Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ

หน้า: << < (9/16) > >>

spirit:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 00:13:47 ---อ่านไปอ่านมา ก็เลยจ๊ะเอ๋เจ้านี่ ถ้านับช่วงเวลาย้อนนิดหน่อย

ก็ตายช่วง โต๊ะ เกิดพอดี อืม เดี๋ยวตีลังกาคิดทบทวนอีกหน่อยจะตั้งประเด็นใหม่ *้ั์drinktea*

ทีนี้ก็ จิไรยะรับนางาโตะ ยาฮิโะ โนัน เป็นศิษย์หลังสู้กับฮันโซ ใช้เวลาฝึก 3 ปี

แต่เอะใจกับ.....

ซึ่งมันก็คือ ที่มาของชื่อโต๊ะคุง ผมก็เลยวิเคราะห์ว่า มิยาตะ เอ๊ย มินาโตะคุง เป็นศิษย์จิไรยะก่อนนางาโตะ

ซึ่งจิไรยะมาเจอะกับมินาโตะหลังจากนั้น คุชินะก็ป่องแล้ว มินาโตะเลยเอาชื่อในนิยายมาตั้งชื่อลูกซะเลย *้ั์drinktea*

--- End quote ---

คืองี้ครับเรื่องหนังสือผมจะอธิบายให้ฟังช่วงที่จิไรยะ สอนพวกยาฮิโกะนางาโตะโคนันอยู่นั้นเป็นช่วงจิไรยะกำลังวัยรุ่นและทำการแต่งหนังสือเล่มแรกอยู่ครับพอดีตอนนั้นจิไรยะกำลังนั่งกินราเมงอยู่เลยคิดตั้งชื่อตัวเอกของเรื่องว่านารูโตะและได้เอาเรื่องราวต่างๆของตนเองและของนางาโตะใส่ไปในหนังสือด้วย ต่อมาจิไรยะได้ทราบข่าวว่าพวกยาฮิโกะตายในสถามลบหลังจากที่สู้กับฮันโซจิไรยะเสียใจมากและเนื้อเรื่องก็ตัดมาบอกว่าเวลาผ่านไปจิไรยะก็รับเด็กหนุ่มมาอีกคนคนนั้นมีนามว่ามินาโตะ  ต่อมามินาโตะสนทนากับจิไรยะตอนนั้นจิไรยะอายุค่อนข้างมากละดูจากหน้าตาและใส่ชุดเหมือนในปัจจุบันซึ่งตอนนั้นคุชินะกำลังท้องอยู่  พอดีมินาโตะเห็นหนังสือที่จิไรยะแต่งขึ้นจึงเอาไปตั้งชื่อลูกว่านารูโตะ  เพราะมินาโตะอยากให้ลูกตัวเองเป็นประเอกเหมือนในหนังสือ  อ้างอิงตอนที่128 กับ 171

spirit:

สำหรับคนไม่เคยเห็น DATA BOOK ผมจะอธิบายให้ฟัง DATABOOK เป็นหนังสือข้อมูลทั้งหมดของตัวละครฉบับลิขสิทธิ์ที่อ.แกเป็นคนทำขึ้นเอง จะค่อยๆออกมาอัพเดทให้รู้ตามเนื้อเรื่อง  ตอนนี้ DATA BOOK มี 4 เล่มแล้ว ในหนังสือจะอธิบายวิชานินจาต่างๆ ข้อมูลตัวละครค่าพลังภารกิจที่เคยทำอื่นๆอีกมากมาย DATA BOOK ไม่ได้มีเฉพาะตัวหลัก แต่พวกตัวประกอบอื่นก็มีข้อมูลด้วยทั้งนั้น

ภาพที่ผมยกตัวอย่างมาก็คือซึนาเดะ
เกิดวันที่ 8 เดือน 2  อายุ 54 ปี
สูง 163.1 cm หนัก 48.9 kg. กรุ๊ปเลือด B

นิเป็นแค่ข้อมูลคร่าวๆที่ผมเอามายกตัวอย่างให้ดูเท่านั้น

iTheStore:

--- อ้างจาก: spirit ที่ ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 09:31:39 ---
--- อ้างจาก: windyzero ที่ ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 00:13:47 ---อ่านไปอ่านมา ก็เลยจ๊ะเอ๋เจ้านี่ ถ้านับช่วงเวลาย้อนนิดหน่อย

ก็ตายช่วง โต๊ะ เกิดพอดี อืม เดี๋ยวตีลังกาคิดทบทวนอีกหน่อยจะตั้งประเด็นใหม่ *้ั์drinktea*

ทีนี้ก็ จิไรยะรับนางาโตะ ยาฮิโะ โนัน เป็นศิษย์หลังสู้กับฮันโซ ใช้เวลาฝึก 3 ปี

แต่เอะใจกับ.....

ซึ่งมันก็คือ ที่มาของชื่อโต๊ะคุง ผมก็เลยวิเคราะห์ว่า มิยาตะ เอ๊ย มินาโตะคุง เป็นศิษย์จิไรยะก่อนนางาโตะ

ซึ่งจิไรยะมาเจอะกับมินาโตะหลังจากนั้น คุชินะก็ป่องแล้ว มินาโตะเลยเอาชื่อในนิยายมาตั้งชื่อลูกซะเลย *้ั์drinktea*

คืองี้ครับเรื่องหนังสือผมจะอธิบายให้ฟังช่วงที่จิไรยะ สอนพวกยาฮิโกะนางาโตะโคนันอยู่นั้นเป็นช่วงจิไรยะกำลังวัยรุ่นและทำการแต่งหนังสือเล่มแรกอยู่ครับพอดีตอนนั้นจิไรยะกำลังนั่งกินราเมงอยู่เลยคิดตั้งชื่อตัวเอกของเรื่องว่านารูโตะและได้เอาเรื่องราวต่างๆของตนเองและของนางาโตะใส่ไปในหนังสือด้วย ต่อมาจิไรยะได้ทราบข่าวว่าพวกยาฮิโกะตายในสถามลบหลังจากที่สู้กับฮันโซจิไรยะเสียใจมากและเนื้อเรื่องก็ตัดมาบอกว่าเวลาผ่านไปจิไรยะก็รับเด็กหนุ่มมาอีกคนคนนั้นมีนามว่ามินาโตะ  ต่อมามินาโตะสนทนากับจิไรยะตอนนั้นจิไรยะอายุค่อนข้างมากละดูจากหน้าตาและใส่ชุดเหมือนในปัจจุบันซึ่งตอนนั้นคุชินะกำลังท้องอยู่  พอดีมินาโตะเห็นหนังสือที่จิไรยะแต่งขึ้นจึงเอาไปตั้งชื่อลูกว่านารูโตะ  เพราะมินาโตะอยากให้ลูกตัวเองเป็นประเอกเหมือนในหนังสือ  อ้างอิงตอนที่128 กับ 171

เรื่องหนังสือตามนั้นเลยครับ

kyo:

--- อ้างจาก: sattkon ที่ ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 08:25:31 ---ผมว่าเหตุผล จขกท มั่วไปหมดเลย *้ั์smoking*

รุ่น4 จะอายุเยอะกว่า นางาโตะ ได้ไง เพราะ จิไรยะ ไปเจอ มินาโตะ หลังจากที่สอนวิชาให้พวก ยาฮิโกะ มาหลายปีแล้ว อย่าลืมว่า จิไรยะ ออกเดินทางจากหมู่บ้านไปหลายปีเหมือนกันรวมถึงระยะเวลาที่สอนวิชาให้พวก ยาฮิโกะ ด้วยกว่าจะไปเจอ มินาโตะ แล้ว โบิโตะ ก็เป็นสิทธิของ มินาโตะ อีกที

สรุปถ้า โทบิ จะเป็น โอบิโตะ คงไม่ใช้เหตุผลที่คุณตั้งขึ้นมาแน่นอน *้ั์smoking*

ผมก็ใช้เหตุผลมาวิเคราะห์ ทำไมว่ามั่วละ ตอนเด็กทั้งคาคาชิกับนางาโตะล้วนอยู่ในช่วงสงครามและเป็นช่วงท้ายๆของสงครามกันทั้งนั้นก็วิเคราะห์ไปว่ามันน่าจะอายุใกล้กันกัน เทียบหน้าโจสะกับโคนันสิแล้วบอกได้ไหมว่าโคนันแก่กว่าโจสะแค่นั้นแหละ เพราะส่วนตัวดูยังไงโจสะก็แก่กว่าโคนัน ผมรู้ใจคุณดี ขี้เกียจตอบในเม้นที่ผ่านๆเพราะไม่ชอบต่อความยาว ผมก็ตั้งหัวข้ออยู่แล้วว่ามาช่วยกันวิเคราะห์ ต่างคนก็ต่างวิเคราะห์ ยังไม่เห็นมีใครพูดลอยๆเลย ทุกคนต่างยกเหตุผลมาทั้งนั้น ผมพูดถูกไหม

kyo:

--- อ้างจาก: ประชาชนธรรมดา ที่ พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:01:23 ---ผมไปเจอเค้าทำไว้มา ไม่รู้จะใช้ได้มากน้อยแค่ไหน น่าเชื่อถือแค่ไหนลองดูนะครับ

เครดิต http://iareawesomeness.wordpress.com/2008/08/14/naruto-character-age-time-line/

เครดิต http://jesterry.deviantart.com/art/Naruto-Timeline-Sketch-288724804

ข้อมูลนี้ที่บอกว่ามินาโตะอายุเยอะกว่านางาโตะนี่ ไม่ใช่ data book ของแท้ใช่ไหมครับ

หน้า: << < (9/16) > >>

Go to full version