่นะครับที่ใช้ดาบอ่ะครับ ฮร่าๆๆ

ออกทะเลกัน

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู:

ถ้าจะให้เดาก็น่าะเป็นความสามารถในการควบคุม อามะเทราสึ ที่โดดเด่นนะ

นอกจากจะดับได้แล้ว  ยังเอามาประยุกต์ใช้กับสึซาโนะ ได้ด้วย   และตอนเปิดตัวเนตรนิรันด์ สึซาโนะ ร่างใหม่ ก็สามารถเอา อามะเทราสึ

มาใช้เป็นอาวุธได้ด้วยนะ  (ที่จิ้ม เซตสึขาว ในรังโทบิอ่ะ)

*อามะเทราสึ  ก็เพลิงสีดำ  ทำไม จขกท. บอกว่าไม่เคยเห็นเกะใช้ล่ะ  *dead*

LM:

เทวีสุริยา ผมว่า ซาซึเกะ ใช้บ่อยที่สุด ในบรรดาตะกูลอุจิวะ ที่มีเนตรกระจกเงา แล้วครับ *disappoint*(ท่านเจ้าของกระทู้ )

ครั้งแรก ใช้กับโทบิ..ตอนนั้นเนตรกระจกเงากลายเป็นลายเนตรของ อิทาจิ ชัดเจน ก็น่าจะเป็นพลังของอิทาจิที่ถ่ายทอดมาให้

ครั้งที่2 ก็ตอนไปสู้กับ 8หาง นี่น่าจะเป็นครั้งแรกที่ซาซึเกะลองใช้ ด้วยตัวเอง

ครั้งที่3 ก็สู้กับ ไรคาเงะ

ครั้งที่4 ก็ฆ่า เซตซึขาว

แต่อ่านจันทรา...นี่สิ ซาซึเกะไม่เคยใช้เลย...คนอื่นก็ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน เท่าที่เห็นก็มี อิทาจิคนเดียวที่ใช้*shock*

ส่วนเรื่อง ซาซึเกะ เด่นขึ้นมา ดูเหมือนหลายๆคนจะให้ความสำคัญ คงเพราะว่า เป็นเด็กคนสุดท้ายของตะกูล มั้งครับ ประมาณว่า เกะตายไป ตะกูลอุจิวะ คงสิ้น *dead*

เรื่อง พลังพิเศษ ของเนตร คงไม่เกี่ยวมั้งครับ เพราะผมคิดว่า นอกจากเจ้าตัวแล้ว ก็คงไม่มีไครรู้ล่วงหน้า มั้ง ว่า ไครจะมีพลังพิเศษของเนตรแบบไหน

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้:

แอบ งง นิดหน่อย กับ เจ้าของกระทู้

พอพัดธนาเป็น กระจกเหงา พื้นฐานก็จะพัตธนาตาม แล้วก็จะมีพลังใหม่ของคนที่มีเนตกระจกเหงาสามาตใช่ได้กันทุกคน

คาถาลวงตาขั้นสูง อ่างจันร์ทรา

เทวีสุริยา พลังไฟสีดำสามาตเผาได้ทุกสิ่ง

และถ้าใช้สองอย่างนี้ได้ ก็จะปลุกพลังใหม่ขื้นมาคื่อ ชาชูโนะโอ

ชาชูโนะ คื่อ การใช้พลัง เทวีสุริยา กับ อ่างจันร์ทรา พร้อมกัน (ในเรื่องมีบอกไว้อยู่ ตอนอิทาจิสู้กับชาสึเกะ) อิทาจิอธิบายไว้ทุกขั้นตอน

สิ่งที่ผมแปลกใจที่สุดว่าทำไม่ โทบิมันไม่ใช้ วิชาเล่านี้บ้าง หรือ กลัวตามันจะบอด เพราะวิชาพวกนี้ มีผลกับดวงตา และ การมองเห็น (อาจเกื่ยวกับต้องมีตาของตัวเองสองข้างด้วยไม่)

ส่วนวิชา มิติเวลานั้น คื่อพลังพิเศษแน่นอน ที่ได้มาเพราะเงื่อนไขพิเศษ อะไรสักอย่างแน่นอน อาจจะเป็น การมอบดวงตาให้เพื่อนด้วยความเต็มใจ หรือ อย่างอื่นก็ว่ากันไป

นี้คื่อมุมมองที่ผมเข้าใจใน วิชาจำเพราะของเนตกระจกเหงาน่ะ ตามความเข้าใจของผมเอง

SourCreamz:

ผมไปเข้าใจว่าเป็นความสามารถพิเศษของเนตรแต่ละคนอ่ะ
เรื่องกล่าวไว้ชัดเจนว่า ชิซุยมีเนตรที่มีพลังลวงตาสูงสุด
โอบิโตะย้ายมิติได้ และไม่มีใครสามารถทำได้นอกจากคาคาชิ ซึ่งเป็นเนตรจากโอบิโตะ
ส่วนอ่านจันทรา อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าใช่สกิลเดียวกับวิชาจากเนตรของชิซุยหรือเปล่า ที่บอกว่าใช้ได้ปีละครั้งเท่านั้น
ส่วนซาสึเกะจำได้ว่าก่อนหน้าสู้กับอิทาจิไม่เคยใช้เทวีสุริยา ได้
แต่หลังจากนั้นสามารถใช้ได้เนื่องจากได้รับการเปลี่ยนถ่ายเนตรของอิทาจิเข้าไป
เอ...........แล้วมันเปลี่ยนถ่ายกี่ดวงหว่า หรือทั้ง2ดวง
งี้skill พิเศษของซาซึเกะ ก็โดนขโมยไปแล้วดิ  *shock*

ตั้งแต่ต้นเรื่อง โอโรจิมารุ พยายามอยากได้ร่างซาสึเกะ
ส่วนเจ้าคาบูโตะ ก็อยากได้ซาสึเกะ เอามาวิจัย แสดงว่าในตัวซาสึเกะมีอะไรบางอย่าง ซึ่งคนรุ่นก่อนๆรู้ว่ามีอะไร

หน้า: << < (2/4) > >>

Go to full version