Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

มาช่วยกันกันคิดทีครับเรื่องช่วงเวลาต่างๆ

หน้า: << < (5/16) > >>

thana_pat:

--- อ้างจาก: ประชาชนธรรมดา ที่ พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 16:40:32 ---โทบิเคยบอกว่าเอาเนตรจากนางาโตะคืนใช่ไหมครับ แต่ผมยังกังขาอยู่ว่า เท่าที่ผมอ่านมา นางาโตะตาธรรมดามาก่อนแล้วมาเบิกเนตรเป็นสังสาระเองไม่ใช่หรอครับ แล้ววิธีการที่โทบิจะเอาเนตรให้เป็นวิธีไหนกันแน่......ปกติถ้าเอาเนตรวงแหวนมาใส่ให้คนนอกตระกูลมันจะไม่กลับเป็นโหมดปกติอีกแล้วใช่ไหมครับ แล้วเนตรสังสาระเป็นแบบนั้นด้วยหรือปล่าว(เพราะเห็นเนตรวงแหวนกลายเป็นเนตรสังสาระได้)......พอดีคิดว่าปัญหานี้อาจจะช่วยวิเคราะแก้ไขเรื่องเวลาให้ชัดเจนขึ้นได้บ้างนะครับ

--- End quote ---
ส่วนตัวนะผมว่าอย่าเอาคำพูดไอ้โทบิมาใส่ใจ มันแหลสุดๆ ไม่ว่าจะเรื่องมาดาระ เรื่องเนตรสังสาระ เนื้อเรื่องที่ได้สับสนก็เพราะมันนี่แหละ ทำเป็นรู้เรื่องนู้นบ้างนี่บ้าง เบื่อที่สู้ดเลย ไอ้...โทบิ รอเฉลยดีฟว่า

Num:

มันจะมีอยู่ช่วงหนึ่งของบอร์ดนี่แหละ มีคนเอา Naruto Timeline มาให้ดูซึ้งแต่หละอย่างสอดคล้องกันมาก ถ้าอยากดูก้ลองขุดกันเอาเอง(ไม่รู้เค้าลบไปหรือยังนะ)

Zigmund:

บางอย่างถึงแม้จะเป็นแค่คำพูดลอยๆ แต่มันก็อาจจะมีน้ำหนักกว่าเหตุการณ์ที่เห็นกันแบบจะๆด้วยซ้ำ ถ้าเรามองเจตนาของคนเขียนออก

อย่างเรื่องที่โทบิมอบเนตรสังสาระให้กับนางาโตะ ผมเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง ถ้าจะบอกว่าเป็นการเล่นละครให้ตัวเองเหมือนมาดาระ มันก็คงจะแปลกเกินไปหน่อย เพราะมันพูดเรื่องนี้หลายครั้งเลยทีเดียว...

ครั้งที่1 พูดกับเซ็ตสึหลังที่นางาโตะตาย (เซ็ตสึเป็นพวกของมัน จะหลอกทำไม)

ครั้งที่2 พูดกับโคนัน (จะฆ่าโคนันอยู่แล้วแท้ๆ มันจะโกหกคนตายทำไม)

ครั้งที่3 พูดกับคาบูโตะ  (คาบูโตะรู้ว่ามันไม่ใช่มาดาระแล้ว จะมีประโยชน์อะไรที่มันจะเล่นละครว่าเป็นมาดาระ)

จะเห็นได้ว่าเรื่องที่เนตรสังสาระเป็นของโทบิ มันย้ำไปถึงสามรอบ และสถานการณ์มันก็ไม่ได้ชวนให้คิดว่าจะโกหกเลย ในส่วนนี้ก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ทำให้โทบิไม่น่าจะใช่โอบิโตะ

ถ้าสมมติโอบิโตะอายุไล่เลี่ยกับนางาโตะจริง มันก็ยังเป็นไปไม่ได้อยู่ดี นางาโตะตั้งแต่พวกเราจำความได้ มันก็มีเนตรสังสาระแล้ว

ถ้าโทบิเกิดเป็นโอบิโตะจริง ก็น่าสนใจเหมือนกันว่าอาจารย์มาซาชิจะอธิบายเรื่องนี้ยังไง

nakin:

--- อ้างจาก: Zigmund ที่ ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 14:22:41 ---บางอย่างถึงแม้จะเป็นแค่คำพูดลอยๆ แต่มันก็อาจจะมีน้ำหนักกว่าเหตุการณ์ที่เห็นกันแบบจะๆด้วยซ้ำ ถ้าเรามองเจตนาของคนเขียนออก

อย่างเรื่องที่โทบิมอบเนตรสังสาระให้กับนางาโตะ ผมเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง ถ้าจะบอกว่าเป็นการเล่นละครให้ตัวเองเหมือนมาดาระ มันก็คงจะแปลกเกินไปหน่อย เพราะมันพูดเรื่องนี้หลายครั้งเลยทีเดียว...

ครั้งที่1 พูดกับเซ็ตสึหลังที่นางาโตะตาย (เซ็ตสึเป็นพวกของมัน จะหลอกทำไม)

ครั้งที่2 พูดกับโคนัน (จะฆ่าโคนันอยู่แล้วแท้ๆ มันจะโกหกคนตายทำไม)

ครั้งที่3 พูดกับคาบูโตะ  (คาบูโตะรู้ว่ามันไม่ใช่มาดาระแล้ว จะมีประโยชน์อะไรที่มันจะเล่นละครว่าเป็นมาดาระ)

จะเห็นได้ว่าเรื่องที่เนตรสังสาระเป็นของโทบิ มันย้ำไปถึงสามรอบ และสถานการณ์มันก็ไม่ได้ชวนให้คิดว่าจะโกหกเลย ในส่วนนี้ก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ทำให้โทบิไม่น่าจะใช่โอบิโตะ

ถ้าสมมติโอบิโตะอายุไล่เลี่ยกับนางาโตะจริง มันก็ยังเป็นไปไม่ได้อยู่ดี นางาโตะตั้งแต่พวกเราจำความได้ มันก็มีเนตรสังสาระแล้ว

ถ้าโทบิเกิดเป็นโอบิโตะจริง ก็น่าสนใจเหมือนกันว่าอาจารย์มาซาชิจะอธิบายเรื่องนี้ยังไง

มันจะโกหกตัวเอง และพวกของมันทำไม หรือว่าโทบิมันรู้ว่าเราดูมันอยู่ *damage*
ดูเนื้อเรื่องทางด้านช่วงเวลาแล้ว โทบิไม่สามารถเป็นโอบิโตะได้ เว้นเสียแต่ว่า........
ไอที่เราคิดเรื่องช่วงเวลาต่างๆนั้นไม่จริง และโอบิโตะแก่กว่านางาโตะ 5-10 ปีขึ้นถึงจะสามารถเป็นโทบิได้
     ปล.ตอนนี้ผมเริ่มไม่เชื่อช่วงเวลาและอายุต่างๆในดาต้าบุ๊กแล้ว ส่วนเหตุผลก้อ คหสตครับ
    ปล. 2 ผมคิดว่าเนื้อเรื่องที่ตัวละครเล่าย้อนอดีต บางทีมันทำให้เราเขวเรื่องช่วงเวลาไ่ด้นะ ผมเชื่อความเห็นตัวเองมากกว่าเรื่องช่วงเวลาทีการ์ตูนบอกอีก วิเคราะห์เองครับถึงผิดก้อภูมิใจ

chainoi:

--- อ้างจาก: nakin ที่ พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 18:24:39 ---
--- อ้างจาก: chainoi ที่ พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 17:51:26 ---ที่บอกว่าใครเป็นศิษย์ก่อนหลังกับเรื่องช่วงเวลาใน คาต้าบุ้คมีบอกแล้วครับ รู้สึกจะเป็น คุณ spirit เอามาให้ดู นางาโตะคือศิษย์คนแรกครับ แต่ว่าชายน้อยจำไม่ได้ว่านางาโตะอายุจะมากกว่าหรือน้อยกว่ามินาโตะ แต่ที่แน่ๆไม่ห่างกันเท่าไหร่ และ นางาโตะนั้นแก่กว่า คาคาชิ ไก โอบิโตะแน่นอนครับ

DATABOOK นี่อ.มาซาชิบันทึกเองหรือเปล่าครับ ถ้าเป้นคนอื่นนี่ ผมไม่อยากจะเชื่อเท่าไหร่ เพราะแค่ช่วงเวลาและการดำเนินเรื่องของการ์ตูนนี่รูสึกมันขัดๆกันกะดาต้าเยอะอยู่
ยิ่งไม่ต้องพูดถึงถ้าโทบิมันดันกลายเป็นโอบิโตะขึ้นมาจิงๆ ยิ่งขัดช่วงเวลาไปใหญ่นะ
ปล.สุดท้ายช่วงเวลาทุกอย่างจะเฉลยออกมา เมื่อรู้ว่าโทบิเป็นใคร *rip*

ดาต้าบุ้ค เป็นหนังสือที่พิมพ์ออกมาขายเหมือนเป็นของให้สะสมสำหรับแฟนๆครับ เปน ฉบับลิขสิทธฺ์ที่พิมออกมาเลย ไม่ใช่ว่าทำขึ้นมาเอง อย่างชื่อ อิสึนะ ก็มาจาก ดาต้า บุ้คนี่แหละ

หน้า: << < (5/16) > >>

Go to full version