Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

เกี่ยวกับชื่อเทวีสุริยา

หน้า: << < (2/5) > >>

Oni Me no Kyo:

เสริมอีกนิดครับ

สึสาโน เป็นเทพแห่งทะเลและพายุตามศาสนาชินโต เกิดจากจมูกของอิซานางิเมื่อเขาไปชำระล้างร่างกายหลังจากกลับมาจากโยมิ สึสาโนไม่ค่อยเป็นที่รู้จักเท่าใดนัก และมีปรากฏในเรื่องเล่าไม่กี่เรื่องเท่านั้น ที่พอรู้จักก็จะเป็นเรื่องของยามาโตะ โนะ โอโรจิ โดยกล่าวว่า...สึสาโนเป็นผู้สังหารโอโรจิ โดยให้โอโรจิดื่มเหล้าสาเก 8 ชาม (1 ชามต่อ 1 หัว) จากนั้นก็ดึงดาบคุสานากิจากหางของโอโรจิหางหนึ่ง แล้วเอามาตัดหัวโอโรจิทั้งหมด เพื่อช่วยลูกสาวของสามีภรรยาคู่หนึ่งชื่อ คุชินาดะ ซึ่งสึสาโนได้ตกหลุมรัก หลังจากที่นำดาบไปให้พี่สาว อามะเทราสึ เพื่อขอคืนดีด้วย เขาก็แต่งงานกับคุชินาดะ
เลยเป็นที่มา เทพวายุ เนตวงแหวน ตระกูล อุจิวะ
      ผมว่า ตัวละคร ตระกูล หรือท่าไม้ตาย ส่วนใหญ่ คนเขียน จะอิง เทพโบราณ ของญี่ปุ่นพอสมควร (แต่ตั้งแต่ผมอ่านการ์ตูนมาเจอการ์ตูนที่อิงเรื่องพวกนี้เยอะ ผมชอบ สึซาโน่ ที่สุด ดูแล้วแม่งเทพมาก ขนาดอามะเทราสึ(เทวีสุริยะ) ที่ว่าแน่ๆ ยังต้องหนี ไปซ่อน สึซาโน่ในถ้ำเพราะกลัวน้องตัวเองเลย 555)

Zigmund:

ผมว่าชื่อเทพเจ้ากับผลของคาถา บางทีก็อย่าใส่ใจมากเลยครับ คนเขียนเขาก็คงลำบากที่จะเอาชื่อเทพเหล่านั้นมาเชื่อมกับความสามารถของคาถา

เช่น อิซานามิ ชื่อไทย เทพความตาย แต่ดูผลจากคาถาในเรื่องแล้ว ผมว่าไม่เกี่ยวนะ (น่าจะเป็นเทพแห่งกาลเวลา 555)

ถ้าจะยึดเทพเจ้าแสงสว่างมาเป็นวิชาเทวีสุริยาละก็ ป่านนี้ตาของอิทาจิคงจะใช้วิชาตาเรืองแสงอะครับ  *haha* *haha*

ปล. ไร้สาระไปนิดนึง

Monkey D. Jennei:

--- อ้างจาก: Oni Me no Kyo ที่ พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 09:41:42 ---
--- อ้างจาก: [email protected] ที่ อ. 31 ก.ค. 2012 เวลา 21:54:10 ---ชื่อ ของ เทวีสุริยา ถ้า อ่าน เป็น ภาษไทย ก้อ เปนเทวีสุริยา ถ้าอ่านแบบ ญี่ปุ่น ก้อเปน อามาเทราสึ แล้ว อามาเทราสึ มัน แปลว่า เทพเจ้าแห่งแสงสว่าง แล้วมันเกี่ยวไรกะ ไฟสีดำ  ขอ คำอธิบายทีคัฟ *disappoint* *disappoint* *disappoint*

--- End quote ---
ผมไม่แน่ใจว่าผมตอบถูกหรือป่าวนะครับคือ
เทวีสุริยา เทพีอามะเทราสึ (เทพธิดายิ่งใหญ่ผู้เปล่งแสงสว่างในสวรรค์))เป็นเทพธิดาแห่งดวงอาทิตย์ตามศาสนาชินโต และเป็นบรรพบุรุษหญิงของราชวงศ์ในญี่ปุ่น อามะเทราสึเกิดจากตาข้างซ้ายของอิซานางิ ขณะที่เขากำลังชำระล้างตนเองในแม่น้ำหลังจากการลงไปในโยมิ เธอกลายเป็นผู้ปกครองทุ่งราบแห่งสวรรค์ เป็นตัวแทนแห่งไฟ จึงหน้าจะเป็นที่มา แห่งเพลิงดำ เพลิงที่ไม่มีวันดับ ของ การ์ตูนนี้
ส่วนอ่านจันทรา เทพซึกิโยมิ เป็นเทพแห่งดวงจันทร์ตามศาสนาชินโต เกิดจากตาขวาของอิซานางิ  ซึกิโยมิแต่เดิมอาศัยอยู่บนสวรรค์ กับอามะเทราสึก่อนเกิดเรื่องหมางใจกัน ทำให้เกิดเป็นกลางวัน และ กลางคืน ซึกิโยมิ แป็นตัวแทนของกลางคืน ในความหมายของคนเขียนความมืดมันล่อลวงคนได้กระมัง ครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

--- อ้างจาก: Oni Me no Kyo ที่ พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 09:54:45 ---เสริมอีกนิดครับ

สึสาโน เป็นเทพแห่งทะเลและพายุตามศาสนาชินโต เกิดจากจมูกของอิซานางิเมื่อเขาไปชำระล้างร่างกายหลังจากกลับมาจากโยมิ สึสาโนไม่ค่อยเป็นที่รู้จักเท่าใดนัก และมีปรากฏในเรื่องเล่าไม่กี่เรื่องเท่านั้น ที่พอรู้จักก็จะเป็นเรื่องของยามาโตะ โนะ โอโรจิ โดยกล่าวว่า...สึสาโนเป็นผู้สังหารโอโรจิ โดยให้โอโรจิดื่มเหล้าสาเก 8 ชาม (1 ชามต่อ 1 หัว) จากนั้นก็ดึงดาบคุสานากิจากหางของโอโรจิหางหนึ่ง แล้วเอามาตัดหัวโอโรจิทั้งหมด เพื่อช่วยลูกสาวของสามีภรรยาคู่หนึ่งชื่อ คุชินาดะ ซึ่งสึสาโนได้ตกหลุมรัก หลังจากที่นำดาบไปให้พี่สาว อามะเทราสึ เพื่อขอคืนดีด้วย เขาก็แต่งงานกับคุชินาดะ
เลยเป็นที่มา เทพวายุ เนตวงแหวน ตระกูล อุจิวะ
      ผมว่า ตัวละคร ตระกูล หรือท่าไม้ตาย ส่วนใหญ่ คนเขียน จะอิง เทพโบราณ ของญี่ปุ่นพอสมควร (แต่ตั้งแต่ผมอ่านการ์ตูนมาเจอการ์ตูนที่อิงเรื่องพวกนี้เยอะ ผมชอบ สึซาโน่ ที่สุด ดูแล้วแม่งเทพมาก ขนาดอามะเทราสึ(เทวีสุริยะ) ที่ว่าแน่ๆ ยังต้องหนี ไปซ่อน สึซาโน่ในถ้ำเพราะกลัวน้องตัวเองเลย 555)

อืมๆๆ เจอมามะกัน ในเรื่องคุจากุ ยัง งง อ้อ ถึงบางอ้อ ละ *haha* *haha*

iLunatic:

--- อ้างจาก: Zigmund ที่ พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 10:41:21 ---ผมว่าชื่อเทพเจ้ากับผลของคาถา บางทีก็อย่าใส่ใจมากเลยครับ คนเขียนเขาก็คงลำบากที่จะเอาชื่อเทพเหล่านั้นมาเชื่อมกับความสามารถของคาถา

เช่น อิซานามิ ชื่อไทย เทพความตาย แต่ดูผลจากคาถาในเรื่องแล้ว ผมว่าไม่เกี่ยวนะ (น่าจะเป็นเทพแห่งกาลเวลา 555)

ถ้าจะยึดเทพเจ้าแสงสว่างมาเป็นวิชาเทวีสุริยาละก็ ป่านนี้ตาของอิทาจิคงจะใช้วิชาตาเรืองแสงอะครับ  *haha* *haha*

ปล. ไร้สาระไปนิดนึง

*haha* ผมเห็นด้วย ถึงมันจะเป็นเนตรสังสาระ ... เย้ย ไร้สาระก็ตาม

Oni Me no Kyo:

ครับๆ ตามน้ำกันไป  *haha* *haha* *haha*

หน้า: << < (2/5) > >>

Go to full version