Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

สรุปว่าเนตรสังสาระ คือเนตรสุดยอดของเนตรวงแหวน ใช่ไหมครับ

หน้า: << < (7/23) > >>

spirit:

--- อ้างจาก: Oni Me no Kyo ที่ พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 22:14:27 ---
--- อ้างจาก: Zigmund ที่ พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 21:53:37 ---
--- อ้างจาก: obito ที่ พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 03:18:09 ---ตอบ จขกท. นะครับ เนตรสังสาระคือเนตรสุดยอดของเนตรวงแหวนครับ ลองอ่านตอนที่มาดาระสู้กับห้าคาเงะจะมีพูดไว้คร่าวๆๆ ส่วนนางาโตะได้มาก็ตามคุณ spirit เอามาตอบครับ
ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยคงต้องรอดู แต่ตระกูล อุซึมากิ น่าจะมีสายเลือดมาจาก ที่เดียวกันกับรุ่น 1 หรือมีความสัมพันธ์กัน จึงสามารถใช้ได้

--- End quote ---

ที่บอกว่าเนตรสังสาระคือขั้นต่อไปของเนตรกระจกเงานิรันดร์ ผมว่าไม่ใช่นะ เซียนเต๋ามีพลังสามส่วน คือ กายเซียน เนตรเซียน แล้วก็เนตรสังสาระที่เป็นต้นกำเนิดของวิชานินจา

คือพลังทั้งสามอย่างนี้มันแยกกันอย่างชัดเจน ถ้าจะพูดว่าเนตรสังสาระคือเนตรสูงสุดของเนตรวงแหวน มันก็คงจะแปลก คือกำลังจะพูดว่า เนตรเซียน = เนตรสังสาระ แบบนี้เหรอครับ

แต่ผมเข้าใจมาตลอดนะว่าเนตรเซียนหมายถึงพลังของอุจิวะ นั่นก็คือ เนตรวงแหวน

อย่างน้อยๆผมว่าเนื้อเรื่องในตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรที่บอกเกี่ยวกับต้นกำเนิดของเนตรสังสาระซักอย่างเลยนะ ข้อมูลตรงนี้ยังเป็นศูนย์ ส่วนประโยคที่คุณบอก รบกวนบอกหน่อยได้ไหมครับว่าอยู่ในตอนไหน

เพราะเท่าที่ผมอ่าน มาดาระแค่พูดว่า มันเบิกเนตรนี้ได้ไม่นานก่อนตาย แต่ไม่มีประโยคที่บอกว่าเนตรสังสาระคือเนตรสุดยอดของเนตรวงแหวนเลยนะครับ

*number1* *number1* *number1* คิดเหมือนกันครับ

--- อ้างจาก: spirit ที่ พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 21:55:54 ---
--- อ้างจาก: LM ที่ พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 21:22:44 ---ทำไม นางาโตะ สลับโหมด เนตรสังสาระมาเป็น เนตรวงแหวนไม่ได้หว่า ในเมื่อเนตรที่นางาโตะ ใช้ ก็คือเนตรเดียวกับที่มาดาระใช้

มาดาระยังสลับไปสลับมาได้เลย  *rip*

ผมว่ามันเปลี่ยนกลับไปกลับมาหรือเป็นเนตรปกติไม่ได้หลอกครับ เพราะไม่ได้เบิกเนตรด้วยตัวเอง  ก็อย่างคาคาชิ ดันโซเนตรมันก้กลับไม่ได้ได้มายังไงก็เป็นหยั่งงั้นค้างไว้ ถ้าต้องการจะปกปิดก็เอาผ้ามาปิดไว้เหมือนคาคาชิและดันโซ  นางาโตะเองก็น่าจะเป็นแบบเดียวกันเพราะเนตรสังสาระของนางาโตะไม่เคยเปลี่ยนโหมตแม่แต่ครั้งเดียวเห็นเป็นสังสาระตลอดทั้งเรื่องเลย

นางาโตะเปลี่ยนได้นี่ครับ แต่เป็นโหมดปกติ กับ เนตรสังสาระเท่านั้น (แล้วเนตรสังสาระที่ นางาโตะใช้อยู่ผมก็คิดว่าเป็นของมาดาระแน่นอนครับ) ก็ตอนเด็ก นางาโตะเคยใช้ไปครั้ง ก่อนเจอจิรายะรับเป็นศิษย์ (ไม่แน่ใจผมจำผิดว่าก่อนหรือหลัง) แต่เรื่องนี้มันมีเงื่อนงำจริงๆ นั่นน่ะสิทำไม ถึงเปลี่ยนโหมด ไปเป็นวงแหวนไม่ได้ หรือ มีเรื่องสายเลือด เกี่ยวกับ อุสึมากิ เซนจู อุจิวะ เข้ามาเกี่ยวข้อง วาน กูลูจัดให้ทีครับ  *shock*

ตั้งแต่ผมดูมายังไม่เคยเห็นเนตรปกติของนางาโตะแม้แต่ครั้งเดียวแม้แต่ตอนย้อนอดีตเนตรนางาโตะก็เป็นสังสาระถ้ามีขอรูปขอดูหน่อยหรือบอกชื่อตอนก็ได้ครับถ้าเคยเห็นก็ขออภัยด้วยแต่ผมไม่เคยเห็นสักครั้งเลย *shock* *shock*

Oni Me no Kyo:

ผมว่าผมก็จำไม่ผิด หรือ ผมจำผิด(ผมว่าผมจำได้ว่าตอนเด็กๆเห็นตา นางาโตะปกติน้า ชอบทำตัวแอบๆ รู้จะเปลี่ยนโหมด สังสาระกับปกติ ตอนเรียนกับจิไรยะด้วย ถ้าผมจำผิดก็ขออภัยด้วย) เล่มรวมผมก็ไม่ได้อ่านมาเกือบปีแล้ว สงสัยกลับกรุงเทพคราวนี้ต้องกลับรื้ออีกรอบ คุณ สปีริต ทำผมคาใจอีกละ

windyzero:

อนเด็กๆ ตาของนางาโตะยังเป็นปกติอยู่เลยนะ *้ั์drinktea*

playonline:

ผมก็เข้าใจว่าเนตรสังสาระมันคนละสายกับเนตรวังแหวนเหมือนกัน คิดง่ายๆ ว่าเนตรสังสาระที่ว่าใช้วิชานินจาได้ทุกแขนง แต่ก็ไม่สามารถใช้วิชาของเนตรวงแหวนได้ อย่าเพนเนี่ยโทบิให้เนตรสังสาระไว้ แต่เพนก็ไม่สามารถเปลี่ยนไปเป็นเนตรวงแหวนได้ ถ้าจะบอกว่าเนตรสังสาระคือที่สุดของเนตรวงแหวนการที่เพนได้เนตรสังสาระมาเพนก็ต้องใช้เนตรวงแหวนได้ด้วย แต่นี้เพนใช้ไม่ได้

แล้วถ้าจะให้บอกถึงความโหดมันวัดกันไม่ได้หรอกครับ ผมพอจะจำแนกความแตกต่างของทั้ง 2 เนตรไว้ประมาณนี้
1 เนตรวงแหวน มีลักษณะ ในการต่อสู้แบบเจาะจงตัวซึ่งมีผลร้ายแรงมากกว่าเนตรสังสาระ แต่ไม่เหมาะที่จะเอาไปสู้แบบตะลุมบอนความสามารถจะลดลงไปอย่างมากเพราะท่าส่วนใหญ่มันเจาะจงเป็นตัวๆ
2 กลับกันเนตรสังสาระมีความสามารถทำลายร้างวงกว้างได้ดีมาก หลากหลายข้อจำกัดน้อยยืดหยุ่นสูง
3 เนตรวงแหวนถึงจะมีผลร้ายกาจมากถ้าสู้แบบ 1-1 แต่ผลกระทบต่อร่างกายผู้ใช้ก็สูงมากเช่นกัน (แต่ถ้าเป็นกระจกเงานิรันดิ์จุดด้อยตรงนี้ก็จะหายไปและจุดนี้แหละจะเทียบเคียงให้อยู่ในระดับเดียวกันกับเนตรสังสาระได้เนื่องจากเด่นไปคนละแบบ)

spirit:

--- อ้างจาก: Oni Me no Kyo ที่ พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 22:42:51 ---ผมว่าผมก็จำไม่ผิด หรือ ผมจำผิด(ผมว่าผมจำได้ว่าตอนเด็กๆเห็นตา นางาโตะปกติน้า ชอบทำตัวแอบๆ รู้จะเปลี่ยนโหมด สังสาระกับปกติ ตอนเรียนกับจิไรยะด้วย ถ้าผมจำผิดก็ขออภัยด้วย) เล่มรวมผมก็ไม่ได้อ่านมาเกือบปีแล้ว สงสัยกลับกรุงเทพคราวนี้ต้องกลับรื้ออีกรอบ คุณ สปีริต ทำผมคาใจอีกละ

ตอนเด็กๆผมนางาโตะปิดไว้ตลอดเลยครับทำให้ไม่เห็นเนตรเลยจนกระทั่งเกิดเรื่องกับพ่อแม่ของนางาโตะผมที่บังก็เปิดออกเป็นสังสาระและทำให้นินจาจากหมู่บ้านโคโนะฮะตาย นางาโตะเร่ร่อนอยู่คนเดียวผมก็ปิดไว้ตลอดไม่เห็นเนตร จนมาเจอพวกยาฮิโกะก็ไม่เห็นเนตรอีกเพราะผมปิดบังไว้ตลอด พอมาเจอพวกจิไรยะผมของนางาโตะก็ยังปิดอยู่ จนกระทั้งเกิดเรื่องขึ้นกับยาฮิโกะผมนางาโตะก็กระเซ็นออกมาจนให้เห็นเนตรสังสาระและในตอนนั้นเองทำให้จิไรยะเห็นเนตรสังสาระของนางาโตะครั้งแรก และหลังจากนั้นไม่นานนางาโตะมันก็ทำผมทรงใหม่คือไม่ได้ไว้หน้าม้าผมปิดตาแล้วแต่หวีเป่ปัดข้างทำให้เห็นเนตรสังสาระตลอดเลยทีนี้และจนถึงปัจจุบันผมก็ยังเห็นเนตรสังสาระของนางาโตะตลอดเลยไม่เคยเห็นมันปิดเนตรเลยแม้แต่ครั้งเดียว

อ้างอิงแล้วกันครับ^ ^  ตอนที่372
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3571.0
ตอนที่373 ผมก็ยังปิดอยู่
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3572.0
ตอนที่ 444 ผมมันก็ปิด อ้างอิงข้อความที่ผมเขียนไว้ด้านบน
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3644.0
ตอนที่445
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3645.0
ตอนที่446
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3646.0

หน้า: << < (7/23) > >>

Go to full version