Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

อยากให้ซันนี่กินผลปีศาจจังเลยครับ

หน้า: << < (2/4) > >>

AngryBoogie:

ผมว่า ถึงกินผลปีศาจเข้าไป มันก็น่าจะยังลอยได้อยู่นะ ดูแบบบลู๊คกินเข้าไป ก็สามารถเดินบนน้ำได้ โดยไม่ได้รับผลอะไรเลย

พูดง่ายๆก็คือ ถึงกินผลปีศาจเข้าไป มวลมันก็ไม่ได้หนาแน่นขึ้น ลอยยังไงก็อย่างนั้น กรณึที่มันจะจม
คือมวลสารของตัวเรือมันเปลี่ยนไป ทำให้เสียความสามารถในการลอยตัว มากกว่า
ผมคิดว่า คนที่กินผลปีศาจเข้าไป จะออนแอลงเมื่อ "จมน้ำ" ไม่ใช่ สัมพัธโดนน้ำนะครับ

กรณีของมนุษย์ทีกินผลปีศาจ พอตกลงไปในทะเล จะไม่มีแรงว่ายน้ำ แต่ถ้าเป็นกรณีของเรือ ไม่จำเป็นต้องว่ายน้ำ เพราะมันลอยของมันเองมากกว่า
พอลอยขึ้นมาเหนือผิวน้ำ ก็จะเป็นกรณีเดียวกับบลู๊ค ที่สามารถทำอะไรได้ปกติ

BlackNomYen:

--- อ้างจาก: AngryBoogie ที่ ส. 04 ส.ค. 2012 เวลา 01:13:37 ---ผมว่า ถึงกินผลปีศาจเข้าไป มันก็น่าจะยังลอยได้อยู่นะ ดูแบบบลู๊คกินเข้าไป ก็สามารถเดินบนน้ำได้ โดยไม่ได้รับผลอะไรเลย

พูดง่ายๆก็คือ ถึงกินผลปีศาจเข้าไป มวลมันก็ไม่ได้หนาแน่นขึ้น ลอยยังไงก็อย่างนั้น กรณึที่มันจะจม
คือมวลสารของตัวเรือมันเปลี่ยนไป ทำให้เสียความสามารถในการลอยตัว มากกว่า
ผมคิดว่า คนที่กินผลปีศาจเข้าไป จะออนแอลงเมื่อ "จมน้ำ" ไม่ใช่ สัมพัธโดนน้ำนะครับ

กรณีของมนุษย์ทีกินผลปีศาจ พอตกลงไปในทะเล จะไม่มีแรงว่ายน้ำ แต่ถ้าเป็นกรณีของเรือ ไม่จำเป็นต้องว่ายน้ำ เพราะมันลอยของมันเองมากกว่า
พอลอยขึ้นมาเหนือผิวน้ำ ก็จะเป็นกรณีเดียวกับบลู๊ค ที่สามารถทำอะไรได้ปกติ

--- End quote ---
อันนี้...ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ เเต่การที่ บรู๊ึค เดินหรือวิ่งบนน้ำได้เพราะ บรู๊ค ตัวเบาครับ  *disappoint*

AngryBoogie:

--- อ้างจาก: BlackNomYen ที่ ส. 04 ส.ค. 2012 เวลา 01:46:36 ---
--- อ้างจาก: AngryBoogie ที่ ส. 04 ส.ค. 2012 เวลา 01:13:37 ---ผมว่า ถึงกินผลปีศาจเข้าไป มันก็น่าจะยังลอยได้อยู่นะ ดูแบบบลู๊คกินเข้าไป ก็สามารถเดินบนน้ำได้ โดยไม่ได้รับผลอะไรเลย

อันนี้...ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ เเต่การที่ บรู๊ึค เดินหรือวิ่งบนน้ำได้เพราะ บรู๊ค ตัวเบาครับ  *disappoint*

ใช่คับ เพราะร่างกายของบรู๊คมีมวลต่ำ ทำให้สามารถลอยน้ำได้โดยง่ายร่างกายของคนปกติ
ส่วนตัวเรือซันนี่ ถึงจะมีมวลหนาแน่นกว่า แต่ด้วยขนาดที่ใหญ่กว่า ก็เลยทำให้ สามารถลอยน้ำได้โดยใช้เงื่อนไขเดียวกัน

ที่ผมจะบอกคือ มันอาจจะกินผลปีศาจบางอย่างได้ โดยที่มวลของตัวเรือไม่เปลียนแปลง แล้วถ้าไม่เปลียนแปลง ความสามารถในการลอยตัวก็ยังจะคงอยู่
แต่ถ้าเป็นผลปีศาจ บางชนิด แบบผลยาง ของลูฟี่ ที่มีผลทำให้ ร่างกายเปลียนไปเป็นยาง ก็อาจจะทำให้ความสามารถในการลอยน้ำหายไป

แต่ถ้าซันนี่จะกินเข้าไปจริงๆ ก็คงต้องเป็นผลโซอนละมั้ง อันนี้เดาเอา เพราะเห็นพวก อาวุธที่กินผลปีศาจทั้งหมด
เป็นผลโซอน ซึ่งอาจจะเป็นเงื่อนไขเฉพาะ ถ้าต้องการให้พวกอุปกร กินผลปีศาจ

ซึ่งถ้าย้อนกลับไปดูตอน อลาบัสต้า ที่ปืนใหญ่กินผลหมาเข้าไป < จำไม่ค่อยได้ = ="
ร่างกายของมันก็ยังเป็นปืนใหญ่อยู่ แค่มีแขนขางอกออกมา แล้วความสามารถของปืนใหญ่ที่เป็นร่างเดิม ก็ยังคงอยู่ คือยังยิงได้เหมือนเดิม นั้นละ

windyzero:

ไม่ใช่ว่าบรู๊คโดนน้ำทะเลแล้วไม่เป็นไรนะครับ

เพียงแค่ร่างกายของบรู๊คเป็นกระดูกและบรู๊คไม่ไ้ดลอยบนน้ำเฉยๆนะครับ ใช้การสลับขาวิ่งที่รวดเร็วมากๆ

หรืออาศัยหลักการก้อนหินแฉลบน้ำ เลยทำให้วิ่งบนน้ำได้ แต่โดนน้ำทะเลเข้าไปก็จมอยู่ดี และว่ายน้ำไม่ได้เหมือนคนกินผลไม้ปิศาจคนอื่นๆ

อย่างอื่นที่นอกเหนือจากบรู๊คมันคนละอย่างนะครับ ถึงกินผลปิศาจเข้าไปแล้วมันจะมีรูปร่างเหมือนเดิม ทำอะไรได้เหมือนเดิม

แต่ยกเว้น ลอยอยู่บนน้ำทะเล เพราะมันไม่ลอยแน่ๆครับ  *dead*

ป.ล. ลองอ่านย้อนไปตอน ธริลเลอร์บาร์ค บรู๊คจะวิ่งในน้ำด้วยความเร็วสูง กับที่เกาะเงือกบรู๊คก็จมน้ำทะเล ไม่ได้ลอยแต่อย่างใดครับ *้ั์drinktea*

l2agel:

ผมคิดว่าน่าเป็นแฟรงกี้มากกว่า

*number1* *number1*

หน้า: << < (2/4) > >>

Go to full version