หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ทฤษฎี สนับสนุน โอบิโตะคือโทบิ(ปัจจุบัน)  (อ่าน 10893 ครั้ง)

LittleCat

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ความเป็นไปได้ที่โทบิอาจมี 2 คนนั้นน่าจะเป็นไปได้มากแล้วความคิดเห็นที่ว่าโทบิคือโอบิโตะ ก็มีกันอยู่มากมาย วันนี้อยากนำเสนอทฤษฎีนึงครับช่วยแสดงความคิดเห็นกันด้วยก็ดีนะครับเริ่มเลยแล้วกัน
        เริ่มต้นที่สมัยสงครามนั้นโอบิโตะถูกหินทับซึ่งไม่ได้นำศพออกมาจากที่นั่นหรือเอากลับหมู่บ้านแต่อย่างใดซึ่งในโลกการ์ตูนนั้นไม่เห็นศพสรุปไม่ได้ว่าตายแน่ๆซึ่งจากเหตุผลนี้อาจทำให้โอบิโตะรอดตายโดยการช่วยเหลือจากใครบางคน ซึ่งคือ "มาดาระ" นั่นเอง ในตอนนั้นมาดาระอาจยังไม่คิดแผนเนตรจันทราเพียงแต่คิดทำลายโคโนฮะและช่วยโอบิโตะมาเลี้ยงไว้และปลูกฝังว่าทุกคนทิ้งหมู่บ้านไม่เห็นค่าประมาณนั้น หลังจากนั้นการเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผานั้นไม่ใช่จะทำกันได้ง่ายๆคงต้องใช้เวลาในการฝึกมากพอควรซึ่งโอบิโตะสมัยนั้นเพิ่งมีลูกน้ำในเนตร 2 จุด ในตอนนั้นมาดาระอาจเป็นคนสร้าง "เซ็ตซึ" ขึ้นมาตัวแรก(เพราะเซ็ตซึนั้นดูจะรู้เกือบทุกเรื่องสังเกตุจากตอนทีมันคุยกับโทบิในเรื่อง) มาดาระอาจฝึกโอบิโตะโดยใช้เซ็ตซึเป็นตัวเป้า จนเบิกเนตรกระจกได้สำเร็จ แล้วเซ็ตซึนั้นมีความสามาถที่เลียนแบบจะกระและแปลงร่างได้ "โทบิตัวแรก" อาจเป็นเซ็ตซึที่มาดาระและโอบิโตส่งไปโดยใส่เนตรของโอบิโตะให้เอาไปลองวิชา (เพราะเรื่องนี้การย้ายตาเป็นเรื่องธรรมดามาก) นั่นคือเหตุผลที่ตอนสู้กับรุ่น 4 ทำไมมันตัวสูงแต่พลังที่ใช้มันเนตรโอบิโตะชัดๆที่แน่ๆมันต้องเบิดเนตรมาแล้วนั่นคือ "โทบิตัวแรก"
        หลังจากนั้นเป็นแผนที่จะมอบเนตรให้นางาโตะ สิ่งที่ผมสงสัยคือ มาดาระนั้นเก่งมากแต่มันตายยังไง? ถ้าไม่ได้ตายตอนสู้กับฮาชิรามะซึ่งข้อนี้ขอมั่วล้วนๆ ว่าเทวรูปนอกรีดนั้นมันมายังไง?เคยสงสัยกันบ้างมั้ย? ผมเดามั่วๆนะว่า มาดาระมันคงอ่านอะไรมาทำให้เบิกเนตรสังสาระได้และรู้เรื่องเทวรูปนอกรีดกับ 10 ก็เลยวางแผนเนตรจันทราขึ้นมา แต่การอัญเชิญเทวรูปนอกรีดอาจต้องสังเวยชีวิต(เป็นเหตุผลที่คนเก่งอย่างมาดาระตาย เพราะวางแผนไว้แล้วและยอมตาย คงเป็นคาถาคืนวิญญาณที่นางาโตะใช้ เพราะมาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ด้วยตัวเองก่อนตาย ในตอน 560 มีบอก) ซึ่งก่อนเชิญมาดาระก็คงรู้ว่าเมื่อใช้คาถานี้ต้องตาย เลยกาคนที่จะใช้คาถานี้อีกคน แต่อาจมีข้อแม้ว่าเนตรสังสาระคนที่จะใช้ได้จะต้องเป็นคนที่มีพลังร่างกายที่แข็งแกร่งมาก หรือเป็นญาติกับ 6 เซียนเต๋า อุจิวะ ใช่ เซนจู ใช่ และญาติเซนจู  คือ "ตระกูลอุซึมากิ" นั่นเอง ท่านที่เป็นแฟนคงรู้มีอธิบายในเรื่องอยู่ว่าอุซึมากินั้นมีพลังร่างกายแข็งแรงเหมือนคารินที่ให้คนอื่นกัดแขนก็ฟื้นพลังให้ ซึ่งก็ทำให้เลือกนางาโตะที่เป็นอุซึมากิถูกเลือกที่จะให้ใช้คาถานี้คืนชีพมาดาระเมื่อรวบรวม สัตว์หางได้ครบแล้ว แต่นางาโตะไม่ทำตามแผนเพราะเจอนารุโตะก่อน มาดาระจึงอดคืนชีพมา (ข้อนี้มีเหตุผลมั่วๆแบบเดาสุ่มของผมว่า ที่ตอน 560 มาดาระพูดว่า "นี่คงเป็นฝีมือของมัน...คงคิดจะทำอะไรบางอย่าง...แต่อะไรกัน และดูเหมือนจะไม่ได้ตรงตามแผน ถึงได้มีคนคืนชีพฉันขึ้นมาแบบนี้) และศพที่เก็บไว้ก็ดันไปถูกเจ้าคาบุโตะหาเจอซะงั้นเลยอัญเชิญมาได้ หลังจากที่เจ้ามาดาระได้อัญเชิญเทวรูปนอกรีดมา ตัวเองก็ได้ตายไป และ "โทบิคนที่2" กับหน้ากากใหม่ ก็ได้บังเกิดขึ้น ก็คือโอบิโตะที่เอาเนตรของตัวเองกลับมาใช้ และทำตามแผนต่อไป   *bye*

อีกไม่นานเกินรอคงไม่กี่สัปดาห์คงได้หน้าแหก 5555+ แชร์กันขำๆครับ

ปล.เป็นเพียงการเดามั่วไปของคนธรรมดาคนนึงใครมีข้อเสนอแนะหรือทฤษฎีนี้มีช่องโหว่ตรงไหนก็ช่วยแนะนำด้วยครับ(ไม่ใช้การอวด ไม่การแข่ง เป็นการแบ่งปันความคิด และเป็นการปรึกษากัน ของคนรักการ์ตูนเรื่องนี้ อย่ามีใครมาทะเลาะกันในกระทู้นี้เลยนะครับ ขอร้อง)
         ปล.2 ยังมีอีกหนึ่งปริศนา ที่เป็นไปได้อยู่ ในเรื่องปูทางไว้แล้ว ว่าคนร่างที่แยกออกมาเป็นตัวจริงไม่ใช่เงานั้นทำได้ คือ"มู" ซึ่งมาดาระก็อาจทำได้ ในตอน 560 (ตอนนี้เบาะแสเยอะ) มาดาระยังบอกอีก ว่า "นี่เจ้า...รู้ความลับของร่างฉัน...คนอย่างเจ้าไม่มีทางอ่านศิลาประจำตระกูลอุจิวะได้ นี่เป็นไปได้ยังไง?..." ข้อมูลทุกอย่าง ตามที่ท่านโกคิงได้แปลไว้
         ปล.3 ถ้าอ่านแล้วรำคาญ หรือมันรกลูกตาก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ _/l\_
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 10:15:26 โดย LittleCat »

nagato-yuki

• *
Re: ทฤษฎี สนับสนุน โอบิโตะคือโทบิ(ปัจจุบัน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 10:21:31 »
มีความเป็นเป็นได้อยู่นะครับนี้  ต้องรอลุ้นต่อไป

ผมเห็นด้วยเลยแหะกับที่เจ้าของกระทู้ว่ามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 10:23:18 โดย nagato-yuki »

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: ทฤษฎี สนับสนุน โอบิโตะคือโทบิ(ปัจจุบัน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 10:38:52 »
นางาโตะได้เนตรสังสาระไปตั้งแต่เด็กครับ ซึ่งตอนนั้นโอบิโตะยังไม่เกิดครับ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

LittleCat

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 11:00:23 »
ปล.2 ผมก็น่าสนใจ เพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยมีการกล่าวถึงเลยเรื่องแยกร่างตัวจริงเนี่ย เหมือนกับกิน กัน คิน ก่อนนี้ไม่เคยมีกล่าว พอจะใช้จักกระ 9 หาง แต่โตะตายไม่ได้ ก็เลยเมคมาใหม่ แล้วเอามาใช้ซะกลายเป็น 9 หางแทนไป มูก็เหมือนกัน เอ่ยเรื่องร่างแยกจริงมา แล้วก็ คำพูดมาดาระอีก
 "นี่เจ้า...รู้ความลับของร่างฉัน...คนอย่างเจ้าไม่มีทางอ่านศิลาประจำตระกูลอุจิวะได้ นี่เป็นไปได้ยังไง?..." ก็อย่างที่บอกอ่ะครับ อีกไม่นานเกินรอคงไม่กี่สัปดาห์คงได้หน้าแหก 555 อยากเป็นส่วนนึงของคนจำนวนมาก ^^"

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 29 ส.ค. 2012 เวลา 20:48:49 »
ที่มาดาระมันพูดว่า
"นี่คงเป็นฝีมือของมัน...คงคิดจะทำอะไรบางอย่าง...แต่อะไรกัน และดูเหมือนจะไม่ได้ตรงตามแผน ถึงได้มีคนคืนชีพฉันขึ้นมาแบบนี้
ที่บอกผิดแผนนี่ น่าจะหมายถึงโอบิโตะก็ได้นะ เพราะมาดาระมันอยากครองโลก แต่ โอบิโตะมันอยาก สร้สงสันติภาพ
มันเลยบอกผิดแผน อย่างงี้ป่ะ 555

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 29 ส.ค. 2012 เวลา 20:56:05 »
แล้วมันเอาเนตรสังสาระไปให้เพนตอนไหน ได้ไง อายุเท่าไร ย้อนเวลาไปเรอะ

คนให้ก็อาจจะเป็นมาดาระ
แล้วโอบิโตะมันก็เลย พูดว่ามันเป็นคนให้ เพราะมันเล่นบท มาดาระอยู่อ่ะครับ
คงงั้นมั้ง 55

LittleCat

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 18:44:14 »
เดี๋ยวเค้าก็บอกครับ แต่ผมก็คนนึงแหละ รอหน้าแหกอยู่ เดาๆกันไปแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ^^

raijungman

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 12:45:41 »
มีความเป็นไปได้นะครับในบางส่วน แต่บางส่วนไม่น่าจะใช่

H_A_Y

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อ. 04 ก.ย. 2012 เวลา 13:34:34 »
เซ็ตซึ สังเกตุดีๆนะครับ มันหน้าเหมือน โอบิโตะตอนโตนี้เด๊ะๆ เลยนะครับ แค่มันเกิดมาจากเซลส์รุ่น 1 ไงครับ คงไม่ใช่ว่าเซ็ตซึสร้างโอบิโตะตอนเด็กหรอกนะครับ

เมื่อโอบิโตะเบิกเนตรสำเร็จ คาคาชิก็อาจจะรู้ว่าตัวเองมีเนตรกระจกเงาอยู่จึงฝึกใช้เนตร ยังงี้ป่าวครับ

ส่วนเรื่องความสูงอ่ะ ถ้ามันเป็นเซ็ทซึ ส่วนสูงมันก็น่าจะเท่ากับโอบิโตะตอนเด็กนะ เพราะว่าเซ็ทซึมันโคลนรูปร่างของโอบิโตะตอนโตมาทั้งหมดนะ

เพน กับ มาดาระต่างกันนะครับ ตรงไหนเหรอ? ก็ตรงที่มาดาระไม่ได้มีสายเลือดของเซนจู หรือ อุสึมากิ มันเพิ่งจะมีตอนที่คืนชีพด้วยคาถาสัมพเวสีคืนชีพ และคิดว่าผิดแผนเหมือนกันตรงที่ว่าตัวเองจะคืนชีพขึ้นมาแต่ไม่ใช่คาถานี้

และอีกอย่างคาถาของเพน ที่คืนชีพนี่รู้รึป่าวครับว่าคืนชีพของใครเฉพาะคนที่มันกินวิญญาณเข้าไปรึป่าวครับที่มีตัวไอนั่นโผล่มาแล้วอ้าปากปล่อยวิญญาณออกมา นั่นต้องหมายความว่าต้องมีร่างต้นอยู่ด้วยนะครับ ลองๆคิดดูนะครับ

จขกท ก็วิเคราะห์ดีนะครับ

_E_V_
H_A_Y
HEAVY

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 00:56:34 »
มาดาระ..น่าจะมีพลัง เซนจูตั้งแต่ ก่อนตายแล้วครับ งั้นมันคงเบิกเนตรสังสาระไม่ได้

ปล.

มองดากดำ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 01:51:20 »
มาดาระ..น่าจะมีพลัง เซนจูตั้งแต่ ก่อนตายแล้วครับ งั้นมันคงเบิกเนตรสังสาระไม่ได้

ปล.

ถูกครับ มีเนตรสังสาระก่อนตาย ก็มีเซลล์รุ่น 1 ไง

ส่วนโอบิโตะก็มี ตอนมันใช้วิชากับโคนัน สงสัยอยู่อกซ้าย