หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: อุจิวะ คาเอนจิน จัดเป็นคาถาธาตุอะไร แล้วอยู่ระดับไหน  (อ่าน 9151 ครั้ง)

daosuum

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
กำลังสงสัยว่า ถ้าตัวละครโทบิ เป็นตัวละครใหม่จริง ๆ จะเป็นใครดีนะ

แล้วนึกขึ้นได้ว่า  มีคนกล่าวถึง เนตรกระเงาเพลิงอัคคี อะไรสักอย่าง  อยากรู้ว่า มันเป็นใครเหรอครับ
 คือผมเคยอ่านแต่นารุโตะ ที่เป็นการ์ตูนเท่านั้น ไม่เคยดูอย่างอื่นเลย อยากรู้ว่า เป็นไปได้ใหม ที่จะเอาตัวละคร ที่ปรากฏตัวที่อื่น มาใส่ไว้ในการ์ตูนที่เราอ่านประจำ

มันจะเป็นไปได้ใหม  ถ้า ไอ้ ฉายา เนตรกระเงาเพลิงอัคคี อะไรเนี่ย มันหมายถึง ผู้เชียวชาญการใช้คาถาไฟ
แล้ว อุจิวะ คาเอนจิน มันอาจจะเป็น คาถาไฟ ขั้นสูงสุดได้ใหม

เรื่องของ ตาโอบิโตะ กับ คาคาชิ ที่รู้แล้วว่า เป็นตาเดียวกันแน่ 
แต่รู้สึกว่า โทบิจะใช้ตาโอบิโตะ ได้คล่องกว่า 
ตรงนี้ถ้าคิดในแง่ที่ว่า ถ้าเจ้าของตา ไม่ได้เป็นคนใช้เอง
 ก็อาจจะเป็น คนที่มีสายเลือดใกล้กันที่สุด ได้ใหม อย่างเช่น พ่อ พี่ อะไรงี้

ทั้งหมดนี้ไม่ได้มาฟันธง ว่าใครคือ โทบินะครับ 
แต่ผมอยากลอง ให้ทุกคนคิดในแง่ที่ว่า การเอาตัวละครอื่น ที่ไม่ได้ปรากฏตัวในฉากไหนมาเป็นโทบิ  ใครจะเข้าข่ายผู้ต้องสงสัยบ้าง

แล้วอีกไม่กี่วันก็คงรู้แล้ว ว่าใครคือโทบิ  ก็เลยอยากให้เผื่อใจสำหรับตัวละครอื่นบ้างครับ

Oni Me no Kyo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
คงเป็นม่านบาเรียที่ใช้คาไฟเข้มข้นหรืประเภทเสาเพลิง(พวกไฟพิลา) เพราะ แปดหางยัง เจาะไม่ได้ น่าเป็นวิชาขั้นสูงของอุจิวะเหมือน ที่มาดาระ ใช้ เพลิงยักย์ หรือ เรียก อุกาบาต(เมทิโอสโตน) ซึ่งเป็นคาถาสายเพลิง(ไฟ)ของสายเวทในเกมส์ทั้งนั้น คนที่เล่นเกมส์ประเภท เกมส์ภาษาจะข้อนข้างคุ้น

เห้อ !! น่ารำคาญเสียจริง *้ั์smoking*

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
ที่เค้าบอกว่า อุจิวะ อะไรไม่รู้จำไม่ได้เจ้าของเนตรกระจกเงาหมื่นบุษผาเพลิงอัคคี นั้นออกมาในนารูโตะเดอะมูฟวี่ ผมว่ามันเป็นเรื่องไม่จิงคับ เพราะผมก้ดูแล้วเกือบทุกตอนไม่มีตอนไหนกล่าวถึงเลย อาจแต่งขึ้นมาเองเพราะจะได้ไปเชื่อมโยงกะโอบิโตะ ประมานนั้นนะครับ
ส่วนคาถา ที่โทบิใช้ ผมว่ามันคล้ายกะ วิชาของนินจาโอโตะ ที่ใช้บนหลังคาตอนแรกนะครับอาจจะไม่ใช้ธาตุไฟโดยตรงผมว่าคาถาพวกนี้น่าจะเป็นคาถาพันธนาการมากก่านะ

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
ที่เค้าบอกว่า อุจิวะ อะไรไม่รู้จำไม่ได้เจ้าของเนตรกระจกเงาหมื่นบุษผาเพลิงอัคคี นั้นออกมาในนารูโตะเดอะมูฟวี่ ผมว่ามันเป็นเรื่องไม่จิงคับ เพราะผมก้ดูแล้วเกือบทุกตอนไม่มีตอนไหนกล่าวถึงเลย อาจแต่งขึ้นมาเองเพราะจะได้ไปเชื่อมโยงกะโอบิโตะ ประมานนั้นนะครับ
ส่วนคาถา ที่โทบิใช้ ผมว่ามันคล้ายกะ วิชาของนินจาโอโตะ ที่ใช้บนหลังคาตอนแรกนะครับอาจจะไม่ใช้ธาตุไฟโดยตรงผมว่าคาถาพวกนี้น่าจะเป็นคาถาพันธนาการมากก่านะ

แต่ในความคิดผมว่ามันไม่น่าใจจะใช่คาถาประเภทพันธนาการ ก็ต้องการจะปลุกสิบหางจะพันธนาการทำไม?? เพราะดูจากมือของแปดหางที่ไหม้และบ่นว่าทำนองว่าร้อน แล้วอีกอย่างไก ก็เองเป็นคนพูดว่า"ถ้าจะทำลายบาเรียนั่นคงต้องจัดการเจ้าหน้ากากก่อน" ผมเลยว่าคิดเห็นมันต้องเป็นม่านบาเรียความร้อนความเข้มข้นสูง แล้วตัดไปที่มาดาระใช้ มันคาถาที่เราเองแทบไม่เคยเห้นในมังงะ(คล้อยตามได้ครับ แต่ไม่ต้องเชื่อเยอะ เพราะผมเองก็เดา 555 *haha*)

แต่เราจะเอาอานิเมะมารวมกันไม่ได้ครับเพราะ(โดยเฉพาะเดอะมูพวี่) มันจะเรื่องที่แตกไปต่างหาก แต่จะไม่ส่งผลกระทบกับเนื้อเรื่องในมังงะ *disappoint*

เห้อ!! น่าเบื่อซะจริง(ทีม 3 แตกคอกันเองซะละ) *้ั์smoking*

There is no Fate but what we make.

ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro

แต่ในความคิดผมว่ามันไม่น่าใจจะใช่คาถาประเภทพันธนาการ ก็ต้องการจะปลุกสิบหางจะพันธนาการทำไม?? เพราะดูจากมือของแปดหางที่ไหม้และบ่นว่าทำนองว่าร้อน แล้วอีกอย่างไก ก็เองเป็นคนพูดว่า"ถ้าจะทำลายบาเรียนั่นคงต้องจัดการเจ้าหน้ากากก่อน" ผมเลยว่าคิดเห็นมันต้องเป็นม่านบาเรียความร้อนความเข้มข้นสูง แล้วตัดไปที่มาดาระใช้ มันคาถาที่เราเองแทบไม่เคยเห้นในมังงะ(คล้อยตามได้ครับ แต่ไม่ต้องเชื่อเยอะ เพราะผมเองก็เดา 555 *haha*)

แต่เราจะเอาอานิเมะมารวมกันไม่ได้ครับเพราะ(โดยเฉพาะเดอะมูพวี่) มันจะเรื่องที่แตกไปต่างหาก แต่จะไม่ส่งผลกระทบกับเนื้อเรื่องในมังงะ *disappoint*

เห้อ!! น่าเบื่อซะจริง(ทีม 3 แตกคอกันเองซะละ) *้ั์smoking*
ใช้ครับอาจไม่เป็นพันธนาการซะเลยทีเดียว แต่จะออกแนวคล้ายคือ คนในก้ออกไม่ได้ คนนอกก้เข้าไปไม่ได้เหมือนกัน ก้เปรียบเสมือนพันธนาการที่ผู้ถูกใช้จะขยับหรือถูกกักบริเวนไว้ เจ้ามารนอกรีตนั้นออกมาไม่ได้เหมือนกันนะครับ

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
น่าจะจัดเป็นคาถาไฟนะครับ เพราะมันย่างหนวดปลาหมึกได้ *worm*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

• *

ใช้ครับอาจไม่เป็นพันธนาการซะเลยทีเดียว แต่จะออกแนวคล้ายคือ คนในก้ออกไม่ได้ คนนอกก้เข้าไปไม่ได้เหมือนกัน ก้เปรียบเสมือนพันธนาการที่ผู้ถูกใช้จะขยับหรือถูกกักบริเวนไว้ เจ้ามารนอกรีตนั้นออกมาไม่ได้เหมือนกันนะครับ

เอาเป็นว่าผมยอมท่านแล้วกันครับ ถึงผมเถียงต่อไปว่าเป็นบาเรียไฟย่างหนวดหมืกย่างไปก็คงไม่จบ เพราะดูแล้วท่านเองก็คงไม่ยอมผมด้วย เอาเป็นว่าพันธนการก็พันธนาการ

เห้อ!! น่ารำคาญความคิดตัวเองซะจริงยอมๆเค้าไปเถอะ *้ั์smoking*

spirit

• *
ผมก็คิดว่าคาถาอูจิวะคาเอนจินเป็นคาถาประเภทม่านพลังมากกว่าคือป้องกันการโจมตีไรทำนองเนี้ย

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ม่านน่ะเข้าใจถูกต้องครับ เพราะ คาเอน ภาษาญี่ปุ่นเขาแปลว่า ม่าน

ส่วนตัวผมก็ังจัดอยู่ในถาถาเพลิงล่ะนะ  *้ั์drinktea*

แบบว่า แปลไทยดิๆเถื่อนๆฉบับผมก็ คาถาม่านเพลิง อะไรทำนั้งนู้น *worm*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

prince_fenris

• *
    • punzas.net

LM

• *
น่าจะเป็นจำพวกคาถาประจำตะกูล ของอุจิวะ ที่เชี่ยวชาญ การใช้คาถาไฟ

อาจจะออกแนวว่า คาถาที่ใช้ไฟ ในการป้องกัน เพราะทุกอย่างมันต้องมี2ด้านเสมือ น ไฟโจมตีได้ ไฟก็ป้องกันได้เหมือนกัน

หรืออาจจะเป็นคาถาที่มันคิดค้นขึ้นมาเองก้ได้มั้ง

ผ่านๆมันไปเหอะครับคิดแล้วก้ปวดหัว โทบิ มี ปริศนา เยอะอยู่แล้ว

prince_fenris

• *
    • punzas.net
ม่านเพลิง *dontknow* *dontknow*