หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

คุณคิดว่า โทบิ จะเป็นโอบิโตะหรือไม่

เป็นโอบิโตะ
12 (19.4%)
ไม่ใช้โอบิโตะ
25 (40.3%)
ไม่รู้รอเฉลยไปเหอๆ
25 (40.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 57

ผู้เขียน หัวข้อ: โทบิ ไม่ใช้ โอบิโตะ 100% ถ้าเป็น โอบิโตะ ตูจะทิ้งหนังสือหมดผมลง E-mail ไว้แล้วไปอ่านกฎวิธีการกันเอา  (อ่าน 93150 ครั้ง)

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ดันๆๆๆกัวกระทู้ดีๆแบบนี้หาย หนังสือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆฟรีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 โอบิโตะ ทรงผม ตา คิ้ว ความสามารถเนตร
อิสึนะ ผมไม่เหมือน คิ้วไม่คล้าย ความเป็นไปได้คือมันอยู่มานานรู้เรื่องทุกอย่าง ที่ปรึกษาโคโนะฮะ2คนนั้นก็อยู่มานานและรู้ทุกอย่างเหมือนกัน

อยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า กาตูนเค้าไม่เปลื่ยนทรงผมนะคิดข้อนี้ไว้หนักๆเลย ถ้ามันจะเป็นอิสึนะคือมีเรื่องเดียวมันเอาร่างโอบิโตะมาใช้เท่านั้น จิงๆอาจารย์กำหนดไว้แต่แรกที่จะเขียนแล้วว่าโทบิเป็นใคร ไม่ต้องไปวิเคราะห์เกี่ยวกับโทบิบีบแขนตัวเองหรอกครับ ณ ตอนนี้เหตุผลไรต่างๆที่ผ่านมาใช้ไม่ได้แล้ว
มาวิเคราะห์ปัจจุบันดีกว่า คาคาชิงงทำไมเนตรมันกับโทบิใช้มิติเดียวกัน *-*

ผมก็มั่นใจไม่แพ้ จขกท หรอกครับ ถ้ามันจะเป็นอิสึนะได้ต้องใช้ร่างโอบิโตะเท่านั้น ไม่ใช่ร่างตัวเองแน่เพราะกาตูนไม่เปลื่ยนทรงผมครับ
และอีกข้อ อิสึนะอย่างที่รู้ไม่เก่งกว่ามาดาระหรอก แต่โทบิต้องเก่งกว่ามาดาระเพราะมันคือบอสใหญ่ คนที่จะเก่งกว่ามาดาระได้ต้องเป็นคนรุ่นใหม่ที่มีพรสวรรค์ขั้นเทพเท่านั้น คลื่นลูกใหม่ลบคลื่นลูกเก่า

อย่าไปคิดเยอะเลยครับ....ผมรู้อย่างเดียว ตระกูลอุจิวะไม่สามารถใช้วิชาเดียวกันพร้อมกัน 2 เนตรได้นะรู้สึก
เหมือนกับ เทวีสุริยา กับ อ่านจันทรา ต้องใช้ คนละข้าง...มันก็เหมือนกับ โทบิ ถ้าข้างขวาใช้มิติ ข้างซ้ายก็ไม่หน้าจะใช้มิติได้ หน้าจะเป็นอย่างอื่นมากกว่า อย่างตอนสู้โคนั้นมันก็ใช้ อิซานางิ ข้างซ้าย...มิติข้างขวา

แต่ที่สามารถหยุดของคาคาชิได้ คงเป็นเพราะวิชา มิติขั้นสูง ของโทบิก็ได้ครับ...ซึ่งสามารถเบิกได้เฉพาะคนในตระกูลอุจิวะ อะไรทำนองนั้น แต่ไม่หน้าจะใช้ เนตรของโอบิโตะ แต่ก็มีสิทใช้ว่าจะไม่ใช้ เพราะไม่เฉลย

แต่ว่า ตอนโอบิโตะพึ่งจะเบิกเนตรได้ขั้นแรกเองนะครับคือขั้น[เนตรวงแหวนริวงิ มีความสามารถมองความไวในการร่ายคาถา] ยังใช้มิติไม่ได้ ทำได้แค่มองพลังของคู่ต่อสู้และการโจมตีเท่านั้น ....เอง

ผมถามอีกนิดครับ ตอนที่ คาคาชิเปลี่ยนใส่ใหม่นั้น ทำไมมันไม่ใช้วิชาวาปเลยละครับ ถ้าโอบิโตะ มันวาปได้ กับใช้วิชา coppy แทน แล้วฝึนฝนจนมาเป็นวิชาย้ายมิติ ซึ่งต้องเบิกกระจกเงาก่อน ลองกลับไปอ่านดูนะ ตอนที่คาคาชิได้ตามาใหม่..ตาโอบิโตะทำได้แค่มองการเคลื่อนไหวของคู่ต่อสู้และจักกระคู่ต่อสู่เท่านั้นเอง แล้วนั้นเป็นจุดแรกที่ทำให้คาคาชิเบิก วิชา [เนตรวงแหวนชางิ วงแหวน 2 สามารถก็อปปี้วิชาบางส่วนและอ่านจักระของผู้ต่อสู้ด้วยได้] เป็นวิชานินจา coppy ได้จากการต่อสู่ครั้งนั้น ต่อมาก็ฝึกฝนอย่างหนักจนได้ วิชาใหม่และเบิก [เนตรวงแหวนชารินงัน วงแหวน 3] สามารถใช้กระจกเงาได้ และ ก็สามารถ copy คาถา ได้เป็น พันๆ คาถา แล้วก็สามารถเคลื่อนย้ายมิติได้...
เรื่องความสามารถเนตรข้างซ้ายข้างขวามีเหตุผล แต่มันยังไม่มีไรยืนยันว่าต้องเป็นแบบนั้นเสมอไป
แต่วรรคต่อๆมาไม่เคลียร์ครับ  งง ใช่ป่ะมาณนี้ไหม คาคาชิฝึกอย่างหนักเลยได้วิชาคามุยมาประมาณนี้ไหม ถ้าเป็นแบบนี้ผมไม่คิดแบบนั้น ส่วนตัวคิดว่า ใช่แล้วคาคาชิฝึกอย่างหนักแล้วได้วิชาคามุยมาแต่ถ้าเป็นอุจิวะคนอื่นฝึกอย่างหนักขนาดไหนก็ไม่มีทางได้วิชาคามุย เพราะที่คือพรสรรค์ที่ได้รับมาของแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน อย่างซิซุยความสามารถคือ เนตรลวงตาขั้นสูดเทพต่างสรรค์ ก็จะใช้ได้แค่เนตรของซิซุยเท่านั้นอุจิวะคนอื่นใช้ไม่ได้ เหมือนกัน วิชาคามุยก็จะใช้ได้เฉพาะเนตรของโอบิโตะเท่านั้น
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

ngee

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ตาของ อุจิวะ สามารถใช้วิชาเดียวกันได้หมด อยู่ที่การฝึกและพลังสูงพอรับวิชานั้นได้มั้ย  อย่าเข้าใจผิดว่าแต่ละตาใช้คาถาได้ต่างกัน ได้ทั้งหมดแต่รู้วิธีเข้าถึงวิชามั้ย อันนี้สำคัญมากนะ

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ผมไม่รู้หลอกว่าเนตรทั้ง2ข้างมันทำงานเหมือนกันรึป่าว แต่ผมรู้แค่ว่าโทบิมันเอาเนตรสังสาระของมาดาระไปให้นางาโตะตอนเด็ก  แล้วจะบอกว่าโทบิมันโกหกผมว่าไม่จริงหลอกเพราะมาดาระก็รู้จักนางาโตะหรือมันจะโกหกทั้ง2คน  แต่เอะจะบอกว่านางาโตะเบิกเนตรเองแล้วนางาโตะจะเบิกเนตรสังสาระเองได้ยังไงเซลล์รุ่น1ก็ไม่มี
เนตรวงแหวนก็ไม่มีอยู่ดีๆดันมีสังสาระ นายเทพมากนางาโตะ *haha* *haha* *haha*   แต่ผมเชื่อเรื่องตะกูลนิหน้าตาเด็กกว่าอายุจริงนะและแถมขึ้นชื่อว่าเป็นตะกูลที่อายุยืนยาวที่สุดด้วย ดูนางาโตะดูมันหน้าไม่ค่อยแก่เลยแต่อายุมันนิประมาณ 44 ได้ เพราะเป็นลูกศิษย์คนแรกของจิไรยะเพราะมีตอนจิไรยะวัยรุ่นสอนวิชาให้พวกนางาโตะตอนอายุ13ได้ (ส่วนปัจจุบันจิไรยะ54)  ส่วนรุ่น 4 ถ้ารุ่นเดียวกับพ่อชิกะมารุละก็ รุ่น4 ก็อายุ41 และเป็นศิษย์คนที่2ของจิไรยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 13:28:30 โดย spirit »

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
คนความเห็นทุกคนล้วนเป็นไปได้หมด ถ้าใครกล้าฟันธงก็ไปลงชื่อไว้เลย....จะได้มารุ่นพร้อมกัน  *haha*  *haha*

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
คนความเห็นทุกคนล้วนเป็นไปได้หมด ถ้าใครกล้าฟันธงก็ไปลงชื่อไว้เลย....จะได้มารุ่นพร้อมกัน  *haha*  *haha*

ช้าก่อน ผมไม่ได้ไปฟันใคร เอ๊ย ฟันธงนะ ทีไ่ปโพสเพราะอยากแจม *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

bankie555

• *
  • เนตรไหนไม่ว่า อย่าเนตรสังคะตังก็พอ...
ผมอยากให้เป็นโอบิโตะครับ...เรื่องทั้งหมดมันชงมาที่ไอ้หมอนี่ซะเยอะ จนคิดเอาเผินๆได้เลยว่าน่าจะเป็นไอ้นี่

หรือว่าอ.แกจะหักมุม?? *shock*....ก้อเป็นไปได้

ปล.การ์ตูนก้อคือการ์ตูน ถ้าอ.จะให้ครัยเป็นโทบิก้อคงจะหาเหตุที่ยอมรับได้มาตอบแน่นอน
ปล2.โทบิ ทำให้คนไทยใช้ความคิด วิเคราะห์กับการอ่านการ์ตูนไม่น้อย และผมเชื่อว่า จขกท บางคนเบิกเนตรวงแหวนได้แล้ว *haha*(วิเคราะห์ระดับเทพกันจิงๆ ข้อมูลเชิงลึกยังหามาได้)
ปล3.ขอบคุณทุกๆคนกับข้อมูลต่างๆ ผมอ่านนารุโตะได้สนุกและลึกซึ้งขึ้นมากครับ  *number1*
ติดการ์ตูน ซะยิ่ง กว่าเมีย...

Oni Me no Kyo

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
ผมว่าไอ้โอบิโตะมันเป็นตัวหลอกของ อ.มาซาชิ มากกว่า ผมว่า มันต้องมีหักมุม มันอาจจะเป็นคนที่เรานึกไม่ถึงเลยก็ได้ (ไม่กล้าฟัน กลัวโดนแทง) *disappoint* *disappoint* *disappoint*

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
ผมว่าเนต คาคาชิ คือผลพรอยได้มากกว่าน่ะครับ

คื่อ ถ้าโทบิ คื่อ โอบิโตะ คาคาชิก็แค่ บังเอีญใช้ได้เพราะ โอบิโตะ มีวิชานี้ (เจ้าของเนตใช้ได้ คาคาชิก็ต้องใช้ได้ แต่ไม่สมบรูณ์เท่าเจ้าของเนต)

ถ้าใครได้ดู อนิเมชัน ตอนที่ คาคาชิ กับ นารุโตะ ไปช่วย กาอาระ ตอนสู้ กับ อิทาจิ ร่างสังเวย

จะรู้ได้ว่า คาคาชิ เบิกเนตกระจกเหงา ได้นานแล้ว ตั้งแต่ก่อนจะได้สู้กับ อิทาจิ แล้ว โดนอางจันร์ทรา แล้วนอนโรงพยาบาน อาทิตย์หนื่ง

ตอนรุ่นสามตายใหม่ๆ ถ้าใครไม่ได้ดู ก็จะไม่รู้ว่าผม หมายถึงอะไรบ้าง เพราะบทสนทนาระหว่าง คาคาชิ กับ อิทาจิ มันสือออกมาแบบนั้น (ต้องจำเนื้อเรื่องทั้งหมดของนารุโตะได้บ้างถึงจะเข้าใจ)

มาแนวแปลกคนครับเรา

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ผมว่าเนต คาคาชิ คือผลพรอยได้มากกว่าน่ะครับ

คื่อ ถ้าโทบิ คื่อ โอบิโตะ คาคาชิก็แค่ บังเอีญใช้ได้เพราะ โอบิโตะ มีวิชานี้ (เจ้าของเนตใช้ได้ คาคาชิก็ต้องใช้ได้ แต่ไม่สมบรูณ์เท่าเจ้าของเนต)

ถ้าใครได้ดู อนิเมชัน ตอนที่ คาคาชิ กับ นารุโตะ ไปช่วย กาอาระ ตอนสู้ กับ อิทาจิ ร่างสังเวย

จะรู้ได้ว่า คาคาชิ เบิกเนตกระจกเหงา ได้นานแล้ว ตั้งแต่ก่อนจะได้สู้กับ อิทาจิ แล้ว โดนอางจันร์ทรา แล้วนอนโรงพยาบาน อาทิตย์หนื่ง

ตอนรุ่นสามตายใหม่ๆ ถ้าใครไม่ได้ดู ก็จะไม่รู้ว่าผม หมายถึงอะไรบ้าง เพราะบทสนทนาระหว่าง คาคาชิ กับ อิทาจิ มันสือออกมาแบบนั้น (ต้องจำเนื้อเรื่องทั้งหมดของนารุโตะได้บ้างถึงจะเข้าใจ)

มาแนวแปลกคนครับเรา

[/quอ๋อ

ตอนนั้นผมจำได้ประโยคนึง ที่คาคาชิพูดว่าอิทาจิมีโอกาสฆ่ามันได้แต่ทำไมไม่ฆ่า
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
ผมไม่ได้หมายถึงตอน สู้กันครั้งนั้น

ผมหมายถึง บทสนทนา ตอนสู้กับร่างสังเวยครับ ตอน กาอาระ ครับ

ตอนนั้นคื่อ ปม ให้คิด ก่อนเฉลย ว่าอิทาจิ ไม่ใช่คนเลวร้าย อย่างที่คิด

• *
ดันนนนกระทู้ก่อนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน อย่าพึ่งลืมกัน

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ผมก็คนนึงที่ยังเชื่อว่าไม่น่าจะใช่โอบิโตะ

Silvers-RayLeigh

• *
ไม่น่าจะใช่โอบิโตะ ดูจาก ตอนล่าสุด มีภาพที่สะพาน เหมือน มีใครกำลังแอบดูอยู่ รอทุกคนไป ก็ขุดหลุมเอา โอบิโตะขึ้นมา เพื่อเนตรวงแหวน ถ้าเป็นน้องมาดาระ ที่ตาบอด ก็น่าจะเป็นไปได้ ดูจากเหตุการ เหมือนมีใครเฝ้ามองอยู่ห่างๆ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
ไม่น่าจะใช่โอบิโตะ ดูจาก ตอนล่าสุด มีภาพที่สะพาน เหมือน มีใครกำลังแอบดูอยู่ รอทุกคนไป ก็ขุดหลุมเอา โอบิโตะขึ้นมา เพื่อเนตรวงแหวน ถ้าเป็นน้องมาดาระ ที่ตาบอด ก็น่าจะเป็นไปได้ ดูจากเหตุการ เหมือนมีใครเฝ้ามองอยู่ห่างๆ
แล้วน้องมาดาระตาบอดทั้งสองข้าง มันจะเดินไปได้ยังไง (คำถามแบบเด็กๆ คงไม่ว่ากันนะ)
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

• *
แล้วน้องมาดาระตาบอดทั้งสองข้าง มันจะเดินไปได้ยังไง (คำถามแบบเด็กๆ คงไม่ว่ากันนะ)

มันตาบอดก็จริงนะ แต่ขามันไม่ได้พิการ หน่า...  *great*

มันต้องเดินได้ดิเดินถูกทางเปล่าไม่รู้  *haha*  *haha*