หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเซลล์ของโทบิ  (อ่าน 5021 ครั้ง)

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
เกี่ยวกับเซลล์ของโทบิ
« เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 08:00:54 »
อาจจะช้าไปนิดนะครับ แต่ชายน้อยตั้งข้อสังเกตุอย่างนึงนะครับ ปกติเวลาเราพูดกันถึงเซล์เราจะพูดกันประมานว่า เซลล์ของรุ่นหนึ่ง ดันโซมีเซลล์รุ่นหนึ่ง+อุจิวะ มันเลยใช้อิซานางิได้และมีโชว์คาถาไม้นิดหน่อย แต่โทบิก็บอกว่ามันก็มี ทำให้เราเคยเถียงกันว่าทำไมไม่เห็นมันใช้คาถาไม้เลยละ ซึ่งตรงนี้แหละคือประเด็น ถ้าจำไม่ผิดมันบอกโคนันว่ามันมีพลังของสองตระกูล ปกติพลังของสองตระกูลเราจะมองไปที่อุจิวะกับรุ่นหนึ่งเราเลยตั้งข้อสังเกตุเกี่ยวกับการใช้คาถาไม้ แต่ถ้าเป็นอุจิวะกับรุ่นสองละ เพราะรุ่นสองก็เซนจูเหมือนกัน แล้วคาถาที่มันจะมีติดตัวมันจะใช่คาถามิติหรือป่าว เพราะมินาโตะเคยตั้งข้อสังเกตุว่าคาถาย้ายมิติของโทบิเทพมากๆ พอๆกับรุ่นสองเลย คิดว่าอย่างนี้น่าจะอธิบายเกี่ยวกับเซลล์และคาถาที่มันใช้ได้ปะครับ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

spirit

• *
Re: เกี่ยวกับเซลล์ของโทบิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 08:21:33 »

http://image.ohozaa.com/view2/w9a43zaivBUk2T0p

ที่จิงโทบิมันก็พูดถึงแค่ว่ามันมีพลังเซนจูแค่นั้นนะแหละครับ  แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่ามันจะเอาเซลล์รุ่น2มารึป่าวเพราะไม่เคยเห็นเซลล์รุ่น2เคยเห็นแต่เซลล์รุ่น1ว่ามันมีแน่ๆ ดูจากสีแขนของมันเหมือนของดันโซเลยเป็นสีขาวกว่าสีผิวจริงของมันจะเห็นได้ชัดเจนตอนที่มันสู้กับลูกน้องของดันโซเสร็จแล้วมันเตรียมการที่จะไปเอาเนตรสังสาระ (ต้องดูในเอนิเมะเอานะ)

ส่วนกรณีดันโซผมว่าดันโซมันใช่วิชาไม้ได้เพราะมันยอมให้โดนเซลล์รุ่น1กลืนกินร่างกายของตัวเอง แล้วที่อีโทบิไม่ใช่คาถาไม่เพราะมันมีความเสี่ยงตรงให้เซลล์รุ่น1กลืนกินร่างกายถึงใช่ได้ผมว่า

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 14:27:39 »
จากรูป ของท่านสปิริท..

อิซานางิ--เป็นวิชาต้องห้ามของตะกูลอุจิฮะ แต่ต้องแลก กับการมองไม่เห็นชั่วนิรันดร์...
จากคำพูดนี้แปลได้ว่า แค่เป็นคนของตะกูลอุจิฮะ(ไม่มีเซลล์ของรุ่นที่1 ก็ใช้อิซานางิได้)

แต่ก็ยังมีอีกเทคนิคนึง-- ที่ใช้มันได้ นั่นคือความสามารถ และพลังกาย อุจิวะ และเซนจู รวมเข้าด้วยกัน

จากคำพูดนี้แปลได้ว่า ถ้าเราไม่ได้เป็นคนของตะกูลอุจิวะ ถ้าอยากใช้ อิซานางิได้ ก็ต้อง เอา พลังของเซนจู กับ เนตรงแหวนมาใว้ในครอบครอง

โทบิมันพูดแบบนี้ เหมือนกับมันไม่ใช้คนตะกูลอุจิวะ เลย นะนั่น

แต่ก็ยังฟันธงไม่ได้ เรื่องคำพูด เพราะอาจะแปลไม่ตรง หรือ แปลตรง แต่คนเขียนก็ชอบหลอกคนอ่านให้สับสน เรื่องตัวจริงของโทบิ

ส่วน เรื่องพลังของเซนจู..ก็ยังกว้างอยู่ เพราะ มันมีหลายพลังเหลือเกิน อุซึมากิ..ก็ถือว่าเป็นพลังของเซนจู เหมือนกัน

แต่ที่ทุกคนคิดว่า โทบิมันมีพลังของเซนจู(เซลลรุ่น1) เพราะ มันมีร่างโคลน ของเซลล์รุ่น1อยู่ในครอบครอง มันก็น่าจะเอาพลังตรงนั้นแหละ มา ใส่ตัว

เพราะเซลลรุ่นที่1 ถือว่า เป็นพลังของเซนจู ที่แข็งแกร่งที่สุดแล้ว

ถ้า จะเอาแค่พลังของ เซนจูจริงๆ ตอนนั้นมาดาระ คงไม่ต้อง ลำบากขโมยเซลล์รุ่น1มาหลอก แค่ไปฆ่า พวกอ่อนๆ ของคนในตะกูลเซนจู ก็พอแล้วมั้ง

chainoi

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 14:54:12 »
เริ่มคิดว่า โทบิ มันไม่ใช่ คนตระกูลอุจิวะ เหมือนผมแล้วล่ะซิ
[/quotถ้าเป็นอย่างนั้น คงต้องไปสรรค์หาตัวละครเพิ่มเติมมาอีกนะเนี่ย *shock*

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 14:59:55 »
โทบิ มันใช้เซลล์รุ่น 1 กับตัวเองนั่นแหละถูกแล้ว

นี่ไง หลังจากโดนลูกน้องดันโซทำแขนขาดไป  มันไปต่อแขนกับเซลล์รุ่น 1  ที่มันเพาะไว้ในฐานมันอะ ใต้เทวรูปมารนอกรีตน่ะ  จำได้มะ

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•