Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

เถียงก็ไม่จบ (ตั้งมู้ดีกว่า) ผมมีคำถามที่อยากให้ทุกคนแสดงความเห็นหน่อยครับ

หน้า: << < (10/12) > >>

themangmang1:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 14:22:54 ---ถ้าเอาตามที่ผมเข้าใจ

คาถาทางสายเลือด คือ ขีดจำกัดสายเลือด

ขีดจำกัดสายเลือด คือ คาถาหรือวิชาเฉพาะตระกูล เกิดจากการรวม2ธาตุเข้าด้วยกันจึงออกมาเป็นธาตุใหม่

ขีดจำกัดสายเลือดเฉพาะ คือ การรวมธาตุทั้ง3ธาตุเข้าด้วยกันออกมาเป็นธาตุใหม่

แต่คาถาทางสายเลือดอาจจะเปนแบบ คาถาที่สอนกันเฉพาะในตระกูล

อย่างพวกคาถาเงาเลียนแบบ คาถาขยายร่าง คาถาจิตย้ายร่าง  พวกนี้ไม่ได้บอกไว้ว่าเปนขีดจำกัดสายเลือดนิ

จิงป่ะ  ท่าน sattkon เค้าก้เลยอาจจะคิดว่า คาถาของคุชินะเปนคาถาแบบนี้ด้วย  รึป่าว  ?

--- End quote ---

ขอถามหน่อยครับ .. วิชากระจกของฮาคุ แหละ คิมิมาโร่ พวกนี้ จัดอยู่ไหน ประเภทไหนครับ ขีดจำกัดทางสายเลือด หรือ วิชาประจำตระกลู ...

spirit:

ผมว่านะตะกูลอูซึมากิมีจักระพิเศษอยู่แล้ว และคงมีวิชาที่สืบทอดประจำตะกูลด้วยประมาณว่าวิชาลับ และก็คงมีวิชาผนึกต่างๆที่ใครๆก็สามารถเรียนได้ด้วย แต่คงไม่ถึงกับเก่งเท่าตะกูลอูซึมากิ  ผมเห็นเถียงกันเรื่องผนึกนะแล้วก็คลายเป็นขีดจำกัดสายเลือด  *glad* *glad* *glad* *disappoint* *disappoint*

sattkon:

มีครับ เพียงแต่ มันบอกว่า คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ผมเลยตีความไปว่า คาถาจำกัดทางสายเลือดไง

ผมเลยบอกคุณว่า แค่คำว่า ขีด คำเดียวมันเข้าใจได้หลายแบบ เพราะว่า นินจาบางคนที่ใช้ คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ก็ไม่ได้มีลักษณะโดดเด่นนิครับ ซึ่งมันมีความแตกต่างกัน คุณว่า เนตรวงแหวน กับ เนตรสีขาว หรือ จะเป็นตระกูลกระดูก มีอะไรที่คล้ายกันมั้ยครับ?
แต่คำตอบของผมคือ ที่มันเหมือนก็เพราะมันไม่ใช่ คาถาแต่เป็น skill ติดตัว ไม่ต้องประสานอิน อยากใช้ก็ผุดขึ้นมาเลย

แต่ไม่ว่าจะ คาถาไม้ ของรุ่น1 หรือ หลอมละลาย ของ มิซึคาเงะ หรือจะ คาถาผลึก ของ คุเรน พวกนี้ล้วนแต่ต้องประสานอิน และ ไม่มีลักษณะเด่น ที่ตัวของผู้ใช้คาถา แต่คาถานั่นใครก็ไม่สามารถใช้ได้ ถ้าไม่มี DNA ก็ใช้ไม่ได้ ผมจึงเรียกมันว่า "คาถาจำกัดทางสายเลือด" ไงครับ

บางครั้งบางประ โยคเราต้องสังเกตุเองนะครับ ใช่ว่าจะอิงทุกคนพูดจากในการ์ตูนเสมอไป มันต้องทำความเข้าใจเองด้วย ไม่งั้น คนเขียน ต้องมัวมาเขียนให้ตัวละครนั่งอธิบายทุกฉาก คนอ่านไม่เสียอรรถรถหมดเหรอครับ -*-

themangmang1:

--- อ้างจาก: sattkon ที่ ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 14:49:00 ---มีครับ เพียงแต่ มันบอกว่า คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ผมเลยตีความไปว่า คาถาจำกัดทางสายเลือดไง

ผมเลยบอกคุณว่า แค่คำว่า ขีด คำเดียวมันเข้าใจได้หลายแบบ เพราะว่า นินจาบางคนที่ใช้ คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ก็ไม่ได้มีลักษณะโดดเด่นนิครับ ซึ่งมันมีความแตกต่างกัน คุณว่า เนตรวงแหวน กับ เนตรสีขาวมีอะไรที่ หรือจะเป็นตระกูลกระดูก คล้ายกันมั้ยครับ?
แต่คำตอบของผมคือ ที่มันเหมือนก็เพราะมันไม่ใช่ คาถาแต่เป็น skill ติดตัว ไม่ต้องประสานอิน ก็ผุดขึ้นมาเลย

หรือไม่ว่าจะ คาถาไม้ ของรุ่น1 หรือ หลอมละลาย ของ มิซึคาเงะ หรือจะ คาถาผลึก ของ คุเรน พวกนี้ล้วนแต่ต้องประสานอิน และ ไม่มีลักษณะเด่น ที่ตัวของผู้ใช้คาถา แต่คาถานั่นใครก็ไม่สามารถใช้ได้ ถ้าไม่มี DNA ก็ใช้ไม่ได้ ผมจึงเรียกมันว่า "คาถาจำกัดทางสายเลือด" ไงครับ

บางครั้งบางประ โยคเราต้องสังเกตุเองนะครับ ใช่ว่าจะอิงทุกคนพูดจากในการ์ตูนเสมอไป มันต้องทำความเข้าใจเองด้วย ไม่งั้น คนเขียน ต้องมัวมาเขียนให้ตัวละครนั่งอธิบายทุกฉาก คนอ่านไม่เสียอรรถรถหมดเหรอครับ -*-

ถ้าผมทำให้สับสนก็ขอโทษละกันครับ ! ^ ^  *disappoint*

sattkon:

--- อ้างจาก: themangmang1 ที่ ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 14:52:34 ---
--- อ้างจาก: sattkon ที่ ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 14:49:00 ---มีครับ เพียงแต่ มันบอกว่า คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ผมเลยตีความไปว่า คาถาจำกัดทางสายเลือดไง

ผมเลยบอกคุณว่า แค่คำว่า ขีด คำเดียวมันเข้าใจได้หลายแบบ เพราะว่า นินจาบางคนที่ใช้ คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ก็ไม่ได้มีลักษณะโดดเด่นนิครับ ซึ่งมันมีความแตกต่างกัน คุณว่า เนตรวงแหวน กับ เนตรสีขาวมีอะไรที่ หรือจะเป็นตระกูลกระดูก คล้ายกันมั้ยครับ?
แต่คำตอบของผมคือ ที่มันเหมือนก็เพราะมันไม่ใช่ คาถาแต่เป็น skill ติดตัว ไม่ต้องประสานอิน ก็ผุดขึ้นมาเลย

หรือไม่ว่าจะ คาถาไม้ ของรุ่น1 หรือ หลอมละลาย ของ มิซึคาเงะ หรือจะ คาถาผลึก ของ คุเรน พวกนี้ล้วนแต่ต้องประสานอิน และ ไม่มีลักษณะเด่น ที่ตัวของผู้ใช้คาถา แต่คาถานั่นใครก็ไม่สามารถใช้ได้ ถ้าไม่มี DNA ก็ใช้ไม่ได้ ผมจึงเรียกมันว่า "คาถาจำกัดทางสายเลือด" ไงครับ

ถ้าผมทำให้สับสนก็ขอโทษละกันครับ ! ^ ^  *disappoint*

*attack* ไม่เป็นไรครับ แค่คุณเข้าใจสารที่ผมสื่อ ก็ถือว่าภาระกิจเสร็จสิ้นแล้ว  *number1*

แต่ขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าผมไม่ได้พิศวาส รุ่น1 กับ อุสึมากิ แต่อย่าง ผมเชียร์ 2 พี่น้อง อุจิวะ และ มาดาระ ตะหาก *shock* *haha*

หน้า: << < (10/12) > >>

Go to full version