Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

วิญญาณโอโรมันถูกสะกดแต่มันเกี่ยวอะไรกับอักขระ เชิญท่านๆไข

หน้า: << < (2/4) > >>

sattkon:

ต้องถามว่าก่อนว่าดาบอยู่ที่ไหนตอนนี้    *haha*

Jay_Jay:

การมอบอักขระของโอโร เหมือนเป็นการทำพันธะสัญญาที่จะมอบพลังให้ แต่ผู้รับจะเสียความเป็นอิสระในชีวิตของตัวเอง กรณีในอดีตคือ โอโรออกมายึดร่างของซาสึเกะตอนจักระเริ่มหมด

ถ้าผมถามว่าเพราะอะไรโอโรถึงยึดร่างเกะได้ เอาแบบหลายสัปดาห์ก่อนนะ หลายๆคนก็คงจะตอบว่าเพราะ

1.เกะได้ดูดกลืนโอโรด้วยเนตรวงแหวน แทนที่โอโรจะเป็นฝ่ายดูดกลืน ตอนทำพิธีย้ายชีพ  2.เกะจักระใกล้จะหมดแล้ว จึงไม่เหลือพลังต่อต้านอักขระ

ส่วนกรณีนี้ต่างกันโดนสิ้นเชิงคือ ร่างสัมภเวสีคืนชีพของมาดาระ ที่จักระไม่มีทางหมด ใช้ร่างทรงมีชีวิตในการอัญเชิญ 

และที่สำคัญ มาดาระไม่ได้เคยดูดกลืนจิตของโอโรเหมือนกรณีของเกะด้วย

ประเด็นนี้มันก็จะละเอียดอ่อนมาก ถ้าจักระไม่มีทางหมดแล้วจะเข้ายึดร่างได้ยังไง ถ้าเป็นสัมภเวสีคืนชีพ เท่ากับว่าโอโรยึดร่างทรงหรือร่างจริงของมาดาระกันแน่

แล้วอักขระใช่ว่าจะฝากเอาไว้บนร่างที่ตายแล้วได้ด้วย ที่ผ่านมาทำไมโอโรไม่ยึดร่างมาดาระไปเลย น่าจะดีกว่าร่างของเกะตั้งเยอะ

ก็อย่างที่ผมบอก ประเด็นนี้มันค่อนข้างซับซ้อน แต่ถ้าพิจารณาจากรประโยคหลายๆอย่างแล้ว ดูเหมือนว่าจะสื่อได้หลายแบบนะครับ อาจจะไม่ได้หมายความว่าโอโรต้องอยู่ในร่างมาดาระก็ได้  *dead*

devicry:

จักระ คงเหมือนกับ วิญญาณ ละมั้ง 

แต่จะออกมาแบบตอนซาซึเกะ เปน งูยักษ์8หัว หรือป่าว ก้อไม่รุ้เหมือนกัน  อาจขึ้นอยุ่กับปริมาณจักระที่ฝังไว้ในรูปอักขระ ก้อได้

เหมือนตอนที่โอโรจิมารุ ใช้คาถาสัมพเวสี พยายามเรียกรุ่น4 แต่ไม่สำเร็จ หลายคนคิดเหตุผลต่างๆนา 

แต่ผม คิดว่า จักระของรุ่น4 แทบทั้งหมดใช้ผนึก 9 หาง แล้วโดนเทพมรณะดึงไป  แต่ยังมีจักระอีกน้อยนิด ในผนึกที่ตัวนารุโตะ

ผมจึงคิดว่าที่โอโรจิมารุ เรียกโลงศพรุ่น4 มาได้ น่าจะมาจากเหตุผลนี้

ฟังดูมันคนละเรื่อง  แต่ผมก้อลากมาเปนเรื่องเดียวกันได้ 5555+

เฮฟวี่:

จากหัวข้อกระทู้ที่ว่าเกี่ยวกับอักขระ ก็คงเหมือน รุ่นสี่กับผนึกหน้าท้องไอโตะแหละ

madaraza:

ความเห็นส่วนตัวนะ....ผมคิดว่า ตราบใด ที่บางคนมีอักขระสาป หรือ ที่โดนโอโร ฝากอักขระสาปไว้ โอโรก็จะไม่หายไปแน่นอนคับอิอิ

หน้า: << < (2/4) > >>

Go to full version