หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ  (อ่าน 53458 ครั้ง)

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
1 . เหตุการณ์ที่สะพานคันนาบิ ทีม มินาโตะ คาคาชิ ริน โอบิโตะ อยู่ในช่วงสงคราม
2 . เหตุการณ์ที่แคว้น คิริคางูแระ (พิมผิดชัวๆชื่อนี้) โอโรจิ จิไรยะ ซึนาเดะ ไปเจอกับนางาโตะ โคนัน ฮิยาโกะ ก็เป็นช่วงสงคราม
ทั้ง2เหตุการณ์นี้เชื่อมกันยังไง ถ้า2เหตุการณ์นี้อยู่ในช่วงสงครามโลกนินจาครั้งที่3เหมือนกันละ
ตีความได้คือ***. คาคาชิ โอบิโตะ ริน อายุพอๆกับ โคนัน นางาโตะ และยาฺฮิโกะ เพราะก็ต่างเป็นเด็กเหมือนกันในช่วงสงคราม

*** แล้วทำไมรุ่น4 ถึงเป็นศิษดิ์ของจิไรยะหลังจากนางาโตะ ทั้งที่อายุรุ่น4เยอะกว่านางาโตะ ตรงนี้ต้องรอเฉลย
แต่ส่วนตัวผมมีความเชื่อว่า รุ่น4ต้องอายุเยอะกว่าพวกนางาโตะ แน่นอนเพราะลองเอาโจสะ มาเปรียญเทียบกับโคนันและนางาโตะแล้วเห็นชัดๆว่าโจสะแก่กว่า
3. ช่วงเหตุการณ์ตอนโอบิโตะโดนหินทับกับตอน9หางบุกมันกี่ปีกันแน่ทำไมหลายคนบอกว่าแค่1ปี แต่ช่วง9หางบุกมีภาพๆนึงตัดไปที่ไกและคาคาชิ ซึ่งก็โตเป็นวัยรุ่นพอๆกับ นารุโตะในตอนนี้แล้วแต่ ตอนช่วงโดนหินทับพวกคาคาชิ โอบิโตะยังเด็กตัวกระเปี๊ยกอยู่เลย1ปีโตได้ขนาดนี้เลยหรอ ใครมีตรงไหนเสริมได้เลยนะครับเพราะงงกะช่วงเวลาของกาตูนเรื่องนี้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 14:36:34 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

Oni Me no Kyo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
Re: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 14:55:30 »
มันเป็นสงครามคนล่ะยุคครับ เรื่องของนางาโตะมันเกิดก่อนครับ เจ้าของกระทู้

เห้อ!! น่าเบื่อซะจริง *้ั์smoking*

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

kyo

• *
Re: มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 15:00:04 »
มันเป็นสงครามคนล่ะยุคครับ เรื่องของนางาโตะมันเกิดก่อนครับ เจ้าของกระทู้

เห้อ!! น่าเบื่อซะจริง *้ั์smoking*

สงครามคนละยุคกันจิงหรอครับ *-* แล้วโคนันแก่กว่าโจสะหรอครับช่วยดูหน้ามันที โจสะตากแดดเยอะแน่ๆหน้าไปไว ผมว่ามันยุคเดียวกันแหละ
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 15:04:18 »
นางาโตะ ไม่ใช่สงครามโลก  ไม่ใช่หยือ   เป็นสงครามที่แคว้นเล็กๆ โดนยึด รึไงนี่แหละ

มินาโตะ  เป็นศิษย์ทีหลัง  ไม่ได้แปลว่าจะต้องเด็กกว่าพวกนางาโตะ  แบบว่า เป็นศิษย์ตอนโตแล้วไรงี้

อีกอย่างมันไม่ใช่  อาจารย์ - ศิษย์ แบบเป็นทางการไม่ใช่หรอ  ไม่เหมือนพวกทีม คาคาชิ-นารูโตะ 

กรณี มินาโตะ กับ จิไรยะ  มันเหมือน แบบ  นารูโตะ กับ จิไรยะ

แค่ชอบพอกัน  เลยมาเป็นศิษย์ อาจารย์มาสอนให้กัน แค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 15:07:25 โดย อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู »

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

kyo

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 15:05:07 »
 *dead* อยู่ในสงครามโลกครั้งที3ครับครับ สงครามโลกนินจาครั้งที่3ได้ก่อเกิด 3นินจาำในตำนานขึ้น ฮันโซเป็นคนตั้งให้ และช่วงนั้นแหละที่ จิไรยะเจอนางาโตะครับ จิงๆข้อมูลนี้ไม่อยากเอามาอ้างครับเพราะผมดูมาจากอนิเมะซึ่งมันมีไรเสริมเยอะกว่ามังงะหลังจาก3นินจาแพ้ฮันโซ ฮันโซไว้ชีวิตโดยแลกกันการบอกชื่อของแต่ละคนมา แล้วก็ตั้งฉายาให้ทั้ง3ว่า3นินจา ก่อนเดินทางกลับก็ได้มาเจอพวกนางาโตะและจิไรยะอยู่สอนวิชาให้พวกนางาโตะ  *great*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 15:11:42 โดย kyo »

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 15:17:03 »
ของรุ่นนางาโตะนี่เป็นปลายสงครามนินจา ครับแล้วก็เกิดการจราจรเล็กๆในแคว้นคิริงาคุเระ (ตอนนั้นพวก 3 นินจา ยังปะฉะดะกันฮันโซ อยู่เลย อายุอานาน ก็แค่ 20 ต้นๆ)

พวกของนางาโตะเป็นผลพวงจากสิงครามนินจาครั้งนั้น เป็นศิษย์รุ่นแรกของจิไรยะ

ส่วนพวกคาคาชิ นี่เป็นลูกศิษย์ของมินาโตะที่เป็น รุ่น 2

แล้วสงครามของยุค คาคาชิ นี่มันคนละแคว้นรบกันครับ

เห้อ !! น่าเบื่อซะจริง *้ั์smoking*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:04:31 โดย Oni Me no Kyo »

There is no Fate but what we make.

ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

krizalids

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 15:29:01 »
เคยเห็นกราฟเวลาที่เว็บนึงทำไวอยู่ เสียดายไม่ได้เอามาแปลไทย ใครสักคนลองทำสิผมรอติดตามอยู่นะครับ อิอิ *hoho*
หาเรื่องหรา

kyo

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 15:31:29 »
เคยเห็นกราฟเวลาที่เว็บนึงทำไวอยู่ เสียดายไม่ได้เอามาแปลไทย ใครสักคนลองทำสิผมรอติดตามอยู่นะครับ อิอิ *hoho*
นนะสิอยากดูเหมือนกันช่วงเวลาต่างๆ

ประชาชนธรรมดา

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:01:23 »
ผมไปเจอเค้าทำไว้มา ไม่รู้จะใช้ได้มากน้อยแค่ไหน น่าเชื่อถือแค่ไหนลองดูนะครับ

เครดิต http://iareawesomeness.wordpress.com/2008/08/14/naruto-character-age-time-line/

เครดิต http://jesterry.deviantart.com/art/Naruto-Timeline-Sketch-288724804
มันสนุกตรงที่ได้จินตนาการตามหารอยเท้านักเขียนนี้แหละ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:12:57 »
ผมไปเจอเค้าทำไว้มา ไม่รู้จะใช้ได้มากน้อยแค่ไหน น่าเชื่อถือแค่ไหนลองดูนะครับ

เครดิต http://iareawesomeness.wordpress.com/2008/08/14/naruto-character-age-time-line/

เครดิต http://jesterry.deviantart.com/art/Naruto-Timeline-Sketch-288724804

ขอบคุณครับ ท่าน ประชาชน แต่ช่วงของ นางาโตะ นี่น่าจะประมาน 44 ครับ น่าจะผิดกันนิดหน่อย *number1*

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:17:31 »
คาคาชิ น่าจะ 30-32 นะ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:29:13 »
ผมเริ่มจะงงแล้ว สรุปโอบิโตะกับนางาโตะ ใครอายุเยอะกว่ากันครับ

ประชาชนธรรมดา

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:40:32 »
โทบิเคยบอกว่าเอาเนตรจากนางาโตะคืนใช่ไหมครับ แต่ผมยังกังขาอยู่ว่า เท่าที่ผมอ่านมา นางาโตะตาธรรมดามาก่อนแล้วมาเบิกเนตรเป็นสังสาระเองไม่ใช่หรอครับ แล้ววิธีการที่โทบิจะเอาเนตรให้เป็นวิธีไหนกันแน่......ปกติถ้าเอาเนตรวงแหวนมาใส่ให้คนนอกตระกูลมันจะไม่กลับเป็นโหมดปกติอีกแล้วใช่ไหมครับ แล้วเนตรสังสาระเป็นแบบนั้นด้วยหรือปล่าว(เพราะเห็นเนตรวงแหวนกลายเป็นเนตรสังสาระได้)......พอดีคิดว่าปัญหานี้อาจจะช่วยวิเคราะแก้ไขเรื่องเวลาให้ชัดเจนขึ้นได้บ้างนะครับ
มันสนุกตรงที่ได้จินตนาการตามหารอยเท้านักเขียนนี้แหละ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:45:43 »
ผมว่า ไม่ว่าจะยังไง มินาโตะ น่าอายุมากกว่า นางาโตะเป็น 10 นู้นแหละ คหสตครับ

เผลอๆคาคาชิ อายุเท่ากัน หรือมากกว่านางาโตะอีก
     เพราะตอนที่แคว้นอาเมะงาคุเระ พวกนางาโตะยังเด็กประมาณ 10 ขวบเอง แล้วจิไรยะก้อได้นามว่าสามนินจาในตำนานก่อนเจอนางาโตะอีก แล้วก้ออยู่สอนวิชา อีกสามปีซึ่งตอนนั้นสงครามน่าจะจบลงแล้ว คงเหลือแต่สงครามภายในของอาเมะ(ตอนนั้นสงครามโลกนินจาคงจบแล้ว ไม่งั้นคนที่รักหมู่บ้านอย่างจิไรยะจะทิ้งหมู่บ้านแล้วมาสอนพวกนี้ถึงสามปีได้ไง)
    ในขณะเดียวกัน รุ่นคาคาชิอายุ 13 ปี เป็นช่วงท้ายของสงคราม จุดตัดสินคือสะพานคันนาบิ
สงครามโลกนินจา ไม่น่าถึงสิบปีนะ แต่สงครามภายในแคว้นอาเมะ ที่พวกยาฮิโกะ กะฮันโซน่ะมันน่ากินเวลาหลายปีอยู่จนถึงยาฮิโกะตาย ก้อไม่แปลกที่ตอนนั้นมันจะดูเป็นหนุ่มแล้วทำให้เราเข้าใจว่ามันอายุมากกว่ามินาโตะ
   ส่วนการจะรับใครเป็นศิษย์นี่เขาคงไม่ดูที่อายุหรอกครับ ว่ามากหรือน้อยคนที่รับทีหลังอาจอายุมากกว่าคนก่อนหลายปีก้อได้

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:46:18 »
โทบิเคยบอกว่าเอาเนตรจากนางาโตะคืนใช่ไหมครับ แต่ผมยังกังขาอยู่ว่า เท่าที่ผมอ่านมา นางาโตะตาธรรมดามาก่อนแล้วมาเบิกเนตรเป็นสังสาระเองไม่ใช่หรอครับ แล้ววิธีการที่โทบิจะเอาเนตรให้เป็นวิธีไหนกันแน่......ปกติถ้าเอาเนตรวงแหวนมาใส่ให้คนนอกตระกูลมันจะไม่กลับเป็นโหมดปกติอีกแล้วใช่ไหมครับ แล้วเนตรสังสาระเป็นแบบนั้นด้วยหรือปล่าว(เพราะเห็นเนตรวงแหวนกลายเป็นเนตรสังสาระได้)......พอดีคิดว่าปัญหานี้อาจจะช่วยวิเคราะแก้ไขเรื่องเวลาให้ชัดเจนขึ้นได้บ้างนะครับ

เท่าที่รู้ ไม่มีฉากที่นางาโตะเป็นตาปกติซักฉากเลยครับ มันตาเป็นเนตรสังสาระตลอดเวลา