หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: บทสัมภาษณ์อาจารย์มาซาชิ เกี่ยวกับตอนจบ ...  (อ่าน 8025 ครั้ง)

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
เมื่อไม่นานมานี้อาจารย์มาซาชิ คิชิโมโต ผู้แต่งเรื่องนารูโตะได้ให้สัมภาษณ์กับนิตยสารโอโตนะฟามิ ของประเทศญี่ปุ่น โดยในบทสัมภาษณ์อาจารย์มาซาชิ ได้ให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับตอนจบของเรื่องเอาไว้ด้วย ดังนี้

นิตยสาร โอโตนะฟามิ : เราอยากจะพูดถึงเรื่องเรื่องการทำงานที่น่าตื่นเต้นของคุณ มันน่าชื่นชมเป็นอย่างมาก แล้วเราจะได้เห็นถึงตอนจบของเรื่องในเร็วๆนี้รึเปล่า ?

อาจารย์มาซาชิ : ทุกๆอย่างไม่ได้กำหนดไว้อย่างชัดเจนมากนัก.. แต่ ในขณะทีผมกำลังเขียนมัน ในใจของผมก็ได้กำหนดฉากจบเอาไว้แล้วอย่างสมบูรณ์  และในตอนนี้มันก็กำลังถูกกำหนดให้เป็นไปในทางนั้น

นิตยสาร โอโตนะฟามิ : ถ้าอย่างนั้น จะบอกได้ไหมว่าเมื่อไรจะถึงตอนสุดท้าย ?

อาจารย์มาซาชิ : ไม่ ผมยังไม่อยากให้ผู้อ่านรู้เกี่ยวกับเรื่องนั้น (หัวเราะ) เนื้อเรื่องจริงๆไม่ได้เป็นไปตามที่ผมคาดหวังไว้ สามปีที่แล้วในจั๊ม ผมพูดไว้ว่าจะทำให้คาคาชิมีบทบาทในเรื่องมากขึ้น  แต่ผมก็ยังคงไม่ได้ทำอย่างที่พูดเอาไว้เลย  ผมยังบอกไม่ได้ว่าจะมีนารูโตะต่อไปอีกกี่ตอน   Nishio-san คนดูแลเกี่ยวกับคาเรกเตอร์ตัวละครในอนิเมะ ก็เคยถามผมว่าเนื้อเรื่องจะดำเนินต่อไปอีกนานเท่าไร และผมก็ตอบเขาไปว่า อีกประมาณปีครึ่ง แต่ดูเหมือนว่ามันจะนานกว่านั้น

นิตยสาร โอโตนะฟามิ : คาดว่าจะมีเซอร์ไพรส์อะไรให้ผู้อ่านไหม ?

อาจารย์มาซาชิ : ตอนนี้ยังคงมีไม่มาก ตัวละครบางตัวไม่สามารถนำกลับมาเขียนใหม่ได้อีก ดังนั้นถ้าอยากจะเห็นอะไรที่น่าตื่นเต้นในนารูโตะ ก็ช่วยให้การสนับสนุนผมหน่อย

นิตยสาร โอโตนะฟามิ : มีอะไรอีกไหมที่ยังไม่ได้ใส่ลงไปในเดอะมูฟวี่ของปีนี้ ?

อาจารย์มาซาชิ : ผมได้ใส่ทุกอย่างที่ผมคิดได้ลงไปในเดอะมูฟวี่ทั้งหมดแล้ว อาจยังมีไอเดียใหม่ๆที่โผล่ขึ้นมาในหัวบ้าง แต่มันไม่สามารถเพิ่มเข้าไปในเดอะมูฟวี่ได้แล้ว แต่ถ้าหากผมได้รับอนุมัติจากกองบรรณาธิการ ผมอาจแอบใส่บางฉากที่ไม่เกี่ยวกับเนื้อเรื่องเข้าไป.. รายละเอียดทั้งหมดยังคงเป็นความลับ ยังมีสิ่งที่ท้าทายอีกหลายอย่างที่ผมอยากทำมันออกมา

Source : likenaruto

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: บทสัมภาษณ์อาจารย์มาซาชิ เกี่ยวกับตอนจบ ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 25 ก.ค. 2012 เวลา 10:26:13 »
อาจารย์มาซาชิ : ไม่ ผมยังไม่อยากให้ผู้อ่านรู้เกี่ยวกับเรื่องนั้น (หัวเราะ) เนื้อเรื่องจริงๆไม่ได้เป็นไปตามที่ผมคาดหวังไว้ สามปีที่แล้วในจั๊ม ผมพูดไว้ว่าจะทำให้คาคาชิมีบทบาทในเรื่องมากขึ้น  แต่ผมก็ยังคงไม่ได้ทำอย่างที่พูดเอาไว้เลย ผมยังบอกไม่ได้ว่าจะมีนารูโตะต่อไปอีกกี่ตอน   Nishio-san คนดูแลเกี่ยวกับคาเรกเตอร์ตัวละครในอนิเมะ ก็เคยถามผมว่าเนื้อเรื่องจะดำเนินต่อไปอีกนานเท่าไร และผมก็ตอบเขาไปว่า อีกประมาณปีครึ่ง แต่ดูเหมือนว่ามันจะนานกว่านั้น

เป็นประโยคที่น่าสนใจ จะทำยังไงให้คาคาชิมีบทสำคัญละ โทบิต้องเป็น .... เท่านั้น *great*
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
Re: บทสัมภาษณ์อาจารย์มาซาชิ เกี่ยวกับตอนจบ ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 25 ก.ค. 2012 เวลา 10:41:27 »
จากประโยคนี้ ตัวละครบางตัวไม่สามารถนำกลับมาเขียนใหม่ได้อีก ผมเริ่มจะไม่มั่นใจแล้ว แต่อาจารย์คงไม่หมายถึง โอบิ โตะหรอกมั้ง คงจะหมายถึง จิไรยะ มากกว่า...และจากประโยคนี้สามปีที่แล้วในจั๊ม ผมพูดไว้ว่าจะทำให้คาคาชิมีบทบาทในเรื่องมากขึ้น  แต่ผมก็ยังคงไม่ได้ทำอย่างที่พูดเอาไว้เลย มันช่างเหมาะเจาะจริงๆ ที่ในเรื่องอาจารย์เขียนบทให้ คาคาชิ กับ ไก ไปประเชิญหน้ากับ โทบิ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

kyo

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 25 ก.ค. 2012 เวลา 10:57:55 »
จากประโยคนี้ ตัวละครบางตัวไม่สามารถนำกลับมาเขียนใหม่ได้อีก ผมเริ่มจะไม่มั่นใจแล้ว แต่อาจารย์คงไม่หมายถึง โอบิ โตะหรอกมั้ง คงจะหมายถึง จิไรยะ มากกว่า...และจากประโยคนี้สามปีที่แล้วในจั๊ม ผมพูดไว้ว่าจะทำให้คาคาชิมีบทบาทในเรื่องมากขึ้น  แต่ผมก็ยังคงไม่ได้ทำอย่างที่พูดเอาไว้เลย มันช่างเหมาะเจาะจริงๆ ที่ในเรื่องอาจารย์เขียนบทให้ คาคาชิ กับ ไก ไปประเชิญหน้ากับ โทบิ
นั่นสิครับ ชักหวั่นๆละ ไอคุณอาจารย์มาซาชิ ขนาดบทสำภาษณ์มันยังให้สำภาษณ์เป็นปริศนา ตัวละครบางตัวไม่สามารถนำกลับมาเขียนใหม่ได้อีก ถ้าคิดในแง่ดี มันก็ต้องหมายถึงทั้งหมดและเอ้า โอบิโตะ อิซึนะ คางามิ สรุปไม่ต้องเอากลับมาทั้งหมดนั้นแหละ ให้โทบิเป็นตัวละครใหม่ไปเลยละกัน จบ. *้ั์punch*
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

SchweiDragon

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 25 ก.ค. 2012 เวลา 11:34:30 »
อ่านจบ
"ตัวละครบางตัวไม่สามารถนำกลับมาเขียนใหม่ได้อีก"
ตัวแรกที่ลอยขึ้นมาเลยคือ โฮคาเงะรุ่นที่1 ฮาชิรามา เซ็นจู
เป็นเรื่องที่น่าเสียดายอย่างยิ่ง ในขณะที่คู่ปรับตัวฉกาจอย่าง มาดาระ กำลังโชว์เทพ
แต่ตัวละครที่อาจารย์ปูเรื่องมาซะดิบดีว่า เทพกว่า กลับไม่มีบทบาทนอนอยู่ในท้องของเทพมรณะซะอย่างนั้น แถมยังไม่เคยได้โชว์วิชาเทพๆเลยมีแต่เพียงคำบอกเล่า

น่าเสียดายมากๆๆๆ อยากให้อาจารย์แกย้อนกลับไปแก้จริงๆ

ส่วนความเห็นเรื่องโทบิ ตอนนี้ผมคิดว่าอาจารย์กำลังจะนำพาความคิดของคนอ่านให้มุ่งไปที่โอบิโตะนะผมว่า ลักษณะคำพูดของโทบิ ทำให้คนอื่านพุ่งความสนใจไปที่เพื่อนของคาคาชิ
ต้องรอดูว่าอาจารย์แกจะมีเซอร์ไรสผู้อ่านหักมุมว่าหน้ากากแตกแล้วไม่ใช่ หรือ เปล่า
ถ้าไม่มีการหักมุม งานนี้คงได้มีมหกรรมย้อนความผูกเรื่องยาวๆแหงๆ
หรือนี่คือสาเหตุที่อาจารยแกบอกว่า นารุโตะ อาจจะไม่จบในอีกปีครึ่ง ฮาฮา

beforu

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 25 ก.ค. 2012 เวลา 12:44:03 »
แค่คาคาชิมีบทมากขึ้น ไม่เห็นจำเป็นต้องไปเกี่ยวกับโอบิโตะเลย

Monkey D. Jennei

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 25 ก.ค. 2012 เวลา 18:02:33 »
อีกปีครึง คำนวณเล่นๆ ปีครึง ก็ 548 วัน แล้ว 7 วัน 1 ตอน ก็ อีก 78-79 ตอน ติดตามกันอีกนาน ไม่จบง่ายๆ *shock* *shock* *shock*
งั้น นารูโตะก็ขายได้อีกนานนนนน..... *disappoint* *disappoint* *disappoint*

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

Megneto

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 25 ก.ค. 2012 เวลา 18:12:05 »
โอโบิโตะสามารถกลับมาได้ครับถ้าอาจารย์จะแต่ง แต่ผมคิดว่าโอบิโตะไม่สามารถเป็นโทบิได้หรอกเพราะเนื้อเรื่องจะขัดแย้งทันที

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 25 ก.ค. 2012 เวลา 18:56:00 »
อีกปีครึง คำนวณเล่นๆ ปีครึง ก็ 548 วัน แล้ว 7 วัน 1 ตอน ก็ อีก 78-79 ตอน ติดตามกันอีกนาน ไม่จบง่ายๆ *shock* *shock* *shock*
งั้น นารูโตะก็ขายได้อีกนานนนนน..... *disappoint* *disappoint* *disappoint*

ใช่ครับ 80ตอน ขาดเกินไม่เกิน10ตอน
แต่สำหรับผมมังงะ 80 ตอน เหมือนน้อยมากเลย นะ และยิ่งมาเฉลยว่าจะจบอีก ก้อเหมือนมันน้อยลงไปอีก อ่า
คงเศร้าละที่นี้

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ