Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

วานผู้รู้สงสัยเรื่องการเป็น "จูนิน" และ "โจนิน"

หน้า: (1/4) > >>

Lopez:

จากหัวข้อนะครับ ผมสงสัยการคัดตัว ว่า ระดับ จูนิน ในหมู่บ้านโคโนฮะ หรือ หมู่บ้านอื่นๆในเรื่องนารูโตะ

1.เครื่องแบบ จูนิน กับ โจนิน เครื่องแบบที่ใส่ ไม่แตกต่างกันไช่ไหมครับ
2.เหมือนเคยได้ยินว่า มีโจนิน ระดับปกติ และโจนินระดับพิเศษ ข้อนี้ผมอยากรู้ว่า ในเรื่องมีใครเป็นถึงโจนินระดับพิเศษบ้าง
3.จูนินเท่าที่เห็นในเรื่องการสอบนั้น ก็ไม่ใช่ว่าง่ายหรือยากจนเกินไป แต่บางคนในเรื่องนั้น บทจะอ่อนก็อ่อนมาก ย้อนกลับตอน 4นินจาโอโตะ มาพาตัวซาสึเกะไป แล้วระหว่างทาง ไปเจอ ไรโดะ(นินจาที่มีแผลเป็นที่หน้ามีอาวุธประจำตัวคือดาบดำ) และ เก็นมะ(นินจาสุดเท่ห์ที่คาบเข็มไว้ตลอดเวลา) (ผมสงสัยว่า2คนนี้เป็น จูนินหรือโจนิน) แต่ผลคือ เจ้า4นินจาชนะง่ายๆ และถ้าผมจำไม่ผิดอีกอย่าง ไรโดะและเก็นมะ เป็นลูกศิษย์ของรุ่น4 ที่สามารถใช้วิชามิติได้ (ดันแพ้4นินจารุ่นเด็กสะงั้น)
4.หน่วยลับ มีเกณฑืการเป็นหน่วยลับอย่างไร ทำไมถึงได้ดูอ่อนกว่า จูนิน หรือ โจนิน ทั้งที่"น่าจะ" มีความสามารถมากกว่านี้ (ข้อนี้ผมข้องใจมาก)

ปล. โจนินระดับพิเศษ เท่าที่ผมนึกได้ มี มิฮาราชิ อังโกะ คนเดียวใชไหมเอ่ย (โคโนฮะ)
ใครมีข้อมูล ร่วมแชร์ ความรู้กันนะครับ ขอบคุณครับ....... *love*

Augustz:

1.จูนิน กับ โจนิน ก้น่าจะต่างกันนะคับ เพราะอย่างชิกามารุ คาคาชิ อาซึม่า ที่เปนโจนิน
   แต่งตัวไม่เหมือนพวกซากุระเลยนะ  เพราะงั้น ก้น่าจะต่างกัน

2.โจนินพิเศษ น่าจะมีมั้ง  คาคาชิเองก้จัดอยุ่ในนั้นไม่ใช่หรอ

3.2คนนั้นเปนโจนินคับ

4.อันนี้ไม่รุ้คับ

ปล.ผิดพลาดตรงไหน ชี้แนะด้วยจ้า  ^^

โจโฉลักหลับ:

ผมคิดว่า โจนินระดับพิเศษน่าจะมี คาคาชิ ไก อาซึมะ คุเรไน

zCGz14211:

1. เครื่องแบบของจูนินกับโจนินก็เหมือนกันนั่นแหล่ะครับ

ชิกามารุก็เปลี่ยนไปใส่เครื่องแบบก็ตอนที่สอบผ่านแล้ว

แต่ไม่รู้ทำไมพวกรุ่นเจ้าโตะตอนสอบผ่านถึงไม่ใส่เครื่องแบบกัน เพิ่งจะมาใส่ตอนสงคราม

2. ทั้งจูนินและโจนินมีทั้งระดับปกติและพิเศษครับ

3. ไรโดกับเก็นมะจริงๆเก่งมากนะครับ ตอนนั้น2คนนั้นเพิ่งไปทำภารกิจกลับมา

จักระแทบไม่เหลือแล้ว แต่พวก4นินจาโอโตะก็ยังต้องเข้าสภาวะที่2ทุกคนถึงจะชนะได้

ผมว่าถ้า2คนนั้นสภาพพร้อมพวกนินจาโอโตะพาเกะออกนอกเขตโคโนฮะไม่ได้หรอก จะโดนฆ่าตายอยู่ตรงนั้นแหล่ะ

4. ผมว่าครูโจนินประจำกลุ่มเกะนินเพิ่งจบส่วนใหญ่ก็น่าจะระดีบพิเศษไม่ใช่เหรอ?

sattkon:

น่าจะวัดจากการนับถือและผลงานมากกว่าครับ ถ้าเปรียบก็เหมือน ข้าราชการ เมืองไทยนิแหละครับ  *haha* ทั้ง จูนิน และ โจนิน ก็ต้องมีหัวหน้า และหน่วยพิเศษเฉพาะที่แตกต่างกันออกไป

อย่างเช่นจูนินพิเศษ พิเศษเรื่องอะไรหละครับ? หน่วยถอดระหัส หน่วยรักษาพยาบาล หน่วยครูฝึกสอน หน่วยสอบสวน เป็นต้น และ โจนินก็เหมือนกัน

ความจริงมันแบ่งเป็นชั้นๆ เพียงแต่ในการ์ตูนมันไม่ได้เขียนละเอียดคือก็ต้องเป็นหน้าที่ของเราที่ต้องจินตนาการกันเอาเองครับ  *number1*

หน้า: (1/4) > >>

Go to full version