หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ครับ sennin(เซนนิน) คืออะไร พอจะทราบไหมครับ  (อ่าน 19485 ครั้ง)

andpop

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีไปเห็นรูปนารูโตะ มีคำว่าเซนนินเขียนไว้ *dontknow*

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
Re: รบกวนผู้รู้ครับ sennin(เซนนิน) คืออะไร พอจะทราบไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 14:12:45 »
ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่จะตอบตามที่ผมเข้าใจนะ เซนนิน แปลว่า เซียน

ปล.ย้ำว่าเป็นความเข้าใจของผมคนเดียวนะ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดหรือเข้าใจถูก (สงสัยผมจะเข้าใจผิด)
ปล.2 รอผู้รู้จริงมาตอบอีกที ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าแท้จริงแล้วมันหมายความว่าไง

จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

Alucard

• *
Re: รบกวนผู้รู้ครับ sennin(เซนนิน) คืออะไร พอจะทราบไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 14:34:46 »
ผมคิดว่า เซนนิน ที่หมายถึงว่า เซียนนี่  อาจจะเป็น พวกนินจาที่ฝึกสำเร็จ โหมดเซียน..  ล่ะมั้ง ครับ

ปล. นี่เป็นความคิดส่วนตัว  ผิดอย่างไรขออภัย ด้วยครับ TT

Mnamwa zx

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 14:42:23 »
SEN ภาษาญี่ปุ่น แปลว่า 1000 แต่คงมีอีกหลายความหมาย แต่เท่าที่เหนนี่ เซนนิน หรือ Sennin นี่น่าจะเปน นินจาที่มีประสบการณ์สูงหรือฝีมือสูง
ประมาณว่าอาจจะถึง อาจารย์ ของ อาจารย์เราประมาณนี่นั้นครับ
ปล.ผมเดาเอาจากที่ดูภาคญี่ปุ่นซับอังกฤษนะ ถูกผิดประการใดขออภัยล่วงหน้าด้วย(รอท่านผู้รู้แจ้งมาตอบด้วยคนคับ)

andpop

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 14:54:49 »
โดยส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นนินจาที่อยู่ในโหมดเซียนครับ

รอผู้รู้เหมือนกัน

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 15:16:51 »
ผมเคยดูในอนิเม รู้สึกว่าไอแว่นดำที่เป็นครูของโคโนฮะมารุ พูดว่า " ถ้าจะต้องกำจัดโอโรจิมารุก็ต้องใช้นินจาระดับท่านที่เป็นเซนนินเหมือนกัน "

โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าน่าจะหมายถึงนินจาที่เป็นตำนาน เพราะสมัยก่อนนู้น คนเขียนยังไม่แต่งเรื่องโหมดเซียนขึ้นมาเลย

ถ้าเป็นจุดที่เหมือนกันระหว่างจิไรยะและโอโรจิมารุ ก็น่าจะเป็น ชื่อของสามนินจา แบบว่าเป็นนินจาที่เก่งกาจมาก เกินระดับนินจาทั่วไปแล้ว

รอผู้รู้มาแปลละกันครับ ใครเรียนญี่ปุ่นก็บอกหน่อย

sennin990

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 16:14:35 »
Sennin = 仙人 แปลว่า ฤาษี ครับ หรือจะแปลว่า เซียนก็ไม่ผิดครับ เซนนินโหมด ก็แปลว่า โหมดฤาษีหรือโหมดเซียนนั่นเองครับ

marakom

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 17:09:13 »
sennin มีอยู่ 3 คนคือ โอโรจิมารุ จิไรยะ ซึนาเดะ ซึ่งเป็นผู้ครอบครองสัตว์นินจาทั้ง 3 (กบ งู ทาก ซึ่งสัตว์ทั้งสามถือว่าเป็นเซียนหรือเทพแห่งโลกนินจา) และตำแหน่ง sennin เป็นคำยกย่องของ ฮันโซ ที่มอบให้แก่นินจาทั้งสามเพื่อเป็นการสรรเสริญในความกล้าหาญที่สามารถสู้กับตนเองได้อย่างสมศักศรี

madaraza

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 18:26:52 »
sennin มีอยู่ 3 คนคือ โอโรจิมารุ จิไรยะ ซึนาเดะ ซึ่งเป็นผู้ครอบครองสัตว์นินจาทั้ง 3 (กบ งู ทาก ซึ่งสัตว์ทั้งสามถือว่าเป็นเซียนหรือเทพแห่งโลกนินจา) และตำแหน่ง sennin เป็นคำยกย่องของ ฮันโซ ที่มอบให้แก่นินจาทั้งสามเพื่อเป็นการสรรเสริญในความกล้าหาญที่สามารถสู้กับตนเองได้อย่างสมศักศรี

สุดยอดคับ *number1* *number1* *number1*
เซ็นจูจงมอดดับ มาดาระ โหดจริงๆ

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 19:32:02 »
ใช่ๆ ผมเห็นด้วยเคยเจออยู่ที่มีแค่3คนที่เป็นsennin

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

MelissA

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 19:34:50 »
เซนนิน คือนินจาในตำนาน ค่ะ ซึ่ง เป็นรองแค่ โฮคาเงะ  ถ้าให้เรียงลำดับ ก็จะเป็น โฮคาเงะ เซนนิน โจนิน จูนิน แล้วก็ แกะนิน ค่ะ ถ้าเรียงผิด ขออภัยด้วยค่ะ

nakin

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 22:12:02 »
เอ่อ
นินจาที่ถูกเรียกว่า sennin ณ ปัจจุบันเคยเห็นแค่ ริคุโด เซนนิน เซียนหกวิถี เท่านั้นนะครับ
ส่วน สึนาเดะ จิไรยะ และ โอโรชิมารุ ถูกเรียกว่า Sannin (ฉายาว่า ซังนิน ซึ่งแปลว่าสามนินจาในตำนาน)นี้ได้มาตอนสู้กะฮันโซ ซาลาแมนเดอร์
ส่วนคนที่ สำเร็จวิชาเซียน อย่างนารูโตะ คาบูโตะ และจิไรยะเปนต้น ไม่รู้ว่าพอจะเรียกว่า sennin ได้ป่าว แต่คำว่าเซียนลามกหรือเซียนกบ เปนเพียงนารูโตะ เรียกจิไรยะเฉยๆครับ
ส่วนลำดับของนินจานั้น เรียงมาได้คร่าวๆ คือ.....
     อันดับ 1 ระดับคาเงะ คือคนที่ได้ระดับโจนินแล้ว มีความรู้ด้านวิชาเป็น 1000 วิชาขึ้น เรียกได้ว่า เปนนินจาระดับตำนาน ซังนินทั้งสามจัดอยู่ในประเภทนี้ได้
     อันดับ 2 โจนิน ชั้นพิเศษ มีความสามารถระดับสูง อาจเก่งเทียบเท่าคาเงะ นอกจากปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเปนพิเศษแล้ว ยังต้องเป็นครูฝึกศิษย์อีก 3 คน เพื่อไว้จัดตั้งเปนหน่วยของตัวเอง เช่น หน่วยคาคาชิ และคาคาชิ เปนตำนานนินจาผู้กล้าในสงครามโลกนินจาครั้งที่สาม ในศึกสะพานคันนาบิ
     อันดับ 3 โจนิน จะเปนผู้นำหน่วยย่อย มีลูกหน่วยเปนจูนิน เช่นเทนโซ (มาจากหน่ายลับอันบุ)
     อันดับ 4 จูนิน เปนผู้นำหน่วยเมื่อโจนินไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ หรือได้รับมอบหมายภารกิจพิเศษ เช่น ชิกามารุ และ อิทาจิ
     อันดับ 5 เกะนิน เปนนินจาฝึกหัด ส่วนมากความสามารถระดับกลางหรือต่ำ
    อันดับ 6 นักเรียนอคาเดมี่ ซึ่งยังต้องเรียน ต้องสอบจากโรงเรียนอยู่
   แสงอุสา เปนองกรณ์ที่มีโจนิิเศษเยอะสุด มีเพียงอิทาจิที่เป็น แค่จูนิน แต่ความสามารถระดับคาเงะหรือสูงกว่า

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 00:53:20 »
ผมเคยดูในอนิเม รู้สึกว่าไอแว่นดำที่เป็นครูของโคโนฮะมารุ พูดว่า " ถ้าจะต้องกำจัดโอโรจิมารุก็ต้องใช้นินจาระดับท่านที่เป็นเซนนินเหมือนกัน "

โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าน่าจะหมายถึงนินจาที่เป็นตำนาน เพราะสมัยก่อนนู้น คนเขียนยังไม่แต่งเรื่องโหมดเซียนขึ้นมาเลย

ถ้าเป็นจุดที่เหมือนกันระหว่างจิไรยะและโอโรจิมารุ ก็น่าจะเป็น ชื่อของสามนินจา แบบว่าเป็นนินจาที่เก่งกาจมาก เกินระดับนินจาทั่วไปแล้ว

รอผู้รู้มาแปลละกันครับ ใครเรียนญี่ปุ่นก็บอกหน่อย

ซังนิน นะครับไม่ใช่ เซนนิน .. ซังนินก็เป็น 1-3 นินจาในตำแหน่งรองจาก โฮคาเงะ

ซังนิน
สามนินจาในตำนาน ได้แก่ โอโรจิมารุ(จ้าวอสรพิษ), จิไรยะ(เซียนกบ), ซึนาเดะ(ธิดาทาก,เทพแห่งวิชาแพทย์)

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 01:50:32 »

ซังนิน นะครับไม่ใช่ เซนนิน .. ซังนินก็เป็น 1-3 นินจาในตำแหน่งรองจาก โฮคาเงะ

ซังนิน
สามนินจาในตำนาน ได้แก่ โอโรจิมารุ(จ้าวอสรพิษ), จิไรยะ(เซียนกบ), ซึนาเดะ(ธิดาทาก,เทพแห่งวิชาแพทย์)

มันช่างน่าปวดหัวดีจริงๆ ซังนิน เซนนิน  *haha*

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 03:50:25 »

ซังนิน

มันช่างน่าปวดหัวดีจริงๆ ซังนิน เซนนิน  *haha*

ฮ่า ๆ ผมหาข้อมูล เซนนินไม่มีเลย ... เซนนินนี่เป็นชื่อหรือนามสกุนตัวละครใน นารูโตะปะครับ มันคุ้นๆแต่ยังไม่แน่ชัด