หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ  (อ่าน 53452 ครั้ง)

O

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • อะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้ถ้ามี M.U.G.E.N
Re: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 21:42:36 »
data book คือไรอ่ะคะ ผู้รู้ตอบให้หน่อยจิ
เห็นเขาว่า มันเป็นหนังสือบอกประวัติ และอายุตัวละครนารูโตะคร้าา มีทุกคนแม้แต่ลุงขายราเม็ง (น่าจะสำคัญจิง)

ถ้าเฉลยออกมาว่า ลุงขายราเม็งเป็นโทบินี่ ผมจะหัวโขกกำแพงหนักๆเลยบ *shock*

อ่าวท่าน *shock*  อย่าเอาหัวโขกสิ    ผมเชียร์อยู่ครับพี่

ฉันน่ะเป็นคนอ่อนแอ  แต่เมื่อฉันผจญภัย ฉันจะต้องแข็งแกร่งขึ้นเพื่อเอาชนะด้านมืดของตัวฉันอีกคนให้ได้

chainoi

• *
Re: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 22:30:28 »
แต่คิดยังไงก็ยังไม่น่าจะใช่ โอบิโตะครับ น่าจะเป็นแค่คนที่เอาเนตรมาใส่มากกว่า มันง่ายกว่านะถ้าเป็นอย่างนั้น เพราะถ้าเป็น โอบิโตะมันจะต้องมาอธิบายคำพูดของมันหลายตอนเลย เช่นตอนที่บอกว่า นารุโตะมีของๆมันอยู่ึ่ซึ่งน่าจะหมายถึงเก้าหาง หรือเรื่องที่มันอ้างว่าเนตรสังสาระเป็นของมันเนี่ย หรือตอนที่บอกโคนันว่าเป็นคนเอาเนตรให้นางาโตะ อยู่ๆมันจะผูกเรื่องและมาอธิบายเหตุการณ์นี้ยังไงหว่า เพราะถ้าโทบิ คือ โอบิโตะ เรื่องที่บอกโคนันว่าเป็นคนเอาเนตรให้ นางาโตะต้องเป็นเรื่องโกหก

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 22:41:27 »
ถ้าผมจำไม่ผิด รุ่นสี่คุงกับจิไรยะ มีความสัมพันธ์กันแค่ รุ่นสี่คุงมอบคาถากระสุนวงจักรไว้ให้จิไรยะสินรุ่นต่อไปมั้งนะ *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

chainoi

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 22:43:04 »
อยากอ่าน data book แล้งสิ มันสำคัญนะช่วงเวลาเนี่ย ใครหามาได้เอามาทีครับ
หาอ่านยากครับ แต่ถ้าจะซื้อก็เข้าไปในเว็ป amazon ก็มีครับ ประมาน 9 เหรียญus แต่ก็มีแค่ ญี่ปุ่นกะอังกฤษ ภาษาไทยไม่มี

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

spirit

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 23:05:09 »
เอ้าสรุปที่ผมแปะภาพต่างๆนิไม่มีประโยชน์เลยหรอ  *haha* *haha* *haha*
ปล. ดาต้าบุ๊ก อาจารย์แกเป็นคนทำเองนะครับเพราะข้อมูลบางอย่างนั้นไม่สามารถลงรายละเอียดได้หมดเพราะถ้าลงหมดนั้นเนื้อเรื่องจะไปไม่ถึงไหน และเป็นข้อมลูให้แฟนคลับต่างๆได้ดูเป็นองค์ประกอบด้วยซึ่งอ้างอิงได้ 100%  ด้าต้าบุ๊กไม่ได้มีเฉพาะนารูโตะนะวันพีชรวมถึงบีทเทพมรนะก็มีซึ่งข้อมูลทั้งหมดนี้เป็นความจริงทั้งหมด

ส่วนเรื่องใครอายุมากกว่ากันผมก็เคยแปะรูปไว้หลายทีแล้ว คาคาชิไม่มีทางที่จะอายุมากกว่านางาโตะได้แน่นอน พวกนางาโตะเคยสู้กับฮันโซตอนหนุ่ม นะแถมตอนนั้นพวกนางาโตะก็โตแล้วด้วยจะอายุน้อยกว่ายังไง  *disappoint* *disappoint* 

คาคาชิอายุแค่30ปี ส่วนรุ่น4ถ้ารุ่นเดียวกับพ่อชิกะมารุก็41 ส่วนนางาโตะนั้นประมาณ44ปี ผมอยากให้ไปดูในเอนิเมะประกอบมันจะยืนยันได้ชัดเจนเลย ไปดูตอนที่ 128 กับ 171 เอนิเมะนะครับดูให้จบแล้วจะเห็นได้จัดมากเรื่องช่วงเวลาส่วนที่ผมแปะรู้บ่อยๆถึงผมแปะไปคงจะไม่ยอมเชื่อกันอยู่ดีเพราะฉะนั้นจะไม่แปะหลายรอบละ  *haha* *haha* *haha* *haha*

notelai9

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 23:20:45 »
ช่วงเวลาที่ดีที่สุดของ คาคาชิ *haha*

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 00:13:47 »
อ่านไปอ่านมา ก็เลยจ๊ะเอ๋เจ้านี่ ถ้านับช่วงเวลาย้อนนิดหน่อย

ก็ตายช่วง โต๊ะ เกิดพอดี อืม เดี๋ยวตีลังกาคิดทบทวนอีกหน่อยจะตั้งประเด็นใหม่ *้ั์drinktea*

ทีนี้ก็ จิไรยะรับนางาโตะ ยาฮิโะ โนัน เป็นศิษย์หลังสู้กับฮันโซ ใช้เวลาฝึก 3 ปี

แต่เอะใจกับ.....

ซึ่งมันก็คือ ที่มาของชื่อโต๊ะคุง ผมก็เลยวิเคราะห์ว่า มิยาตะ เอ๊ย มินาโตะคุง เป็นศิษย์จิไรยะก่อนนางาโตะ

ซึ่งจิไรยะมาเจอะกับมินาโตะหลังจากนั้น คุชินะก็ป่องแล้ว มินาโตะเลยเอาชื่อในนิยายมาตั้งชื่อลูกซะเลย *้ั์drinktea*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 00:54:15 โดย windyzero »

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 03:54:38 »
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่านางาโตะน่าจะเป็นศิษย์คนแรกของจิไรยะมากกว่า

อ้างอิงแบบง่ายๆเลย จิไรยะเคยพูดว่า " มินาโตะเป็นสุดยอดศิษย์ที่สิบปีจะมีซักคน แค่ไม่ทันกระพริบตา ก็ได้เป็นโฮคาเงะรุ่น4 " ประมาณนี้ 

แสดงว่าจิไรยะรับมินาโตะมาเป็นศิษย์ไม่นาน มินาโตะก็รับตำแหน่งโฮคาเงะเลย

ซึ่งตอนที่จิไรยะรับพวกนางาโตะเป็นศิษย์ มันก็ห่างจากเหตุการณ์ที่มินาโตะได้เป็นโฮคาเงะอยู่หลายปี ไม่น่าจะเปรียบเทียบได้ว่าไม่ทันกระพริบตา

sattkon

• *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 08:25:31 »
ผมว่าเหตุผล จขกท มั่วไปหมดเลย *้ั์smoking*

รุ่น4 จะอายุเยอะกว่า นางาโตะ ได้ไง เพราะ จิไรยะ ไปเจอ มินาโตะ หลังจากที่สอนวิชาให้พวก ยาฮิโกะ มาหลายปีแล้ว อย่าลืมว่า จิไรยะ ออกเดินทางจากหมู่บ้านไปหลายปีเหมือนกันรวมถึงระยะเวลาที่สอนวิชาให้พวก ยาฮิโกะ ด้วยกว่าจะไปเจอ มินาโตะ แล้ว โบิโตะ ก็เป็นศิษย์ของ มินาโตะ อีกที

สรุปถ้า โทบิ จะเป็น โอบิโตะ คงไม่ใช้เหตุผลที่คุณตั้งขึ้นมาแน่นอน *้ั์smoking*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 10:18:39 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Uchiha Mei

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 09:19:33 »
data book คือไรอ่ะคะ ผู้รู้ตอบให้หน่อยจิ
เห็นเขาว่า มันเป็นหนังสือบอกประวัติ และอายุตัวละครนารูโตะคร้าา มีทุกคนแม้แต่ลุงขายราเม็ง (น่าจะสำคัญจิง)

ถ้าเฉลยออกมาว่า ลุงขายราเม็งเป็นโทบินี่ ผมจะหัวโขกกำแพงหนักๆเลยบ *shock*
เอ้าสรุปที่ผมแปะภาพต่างๆนิไม่มีประโยชน์เลยหรอ  *haha* *haha* *haha*
ปล. ดาต้าบุ๊ก อาจารย์แกเป็นคนทำเองนะครับเพราะข้อมูลบางอย่างนั้นไม่สามารถลงรายละเอียดได้หมดเพราะถ้าลงหมดนั้นเนื้อเรื่องจะไปไม่ถึงไหน และเป็นข้อมลูให้แฟนคลับต่างๆได้ดูเป็นองค์ประกอบด้วยซึ่งอ้างอิงได้ 100%  ด้าต้าบุ๊กไม่ได้มีเฉพาะนารูโตะนะวันพีชรวมถึงบีทเทพมรนะก็มีซึ่งข้อมูลทั้งหมดนี้เป็นความจริงทั้งหมด

ส่วนเรื่องใครอายุมากกว่ากันผมก็เคยแปะรูปไว้หลายทีแล้ว คาคาชิไม่มีทางที่จะอายุมากกว่านางาโตะได้แน่นอน พวกนางาโตะเคยสู้กับฮันโซตอนหนุ่ม นะแถมตอนนั้นพวกนางาโตะก็โตแล้วด้วยจะอายุน้อยกว่ายังไง  *disappoint* *disappoint* 

คาคาชิอายุแค่30ปี ส่วนรุ่น4ถ้ารุ่นเดียวกับพ่อชิกะมารุก็41 ส่วนนางาโตะนั้นประมาณ44ปี ผมอยากให้ไปดูในเอนิเมะประกอบมันจะยืนยันได้ชัดเจนเลย ไปดูตอนที่ 128 กับ 171 เอนิเมะนะครับดูให้จบแล้วจะเห็นได้จัดมากเรื่องช่วงเวลาส่วนที่ผมแปะรู้บ่อยๆถึงผมแปะไปคงจะไม่ยอมเชื่อกันอยู่ดีเพราะฉะนั้นจะไม่แปะหลายรอบละ  *haha* *haha* *haha* *haha*
ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้เรื่องดาต้าบุค เพราะอ่านแต่การ์ตูนอย่างเดียว

spirit

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 09:31:39 »
อ่านไปอ่านมา ก็เลยจ๊ะเอ๋เจ้านี่ ถ้านับช่วงเวลาย้อนนิดหน่อย

ก็ตายช่วง โต๊ะ เกิดพอดี อืม เดี๋ยวตีลังกาคิดทบทวนอีกหน่อยจะตั้งประเด็นใหม่ *้ั์drinktea*

ทีนี้ก็ จิไรยะรับนางาโตะ ยาฮิโะ โนัน เป็นศิษย์หลังสู้กับฮันโซ ใช้เวลาฝึก 3 ปี

ซึ่งมันก็คือ ที่มาของชื่อโต๊ะคุง ผมก็เลยวิเคราะห์ว่า มิยาตะ เอ๊ย มินาโตะคุง เป็นศิษย์จิไรยะก่อนนางาโตะ

ซึ่งจิไรยะมาเจอะกับมินาโตะหลังจากนั้น คุชินะก็ป่องแล้ว มินาโตะเลยเอาชื่อในนิยายมาตั้งชื่อลูกซะเลย *้ั์drinktea*

คืองี้ครับเรื่องหนังสือผมจะอธิบายให้ฟังช่วงที่จิไรยะ สอนพวกยาฮิโกะนางาโตะโคนันอยู่นั้นเป็นช่วงจิไรยะกำลังวัยรุ่นและทำการแต่งหนังสือเล่มแรกอยู่ครับพอดีตอนนั้นจิไรยะกำลังนั่งกินราเมงอยู่เลยคิดตั้งชื่อตัวเอกของเรื่องว่านารูโตะและได้เอาเรื่องราวต่างๆของตนเองและของนางาโตะใส่ไปในหนังสือด้วย ต่อมาจิไรยะได้ทราบข่าวว่าพวกยาฮิโกะตายในสถามลบหลังจากที่สู้กับฮันโซจิไรยะเสียใจมากและเนื้อเรื่องก็ตัดมาบอกว่าเวลาผ่านไปจิไรยะก็รับเด็กหนุ่มมาอีกคนคนนั้นมีนามว่ามินาโตะ  ต่อมามินาโตะสนทนากับจิไรยะตอนนั้นจิไรยะอายุค่อนข้างมากละดูจากหน้าตาและใส่ชุดเหมือนในปัจจุบันซึ่งตอนนั้นคุชินะกำลังท้องอยู่  พอดีมินาโตะเห็นหนังสือที่จิไรยะแต่งขึ้นจึงเอาไปตั้งชื่อลูกว่านารูโตะ  เพราะมินาโตะอยากให้ลูกตัวเองเป็นประเอกเหมือนในหนังสือ  อ้างอิงตอนที่128 กับ 171

spirit

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 09:56:24 »

สำหรับคนไม่เคยเห็น DATA BOOK ผมจะอธิบายให้ฟัง DATABOOK เป็นหนังสือข้อมูลทั้งหมดของตัวละครฉบับลิขสิทธิ์ที่อ.แกเป็นคนทำขึ้นเอง จะค่อยๆออกมาอัพเดทให้รู้ตามเนื้อเรื่อง  ตอนนี้ DATA BOOK มี 4 เล่มแล้ว ในหนังสือจะอธิบายวิชานินจาต่างๆ ข้อมูลตัวละครค่าพลังภารกิจที่เคยทำอื่นๆอีกมากมาย DATA BOOK ไม่ได้มีเฉพาะตัวหลัก แต่พวกตัวประกอบอื่นก็มีข้อมูลด้วยทั้งนั้น

ภาพที่ผมยกตัวอย่างมาก็คือซึนาเดะ
เกิดวันที่ 8 เดือน 2  อายุ 54 ปี
สูง 163.1 cm หนัก 48.9 kg. กรุ๊ปเลือด B

นิเป็นแค่ข้อมูลคร่าวๆที่ผมเอามายกตัวอย่างให้ดูเท่านั้น

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 10:04:24 »

คืองี้ครับเรื่องหนังสือผมจะอธิบายให้ฟังช่วงที่จิไรยะ สอนพวกยาฮิโกะนางาโตะโคนันอยู่นั้นเป็นช่วงจิไรยะกำลังวัยรุ่นและทำการแต่งหนังสือเล่มแรกอยู่ครับพอดีตอนนั้นจิไรยะกำลังนั่งกินราเมงอยู่เลยคิดตั้งชื่อตัวเอกของเรื่องว่านารูโตะและได้เอาเรื่องราวต่างๆของตนเองและของนางาโตะใส่ไปในหนังสือด้วย ต่อมาจิไรยะได้ทราบข่าวว่าพวกยาฮิโกะตายในสถามลบหลังจากที่สู้กับฮันโซจิไรยะเสียใจมากและเนื้อเรื่องก็ตัดมาบอกว่าเวลาผ่านไปจิไรยะก็รับเด็กหนุ่มมาอีกคนคนนั้นมีนามว่ามินาโตะ  ต่อมามินาโตะสนทนากับจิไรยะตอนนั้นจิไรยะอายุค่อนข้างมากละดูจากหน้าตาและใส่ชุดเหมือนในปัจจุบันซึ่งตอนนั้นคุชินะกำลังท้องอยู่  พอดีมินาโตะเห็นหนังสือที่จิไรยะแต่งขึ้นจึงเอาไปตั้งชื่อลูกว่านารูโตะ  เพราะมินาโตะอยากให้ลูกตัวเองเป็นประเอกเหมือนในหนังสือ  อ้างอิงตอนที่128 กับ 171
เรื่องหนังสือตามนั้นเลยครับ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

kyo

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 10:06:22 »
ผมว่าเหตุผล จขกท มั่วไปหมดเลย *้ั์smoking*

รุ่น4 จะอายุเยอะกว่า นางาโตะ ได้ไง เพราะ จิไรยะ ไปเจอ มินาโตะ หลังจากที่สอนวิชาให้พวก ยาฮิโกะ มาหลายปีแล้ว อย่าลืมว่า จิไรยะ ออกเดินทางจากหมู่บ้านไปหลายปีเหมือนกันรวมถึงระยะเวลาที่สอนวิชาให้พวก ยาฮิโกะ ด้วยกว่าจะไปเจอ มินาโตะ แล้ว โบิโตะ ก็เป็นสิทธิของ มินาโตะ อีกที

สรุปถ้า โทบิ จะเป็น โอบิโตะ คงไม่ใช้เหตุผลที่คุณตั้งขึ้นมาแน่นอน *้ั์smoking*

ผมก็ใช้เหตุผลมาวิเคราะห์ ทำไมว่ามั่วละ ตอนเด็กทั้งคาคาชิกับนางาโตะล้วนอยู่ในช่วงสงครามและเป็นช่วงท้ายๆของสงครามกันทั้งนั้นก็วิเคราะห์ไปว่ามันน่าจะอายุใกล้กันกัน เทียบหน้าโจสะกับโคนันสิแล้วบอกได้ไหมว่าโคนันแก่กว่าโจสะแค่นั้นแหละ เพราะส่วนตัวดูยังไงโจสะก็แก่กว่าโคนัน ผมรู้ใจคุณดี ขี้เกียจตอบในเม้นที่ผ่านๆเพราะไม่ชอบต่อความยาว ผมก็ตั้งหัวข้ออยู่แล้วว่ามาช่วยกันวิเคราะห์ ต่างคนก็ต่างวิเคราะห์ ยังไม่เห็นมีใครพูดลอยๆเลย ทุกคนต่างยกเหตุผลมาทั้งนั้น ผมพูดถูกไหม
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

kyo

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ส. 25 ส.ค. 2012 เวลา 10:26:17 »
ผมไปเจอเค้าทำไว้มา ไม่รู้จะใช้ได้มากน้อยแค่ไหน น่าเชื่อถือแค่ไหนลองดูนะครับ

เครดิต http://iareawesomeness.wordpress.com/2008/08/14/naruto-character-age-time-line/

เครดิต http://jesterry.deviantart.com/art/Naruto-Timeline-Sketch-288724804
ข้อมูลนี้ที่บอกว่ามินาโตะอายุเยอะกว่านางาโตะนี่ ไม่ใช่ data book ของแท้ใช่ไหมครับ
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ