Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

(เอาให้แหก)ใครเคยออกตัวแรงเรื่อง โทบิ ยอมรับแล้วมากระทู้นี้ด่วน

หน้า: << < (9/14) > >>

beforu:

ไม่น่าใช่ชิซุยนะ เพราะตอนที่เกะเพิ่งชนะอืทาจิใหม่ๆ ตื่นมาเจอโทบิ แล้วโดนเทวีสุริยา ก็แอบเห็นหน้ามันนิดๆ หน้ามันก็ค่อนข้างเหี่ยว ดูแล้วน่าจะอายุประมาณ 40+  ซึ่งไม่น่าใช่อายุในปัจจุบันของชิซุย แล้วโทบิมันก็มีคนเดียวแหละคับ คิดไปได้ไงโทบิมีหลายคน แล้วนิสัยมันก็ค่อนข้างกวนตีน(มาก) ขัดกับภาพลักษณ์ของชิซุย

beforu:

อีกอย่างเป้าหมายของอิทาจิ นารูโตะ และ ชิซุย เหมือนกันครับ คือปกป้องหมู่บ้าน

nakin:

ไม่มีใครสามารถบอกได้ชัดว่า ซิซุยรักหมู่บ้านแค่ไหน รู้แต่ว่ามันยอมทำทุกอย่างเพื่อตระกูล
     ฉะนั้น สิ่งที่เราเหนมันอาจเปนเพียงภาพลวงตา(เหมือนพวกนักการเมืองที่ตอนหาเสียงประกาศว่าทำเพื่อประชาชน แต่พอได้เปนแล้ว....นอกเรื่องอีกตู)
     ปล.ฉะนั้นการจะเอาแค่เหนโทบิหน้าแก่บ้าง เหนร่างกายมันเหมือนเซตสึบ้้าง ทรงผมเหมือนคนนั้นคนนี้บ้าง หรือเรื่องที่ซิซุยเพิ่งตาบอดทั้งสองข้างแล้ว จึงสรุปว่าซิซุยไม่ใช่โทบิก้อกระไรอยู่
     อย่าลืมว่าการ์ตูนเรื่องนี้เปลี่ยนตาเปนว่าเล่น ต่อแขนเปนปกติ แปลงร่างเหนือกว่าโงกุน ผมว่ามันเปนไปได้หมดละครับ
และถึงตอนนี้ ผมยังไม่เชื่อเลยว่าโทบิมันเลวโดยสันดาน มันอาจจะทำเพราะมีจุดมุ่งหมายให้โลกนินจาเปนหนึ่งเดียวร่วมเปนพันธมิตรกัน โดยที่มันยอมเปนเหมือนคนชั่วซะเองเหมือนอิทาจิ เพราะถ้าจะจับตัวนารูโตะโทบิคงจับได้ตั้งแต่นารูโตะยังเด็กละมั้ง

beforu:

--- อ้างจาก: nakin ที่ จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 11:04:52 ---     ไม่มีใครสามารถบอกได้ชัดว่า ซิซุยรักหมู่บ้านแค่ไหน รู้แต่ว่ามันยอมทำทุกอย่างเพื่อตระกูล
     ฉะนั้น สิ่งที่เราเหนมันอาจเปนเพียงภาพลวงตา(เหมือนพวกนักการเมืองที่ตอนหาเสียงประกาศว่าทำเพื่อประชาชน แต่พอได้เปนแล้ว....นอกเรื่องอีกตู)
     ปล.ฉะนั้นการจะเอาแค่เหนโทบิหน้าแก่บ้าง เหนร่างกายมันเหมือนเซตสึบ้้าง ทรงผมเหมือนคนนั้นคนนี้บ้าง หรือเรื่องที่ซิซุยเพิ่งตาบอดทั้งสองข้างแล้ว จึงสรุปว่าซิซุยไม่ใช่โทบิก้อกระไรอยู่
     อย่าลืมว่าการ์ตูนเรื่องนี้เปลี่ยนตาเปนว่าเล่น ต่อแขนเปนปกติ แปลงร่างเหนือกว่าโงกุน ผมว่ามันเปนไปได้หมดละครับ
และถึงตอนนี้ ผมยังไม่เชื่อเลยว่าโทบิมันเลวโดยสันดาน มันอาจจะทำเพราะมีจุดมุ่งหมายให้โลกนินจาเปนหนึ่งเดียวร่วมเปนพันธมิตรกัน โดยที่มันยอมเปนเหมือนคนชั่วซะเองเหมือนอิทาจิ เพราะถ้าจะจับตัวนารูโตะโทบิคงจับได้ตั้งแต่นารูโตะยังเด็กละมั้ง

--- End quote ---

[/quote]

โทบิมันหลุดมาขนาดนี้แล้วนะครับ ยังคิดว่าเป็นชิซุยอีกเหรอ

Jay_Jay:

ประเด็นที่ผมคิดว่าโทบิไม่น่าจะใช่ชิซุยมันก็มีอยู่ข้อเดียว ส่วนเรื่องส่วนสูง อุดมการณ์ ช่วงเวลา หน้าตา นิสัย ผมไม่พูดดีกว่าครับ ต่างคนก็คงจะมีเหตุผลอยู่แล้ว

อย่าลืมว่าเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาของอิทาจิ เบิกได้หลังจากข่าวชิซุยตาย และถ้าชิซุยไม่ได้ตาย อิทาจิจะเบิกเนตรหมื่นบุปผาได้ยังไง

วิธีการเบิกเนตรก็ยังคลุมเครืออยู่ว่าเงื่อนไขจริงๆแล้วคืออะไรกันแน่ แต่เห็นได้ชัดว่า ต้องมีการตายของคนสำคัญก่อน โดยจะเป็นคนฆ่าเองหรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง

ผมคิดว่า ไม่ว่าจะยังไงๆ มันก็น่าจะเกิดได้สองแบบ 1.ชิซุยฆ่าตัวตายต่อหน้าอิทาจิ อิทาจิเสียใจเลยเบิกเนตรได้ (กรณีเดียวกับเกะ)

2.ชิซุยให้อิทาจิช่วยผลักตัวเองลงแม่น้ำ เพราะไหนๆก็จะฆ่าตัวตายอยู่แล้ว เลยให้อิทาจิเบิกเนตรด้วยเลย

แต่ ยังไม่มีเรื่องที่ว่า อยู่เฉยๆแล้วเนตรจะมาเองเลยครับ ส่วนกรณีของคาคาชิ อันนี้หลายๆคนบอกว่าฝึกฝน แต่ช่วงเวลาที่อิทาจิมีเนตรหมื่นบุปผา (ฉากที่เกะตอนเด็กเห็น แล้วเอาไปถามพ่อ)

มันห่างกันไม่ถึงหนึ่งวันครับ ถ้าฝึกฝนกันง่ายขนาดนี้อุจิวะก็น่าจะมีเนตรนี้กันทั้งตระกูลแล้ว

แล้วก็อีกข้อ การที่อิทาจิบอกเงื่อนไขการเบิกเนตรนี้ให้เกะ มันคือ " ฆ่าเพื่อนที่ตัวเองสนิทมากที่สุด " มันก็ลงตัวพอดี เพราะอิทาจิน่าจะเบิกจากวิธีนี้เหมือนกัน

ใครมีมุมมองยังไงมาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ  *shock*

หน้า: << < (9/14) > >>

Go to full version