หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้องใจเรื่อง ฮาคิใน One Piece และ คนที่มีฮาคิในเรื่อง  (อ่าน 77543 ครั้ง)

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ข้องใจเรื่อง ฮาคิใน One Piece และ คนที่มีฮาคิในเรื่อง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 10:21:52 »
จากรูปของตาเหยี่ยวที่แสดงนั่นผมคิดว่า ไม่ใช่ฮาคินะครับ นั่นน่าจะเป็น จิตสังหารมากกว่า(สังเกตุจากการตูนแนวต่อสู้หลายๆเรื่อง กรณีการใช่จิตสังหารก็จะประมาณนี้)

ฮาคิ กับ จิตสังหารนั้นต่างกันครับ แต่ อ.โอดะ ยังไม่ได้ชี้แจงถึงจุดนี้

*ส่วนคนใช้ฮาคิมีเยอะมากครับ แต่ฮาคิแบบฮาคุโชคุนั่นมีเพียง 5 คนเท่านั้นที่ในกาตูนอ้างถึงคือ หนวดขาว แชง แอส ลูฟี่ เรลีย์ และโบอา (แต่ถ้าให้เดาจิงๆก็คงมีอีกเยอะอะ อย่างโรเจอร์ กาฟ พวก บิ๊กๆพวกนี้น่าจะมีหมด)

จริงๆแล้วที่พูดมานี่มัน 6 คนนะครับ  *hoho* *hoho* *hoho*

marangone

• *
Re: ข้องใจเรื่อง ฮาคิใน One Piece และ คนที่มีฮาคิในเรื่อง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 10:45:10 »
หมายถึง โปโตกัส ดี เอส นั่นแหละครับ . .เคยใช่ตอนเล่าความหลังของเอสกับลูพี่ จังหวะที่ลูกน้องบูลแจมจะฟันลูฟี่ แล้วเอส ตะโกนใส่ เล่มล่าสุดนี่เลยครับ ลองหาดูนะ ผมเอาภาพลงไม่เป็น  *disappoint*

ตอนนี้ใช่ปะคะ

ภาพนี้แหละครับ และที่ทำให้รู้ว่าเป็น ฮาคิราชันย์ ก็เป็นภาพต่อมา

popolala

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 22:27:43 »
จากรูปของตาเหยี่ยวที่แสดงนั่นผมคิดว่า ไม่ใช่ฮาคินะครับ นั่นน่าจะเป็น จิตสังหารมากกว่า(สังเกตุจากการตูนแนวต่อสู้หลายๆเรื่อง กรณีการใช่จิตสังหารก็จะประมาณนี้)

ฮาคิ กับ จิตสังหารนั้นต่างกันครับ แต่ อ.โอดะ ยังไม่ได้ชี้แจงถึงจุดนี้

*ส่วนคนใช้ฮาคิมีเยอะมากครับ แต่ฮาคิแบบฮาคุโชคุนั่นมีเพียง 5 คนเท่านั้นที่ในกาตูนอ้างถึงคือ หนวดขาว แชง แอส ลูฟี่ เรลีย์ และโบอา (แต่ถ้าให้เดาจิงๆก็คงมีอีกเยอะอะ อย่างโรเจอร์ กาฟ พวก บิ๊กๆพวกนี้น่าจะมีหมด)

จริงๆแล้วที่พูดมานี่มัน 6 คนนะครับ  *hoho* *hoho* *hoho*

555+ จิงด้วยสิ ตกเลข  *glad*

pooza2499

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พ. 05 ต.ค. 2011 เวลา 08:04:16 »
แล้วบอกเนอะว่าฮาคิมี1ในล้านผมเห็นในเรื่องมีกันเกลื่อนเลย (ฮาคิราชัน) *dontknow*

marangone

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พ. 05 ต.ค. 2011 เวลา 09:26:54 »
แล้วบอกเนอะว่าฮาคิมี1ในล้านผมเห็นในเรื่องมีกันเกลื่อนเลย (ฮาคิราชัน) *dontknow*

ตัวละครที่ออกมาในวันพีซก็มีเกิน 6 ล้านคนอยู่แล้วครับ จะมีคนมีฮาคิราชัน 6 คนแล้วก็ไม่แปลก มั้ง  *dontknow* *dontknow* *dontknow*

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พ. 05 ต.ค. 2011 เวลา 21:14:23 »

ตัวละครที่ออกมาในวันพีซก็มีเกิน 6 ล้านคนอยู่แล้วครับ จะมีคนมีฮาคิราชัน 6 คนแล้วก็ไม่แปลก มั้ง  *dontknow* *dontknow* *dontknow*

ใช่ๆตัวประกอบมีเยอะแยะมากมาย เอาแค่ฉากตอนที่คณะปฎิวัติสู้กับกองทัพที่อลาบาสต้านั่นก้ไม่รู้กี่แสนคนแล้วจ้ะ
คนในโลกวันพีซมีอีกมากมายมหาศาลไม่ได้มีแค่โจรสลัดกะทหารเรือซะหน่อย ประชาชนมีอีกเยอะแยะนี่คะ

popolala

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พ. 05 ต.ค. 2011 เวลา 21:25:27 »

ผมเข้าใจอารมณ์คุณนะ แต่คุณก็ต้องเข้าใจอารมณ์ของการ์ตูนด้วย เพราะที่เค้าบอกว่ามีได้ 1 ในล้านนั้น ต้องการแสดงถึงความยิ่งใหญ่ของมัน ประมาณหายากสุดๆ ไม่ใช่ว่ากิ๊กก๊อกที่ไหนก็มีได้ อารมประมาณนี้แหละ ที่ผมต้องการจะสื่อก็คือเป็นธรรมดาของการ์ตุนแล้วอยู่ที่จะพูดให้ดูเวอร์ๆ .. . แต่ความเวอร์ในก็ไม่ได้เว่อร์จนเกิดเหตุ เหตุผลก็อย่างที่คอมเม้นบนๆกล่าวว ตัวละครในดลกการ์ตูน มีเยอะ แล้วก็ยังมีอีกเย๊อะะะ 555+  *attack*

Akatsuki

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤ. 06 ต.ค. 2011 เวลา 07:50:18 »
ไม่ 1 ในล้านได้ไง แค่ทหารเรือก็นับไม่ถ้วนแล้ว ส่วนมากก็มีแต่ในโจรสลัดซะอีก แล้วบอกว่าโจรสลัดเป็นคนชั่ว  *dontknow*
แสงอุษา กองทัพอสูร

marangone

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤ. 06 ต.ค. 2011 เวลา 09:17:44 »
ไม่ 1 ในล้านได้ไง แค่ทหารเรือก็นับไม่ถ้วนแล้ว ส่วนมากก็มีแต่ในโจรสลัดซะอีก แล้วบอกว่าโจรสลัดเป็นคนชั่ว  *dontknow*

เอ่อ... ผมว่า การที่คนมีฮาคิราชันย์ คงไม่เกี่ยวว่าเป็นคนดีหรือคนชั่วหรอกครับ คนดีก็มีได้ คนชั่วก็มีได้ มันเป็นเหมือนพรสวรร มากกว่าครับ

oatnicky

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 15:42:09 »
ฮาคิราชันย์ สำหรับ ผม น่าจะเป็น การ ข่มจิต ดูจากแฮนค็อก เธอใช้ ฮาคิกดดันให้จิตของคน อื่นๆอ่อนลง แล้ว + กับความสวยเริดของเธอ ทำให้คนนั้นหลง  *love* แล้ว เธอก็ใช้ ลำแสง ของ ผลเมโรเมโร  *hoho* (ทำให้ใครก็ตามที่หลงชอบแม้แต่น้อย กลายเป็นหิน) แต่ ใช้กับพวกที่จิตแข็งๆ อย่างพวกพลเอก จอมพล หนวดขาว ลูฟี่ ไรพวกนี้จะไม่ได้ผล เพราะพวกนั้น จิตแข็งเกินกว่าที่เธอจะกดลง แล้วฮาคิราชันย์ลูฟี่ ที่ระเบิดออกมาตอนมารีนฟอร์ด กะ เกาะอเมซอนลิลี่ ถึง จะไม่ได้ทำให้ พวกระดับสูง ที่อยุ่ในรูปนั่นหนะ สลบ เพราะ จิตพวกนั้นมันแกร่ง แต่ว่ากดดันทำให้ตกใจ สะดุ้ง ได้เหมือนกัน อย่างน้อย ก็เรียกร้องความสนใจได้หนะนะ  *hoho*

marangone

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พ. 09 พ.ย. 2011 เวลา 08:45:01 »
ฮาคิราชันย์ สำหรับ ผม น่าจะเป็น การ ข่มจิต ดูจากแฮนค็อก เธอใช้ ฮาคิกดดันให้จิตของคน อื่นๆอ่อนลง แล้ว + กับความสวยเริดของเธอ ทำให้คนนั้นหลง  *love* แล้ว เธอก็ใช้ ลำแสง ของ ผลเมโรเมโร  *hoho* (ทำให้ใครก็ตามที่หลงชอบแม้แต่น้อย กลายเป็นหิน) แต่ ใช้กับพวกที่จิตแข็งๆ อย่างพวกพลเอก จอมพล หนวดขาว ลูฟี่ ไรพวกนี้จะไม่ได้ผล เพราะพวกนั้น จิตแข็งเกินกว่าที่เธอจะกดลง แล้วฮาคิราชันย์ลูฟี่ ที่ระเบิดออกมาตอนมารีนฟอร์ด กะ เกาะอเมซอนลิลี่ ถึง จะไม่ได้ทำให้ พวกระดับสูง ที่อยุ่ในรูปนั่นหนะ สลบ เพราะ จิตพวกนั้นมันแกร่ง แต่ว่ากดดันทำให้ตกใจ สะดุ้ง ได้เหมือนกัน อย่างน้อย ก็เรียกร้องความสนใจได้หนะนะ  *hoho*

จริงๆ ที่พวก คนเก่งๆในสงคราม ที่ตกใจ คงไม่ได้เกี่ยวกับว่า กดดันทำให้ตกใจสะดุ้งหรอกครับ คิดว่า มันคงตกใจที่มีความสามารถนี้มากกว่า

ป.ล ส่วนตัวคิดว่าฮาคิราชันย์น่าจะทำอะไรได้มากกว่าเมื่อกี้นะครับ ไม่งั้นแค่ทำให้พวกตัวประกอบสลบนี่ ดูไม่เก่งเท่าไหร่เลย ไม่สมกับความสามารถที่ ล้านคนจะมีสักคน คำว่าฮาคิราชันย์มันน่าจะทำอะำรได้มากกว่านี้นะ

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พ. 09 พ.ย. 2011 เวลา 09:54:38 »

จริงๆ ที่พวก คนเก่งๆในสงคราม ที่ตกใจ คงไม่ได้เกี่ยวกับว่า กดดันทำให้ตกใจสะดุ้งหรอกครับ คิดว่า มันคงตกใจที่มีความสามารถนี้มากกว่า

ป.ล ส่วนตัวคิดว่าฮาคิราชันย์น่าจะทำอะไรได้มากกว่าเมื่อกี้นะครับ ไม่งั้นแค่ทำให้พวกตัวประกอบสลบนี่ ดูไม่เก่งเท่าไหร่เลย ไม่สมกับความสามารถที่ ล้านคนจะมีสักคน คำว่าฮาคิราชันย์มันน่าจะทำอะำรได้มากกว่านี้นะ
ผมว่ามันน่าจะทำอะไรได้มากกว่านี้เหมือนกันนะ

oatnicky

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พ. 09 พ.ย. 2011 เวลา 14:42:01 »

ก็น่านแหยะ *haha*

manskaclub

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤ. 10 พ.ย. 2011 เวลา 08:08:48 »
ที่ใช้กันเยอะ ชื่อเต็มๆ นะ ฮาคิรูปแบบเกาะและการทลวง

marangone

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤ. 10 พ.ย. 2011 เวลา 09:02:06 »
ที่ใช้กันเยอะ ชื่อเต็มๆ นะ ฮาคิรูปแบบเกาะและการทลวง

ฮาคิเกราะ กับ ฮาคิ สังเกตไม่ใช่รึ มีฮาคิการทลวงด้วยหรอครับ...