หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับคำที่โทบิพูด  (อ่าน 46011 ครั้ง)

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
Re: เกี่ยวกับคำที่โทบิพูด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 01:04:02 »
เ่อ่อ ใจร่มๆครับ เรามาแลกเปลี่ยนความคิดกัน *disappoint*
ปล. แต่ช่วงหลังยอมรับว่า บอร์ดค่อนข้างแรงจนมิกล้าแสดงความคิดเห็นเท่าไหร่ ได้แต่เข้ามาดูผ่านๆ *dead*

555+

มีที่กดไลค์มั้ยนะ  ^^
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 14:07:47 »
ผมไม่รู้ ไม่ชี้ด้วย ใครจะอะไรก็ช่าง ... แต่ที่แน่ๆ ทฤษฏีที่บอกว่า โทบิ เป็นรุ่น1 มั่วได้ใจมาก เอาไปเลย10กระโหลก

และ
มันไม่ใช่แค่จะให้คิดกันเล่นๆแล้ว ผมเห็นมาตั้งนานแล้ว (ถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่ปีที่แล้วมามั้ง ถ้าจำผิดก็โทดทีแล้วกัน) ทฤษฏีที่พยายามที่ จะให้โทบิเป็นรุ่น1เนี่ย

เห็นทีแรกไอ้เราก็คิดว่าแค่จะให้คิดกันเล่นๆ แต่หลังๆมาเนี่ยไม่ใช่ล่ะ มันออกแนวจริงจังมากกว่าที่บอกว่าคิดเล่นๆ

แบบนี้เขาเรียกว่าจริงจังมากๆ มั่วโดยที่ไม่คำนึงถึงความจริงในเรื่องเลย และ ก็แน่นอน ใครจะคิดว่า โทบิ เป็นใครมันก็ไม่ผิด

แต่ทฤษฏีมั่วๆ ใครก็ดูออก ใครๆก็แต่งขื้นมาได้ แต่เขาไม่แต่ง เพราะเขาคำนึงถึงโครงสร้างของเรื่องเป็นหลัก

*bath2* *้ั์sleep*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

chainoi

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 16:38:54 »
ก็รอเฉลยละกันครับ ถ้าหน้าแตกผมก็ยอมรับอยู่แล้ว แต่ถ้าถูกขึ้นมาก็อาจจะมีการคุยอวดเล็กน้อย 

ผมอ่านการ์ตูนเรื่องนี้มา 5 ปี แต่ยังมีสิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยรู้คือ เรื่องราวฝั่งตระกูลเซ็นจู มันเหมือนเป็นอีกชิ้นส่วนที่หายไป จะจบโดยไม่มีการพูดถึงเชียวหรอ

รุ่น1 เป็นตัวเลือกที่มีจุดน่าสงสัยเยอะที่สุด แต่ก็มีจุดขัดแย้งเยอะที่สุดเช่นเดียวกัน

ถ้าดูจากตัวเลือกโทบิเป็นใครในตอนนี้แล้ว แทบจะตัดทิ้งไปจนเกลี้ยง

ฟุงะกุ ชิซุย ตัดทิ้งจากตอนที่อิทาจิเล่าเรื่องตระกูลให้เกะฟัง

โอโรจิมารุ ตัดทิ้งจากตอนล่าสุด

คางามิ ตัวประกอบเกินไป ตัดทิ้งจากมุมมองนักเขียน

ร่างทดลอง ร่างโคลน เซ็ตสึ จากตอนหลังๆคาดเดาได้ว่าโทบิเป็นมนุษย์แน่นอน

ซึ่งก็เหลือตัวเลือกแค่ รุ่น1 อิสึนะ ตัวละครใหม่

ทีนี้ผมก็ต้องเดิมพันแล้วว่าจะลงข้างไหน อิสึนะ หรือ รุ่น1 สองคนนี้มาดาระพูดว่าตายไปแล้วเหมือนกัน แต่วิธีพูดต่างกัน

อิสึนะ " น้องชายชั้นตายและมอบพลังไว้ให้ สิ่งที่จะส่งต่อไปยังพวกแกมีแต่ความเกลียดชังเท่านั้น " (ตีหน้าดราม่า)

รุ่น1 " ฮาชิรามะ ถ้าชั้นรู้วิธีเปลี่ยนความอ่อนแอของพวกนี้ ชั้นจะสอนวิธีฟืนจากความตายให้ " กับ

" คงต้องบอกว่า ดีแล้วละที่มันไม่ได้อยู่บนโลกนี้ เพราะ .... ถ้าชั้นเป็นคนเดียวที่อยู่ ขอบเขตของแผนที่ ที่จะสร้างขึ้นใหม่จะได้ไม่ยุ่งยาก " มันพูดแบบนี้ทั้งๆที่ตามสามัญสำนึก รุ่น1 ต้องเเก่ตายแล้ว 100% 

ผมมองว่า รุ่น1 เป็นตัวละครที่หลายๆคนแทบจะตัดทิ้งเป็นอันดับแรก (พูดถึงตอนที่วิเคราะห์กันตอนโทบิปรากฎตัวใหม่ๆนะ) แต่ในขณะเดียวกัน อาจารย์มาซาชิก็จะไม่ต้องกังวลว่าจะมีรายละเอียดที่เขียนแล้ว

จะหลุดออกมาเหมือนกับเป็นการบอกใบ้ว่าโทบิเป็นใคร นั่นคือ ไม่มีทางเดาออกแน่ๆถ้าเป็นตัวละครนี้ ก็อย่างที่รู้ๆกันว่าเพราะอะไร สิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดคือการหักมุมที่สมบูรณ์

เอาเป็นว่า หลักๆแล้วผมคิดว่าโทบิเป็นรุ่น1 ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย เช่น ช่วงเวลาที่ปรากฎตัวขัดแย้งกัน แรงจูงใจ รอดจากมรณะเทพได้ยังไง หรือจุดขัดแย้งอื่นๆ ผมให้เป็นหน้าที่อาจารย์มาซาชิละกันครับ เห็นได้ชัดว่าผมแต่งเรื่องไม่เก่ง

เจ เจ ลองใช้เหตุผลดูนะ + กับความคิดของผู้เขียน ลองตั้งใจคิดดูว่าผู้เขียนตั้งใจคิดอย่างไร

อย่าเอาเหตุผลตัวเองเป็นหลัก

ถ้าคิดแบบคุณผมก็จินตนาการได้ครับ เด๋วนี้คุณเริ่มเอาเหตุผลส่วนตัวมามั่ว ยิ่งกว่าไอน้ำกามอีก

งั้นสิ่งที่ไอน้ำกามคิดก็คงเป็นความจริง ที่ว่า นารูโตะเป็นพ่อคาบูโตะ นารูโตะในอนาคตอาจจะมี อิซานามิ หรือว่าคาถาย้อนเวลากลับมาหลังจากที่มันได้เป็นเซียน 6 วิถีแล้ว ไข่ทิ้งไว้เป็นคาบูโตะก็ได้ คิดแบบนี้ผมก็คิดได้ครับ

เห็นด้วยกับ นายเฮฟวี่ ถ้าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งแล้วแต่งเรื่องขึ้นมาเองมันดูมั่วเกินไป ไม่งั้นก็คงมีคนแต่งขึ้นมาอย่างไร้เหตุผลอย่างที่ นายเฮฟวี่ยกตัวอย่างนี่แหละตรงประเด็นที่สุด แต่เห็นเจเจ ไม่สนใจข้อขัดแย้งใดๆทั้งสิน ข้อขัดแย้งที่เอามาแย้งเป็นเรื่องที่ตัวเองแต่งขึ้นเองแทบจะทั้งหมดและไม่มีน้ำหนักเลย ใช้เรื่องที่ตัวเองแต่งขึ้นมามั่วแบบนี้ไม่ไหวจริงๆอะ
ประเด็นที่เค้าพูดถึงคือให้ความเห็นออกความเห็นกันได้ไม่ใช่เรื่องแปลกนะ แต่อย่างที่ คห ด้านบนบอกมันต้องตั้งอยู่ในเนื้อเรื่องไม่ใช่เอาความคิดตัวเองแล้วแต่งเรื่องขึ้นมา แล้วที่สำคัญเลยคือพอมีคนแย้งก็มาหาว่าจับผิด เราเคยแย้งนายแล้วนายพิมพ์มาประมานว่าไปจับผิดนาย ทั้งๆที่เราก็แย้งไปตามเนื้อหาของเรื่อง แต่นายไม่ตอบคำถามเราแถมยังไปพาลใส่คนอื่นอีก อย่างกระทู้ล่าสุดของนายที่นายลบไปน่ะ ที่ว่าคาบูโตะเก็บดี เอ็นเอ ตอนตายหลังตายนี่นายจะลบทำไม ทั้งๆที่ยังไม่มีใครว่าอะไรเลย

คุณชายน้อยจะเล่นหลายไอดีทำไมครับ สมัครไอดีมาตอบกระทู้กันเองเพื่อ ???  *haha* *haha*

มีความเป็นลูกผู้ชายหน่อยครับ ไม่ใช่มีหลายตัวตนบนโลกไซเบอร์ ภาษาคนเรามันเปลี่ยนกันไม่ได้ เปลี่ยนสรรพนามนิดหน่อย คิดว่าคนอื่นจะจำไม่ได้เหรอ เหอะๆ

แล้วก็ตามแขวะผมทุกกระทู้เลย ไม่ทราบว่าเป็นอะไรกับผมมากหรือเปล่า บอกตามตรงว่ารำคาญแล้ว ไอ้ชายน้อย ที่ลบกระทู้ก็เพราะรำคาญ ตามไปแขวะตลอด

ให้คิดกันเล่นๆ เสรือกเอาจิงเอาจัง

เดี๋ยวผมจะลบโพสออกให้ เอาเป็นว่าแค่คิดว่าโทบิคือรุ่น1 เฉยๆ คงไม่ผิดใช่ไหมครับ

บอร์ดเขามีไว้แลกเปลี่ยนความเห็น แต่คนบางคนมันเอาตัวเองเป็นหลัก บอกว่าเดามุมมองคนเขียนออก มาพักหลังโพสอะไรนิดหน่อยไม่ได้เลย

เอาเป็นว่าช่างมันเถอะครับ ดูจากจำนวนคนที่เข้ามาก็น้อยลงทุกวันคงจะรู้ว่าเพราะอะไร ส่วนผมบายดีกว่า

เชิญไปตั้งชมรมวิเคราะห์เรื่องโทบิคืออิสึนะกันเองเถอะครับ อิสึนะ ชาบู ชาบู  *cheers* *cheers*

ส่วนคุณชายน้อย ก็ขอให้สนุกกับการตอบกระทู้กันเองละกันครับ  *haha* *haha* *haha*

สงสัยจะเป็นเอามากนะนี่ อุตส่าห์ไม่ยุ่งด้วยแล้ว ไม่เกี่ยวไรกะชายน้อยเลย ชายน้อยไม่อยากยุ่งด้วยนานแล้วบอกตรงๆ มั่วแล้วก็มั่วอีก ลองอ่านดูละกันที่ผ่านๆมาทางด้านบน ลองอ่านที่คนอื่นเค้าเขียนถึงทฤษฎีตัวเองละกัน แล้วจะคิดว่าทุกคนเป็น ชายน้อยหมดเลยไหม เจเจ ในที่สุดก็เผยตัวจริงออกมา มั่วยิ่งกว่า namkham อีก แถมตอนนี้ยังโชว์เกรียนด้วย สงสัยที่มีคนเรียกว่า เกย์เจย์ นี่น่าจะจริง เป็น คู่ขาน้องnamkham ใช่ไม้นี่ อิอิอิ *haha* *haha* *haha*

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 16:45:16 »
ผมไม่รู้ ไม่ชี้ด้วย ใครจะอะไรก็ช่าง ... แต่ที่แน่ๆ ทฤษฏีที่บอกว่า โทบิ เป็นรุ่น1 มั่วได้ใจมาก เอาไปเลย10กระโหลก

และ
มันไม่ใช่แค่จะให้คิดกันเล่นๆแล้ว ผมเห็นมาตั้งนานแล้ว (ถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่ปีที่แล้วมามั้ง ถ้าจำผิดก็โทดทีแล้วกัน) ทฤษฏีที่พยายามที่ จะให้โทบิเป็นรุ่น1เนี่ย

เห็นทีแรกไอ้เราก็คิดว่าแค่จะให้คิดกันเล่นๆ แต่หลังๆมาเนี่ยไม่ใช่ล่ะ มันออกแนวจริงจังมากกว่าที่บอกว่าคิดเล่นๆ

แบบนี้เขาเรียกว่าจริงจังมากๆ มั่วโดยที่ไม่คำนึงถึงความจริงในเรื่องเลย และ ก็แน่นอน ใครจะคิดว่า โทบิ เป็นใครมันก็ไม่ผิด

แต่ทฤษฏีมั่วๆ ใครก็ดูออก ใครๆก็แต่งขื้นมาได้ แต่เขาไม่แต่ง เพราะเขาคำนึงถึงโครงสร้างของเรื่องเป็นหลัก

*haha* *haha* *haha*
ไอย่ะ เอาใจพอใจไปเต็มๆ ให้ไปอีก 10 โหลก ถึงวันที่ถอดหน้ากาก ก็ หงายเงิบไปตามๆกันเองล่ะค่ะ เค้าก็อาจจะโดนด้วย (เพราะไปลงดาบไว้แล้วว่า โทบิก็เป็นมาดาระ อีกภาคนึง)
*haha* ถ้า โทบิ มันถอดหน้ากากออกมา แล้วเป็นรุ่น1 จริงๆ ผมคงไม่กล้าใช้ไอดีเก่านี้เข้าเว็บนี้อีกเลย คงจะหน้าแตกไปถึงรุ่นลูกรุ่นหลานนู้นแหละครับ

ผมคงจะใช้ไอดีใหม่เข้ามาแบบเนียนๆ ไม่ให้ใครจำได้
  *attack*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

chainoi

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 16:52:11 »

และ

*haha* *haha* *haha*
ไอย่ะ เอาใจพอใจไปเต็มๆ ให้ไปอีก 10 โหลก ถึงวันที่ถอดหน้ากาก ก็ หงายเงิบไปตามๆกันเองล่ะค่ะ เค้าก็อาจจะโดนด้วย (เพราะไปลงดาบไว้แล้วว่า โทบิก็เป็นมาดาระ อีกภาคนึง)
*haha* ถ้า โทบิ มันถอดหน้ากากออกมา แล้วเป็นรุ่น1 จริงๆ ผมคงไม่กล้าใช้ไอดีเก่านี้เข้าเว็บนี้อีกเลย คงจะหน้าแตกไปถึงรุ่นลูกรุ่นหลานนู้นแหละครับ

ผมคงจะใช้ไอดีใหม่เข้ามาแบบเนียนๆ ไม่ให้ใครจำได้
  *attack*
  ระวังอย่าไปแย้งความเห็นหรื่อเรื่องที่ เจเจ แต่งกันมากนะ เดี๋ยวเค้าจะหาว่าเป็น ชายน้อยปลอมไอดีมา

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 18:56:49 »
งั้นตาผมมั่วบ้าง โทบิ ก็คือ คือ คือ คือ.....
นารูโตะ  เพราะใช้คาถาย้อนเวลา .  *haha* *haha* *haha*

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 20:03:16 »

และ

555  เบาๆครับท่าน

ก็เพราะบางครั้งจินตนาการก็สำคัญเหมือนกัน

ดูๆแล้วคุณเจ-เจก็ไม่ได้มั่วอะไรขนาดนั้น และผมว่าเค้าก็มีหลักการในการคิดของเค้า   แม้ว่าจะมีข้อมูลในเรื่องหลายๆจุดที่ขัดแย้งกับสิ่งที่เค้ากำลังคิด  แต่ผมก็เห็นเค้ายอมรับในข้อแย้งเหล่านี้ไม่ได้มองข้ามมันไป

เพราะที่ผมจับใจความได้  คุณเจ-เจเค้ากำลังคิดโดยใช้หลักการการหักมุมของการ์ตูน 

สำหรับผมแล้ว การคิดด้วยเหตุด้วยผลหรือจินตนาการโดยยึดในหลักการอะไรซักอย่าง   ถึงมันจะดูแหกคอก ดันทุลัง  แต่มันไม่ได้หมายถึงว่ามั่วนะ ^^

แต่บางครั้ง การจะยึดหลักการอะไรบางอย่าง  เราควรดูจุดประสงค์ของเราด้วยว่า  เราอยากจะรู้หรือได้อะไรมา
 - ถ้าเพื่อจะได้สิ่งใหม่ๆเกิดขึ้นแบบไม่ซ้ำใคร(การพัฒนา) --> ผมจะใช้ "จินตนาการ" มากกว่า "ข้อเท็จจริงที่มีอยู่"
 - แต่ถ้าเพื่อที่จะรู้ถึงความจริงอะไรบางอย่าง  --> ผมจะคิดบน"ข้อเท็จจริงที่มีอยู่"มากกว่า "จินตนาการ" 

และสุดท้ายผมว่าโทบิยังไงๆก็ไม่ใช่รุ่น1แน่ๆครับ ดูหลักฐานนะครับ (ตอน545หน้าแรกเลย)

จะเห็นว่าข้อมูลที่คิซาเมะส่งมาให้โทบิก่อนตาย  มีใจความว่า   "นารูโตะ เหมือนกับภรรยาของโฮคาเงะรุ่น1 อุสึมากิ มิโตะ  ที่รับรู้ถึงความไม่เป็นมิตรได้"

คราวนี้มาวิเคราะห์คำพูดดังกล่าวกัน
- เป็นที่รู้กันแล้วว่า คิซาเมะเคยเห็นหน้าตาและรุ้จักตัวตนที่แท้จริงของโทบิแล้ว   หากข้อความดังกล่าวคือคำพูดของคิซาเมะเด๊ะๆ(โดยที่โทบิไม่ได้คิดหรือดัดแปลงเป็นคำพูดของตัวเองอีกที(หลังจากที่โทบิอ่านข้อความนั้นแล้ว))  ลักษณะการพูดของคิซาเมะแบบนี้  มันเหมือนกับว่า โทบิกับรุ่น1ไม่ใช่คนๆเดียวกัน เพราะถ้าเป็นคนๆเดียวกันคิซาเมะน่าจะพูดประมาณแค่ว่า "นารูโตะ เหมือนกับอุสึมากิ มิโตะ" ก็พอ ไม่ต้องบรรยายว่า"ภรรยาของรุ่น1"  หรือน่าจะพูดไปเลยว่า "นารูโตะเหมือนกับภรรยาของท่าน" 

- แต่หากประโยคดังกล่าว เกิดจากการที่โทบิอ่านข้อความที่คิซาเมะส่งมาให้ แล้วโทบิก็คิดในใจเป็นคำพูดของตัวเองอีกที(เข้าใจมั้ยอ่า - -")   ถ้าเป็นกรณีนี้ก็ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะการคิดในใจมันไม่จำเป็นต้องหลอกใคร(เพราะไม่มีใครรู้ว่ามันคิดอะไร)  ดังนั้นถ้าโทบิคือรุ่น1 มันก็ไม่น่าจะพูดในใจใช้สรรพนามแทนตัวเองแบบนั้นน่ะ  มันแปลกๆพิกล

แต่ถ้าสุดท้ายโทบิเป้นรุ่นหนึ่งขึ้นมาจริงๆ  เจอแบบนี้ผมว่าคนแต่งก็คงตั้งใจหลอกคนอ่านจริงๆ ถ้าหลอกแบบนี้มันเรียกว่าตอแหลกันชัดๆ ไม่สมควรเขียนการ์ตุนอีกต่อไป  อิอิอิ
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

kyubi

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ชั้นจะเป็นเกะนินให้ได้ คอยดู...
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 20:32:42 »
อ่านแล้วเพลิน จัดมาหนักๆเลยครับ ไม่มีอะไรจะเสียแล้ว เงบมาหลายทีแล้ว(บางคน)  *haha* *haha* *haha*

*disappoint*
อย่าริอาจส่งแกะมาฆ่าหมาป่า

014410097

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 21:13:09 »
ผมจะบอกให้นะ ทุกคนมันก็มั่วเหมือนกันทั้งหมดละ ขึ้นอยุ่กับว่าคนเชื่ออันความคิดคล้ายๆๆเราใหมแล้วก็เอามาเถียงกัน เชื่อใหม *number1* *number1* *number1* *number1* *number1*

love_jung

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 21:39:48 »
ก็รอเฉลยละกันครับ ถ้าหน้าแตกผมก็ยอมรับอยู่แล้ว แต่ถ้าถูกขึ้นมาก็อาจจะมีการคุยอวดเล็กน้อย 

ผมอ่านการ์ตูนเรื่องนี้มา 5 ปี แต่ยังมีสิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยรู้คือ เรื่องราวฝั่งตระกูลเซ็นจู มันเหมือนเป็นอีกชิ้นส่วนที่หายไป จะจบโดยไม่มีการพูดถึงเชียวหรอ

รุ่น1 เป็นตัวเลือกที่มีจุดน่าสงสัยเยอะที่สุด แต่ก็มีจุดขัดแย้งเยอะที่สุดเช่นเดียวกัน

ถ้าดูจากตัวเลือกโทบิเป็นใครในตอนนี้แล้ว แทบจะตัดทิ้งไปจนเกลี้ยง

ฟุงะกุ ชิซุย ตัดทิ้งจากตอนที่อิทาจิเล่าเรื่องตระกูลให้เกะฟัง

โอโรจิมารุ ตัดทิ้งจากตอนล่าสุด

คางามิ ตัวประกอบเกินไป ตัดทิ้งจากมุมมองนักเขียน

ร่างทดลอง ร่างโคลน เซ็ตสึ จากตอนหลังๆคาดเดาได้ว่าโทบิเป็นมนุษย์แน่นอน

ซึ่งก็เหลือตัวเลือกแค่ รุ่น1 อิสึนะ ตัวละครใหม่

ทีนี้ผมก็ต้องเดิมพันแล้วว่าจะลงข้างไหน อิสึนะ หรือ รุ่น1 สองคนนี้มาดาระพูดว่าตายไปแล้วเหมือนกัน แต่วิธีพูดต่างกัน

อิสึนะ " น้องชายชั้นตายและมอบพลังไว้ให้ สิ่งที่จะส่งต่อไปยังพวกแกมีแต่ความเกลียดชังเท่านั้น " (ตีหน้าดราม่า)

รุ่น1 " ฮาชิรามะ ถ้าชั้นรู้วิธีเปลี่ยนความอ่อนแอของพวกนี้ ชั้นจะสอนวิธีฟืนจากความตายให้ " กับ

" คงต้องบอกว่า ดีแล้วละที่มันไม่ได้อยู่บนโลกนี้ เพราะ .... ถ้าชั้นเป็นคนเดียวที่อยู่ ขอบเขตของแผนที่ ที่จะสร้างขึ้นใหม่จะได้ไม่ยุ่งยาก " มันพูดแบบนี้ทั้งๆที่ตามสามัญสำนึก รุ่น1 ต้องเเก่ตายแล้ว 100% 

ผมมองว่า รุ่น1 เป็นตัวละครที่หลายๆคนแทบจะตัดทิ้งเป็นอันดับแรก (พูดถึงตอนที่วิเคราะห์กันตอนโทบิปรากฎตัวใหม่ๆนะ) แต่ในขณะเดียวกัน อาจารย์มาซาชิก็จะไม่ต้องกังวลว่าจะมีรายละเอียดที่เขียนแล้ว

จะหลุดออกมาเหมือนกับเป็นการบอกใบ้ว่าโทบิเป็นใคร นั่นคือ ไม่มีทางเดาออกแน่ๆถ้าเป็นตัวละครนี้ ก็อย่างที่รู้ๆกันว่าเพราะอะไร สิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดคือการหักมุมที่สมบูรณ์

เอาเป็นว่า หลักๆแล้วผมคิดว่าโทบิเป็นรุ่น1 ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย เช่น ช่วงเวลาที่ปรากฎตัวขัดแย้งกัน แรงจูงใจ รอดจากมรณะเทพได้ยังไง หรือจุดขัดแย้งอื่นๆ ผมให้เป็นหน้าที่อาจารย์มาซาชิละกันครับ เห็นได้ชัดว่าผมแต่งเรื่องไม่เก่ง

เจ เจ ลองใช้เหตุผลดูนะ + กับความคิดของผู้เขียน ลองตั้งใจคิดดูว่าผู้เขียนตั้งใจคิดอย่างไร

อย่าเอาเหตุผลตัวเองเป็นหลัก

ถ้าคิดแบบคุณผมก็จินตนาการได้ครับ เด๋วนี้คุณเริ่มเอาเหตุผลส่วนตัวมามั่ว ยิ่งกว่าไอน้ำกามอีก

งั้นสิ่งที่ไอน้ำกามคิดก็คงเป็นความจริง ที่ว่า นารูโตะเป็นพ่อคาบูโตะ นารูโตะในอนาคตอาจจะมี อิซานามิ หรือว่าคาถาย้อนเวลากลับมาหลังจากที่มันได้เป็นเซียน 6 วิถีแล้ว ไข่ทิ้งไว้เป็นคาบูโตะก็ได้ คิดแบบนี้ผมก็คิดได้ครับ

เห็นด้วยกับ นายเฮฟวี่ ถ้าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งแล้วแต่งเรื่องขึ้นมาเองมันดูมั่วเกินไป ไม่งั้นก็คงมีคนแต่งขึ้นมาอย่างไร้เหตุผลอย่างที่ นายเฮฟวี่ยกตัวอย่างนี่แหละตรงประเด็นที่สุด แต่เห็นเจเจ ไม่สนใจข้อขัดแย้งใดๆทั้งสิน ข้อขัดแย้งที่เอามาแย้งเป็นเรื่องที่ตัวเองแต่งขึ้นเองแทบจะทั้งหมดและไม่มีน้ำหนักเลย ใช้เรื่องที่ตัวเองแต่งขึ้นมามั่วแบบนี้ไม่ไหวจริงๆอะ
ประเด็นที่เค้าพูดถึงคือให้ความเห็นออกความเห็นกันได้ไม่ใช่เรื่องแปลกนะ แต่อย่างที่ คห ด้านบนบอกมันต้องตั้งอยู่ในเนื้อเรื่องไม่ใช่เอาความคิดตัวเองแล้วแต่งเรื่องขึ้นมา แล้วที่สำคัญเลยคือพอมีคนแย้งก็มาหาว่าจับผิด เราเคยแย้งนายแล้วนายพิมพ์มาประมานว่าไปจับผิดนาย ทั้งๆที่เราก็แย้งไปตามเนื้อหาของเรื่อง แต่นายไม่ตอบคำถามเราแถมยังไปพาลใส่คนอื่นอีก อย่างกระทู้ล่าสุดของนายที่นายลบไปน่ะ ที่ว่าคาบูโตะเก็บดี เอ็นเอ ตอนตายหลังตายนี่นายจะลบทำไม ทั้งๆที่ยังไม่มีใครว่าอะไรเลย

คุณชายน้อยจะเล่นหลายไอดีทำไมครับ สมัครไอดีมาตอบกระทู้กันเองเพื่อ ???  *haha* *haha*

มีความเป็นลูกผู้ชายหน่อยครับ ไม่ใช่มีหลายตัวตนบนโลกไซเบอร์ ภาษาคนเรามันเปลี่ยนกันไม่ได้ เปลี่ยนสรรพนามนิดหน่อย คิดว่าคนอื่นจะจำไม่ได้เหรอ เหอะๆ

แล้วก็ตามแขวะผมทุกกระทู้เลย ไม่ทราบว่าเป็นอะไรกับผมมากหรือเปล่า บอกตามตรงว่ารำคาญแล้ว ไอ้ชายน้อย ที่ลบกระทู้ก็เพราะรำคาญ ตามไปแขวะตลอด

ให้คิดกันเล่นๆ เสรือกเอาจิงเอาจัง

เดี๋ยวผมจะลบโพสออกให้ เอาเป็นว่าแค่คิดว่าโทบิคือรุ่น1 เฉยๆ คงไม่ผิดใช่ไหมครับ

บอร์ดเขามีไว้แลกเปลี่ยนความเห็น แต่คนบางคนมันเอาตัวเองเป็นหลัก บอกว่าเดามุมมองคนเขียนออก มาพักหลังโพสอะไรนิดหน่อยไม่ได้เลย

เอาเป็นว่าช่างมันเถอะครับ ดูจากจำนวนคนที่เข้ามาก็น้อยลงทุกวันคงจะรู้ว่าเพราะอะไร ส่วนผมบายดีกว่า

เชิญไปตั้งชมรมวิเคราะห์เรื่องโทบิคืออิสึนะกันเองเถอะครับ อิสึนะ ชาบู ชาบู  *cheers* *cheers*

ส่วนคุณชายน้อย ก็ขอให้สนุกกับการตอบกระทู้กันเองละกันครับ  *haha* *haha* *haha*

ดูเอาเถอะเขียนเอาเองว่า" บอร์ดเขามีไว้แลกเปลี่ยนความเห็น แต่คนบางคนมันเอาตัวเองเป็นหลัก" ประโยคนี้เขียนให้ตัวเองเหรอ ลองย้อนไปดูเถอะในทุกๆกระทู้โดยเฉพาะกระทู้ที่มีเรื่องของโทบิ คุณจะต้องพยายามโยงเข้าเรื่องโทบิเป็นรุ่นหนึ่งให้ได้ แรกๆเราว่าคนเค้าคงไม่ได้คิดไรกันมาก แต่พอนานๆไปชักจะถี่ คนที่เค้ารำคาญก็เริ่มมีมากขึ้นอันนี้เราไม่ได้คิดไปเองนะ ลองดูเอาละกันที่มีคนพยายามอธิบายให้นายฟังแต่ก็ยังไม่เลิกอีก แล้วดูเอาเถอะในเนื้อหาที่เขียนเหมือนกับจะว่า คุณชายน้อยแต่ไปๆมาๆมีมาแขวะคนที่เค้าคิดเรื่องโทบิเป็นอิสึนะอีก ยังนี้แสดงให้เห็นถึงนิสัยที่แท้จิงเลยก็ว่าได้นะ อีกอย่างเราว่าช่วงนี้คนเค้ามาในเว็ปเยอะขึ้นนะแล้วคนใหม่ๆเค้าก็มีมุมมองและวิเคราะห์ได้ดีด้วย

Dewonlineaccount

• *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 21:54:11 »
ผมก็คิดมานานแล้ว ลองดูของผมมั้งนะครับ ผมคิดไว้ตั้งแต่คาบูโตะมันอัญเชิณโลงมาแล้วโทบิตกใจแล้ว แล้วก็ตอนที่โทบิเล่าเรื่องราวไห้ซาซึเกะฝังแล้วอยู่ๆก็เกรงขึ้นมาเหมือนแทงใจดำของตัวเองประมาณนี้ ผมว่า หลังจากที่มาดาระสู้แพ้เซนจู มาดาระก็เก็บเศษเนื้อเซลล์ของเซนจูมาโคลนนิ่ง อิซึนะที่ตายแล้วขึ้นมา ผมว่ายังไงโทบิตัวมันก็คือเซลล์ของรุ่น1 สังเกตุได้จากหลายๆตอน แม่มชอบถอดแขนตัวเองเล่น พอมาดาระโคลนนิ่งอิซูนะเสร็จก็สัญญาอะไรไว้กับโทบิ แต่ว่า มาดาระจะเรียกน้องว่ามันหรอ มีอยู่ตอนหนึ่ง มาดาระบอกว่า นี้คงเป็นแผนการของมัน มันคงคิดอะไรไว้แต่ไม่เป็นไปตามแผน แล้วคาบูโตะก็บอกว่าผมเป็นผู้ช่วยของเค้า แค่พูดว่าเค้ามาดาระก็รุ้ว่า เค้า คนนั้นคือใคร แล้วผมก็สงสัยอยู่อีกหลายอย่างคือ ทำไมมาดาระต้องจับคอตลอด เค้าเคยมองคอตัวเองมาครั้ง1แล้ว เค้าพูดว่า เป็นเพราะอย่างนี้สินะถึงเตรียมการไว้อย่างดี รู้เรื่องแผนของ เรา มาดาระใช้คำว่า เรา เรานี้อาจหมายถึงโทบิกับมาดาระก็ได้นะ

สรุปมาดาระรู้จักกับโทบิและคิดแผนการด้วยกันมาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 13 ก.ค. 2012 เวลา 22:30:29 โดย Dewonlineaccount »

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

spirit

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ส. 14 ก.ค. 2012 เวลา 09:49:07 »
ความคิดผมก็ยังเหมือนเดิมพร้อมที่จะหน้าแตก *haha* *haha* *haha* โทบิไม่ใช่ใคทั้งนั้นโทบิก็คือโทบิเป็นตัวละครใหม่ที่มีเชื้อสาย ของตะกูลอูซึมากิ+กับตะกูลอื่นอาจจะเป็นอูจิวะ  ผมคิดว่าโทบิเป็นคนอายุเยอะพอสมควรแต่ไม่ใช่รุ่นเดียวกับมาดาระเพราะมาดาระแก่ไปอาจรุ่นเดียวกับรุ่น3และดันโซ 

beforu

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ส. 14 ก.ค. 2012 เวลา 13:25:17 »
มาดาระบอกว่าเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนตาย ซึ่งผมว่าระดับเทพอย่างมันเนี่ยคงไม่ตายธรรมดาอย่างโดนเสียบตายหรอก มันต้องตายอย่างไม่ธรรมดาแน่ๆ เช่น ใช้คาถาชุบชีวิตใครบางคนขึ้นมาแลกกับตัวเองตาย พร้อมวางแผนกับคนคนนั้นในการที่จะชุบชีวิตตัวเองขึ้นมาอีกครั้ง

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ส. 14 ก.ค. 2012 เวลา 16:38:18 »
มาดาระบอกว่าเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนตาย ซึ่งผมว่าระดับเทพอย่างมันเนี่ยคงไม่ตายธรรมดาอย่างโดนเสียบตายหรอก มันต้องตายอย่างไม่ธรรมดาแน่ๆ เช่น ใช้คาถาชุบชีวิตใครบางคนขึ้นมาแลกกับตัวเองตาย พร้อมวางแผนกับคนคนนั้นในการที่จะชุบชีวิตตัวเองขึ้นมาอีกครั้ง

ถ้ามาดาระเอาเนตรให้นางาโตะจริง
มันอาจจะปลูกฝัง นางาโตะตั้งแต่เล็กๆไว้ว่าถ้านางาโตะ โตพอ ให้ชุบชีวิตมันอ่ะครับ
เพราะมันคิดจะทำแผนเนตรจันทราครับ ถ้าเกิดฮาชิรามะยังมีชีวิตอยู่ มันอาจจะทำอะไร ขัดข้อง ลำบาก
มันเลยรอฮาชิรามะ ตายก่อน มาณนี้ป่ะครับบบ

spirit

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ส. 14 ก.ค. 2012 เวลา 17:08:05 »

ถ้ามาดาระเอาเนตรให้นางาโตะจริง
มันอาจจะปลูกฝัง นางาโตะตั้งแต่เล็กๆไว้ว่าถ้านางาโตะ โตพอ ให้ชุบชีวิตมันอ่ะครับ
เพราะมันคิดจะทำแผนเนตรจันทราครับ ถ้าเกิดฮาชิรามะยังมีชีวิตอยู่ มันอาจจะทำอะไร ขัดข้อง ลำบาก
มันเลยรอฮาชิรามะ ตายก่อน มาณนี้ป่ะครับบบ

มาดาระรู้จักนางาโตะแน่นอนครับอาจจะเป็นตอนแรกเกิดก็ได้และมาดาระมันก็บอกไว้ว่ามันเบิกเนตรสังสาระได้ไม่นานก็ตายมังคงวางแผนกับโทบิช่วงๆก่อนมันใกล้จะตายนั้นแหละไม่งั้นคงเคลื่อนไหวนานแล้วทั้งโทบิและมาดาระแต่คนที่หลอกใช่นางาโตะน่าจะเป็นโทบิมากกว่าเพราะมาดาระตอนออกจากโรงมันก็พูดว่า เจ้าเด็กนางาโตะนั้นคงโตขึ้นมาโดยถูกบงการสินะ   ผมว่าโทบิคงมีความสัมพันธุ์บางอย่างกับนางาโตะอยู่เหมือนกันดูมันมีความอาลัยอาวรตอนไปเอาเนตรสังสาระตอนนางาโตะตาย