หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: อิทาจิ กับ โทบิ อีก 2 คน  (อ่าน 19280 ครั้ง)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: อิทาจิ กับ โทบิ อีก 2 คน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 00:14:02 »
การ์ตูนนี้ไม่มีใครเปลี่ยนทรงผมเลยนะถ้าตอนโตมาสักหน่อย

ไม่เชื่อลองไล่ดูแต่ละตัวสิ  *attack*

ซากุระกับชิโนะตอนสอบจูนินไง *bath2*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 00:42:29 »
คิดอย่างนี่ละกันครับ ถ้าโทบิผมยาวคือมาดาระ เทวีสุริยาที่ใส่ไว้ในตัวเกะก็คงจะไม่ทำงาน เพราะเป็นคนละคนกัน

ถ้าอิทาจิตั้งระบบให้เผาทุกคนที่มีเนตรวงแหวน ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะอิทาจิตั้งใจว่าจะให้เนตรชิซุยทำงานตอนที่ซาสึเกะสู้กับนารุโตะด้วย

ถ้าเป็นแบบนั้นขึ้นมาไอโตะก็คงจะเกรียมอะครับ  *dead* *dead*

ปล. อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ปล.2 นึกไม่ออกเลยถ้าไอเกะไปเจอกับคาคาชิก่อนจะเป็นยังไง   *้ั์cold*
เนตรนั้นน่าจะเอาไว้ต้านเทวีสุริยามากกว่านะครับ

คือยังไงอะครับ งง  *dead* *dead*

ผมว่าคุณไม่ต้อง อธิบายให้เหมี่อยหลอกครับ

คนที่ไม่เข้าใจในความคิดคุณ  สื่อ พูด เขียน ไปก็ป่วยการ  *dontknow*

อะหนื่งคื่อ ไม่ค่อยดู อนิเมชั่น ในนั้นมันละเอียดกว่าการ์ตูนอ่านเยอะ  *disappoint* (ในนั้นมันมีเก็ตเล็ก เก็ตน้อยให้หาข้อมูล)

ในเรื่องก็บอกชัดเจน คุณไม่ต้องอธิบายหลอก เขียนไปก็เท่านั้น

ในเรื่องก็มีบอกไว้ ตั้งสองครั้ง ทั้งตอนโทบิ กับ เกะ ไหนจะ อิทาจิ กับ โตะ

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 00:58:18 »
นอกเรื่องหน่อย  ผมว่าตอนล่าสุด 'จารย์ (หรือไม่ก็ลูกมือ) ปล่อยไก่แล้วล่ะ  2 ตัวด้วยกัน  1 คือ โอบิโตะหัวขาว (ตอนไปซื้อของกะป้าแก่ๆ)   2 คือ หน้ารุ่นสี่บนหน้าผา     

....นี่คือวันก่อนที่พวกคาคาชิ กำลังจะออกไปทำภารกิจโตะหินทับ  (หน้ารุ่นสี่ยังไม่ได้สลักเลย จะบอกว่าช่องคำพูดบัง มันไม่ใช่อะ มันบังไม่มิดหรอก)

อย่างว่าแหละ อาจารย์ (หรือลูกมือ)  ก็คือ คน มีผิดพลาดกันได้ มีลืมกันได้ มีปล่อยไก่กันได้  ซึ่งอาจจะรวมถึงเรื่อง  คำพูดอิทาจิ นี่ด้วยเหมือนกัน

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 01:05:19 »
ในวันพีซ อ.โอดะก็ปล่อยไก่เหมือนกัน คิ้วของซันจินั่นแหละ ที่สำคัญ จงใจซะด้วย *splash*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

คนไร้ตัวตน

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 01:58:26 »
ผมตั้งข้อส่งสัยหน่อยคับเกี่ยวกับเนตรโอบิโตะ เพราะตอนที่โทบิสู้กับรุ่น 4 มันก็ใช้วิชาย้ายมิติแต่ตอนนั้นโอบิโตะยังเบิกเนตรกระจกเงายังไม่ได้เลย แล้วมาตอนล่าสุดที่เฉลยว่าเป็นโอบิโตะผมเลยตกใจ เพราะถ้าโทบิตอนสู้กับรุ่นสี่เป็นโอบิโตะแล้ว ทำไมตอนที่มันไปทำภาระกิจก่อนหายตัวไป ตามันยังมีสองแซกอยู่เลย  แล้วอีกอย่างถ้าโทบิมีสองคน แสดงว่าเนตรย้ายมิติต้องมีสามดวงดิ เพราะมีที่โอบิโตะ คาๆซิ และก็โทบิที่สู้กับรุ่น 4 ตกลงอาจารย์เข้าพลาดอะไรไปหรือป่าวคับ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 04:20:17 »
คิดอย่างนี่ละกันครับ ถ้าโทบิผมยาวคือมาดาระ เทวีสุริยาที่ใส่ไว้ในตัวเกะก็คงจะไม่ทำงาน เพราะเป็นคนละคนกัน

ถ้าอิทาจิตั้งระบบให้เผาทุกคนที่มีเนตรวงแหวน ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะอิทาจิตั้งใจว่าจะให้เนตรชิซุยทำงานตอนที่ซาสึเกะสู้กับนารุโตะด้วย

ถ้าเป็นแบบนั้นขึ้นมาไอโตะก็คงจะเกรียมอะครับ  *dead* *dead*

ปล. อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ปล.2 นึกไม่ออกเลยถ้าไอเกะไปเจอกับคาคาชิก่อนจะเป็นยังไง   *้ั์cold*
เนตรนั้นน่าจะเอาไว้ต้านเทวีสุริยามากกว่านะครับ
คือมันแบบนี้นะที่ผมเข้าใจ
ที่อิทาจิจิ้มหน้าผากซาสึเกะน่ะ คือฝังเทวีสุริยา ระบบจะเปิดทำงานอัตโนมัติเมื่อเห็นผู้มีเนตรวงแหวนอีกดวง(คงเดาว่าโทบิต้องมาแสดงตัวแน่ๆ)
ส่วนเนตรซิซุยที่อิทาจิให้นารูโตะ ระบบเปิดให้มันทำงานกะเนตรกระจกเงาของอิทาจิเท่านั้น คืออิทาจิเดาว่าซาสึเกะต้องเปลี่ยนเนตรอิทาจิมาใส่ เลยตั้งระบบอย่างนั้น

sattkon

• *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 11:15:34 »
ผมก็บอกแล้วไงครับว่า ใจเย็นๆก่อน
ณ ตอนนี้เราอาจจะเห็นไก่เดินเพ่นพ่านซัก 4-5 ตัว แต่ในตอนต่อๆไป อาจารย์ เขาอาจจะหาเหตุมาเชือดไก่พวกนั้นลงในหม้อเดียวก็ได้
เพียงแต่จะเป็นหม้อเน่าหรือเปล่า
  *dontknow*

หรืออาจจะปล่อยไก่กลายเป็นหงส์ บินจนลืมกันไปเลย *dead*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 11:18:38 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 13:03:22 »
ผมก็บอกแล้วไงครับว่า ใจเย็นๆก่อน
ณ ตอนนี้เราอาจจะเห็นไก่เดินเพ่นพ่านซัก 4-5 ตัว แต่ในตอนต่อๆไป อาจารย์ เขาอาจจะหาเหตุมาเชือดไก่พวกนั้นลงในหม้อเดียวก็ได้
เพียงแต่จะเป็นหม้อเน่าหรือเปล่า
  *dontknow*

หรืออาจจะปล่อยไก่กลายเป็นหงส์ บินจนลืมกันไปเลย *dead*

กรรม *shock*

H_A_Y

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 13:20:05 »
ถ้ายังงั้นการฝากพลังไว้ที่ซาซึเกะ พลังที่จะออกมาก็คือ ตั้งเทวีสุริยาไว้กะให้ทำงานเมื่อเจอ ชายสวมหน้ากาก ที่คิดว่าเป็นมาดาระ แต่ชายใส่หน้ากากคนนั้นภายใต้หน้ากากคือร่างของโอบิโตะ แค่นี้ก็ขัดแย้งกันเยอะแล้ว
_E_V_
H_A_Y
HEAVY

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 13:24:51 »
ถ้ายังงั้นการฝากพลังไว้ที่ซาซึเกะ พลังที่จะออกมาก็คือ ตั้งเทวีสุริยาไว้กะให้ทำงานเมื่อเจอ ชายสวมหน้ากาก ที่คิดว่าเป็นมาดาระ แต่ชายใส่หน้ากากคนนั้นภายใต้หน้ากากคือร่างของโอบิโตะ แค่นี้ก็ขัดแย้งกันเยอะแล้ว

ไปพูดขัดแบบนั้น  ระวัง มีคนมาประชดเอานะ   *hoho*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 18:27:12 »
ถ้าจะหาประเด็นที่จะเอามาแย้งว่าโทบิมีสองคน ประเด็นที่มีน้ำหนักเอามาแย้งมากที่สุดก็คงจะเป็นเรื่องนี้ (แต่ก็อย่างที่บอก มันเป็น คหสต. )

ถ้าโทบิ A ที่อิทาจิเจอคือมาดาระ ดังนั้นอิทาจิที่ยังเข้าใจอยู่ว่าโทบิ B ในปัจจุบันคือมาดาระ ก็ย่อมตั้งระบบให้เทวีสุริยาทำงานทันทีเมื่อเห็นเนตรของโทบิ A

แต่ตามที่เห็นในเรื่อง เทวีสุริยาทำงานทันทีเมื่อเห็นเนตรของโทบิ B แสดงว่าโทบิที่ฆ่าล้างตระกูลน่าจะเป็นคนเดียวกับปัจจุบัน (ถ้าจะหาข้อสนับสนุน ก็คงจะเป็นเรื่องที่มันทักดันโซว่า " ไม่ได้เจอกันนานเลยนะ ") 

ส่วนที่ผมเอาเรื่องเนตรชิซุยมาเป็นประเด็นให้มันซับซ้อนยิ่งขึ้น ก็เผื่อจะมีคนคิดว่า " เทวีสุริยาอาจจะถูกตั้งระบบให้ตอบสนองต่อเนตรวงแหวนของใครก็ได้ ซึ่งอิทาจิน่าจะคำนวนมาแล้วว่าเหลือนินจากี่คนที่มีเนตรวงแหวน "

ที่ผมจะแย้งคือ อิทาจิตั้งใจจะให้เนตรชิซุยที่ใส่ไว้ในอีกาทำงานเมื่อซาสึเกะสู้กับนารุโตะด้วย ผลที่เกิดคือ ไอโตะอาจจะโดนลูกหลง อิทาจิไม่น่าจะเสี่ยงถึงขั้นนั้น

ระหว่างเรื่องที่ไอเกะอาจจะโดนมาดาระเป่าหูกับเรื่องที่เกะอาจจะได้สู้กับโตะ อิทาจิชั่งน้ำหนักแล้วว่าอย่างแรกมีโอกาสเกิดน้อยกว่า

สรุปคือ อิทาจิน่าจะตั้งให้เทวีสุริยาตอบสนองต่อเนตรของโทบิในปัจจุบันนั่นแหละ ซึ่งก็เป็นหลักฐานได้อย่างดีว่ามันเป็นคนคนเดียวกับในอดีต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 01 ก.ย. 2012 เวลา 20:40:17 โดย Zigmund »