หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาละมาอ่านย้อนหลัง 2 ตอนนี้กันหน่อยดีกว่า..ตอนที่ 386 และ 399 มาอ่านกันเล่นๆ...  (อ่าน 15162 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
จะคิดนอกกรอบหนะ มันไม่ได้ผิดอะไรหรอก แต่ถ้าเราสังเกตุดีๆ ไอ่การคิดนอกกรอบเนี่ยช่วงระยะเวลาที่คำตอบมันออกมามักจะสั้น ก็คือไม่กี่ตอนก็เฉลยแล้ว  *haha*

แต่ไอ่เรื่อง โทบิ เนี่ยมันต่อความยาวสาวความยืด ถ้าคุณจะคิดนอกกรอบผมว่าคุณหลงทางแน่ *attack*

เพราะว่าอะไร? เพราะถ้าเป็นตัวละครที่มันจัดให้หมวดนอกเรื่องจริงผมว่าไม่มีเหตุผลอะไรที่ คนเขียนจะยื้อเรื่องราวของ โทบิ เพราะถ้าลองคิดในแง่ความรู้สึกของคนอ่านสิ ถ้าให้ อิโทบิ เป็นตัวละครอะไรก็ไม่รู้ แล้วดันยื้อคนอ่านซะตั้งนานแบบนี้ ผมว่าเรทติ้งตกฮวบแน่ เผลอๆคนเลิกอ่านไปเลย *haha*

แต่ถ้า โทบิ เป็นตัวละครที่เราคาดคะเนเอาไว้แล้ว หรือ เป็นตัวละครที่เรามองข้ามโดยไม่ตั้งใจเลย แล้วเหตุผลมันแมทช์กัน ผมว่าแบบนี้แหละมันคือเสน่ห์

ใช้ว่าคนเขียนจะโง่ซะเมื่อไหร่ ให้ โทบิ เป็น รุ่น1 เงียะ รุ่น3 เงียะ พอเฉลยออกมา แล้วใครเค้าจะอยากอ่านหละครับ  *haha*

ดีไม่ดีคนในบอร์ดนี้หลายคนอาจจะเดาถูกแล้วก็ได้ว่า โทบิ เป็นใคร แล้วพอการ์ตูนเฉลยก็ไอ่พวกเนี่ยะก็จะมาตั้งทู้ อวยตัวเอง *dontknow* (ดักไว้ก่อนเรย *haha*)

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
อ่านความเห็นด้านบนแล้ว ทำให้นึกถึงความคิดของตัวเองสมัยก่อน

ผมก็เคยมีความคิดเพี้ยนๆว่า โทบิจะเป็นร่างอวตารของเซียนเต๋า แบบว่า เซียนเต๋าตามตำนานแล้วจะมีสองภาค คือ เทพผู้สร้างและปกป้อง กับ เทพผู้ทำลายเพื่อให้ทุกอย่างกลับเป็นศูษย์อีกครั้ง

ผมเลยคิดว่าโทบิอาจจะเป็นอีกภาคหนึ่งของเซียนเต๋า คือ เซียนเต๋าที่เรารู้จักปกป้องโลกจากสิบหาง ส่วนโทบิมันพยายามจะปลุกสิบหาง

แบบว่า โทบิเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ เรื่องนี้มันก็เข้าเค้าอยู่นะ  *haha*

คือมันเพี้ยนมาเลยใช่ไหมครับ ผมหยุดพิมพ์แค่นี้ดีกว่า  *haha* *haha*

แต่สมมติว่าถ้าเรื่องมันเป็นแบบนี้จริงผมว่าจะสุดยอดไปเลยนะ

obito

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมก็เป็นคนนึ่งที่อ่านแล้วขอค้านหัวชนฝา ว่า โทบิ ไม่ใช่โอบิโตะ แน่นอน
1.ตายแล้ว โดนหินหล่นทับ
2.ช่วงเวลาที่โอบิโตะตาย รุ่น 4 กับโอบิโตะห่างกันมากเรื่องอายุ และโทบิที่มาก็ท่าทางจะห่างจากพวกคาคาชิกับไก ที่อยู่ด้วยกัน
3.ช่วงที่โอบิโตะตายคงยังไม่รู้เรื่องความลับเก้าหางอ่อนแรงช่วงกำลังคลอด
แต่มา 2-3 ตอนล่าสุด กลับทำให้ผมไม่แน่ใจอีกและ  แล้วผมก็ต้องกลับไปอ่านตอนเก่าๆๆ ว่ามันจะเป็นไปได้เหรอ
ตอนที่ผมอ่านคือ
1.ตอนที่โอบิโตะตาย โอบิโตะบอกว่าอยากอยู่กับเพื่อนให้นานกว่านี้ ..... ทิ้งปมให้ผมคิด
2.หลายช่วงที่โทบิมองคาคาชิ แบบเหมือนรู้จักคาคาชิดี มีหลายตอน
3. ตอนที่คาคาชิจะใช้ คามุย โทบิก็บอกว่า วิชานั้นใช้ไม่ได้ผล
4. โทบิบอกว่า นายเปิดปากง่ายๆๆ เลยนะไม่ต้องสงสัยเลยว่าทำไมถึงต้องมีชีวิตอยู่กับความโศกเศร้า แล้วไก ก็ถามว่าแกเป็นใคร
5.วิชาที่ใช้เป็นวิชาที่เกี่ยวกับมิติเวลา เหมือนกัน
เหมือนโดนคนเขียนสับขาหลอกไงไม่รู้  พยายามเพิ่มความน่าจะเป็น ให้คิดว่าตัวละครน่าจะต้องเกี่ยวข้องกับโอบิโตะ แน่
แต่ผมก็ยังขอแสดงความเห็นว่า ต้องไม่ใช่โอบิโตะ แน่นอน คิดว่าคนเขียนต้องสับขาหลอกแน่ๆๆ

l2agel

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
zมว่าอาจารย์คงไม่เผยตัวจริงโทบิง่ายๆ หรอก

*hoho* *hoho* *hoho*

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ความเป็นไปไม่ได้คือความเป็นไปได้ นี่แหละ เสน่ห์ของการ์ตูน *้ั์music*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...

ที่มันบีบแขน ไม่ใช่มันแค้นอะไรหรอก ก็มันเพิ่งโดนเทวีสุริยาไปนิครับ จะไม่ให้มันบีบแขนได้ไง
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

madaraza

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
 *number1* *number1* *number1* *number1*
ยิ่งนาน ข้อมูลมันก็เยอะขึ้น จุดขัดแย้งของแต่ละตัวละครมันก็ยิ่งเยอะขึ้น

ตอนนี้ไม่มีนินจาคนไหนจะเป็นโทบิโดยไม่มีจุดขัดแย้ง ยกเว้นโทบิจะเป็นตัวละครใหม่ที่เราจินตนาการให้มันสอดคล้องกับโทบิ คือโทบิมันทำอะไร เราก็เปลี่ยนให้มันเป็นแบบนั้นไปเรื่อยๆ

แต่ทฤษฎีพวกนี้ส่วนมาก อ่านแล้วไม่ค่อยรู้สึกว่ากำลังอ่านการ์ตูนเรื่องนารุโตะอยู่ บางคน ผมอ่านแล้ว สุดยอดเลย ไม่พบจุดอ่อนในทฤษฎี แต่อย่าลืมว่าคนเขียนเขาขายเนื้อเรื่อง ขายความน่าตื่นเต้น

ถ้าเอาเรื่องแบบนั้นมาลงอาจารย์มาซาชิก็โดนสับแหลกกันพอดี

ตั้งแต่แรกที่เห็นโทบิเลย ผมก็เดาออกว่า ไอนี่มันต้องเทพ มันต้องซ่อนอะไรเอาไว้ แล้วก็ถูกจริงๆ

พอกระแสมาดาระเริ่มมา ผมก็เดาออกอีกว่ามันต้องเป็นมาดาระแน่ๆ

พอคาบูโตะอัญเชิญโลงศพโลงนึงให้มันดู แล้วมันก็ตกใจ ผมก็เริ่มลังเลแล้วว่ามันใช่มาดาระจริงๆหรอ แต่ก็ยังคิดว่ามันคือมาดาระอยู่

มาถึงตอนที่คุชินะย้อนอดีตให้นารุโตะฟัง ผมก็มั่นใจว่าไม่ใช่โอบิโตะ

พอมาดาระตัวจริงถูกอัญเชิญออกมา ผมก็หน้าแตกไปเต็มๆ และเปลี่ยนความคิดโดยพุ่งเป้าไปที่ ฟุงะกุ

มาถึงตอนที่ฟุงะกุโดนอิทาจิฆ่าให้เห็นกันแบบจะๆ ผมก็หน้าแตกอีกรอบ ช่วงนี้อีกตัวละครนึงที่แทบจะตัดทิ้งได้เลย ก็คือชิซุย

มาถึงตอนนี้ผมถามตัวเองว่า จะมีตัวละครแบบนั้นจริงๆเหรอ ที่สามารถอธิบายเรื่องทุกอย่างของโทบิได้ โดยไม่ทำให้เนื้อเรื่องเสีย และคนอ่านต้องยอมรับได้ในระดับหนึ่ง

มันไม่มีตัวละครแบบนั้นเลยนะสิ ดังนั้นผมขอเดาว่า จุดจบของเรื่อง ร่างของโทบิจะถูกเทวีสุริยาของซาสึเกะเผาจนกลายเป็นจุล เหลือเอาไว้แต่หน้ากาก แล้วก็จบ  *haha* *haha*

จบแบบ อ.จ ตายแน่นอน ถ้าแบบนี้

ผมเดามาแต่แรกเดีมที่แล้วว่า โอบิโตะ 95% ชิชุย 4% พ่ออิจี้ กับ เกะ 1%

ตอนนี้ตัดออกหมดแล้ว เหลื่อ โอบิโตะ คนเดื่ยว ไม่รู้เพราะอะไรแต่ ผมเชื่อแบบนั้น มาโดยตลอด

ไม่เคยคิดว่าเป็น มาดาระมาตั้งแต่แรกแล้ว
*number1* *number1*
เซ็นจูจงมอดดับ มาดาระ โหดจริงๆ

sattkon

• *
  • UchiHa sattkon

ที่มันบีบแขน ไม่ใช่มันแค้นอะไรหรอก ก็มันเพิ่งโดนเทวีสุริยาไปนิครับ จะไม่ให้มันบีบแขนได้ไง

ใครบอก เชื้อราในร่มผ้าต่างหาก  *dontknow* ..... *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Pop_เซียนซกมก

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
จะคิดนอกกรอบหนะ มันไม่ได้ผิดอะไรหรอก แต่ถ้าเราสังเกตุดีๆ ไอ่การคิดนอกกรอบเนี่ยช่วงระยะเวลาที่คำตอบมันออกมามักจะสั้น ก็คือไม่กี่ตอนก็เฉลยแล้ว  *haha*

แต่ไอ่เรื่อง โทบิ เนี่ยมันต่อความยาวสาวความยืด ถ้าคุณจะคิดนอกกรอบผมว่าคุณหลงทางแน่ *attack*

เพราะว่าอะไร? เพราะถ้าเป็นตัวละครที่มันจัดให้หมวดนอกเรื่องจริงผมว่าไม่มีเหตุผลอะไรที่ คนเขียนจะยื้อเรื่องราวของ โทบิ เพราะถ้าลองคิดในแง่ความรู้สึกของคนอ่านสิ ถ้าให้ อิโทบิ เป็นตัวละครอะไรก็ไม่รู้ แล้วดันยื้อคนอ่านซะตั้งนานแบบนี้ ผมว่าเรทติ้งตกฮวบแน่ เผลอๆคนเลิกอ่านไปเลย *haha*

แต่ถ้า โทบิ เป็นตัวละครที่เราคาดคะเนเอาไว้แล้ว หรือ เป็นตัวละครที่เรามองข้ามโดยไม่ตั้งใจเลย แล้วเหตุผลมันแมทช์กัน ผมว่าแบบนี้แหละมันคือเสน่ห์

ใช้ว่าคนเขียนจะโง่ซะเมื่อไหร่ ให้ โทบิ เป็น รุ่น1 เงียะ รุ่น3 เงียะ พอเฉลยออกมา แล้วใครเค้าจะอยากอ่านหละครับ  *haha*

ดีไม่ดีคนในบอร์ดนี้หลายคนอาจจะเดาถูกแล้วก็ได้ว่า โทบิ เป็นใคร แล้วพอการ์ตูนเฉลยก็ไอ่พวกเนี่ยะก็จะมาตั้งทู้ อวยตัวเอง *dontknow* (ดักไว้ก่อนเรย *haha*)

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ    *haha*  *haha*

ผมตอบถูกผมจะมาเป็นคนแรกเลย 5555555555555  *haha*  *haha* 

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov