หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ความคิดเห็นเกี่ยวกับโทบิของสมองกุ้ง. สำหรับหรับคนที่เบื่อโทบิไม่ต้องเข้ามาอ่านนะ  (อ่าน 15821 ครั้ง)

ประชาชนธรรมดา

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
อาจจะซ้ำกับกระทู้ดึกดำบรรบ้าง ก็ขออภัย เพราะผมไม่เคยเข้าไปอ่่านมัน มานเยอะ

1. โทบิบอกว่าตาที่ให้นางาโตะเป็นของมัน กรณีนี้มีคนเดียวเท่านั้นที่จะพูดได้ คือ น้องมาดาระ เพราะเป็นตาของมันจริงๆ พี่ชายแย่งไป
2. โทบิผมยาวที่เจอกับอิทาจิ แล้วอิทาจิเชื่อว่าเป็นมาดาระได้ ก็มีคนเดียวที่ทำได้ คือน้องมาดาระ ถ้าไม่ใช้คาถาปลอมตัวนะ และน่าจะไม่ใช่มาดาระเพราะมาดาระตายไปแล้วจริงเลยถูกคาถาสัมเวสีเรียกมาได้
3. โทบิ ที่คิซาเมะเห็นหน้าและบอกว่าเป็นถึงคาเงะ เป็นใครไม่รู้้ที่หน้าตาเปลี่ยนไปจากน้องมาดาระ หรืว่าเป็นน้องมาดาระที่ไปเป็นคาเงะแคว้นนั้นก็ไม่แน่
4. โทบิที่เปิดหน้ากากให้ซาซึเกะเห็น และซาซึเกะทำท่าเหมื่อนจะรู้จัก เป็นไปได้ทุกคนที่หลายท่านเคยวิเคราะไป ยกเว้นพ่อซาซึเกะ กรณีนี้ซาซึเกะอาจจะจำได้จากรูปถ่าย แต่ไม่ใช่โอโรแน่นอน เพราะเกะมันเพิ่งชุปชีวิตโอโรเอง และโอโรมันก็บอกเกะเองว่าไม่สนใจสงครามนี้
5 . โทบิที่บุกถล่มโคโนฮะ ใช้วิชาเนตรควบคุมก้าวหาง แต่โทบิปัจจุบันใช้โซ่จักรกะในการควบคุมสัตว์หาง และโทบิที่สู้กับรุ่นสี่ ใช้วิชาวาบให้เห็น น่าจะเป็นครั้งแรกที่เห็นโทบิวาบ ตรงจุดนี้ คิดว่า อิซึนะควบคุมร่างหรือเนตรของโอบิโตะไว้แล้ว
6.  โทบิปัจจุบันเนตรไม่เป็นเนตรนิรัน คิดว่าร่างยังเป็นร่างของโอบิโตะ  โดยไม่นับรวมกรณีที่ถ้าไม่ใช่เนตรถึ่งขั้นไดขั้นหนึ่งแล้วไปเอาเนตรมาจะไม่เปลี่ยนเป็นเนตรนิรัน เพราะยังไม่มีตัวอย่างให้เห็น หรืออีกในกรณีหนึ่งก็คืร่างเป็นของคนอื่น หรือเซลรุ่นหนึ่ง แต่เนตรของโอบิโะ
7. โทบิรู้ซะทุกเรื่อง แต่ไม่รู้ชื่อของสัตว์หาง. คงไม่ใช่เซียนเต๋าแน่นอน
8. โทบิปัจจุบัน ดูจะรู้จักคาคาชิดีเหลือเกิน  ตรงจุดนี้คิดว่า ทั้งตา และความทรงจำเป็นโอบิโตะ หรือความทรงจำเป็นคนที่รู้จักคาคาชิ
9. โทบิใช้คาถาไฟที่ไม่เคยเห็นใครในอุจิวะใช้ได้มาก่อน  อันนี้คงเป็นระดับเก่ากึกถึงรู้จักวิชาแบบนั้นได้ หรือไม่ก็ระดับเก๋าสอนมา
10.โทบิที่สามารถร่วมมือกับมาดาระได้ตั้งแต่ต้น เป็นใครกัน

เป็นไปได้ไหมว่าโทบิคือน้องของมาดาระที่สามารถย้ายวินญานได้เหมือนวิชาของโอโร แถมยังได้ความทรงจำของร่างที่ย้ายเข้าไปด้วย โดยก่อนที่จะย้ายร่างไปยังโอบิโตะนั้น ได้ย้ายร่างไปก่อนแล้วหลายร่าง รวมถึงเคยเป็นคาเงะแค้วนที่คิซาเมะกล่าวถึงด้วย

อั้นนี้วิเคราะแบบคร่าวๆนะครับ ไม่ฐิถิ ไม่ยึดติด ผมว่ายังมีหลายข้อที่ผมวิเคราะนั้น ยังสามารถวิเคราะเป็นแบบอื่นได้ แล้วคุณวิเคราะเป็นยังไงกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 08:29:39 โดย ประชาชนธรรมดา »
มันสนุกตรงที่ได้จินตนาการตามหารอยเท้านักเขียนนี้แหละ

มองดากดำ

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ก็อาจจะเป็นไปได้  อาจจะรู้ความจริงจาก โอโร เองด้วยซ้ำ

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นอย่างที่ จขกท พูดจริง วิชาย้ายชีพของโทบิมันก็ต้องเหนือกว่าโอโรเล็กน้อย เพราะวิชาของโอโรไม่สามารถย้ายไปร่างคนตายได้ 

TeyTey

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • นายเต้ย ยืนงงในดงตีน
ข้าคือผู้ที่โกลโรเจอร์เคยกล่าวไว้ "ผู้มีสายเลือดแห่ง .D จะเป็นผู้นำพาไปสู่ยุคสมัยใหม่"  กล่าวโดย มาร์แชล ดี.ทีชHosting Thanks: THAIHOSTWEB.COM

krizalids

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
หาเรื่องหรา

fisherman

• *
โวววๆ คิดเหมือนผมเลยยย
มาลุ้นด้วยกันครับ

http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=4552.0

Oni Me no Kyo

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
โจทย์ยากเหมือนกันแฮะขอทำงานก่อนเดี๋ยว จะลองวิเคราะห์แล้ว แล้วให้ความคิดเห็นดู

เห้อ!! น่ารำคาญเสียจริง(งานตูเนี่ย) *้ั์smoking*

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

bankie555

• *
  • เนตรไหนไม่ว่า อย่าเนตรสังคะตังก็พอ...
เหตุผลเยี่ยมครับ แต่ตอนนี้จะเป็นไปในทิศทางไหนก้อไม่มีครัยรู้แล้ว ได้แต่ปล่อย อ.แกไปละครับ  *number1*
ติดการ์ตูน ซะยิ่ง กว่าเมีย...

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ตั้งแต่อ่านกาตูนมา มันมีกาตูนเรื่องเดียวที่จำได้นะอาจมีอีกที่บอสใช้ร่างคนอื่น คือเรื่องเซนต์เซย่าภาค ฮาเดส ที่ใช้ร่างของชุน อย่าบอกนะนารุโตะจะเอาบ้าง โอ้ไม่นะ หรือว่าตอนเด็กอาจาร์ยเป็นแฟนเซนเซย่าหว่าเพราะจินตนาการผู้เขียนมักมาจากการอ่านกาตูนตอนเด็ก อย่านะๆ
ไม่เอาน่าเป็นโอบิโตะแหละดีแล้ว ชอบดราม่า
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
อ่ะผมเห็นด้วย มีเหตุผลดี
แต่ผมยังงงแบนผมเพราะเหตุผลอะไร
  *disappoint*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

chainoi

• *
แต่ผมยังงงแบนผมเพราะเหตุผลอะไร
น่าจะเป็นเหตุขัดข้องนะครับ ชายน้อยก็โดน ตอนแรกนึกว่า อิ namkham มันเอาคืนซะอีก

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

chainoi

• *
สงสัยอย่างนึงครับ เนตรของ คาคาชิ ปัจจุบันมันเปลี่ยนเป็นวงแหวนได้ปะครับ หรือว่าเป็นกระจกเงาตลอดอะ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

Oni Me no Kyo

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
น่าจะเป็นเหตุขัดข้องนะครับ ชายน้อยก็โดน ตอนแรกนึกว่า อิ namkham มันเอาคืนซะอีก

อ้าวยังอยู่รอดปลอดภัยกันดีนี่นึกว่า โดนลากไปด้วยแล้ว

เห้อ!! น่ารำคาญเสียจริง *้ั์smoking*

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
อาจจะซ้ำกับกระทู้ดึกดำบรรบ้าง ก็ขออภัย เพราะผมไม่เคยเข้าไปอ่่านมัน มานเยอะ

1. โทบิบอกว่าตาที่ให้นางาโตะเป็นของมัน กรณีนี้มีคนเดียวเท่านั้นที่จะพูดได้ คือ น้องมาดาระ เพราะเป็นตาของมันจริงๆ พี่ชายแย่งไป
2. โทบิผมยาวที่เจอกับอิทาจิ แล้วอิทาจิเชื่อว่าเป็นมาดาระได้ ก็มีคนเดียวที่ทำได้ คือน้องมาดาระ ถ้าไม่ใช้คาถาปลอมตัวนะ และน่าจะไม่ใช่มาดาระเพราะมาดาระตายไปแล้วจริงเลยถูกคาถาสัมเวสีเรียกมาได้
3. โทบิ ที่คิซาเมะเห็นหน้าและบอกว่าเป็นถึงคาเงะ เป็นใครไม่รู้้ที่หน้าตาเปลี่ยนไปจากน้องมาดาระ หรืว่าเป็นน้องมาดาระที่ไปเป็นคาเงะแคว้นนั้นก็ไม่แน่
4. โทบิที่เปิดหน้ากากให้ซาซึเกะเห็น และซาซึเกะทำท่าเหมื่อนจะรู้จัก เป็นไปได้ทุกคนที่หลายท่านเคยวิเคราะไป ยกเว้นพ่อซาซึเกะ กรณีนี้ซาซึเกะอาจจะจำได้จากรูปถ่าย แต่ไม่ใช่โอโรแน่นอน เพราะเกะมันเพิ่งชุปชีวิตโอโรเอง และโอโรมันก็บอกเกะเองว่าไม่สนใจสงครามนี้
5 . โทบิที่บุกถล่มโคโนฮะ ใช้วิชาเนตรควบคุมก้าวหาง แต่โทบิปัจจุบันใช้โซ่จักรกะในการควบคุมสัตว์หาง และโทบิที่สู้กับรุ่นสี่ ใช้วิชาวาบให้เห็น น่าจะเป็นครั้งแรกที่เห็นโทบิวาบ ตรงจุดนี้ คิดว่า อิซึนะควบคุมร่างหรือเนตรของโอบิโตะไว้แล้ว
6.  โทบิปัจจุบันเนตรไม่เป็นเนตรนิรัน คิดว่าร่างยังเป็นร่างของโอบิโตะ  โดยไม่นับรวมกรณีที่ถ้าไม่ใช่เนตรถึ่งขั้นไดขั้นหนึ่งแล้วไปเอาเนตรมาจะไม่เปลี่ยนเป็นเนตรนิรัน เพราะยังไม่มีตัวอย่างให้เห็น หรืออีกในกรณีหนึ่งก็คืร่างเป็นของคนอื่น หรือเซลรุ่นหนึ่ง แต่เนตรของโอบิโะ
7. โทบิรู้ซะทุกเรื่อง แต่ไม่รู้ชื่อของสัตว์หาง. คงไม่ใช่เซียนเต๋าแน่นอน
8. โทบิปัจจุบัน ดูจะรู้จักคาคาชิดีเหลือเกิน  ตรงจุดนี้คิดว่า ทั้งตา และความทรงจำเป็นโอบิโตะ หรือความทรงจำเป็นคนที่รู้จักคาคาชิ
9. โทบิใช้คาถาไฟที่ไม่เคยเห็นใครในอุจิวะใช้ได้มาก่อน  อันนี้คงเป็นระดับเก่ากึกถึงรู้จักวิชาแบบนั้นได้ หรือไม่ก็ระดับเก๋าสอนมา
10.โทบิที่สามารถร่วมมือกับมาดาระได้ตั้งแต่ต้น เป็นใครกัน

เป็นไปได้ไหมว่าโทบิคือน้องของมาดาระที่สามารถย้ายวินญานได้เหมือนวิชาของโอโร แถมยังได้ความทรงจำของร่างที่ย้ายเข้าไปด้วย โดยก่อนที่จะย้ายร่างไปยังโอบิโตะนั้น ได้ย้ายร่างไปก่อนแล้วหลายร่าง รวมถึงเคยเป็นคาเงะแค้วนที่คิซาเมะกล่าวถึงด้วย

อั้นนี้วิเคราะแบบคร่าวๆนะครับ ไม่ฐิถิ ไม่ยึดติด ผมว่ายังมีหลายข้อที่ผมวิเคราะนั้น ยังสามารถวิเคราะเป็นแบบอื่นได้ แล้วคุณวิเคราะเป็นยังไงกันบ้างครับ
ตอบตามความคิดส่วนตัวผมนะ

1. ยังไม่มีเบาะแสว่าอิสึนะเอาตามาให้นางาโตะเลยครับ ความเปนไปได้แทบไม่มี เพราะเนตรที่แลกเปลี่ยนกะญาติ ไม่รู้ว่าจะมีพลังป่าว ไม่งั้นที่ซาสึเกะเอาตาอิทาจิมาใส่แล้ว เนตรซาสึเกะยังจะใช้ได้อีกมั๊ย ถ้าได้คงยาวล่ะ
2. อันนี้ก้อฟันธงว่าเป็นอิสึนะยังไม่ได้ เพราะแค่ทรงผมเอง ส่วนคาถาแปลงร่างธรรมดาหลอกอิทาจิไม่ได้หรอก ต้องเป็นระดับวิชาแยกเงาพันร่าง(วิชาแยกร่างไม้ของรุ่น 1 แยกเงาลมของนารูโตะ และแยกเงาสายฟ้าของคาคาชินู้น)
3. ตอนนั้น คนที่แอบอ้างว่าเป็นมาดาระใช้เนตรควบคุมมิสึคาเงะ ยางูระอยู่ คิซาเมะเลยเรียกอย่างนั้น
4. เมื่อร้อยปีก่อนของเรื่องนารูโตะอาจจะยังไม่มีกล้องกระมังครับ และซาสึเกะแค่ทำหน้าสงสัย ยังไม่ได้เห็นหน้าเลย
5 . โทบิเมื่อโจมตีโคโนฮะกะตอนนี้คนเดียวกันดูแค่วิชามิติที่ใช้ก้อพอแล้ว ส่วนโซ่จักระน่ามาจากวิชาเนตรสังสาระมากกว่า ส่วนที่ใช้ขึงคุชินะ น่าเป็นผนึกเฉพาะตัวของมันนะ
6.  เนตรนิรันดร์ในเรื่องมีแค่มาดาระ กะซาสึเกะนร้าา แล้วตาอิสึนะมาดาระควักไปแล้วนิ
7. มันก้อไม่ใช่เซียนเต๋าอยู่แล้วนิ *dontknow*
8. ในตอนนี้อาจารย์เขากำลังดึงเราให้เชื่อว่าเป็นโอบิโตะแค่นั้น ไม่ต้องคิดว่าอิสึนะหรือราชาเท็นงูมาสิงร่างหรอกคราฟ
9. โทบิใช้คาถาไฟตอนไหนง่ะ แล้วถึงใช้ได้คงไม่แปลกเพราะใช้เนตรวงแหวนก๊อปเอาก้อได้ ยิ้งถ้าเป็นอุจิฮะยั่งไม่ต้องพูดถึง
10.โทบิจะเป็นใคร เรื่องนี้ต้องเรียงลำดับเรื่องเวลาและรอเฉลยอย่างเดียว

ปล.วิชาย้ายร่างแบบโอโรมันก้อเป็นไปได้ครับอย่างที่คุณว่า แต่ไม่มีเลยจะดีกว่าเด๋วพวกสาวกเท็นงูจะออกมาอีก *haha*

chainoi

• *
1.ข้อหนึ่งนี่แหละเป็นประตูบานใหญ่เลยครับ เพราะว่าอะไรมันถึงบอกว่า เนตรสังสาระเป็นของมัน
2 มันใส่หน้ากากอยู่ครับ ตอนนั้น แต่ไม่รู้ทำไมอิทาจิถึงเชื่อมันซะสนิท
3.ตอนนั้นมันควบคุม มิสึคาเงะ อยู่ครับ โดยใช้เนตรวงแหวนและก็ปรากฎตัวให้เห็นในตอนหลัง ซึ่งก็ยัง งง อยู่ว่าถ้าเป็นโอบิโตะทำไม คิซาเมะถึงเชื่อได้
4.อันนี้ไม่รุ
5 ในปัจจุบันมันใช้ สังสาระครับ คุมได้หลายตัว
6ต่อให้เป็น อิสึนะก็ไม่มีเนตรนิรันดร์ครับ เนตรนิรันคือเอามารวมกันนะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนสลับกัน ไม่งั้นมันก็คงไม่ตาบอด
7เป้ะเลยครับ
8โทบิรู้เรื่องราวของหลายๆคนดีทีเดียวครับ จะเห็นได้จากการใช้ เซตสึไปหาข่าว รู้วันเวลาคลอด นารุโตะ รู้ความสามารถของศัรู
9จิงครับ อุจิวะ คาเอนจินอะไรนี่เราเพิ่งเห็นมันใช้เป็นคนแรก แต่อันนี้ไม่รุว่าจะตอบยังไง อาจจะเป็นคาถาเฉพาะตัว
10อันนี้ไมม่รุครับ

ถ้าจะบอกว่าเป็นวิญญาณย้ายร่างก็มีความเป็นไปได้ครับ ดีไม่ดีโอโรชิมารุอาจจะได้วิชานี้มาจาก โทบิ ก็เป็นได้ แต่จะเป็ อิสึนะหรือไม่มันก็ยังบอกลำบาก เพราะ มาดาระตอนคุยกับห้าคาเงะก็บอกไปว่าน้องตาย ดูจากลักษณะที่สื่อสารออกไป มาดาระไม่น่าจะโกหก