หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ  (อ่าน 53650 ครั้ง)

ประชาชนธรรมดา

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 17:04:09 »
โทบิเคยบอกว่าเอาเนตรจากนางาโตะคืนใช่ไหมครับ แต่ผมยังกังขาอยู่ว่า เท่าที่ผมอ่านมา นางาโตะตาธรรมดามาก่อนแล้วมาเบิกเนตรเป็นสังสาระเองไม่ใช่หรอครับ แล้ววิธีการที่โทบิจะเอาเนตรให้เป็นวิธีไหนกันแน่......ปกติถ้าเอาเนตรวงแหวนมาใส่ให้คนนอกตระกูลมันจะไม่กลับเป็นโหมดปกติอีกแล้วใช่ไหมครับ แล้วเนตรสังสาระเป็นแบบนั้นด้วยหรือปล่าว(เพราะเห็นเนตรวงแหวนกลายเป็นเนตรสังสาระได้)......พอดีคิดว่าปัญหานี้อาจจะช่วยวิเคราะแก้ไขเรื่องเวลาให้ชัดเจนขึ้นได้บ้างนะครับ

เท่าที่รู้ ไม่มีฉากที่นางาโตะเป็นตาปกติซักฉากเลยครับ มันตาเป็นเนตรสังสาระตลอดเวลา

จริงอย่างที่คุณว่า และทำให้ความสงสัยผมเพิ่มขึ้นอีกว่าโทบิมันเอาเนตรมาจากไหนให้นางาโตะตั้งสองข้าง หรือของมาดาระทั้งสองข้างเลย
มันสนุกตรงที่ได้จินตนาการตามหารอยเท้านักเขียนนี้แหละ

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
Re: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 17:19:39 »
โทบิเคยบอกว่าเอาเนตรจากนางาโตะคืนใช่ไหมครับ แต่ผมยังกังขาอยู่ว่า เท่าที่ผมอ่านมา นางาโตะตาธรรมดามาก่อนแล้วมาเบิกเนตรเป็นสังสาระเองไม่ใช่หรอครับ แล้ววิธีการที่โทบิจะเอาเนตรให้เป็นวิธีไหนกันแน่......ปกติถ้าเอาเนตรวงแหวนมาใส่ให้คนนอกตระกูลมันจะไม่กลับเป็นโหมดปกติอีกแล้วใช่ไหมครับ แล้วเนตรสังสาระเป็นแบบนั้นด้วยหรือปล่าว(เพราะเห็นเนตรวงแหวนกลายเป็นเนตรสังสาระได้)......พอดีคิดว่าปัญหานี้อาจจะช่วยวิเคราะแก้ไขเรื่องเวลาให้ชัดเจนขึ้นได้บ้างนะครับ

เท่าที่รู้ ไม่มีฉากที่นางาโตะเป็นตาปกติซักฉากเลยครับ มันตาเป็นเนตรสังสาระตลอดเวลา

จริงอย่างที่คุณว่า และทำให้ความสงสัยผมเพิ่มขึ้นอีกว่าโทบิมันเอาเนตรมาจากไหนให้นางาโตะตั้งสองข้าง หรือของมาดาระทั้งสองข้างเลย

ถึงจะยังไม่มีข้อมูลมาอ้างอิงได้ว่าเนตรสังสาระของนางาโตะเป็นอันเดียวกับของมาดาระ แต่ผมว่ามันก็คิดได้อย่างเดียวนั่นแหละ เพราะ...

มาดาระเคยพูดชื่อนางาโตะ แสดงว่าไม่มากก็น้อยละ สองคนนี้ต้องมีส่วนเกี่ยวข้องกัน แล้วจุดเชื่อมโยงเดียวก็คือเรื่องเนตรสังสาระ ไม่น่าจะหมายถึงเรื่องอื่นอีก

แต่ทีนี้โทบิอ้างว่าเป็นของมันนะสิ อันนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน คงต้องรอเฉลย

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 17:51:26 »
ที่บอกว่าใครเป็นศิษย์ก่อนหลังกับเรื่องช่วงเวลาใน คาต้าบุ้คมีบอกแล้วครับ รู้สึกจะเป็น คุณ spirit เอามาให้ดู นางาโตะคือศิษย์คนแรกครับ แต่ว่าชายน้อยจำไม่ได้ว่านางาโตะอายุจะมากกว่าหรือน้อยกว่ามินาโตะ แต่ที่แน่ๆไม่ห่างกันเท่าไหร่ และ นางาโตะนั้นแก่กว่า คาคาชิ ไก โอบิโตะแน่นอนครับ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 18:24:39 »
ที่บอกว่าใครเป็นศิษย์ก่อนหลังกับเรื่องช่วงเวลาใน คาต้าบุ้คมีบอกแล้วครับ รู้สึกจะเป็น คุณ spirit เอามาให้ดู นางาโตะคือศิษย์คนแรกครับ แต่ว่าชายน้อยจำไม่ได้ว่านางาโตะอายุจะมากกว่าหรือน้อยกว่ามินาโตะ แต่ที่แน่ๆไม่ห่างกันเท่าไหร่ และ นางาโตะนั้นแก่กว่า คาคาชิ ไก โอบิโตะแน่นอนครับ
DATABOOK นี่อ.มาซาชิบันทึกเองหรือเปล่าครับ ถ้าเป้นคนอื่นนี่ ผมไม่อยากจะเชื่อเท่าไหร่ เพราะแค่ช่วงเวลาและการดำเนินเรื่องของการ์ตูนนี่รูสึกมันขัดๆกันกะดาต้าเยอะอยู่
ยิ่งไม่ต้องพูดถึงถ้าโทบิมันดันกลายเป็นโอบิโตะขึ้นมาจิงๆ ยิ่งขัดช่วงเวลาไปใหญ่นะ
ปล.สุดท้ายช่วงเวลาทุกอย่างจะเฉลยออกมา เมื่อรู้ว่าโทบิเป็นใคร *rip*

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 09:25:12 »
ผมว่า ไม่ว่าจะยังไง มินาโตะ น่าอายุมากกว่า นางาโตะเป็น 10 นู้นแหละ คหสตครับ

เผลอๆคาคาชิ อายุเท่ากัน หรือมากกว่านางาโตะอีก
     เพราะตอนที่แคว้นอาเมะงาคุเระ พวกนางาโตะยังเด็กประมาณ 10 ขวบเอง แล้วจิไรยะก้อได้นามว่าสามนินจาในตำนานก่อนเจอนางาโตะอีก แล้วก้ออยู่สอนวิชา อีกสามปีซึ่งตอนนั้นสงครามน่าจะจบลงแล้ว คงเหลือแต่สงครามภายในของอาเมะ(ตอนนั้นสงครามโลกนินจาคงจบแล้ว ไม่งั้นคนที่รักหมู่บ้านอย่างจิไรยะจะทิ้งหมู่บ้านแล้วมาสอนพวกนี้ถึงสามปีได้ไง)
    ในขณะเดียวกัน รุ่นคาคาชิอายุ 13 ปี เป็นช่วงท้ายของสงคราม จุดตัดสินคือสะพานคันนาบิ
สงครามโลกนินจา ไม่น่าถึงสิบปีนะ แต่สงครามภายในแคว้นอาเมะ ที่พวกยาฮิโกะ กะฮันโซน่ะมันน่ากินเวลาหลายปีอยู่จนถึงยาฮิโกะตาย ก้อไม่แปลกที่ตอนนั้นมันจะดูเป็นหนุ่มแล้วทำให้เราเข้าใจว่ามันอายุมากกว่ามินาโตะ
   ส่วนการจะรับใครเป็นศิษย์นี่เขาคงไม่ดูที่อายุหรอกครับ ว่ามากหรือน้อยคนที่รับทีหลังอาจอายุมากกว่าคนก่อนหลายปีก้อได้

เห็นด้วยกับความเห็นนี้100+เลย ผมก็เคยคิดและรู้สึกมาก่อนว่านางาโตะต้องอายุอย่างต่ำ40+ เพราะเนื้อเรื่องที่เขียนมันทำให้เราคิดแบบนั้น พอมาคิดอีกทีมันเป็นการเข้าใจผิดไปเอง ยิ่งมาวิเคราะห์ดีๆ ภาพรวมทุกอย่าง ดูช่วงสงคราม ดูใบหน้าโจสะเทียบกับโคนัน นางาโตะ ดูองค์ประกอบหลายๆอย่าง ที่เราเคยคิดว่านางาโตะ40+นะไม่จิงเลย เพราะเนื้อเรื่องมันทำให้เราคิดแบบนั้นคือเราเห็นจิไรยะตอนหนุ่มไปสอนพวกนางาโตะเลยทำให้หลายคนคิดว่าพวกนางาโตะต้องแก่40+
และก็ขอบคุณกราฟที่เพื่อนลงไว้ครับ ผมเชื่อกราฟนี้90เปอเซน ติดตรงที่คาคาชิน่าจะ30-32ปีจุดเดียว นอกนั้นคิดเหมือนกันหมดเลย
ฟันธงอีกทีนางาโตะไม่มีทางอายุ40+แน่นอน อย่าให้อารมณ์คิด จิไรยะช่วงสงครามตอนไปสอนนางาโตะไม่ใช่อายุ20แน่ ต้องอย่างต่ำ 25-30+
เพราะปัจจุบัน จิไรยะ 50 มินาโตะ40+ นางาโตะ 30-36 คาคาชิ โอบิโตะ30-32
ดูอายุแล้วโอบิโตะถ้ามันเป็นโทบิจิงๆก็มีสิทธ์ที่มันเคยเจอนางาโตะมาก่อน
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

thana_pat

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 12:10:36 »
ส่วนตัวนะผมว่าอย่าเอาคำพูดไอ้โทบิมาใส่ใจ มันแหลสุดๆ ไม่ว่าจะเรื่องมาดาระ เรื่องเนตรสังสาระ เนื้อเรื่องที่ได้สับสนก็เพราะมันนี่แหละ ทำเป็นรู้เรื่องนู้นบ้างนี่บ้าง เบื่อที่สู้ดเลย ไอ้...โทบิ รอเฉลยดีฟว่า

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 12:15:12 »
มันจะมีอยู่ช่วงหนึ่งของบอร์ดนี่แหละ มีคนเอา Naruto Timeline มาให้ดูซึ้งแต่หละอย่างสอดคล้องกันมาก ถ้าอยากดูก้ลองขุดกันเอาเอง(ไม่รู้เค้าลบไปหรือยังนะ)

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 14:22:41 »
บางอย่างถึงแม้จะเป็นแค่คำพูดลอยๆ แต่มันก็อาจจะมีน้ำหนักกว่าเหตุการณ์ที่เห็นกันแบบจะๆด้วยซ้ำ ถ้าเรามองเจตนาของคนเขียนออก

อย่างเรื่องที่โทบิมอบเนตรสังสาระให้กับนางาโตะ ผมเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง ถ้าจะบอกว่าเป็นการเล่นละครให้ตัวเองเหมือนมาดาระ มันก็คงจะแปลกเกินไปหน่อย เพราะมันพูดเรื่องนี้หลายครั้งเลยทีเดียว...

ครั้งที่1 พูดกับเซ็ตสึหลังที่นางาโตะตาย (เซ็ตสึเป็นพวกของมัน จะหลอกทำไม)

ครั้งที่2 พูดกับโคนัน (จะฆ่าโคนันอยู่แล้วแท้ๆ มันจะโกหกคนตายทำไม)

ครั้งที่3 พูดกับคาบูโตะ  (คาบูโตะรู้ว่ามันไม่ใช่มาดาระแล้ว จะมีประโยชน์อะไรที่มันจะเล่นละครว่าเป็นมาดาระ)

จะเห็นได้ว่าเรื่องที่เนตรสังสาระเป็นของโทบิ มันย้ำไปถึงสามรอบ และสถานการณ์มันก็ไม่ได้ชวนให้คิดว่าจะโกหกเลย ในส่วนนี้ก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ทำให้โทบิไม่น่าจะใช่โอบิโตะ

ถ้าสมมติโอบิโตะอายุไล่เลี่ยกับนางาโตะจริง มันก็ยังเป็นไปไม่ได้อยู่ดี นางาโตะตั้งแต่พวกเราจำความได้ มันก็มีเนตรสังสาระแล้ว

ถ้าโทบิเกิดเป็นโอบิโตะจริง ก็น่าสนใจเหมือนกันว่าอาจารย์มาซาชิจะอธิบายเรื่องนี้ยังไง

nakin

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 15:09:30 »
บางอย่างถึงแม้จะเป็นแค่คำพูดลอยๆ แต่มันก็อาจจะมีน้ำหนักกว่าเหตุการณ์ที่เห็นกันแบบจะๆด้วยซ้ำ ถ้าเรามองเจตนาของคนเขียนออก

อย่างเรื่องที่โทบิมอบเนตรสังสาระให้กับนางาโตะ ผมเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง ถ้าจะบอกว่าเป็นการเล่นละครให้ตัวเองเหมือนมาดาระ มันก็คงจะแปลกเกินไปหน่อย เพราะมันพูดเรื่องนี้หลายครั้งเลยทีเดียว...

ครั้งที่1 พูดกับเซ็ตสึหลังที่นางาโตะตาย (เซ็ตสึเป็นพวกของมัน จะหลอกทำไม)

ครั้งที่2 พูดกับโคนัน (จะฆ่าโคนันอยู่แล้วแท้ๆ มันจะโกหกคนตายทำไม)

ครั้งที่3 พูดกับคาบูโตะ  (คาบูโตะรู้ว่ามันไม่ใช่มาดาระแล้ว จะมีประโยชน์อะไรที่มันจะเล่นละครว่าเป็นมาดาระ)

จะเห็นได้ว่าเรื่องที่เนตรสังสาระเป็นของโทบิ มันย้ำไปถึงสามรอบ และสถานการณ์มันก็ไม่ได้ชวนให้คิดว่าจะโกหกเลย ในส่วนนี้ก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ทำให้โทบิไม่น่าจะใช่โอบิโตะ

ถ้าสมมติโอบิโตะอายุไล่เลี่ยกับนางาโตะจริง มันก็ยังเป็นไปไม่ได้อยู่ดี นางาโตะตั้งแต่พวกเราจำความได้ มันก็มีเนตรสังสาระแล้ว

ถ้าโทบิเกิดเป็นโอบิโตะจริง ก็น่าสนใจเหมือนกันว่าอาจารย์มาซาชิจะอธิบายเรื่องนี้ยังไง

มันจะโกหกตัวเอง และพวกของมันทำไม หรือว่าโทบิมันรู้ว่าเราดูมันอยู่ *damage*
ดูเนื้อเรื่องทางด้านช่วงเวลาแล้ว โทบิไม่สามารถเป็นโอบิโตะได้ เว้นเสียแต่ว่า........
ไอที่เราคิดเรื่องช่วงเวลาต่างๆนั้นไม่จริง และโอบิโตะแก่กว่านางาโตะ 5-10 ปีขึ้นถึงจะสามารถเป็นโทบิได้
     ปล.ตอนนี้ผมเริ่มไม่เชื่อช่วงเวลาและอายุต่างๆในดาต้าบุ๊กแล้ว ส่วนเหตุผลก้อ คหสตครับ
    ปล. 2 ผมคิดว่าเนื้อเรื่องที่ตัวละครเล่าย้อนอดีต บางทีมันทำให้เราเขวเรื่องช่วงเวลาไ่ด้นะ ผมเชื่อความเห็นตัวเองมากกว่าเรื่องช่วงเวลาทีการ์ตูนบอกอีก วิเคราะห์เองครับถึงผิดก้อภูมิใจ

chainoi

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 15:13:33 »
DATABOOK นี่อ.มาซาชิบันทึกเองหรือเปล่าครับ ถ้าเป้นคนอื่นนี่ ผมไม่อยากจะเชื่อเท่าไหร่ เพราะแค่ช่วงเวลาและการดำเนินเรื่องของการ์ตูนนี่รูสึกมันขัดๆกันกะดาต้าเยอะอยู่
ยิ่งไม่ต้องพูดถึงถ้าโทบิมันดันกลายเป็นโอบิโตะขึ้นมาจิงๆ ยิ่งขัดช่วงเวลาไปใหญ่นะ
ปล.สุดท้ายช่วงเวลาทุกอย่างจะเฉลยออกมา เมื่อรู้ว่าโทบิเป็นใคร *rip*
ดาต้าบุ้ค เป็นหนังสือที่พิมพ์ออกมาขายเหมือนเป็นของให้สะสมสำหรับแฟนๆครับ เปน ฉบับลิขสิทธฺ์ที่พิมออกมาเลย ไม่ใช่ว่าทำขึ้นมาเอง อย่างชื่อ อิสึนะ ก็มาจาก ดาต้า บุ้คนี่แหละ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

chainoi

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 15:45:55 »
ถ้าเรื่องโทบิ มอบเนตรให้ นางาโตะเปนเรื่องจิงก็แสดงว่า มันไม่มีทางเป็น โอบิโตะ แน่นอนครับ ยกเว้นว่า
มันเป็นวิญญาณย้ายร่างเหมือน โอโรชิมารุ คือตอนที่มอบเนตรให้ นางาโตะยังอาศัย ร่างคนอื่นอยู่ แล้วมาอาศัยร่าง โอบิโตะทีหลัง

TeyTey

• *
  • นายเต้ย ยืนงงในดงตีน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 16:29:14 »
 *great*
ข้าคือผู้ที่โกลโรเจอร์เคยกล่าวไว้ "ผู้มีสายเลือดแห่ง .D จะเป็นผู้นำพาไปสู่ยุคสมัยใหม่"  กล่าวโดย มาร์แชล ดี.ทีชHosting Thanks: THAIHOSTWEB.COM

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 16:51:20 »
อยากอ่าน data book แล้งสิ มันสำคัญนะช่วงเวลาเนี่ย ใครหามาได้เอามาทีครับ
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

Uchiha Mei

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 19:07:54 »
data book คือไรอ่ะคะ ผู้รู้ตอบให้หน่อยจิ

nakin

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 19:13:43 »
data book คือไรอ่ะคะ ผู้รู้ตอบให้หน่อยจิ
เห็นเขาว่า มันเป็นหนังสือบอกประวัติ และอายุตัวละครนารูโตะคร้าา มีทุกคนแม้แต่ลุงขายราเม็ง (น่าจะสำคัญจิง)

ถ้าเฉลยออกมาว่า ลุงขายราเม็งเป็นโทบินี่ ผมจะหัวโขกกำแพงหนักๆเลยบ *shock*