หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าโทบิเป็นใคร ขอฟังเหตุผลด้วย ? (กระทู้ที่หนึ่งล้าน)  (อ่าน 31511 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ก็ตามหัวข้อเลยครับ ผมรู้ว่ากระทู้แบบนี้มันซ้ำซาก น่าเบื่อ แต่ผมคิดว่าเมื่อระยะเวลาผ่านไปนานมากขึ้น ข้อมูลของตัวละครก็จะเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา ทำให้บางคนซึ่งเชื่อมาตลอด

ว่าโทบิต้องเป็นคนนี้แน่ๆ ต้องเปลี่ยนความคิดใหม่ทั้งหมด เช่น จากตอนล่าสุดที่ซาสึเกะสามารถเปลี่ยนเนตรนิรันดร์ให้เป็นตาปกติได้

บางคนก็ตัดคนในตระกูลอุจิวะทิ้งไปเลยจากที่เคยคิดว่าโทบิเปลี่ยนเนตรไม่ได้เพราะเอาของคนอื่นมาใช้ (ไม่ได้พาดพิงความคิดใคร แค่ยกตัวอย่างนะครับ)

บางคนก็ไม่เคยเปลี่ยนความคิดตลอดระยะเวลาเกือบปีมานี้ หรือบางคนตั้งแต่ผมเล่นบอร์ดมาก็ไม่เคยเห็นเขาหลุดปากพูดมาเลย  *haha*

ดังนั้นเพื่อความทันสมัยของข้อมูล ผมอยากจะสำรวจอีกครั้ง แต่ละคนคิดว่าโทบิเป็นใคร ตอนนี้หมดเวลากั๊กแล้วครับ ผมฟันธงว่าอีกไม่เกิน 10 ตอน ก็จะถึงเวลาเปิดเผยความจริงแล้ว

ใครมีแนวคิดอะไรก็เทมาให้หมดหน้าตักเลย หรือบางคนไม่อยากตอบเหตุผล อยากจะตอบชื่ออย่างเดียวก็ไม่ว่ากันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 04:02:07 โดย Jay_Jay »

peterx

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • เมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน
คนภายในโคโนฮะ..แน่ๆ
แต่ใครดีหว่า

เอาเป็นนินจาที่เป็นลูกน้องดันโซ คู่กับโอโร่ แล้วกัน...บทบาทมันหายไปอ่ะ..เป็นลูกน้องดันโซ่..คู่กับโอโร่..มันต้องเจ๋งพอตัวล่ะ *dead*
ฝั่งอยู่ที่ไหน...พาผมกลับเข้าฝั่งที

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
คนที่คอยคิดและออกความเห็นน้อยครับบรอดนี้ แต่พวกคอยขัดอย่างเดียวเยอะครับ พวกมือไม่พายเอาเท้าราน้ำมันเยอะครับ  ส่วนผมคิดว่าเป็นใคร เขียนไว้แล้วที่ลายเซ็น คิดว่าโทบิเป็นตัวนี้มาแต่ต้นจนถึงวันนี้ แต่ออกความเห็นมากไม่ได้คับเด๋วเจอพวกนักวิชาการ มาแย้ง แย้งดีๆไม่ว่าหรอกส่วนใหญ่แย้งแบบ ด่าว่าเราโง่ไปในตัว แล้วตัวเองก็ไม่เคยเสนอเลยว่าโทบิเป็นใคร คอยแต่แย้งชาวบ้านอย่างเดียว คนประเภทนี้มันเยอะครับ เลยทำให้หลายคนไม่กล้าออกความเห็น *dontknow*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 09:30:14 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
ผมก็ยังเหมือนเดิม คิดว่าเป็น โอบิโตะ แต่ไม่มี ทฤษฎี หรือ การวิเคราะห์ ใดๆมาอ้างอิง

ปล.แค่คิดคงไม่ผิดใช่มั๊ย
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ผมคิดว่ามันเป็นตัวละครใหม่ซึ่งมีความเกี่ยวข้องกับตะกูลอูซึมากิ 

เหตุผลก็คือ  1. ตะกูลอูซึมากิเป็นตะกูลที่เก่าแก่และแน่นอนว่าเป็นญาติกับตะกูลเซนจูจะรู้เรื่องราวเกี่ยวกับโคโนฮะมากก็ไม่น่าใช่เรื่องแปลก
               2. ลึกๆแล้วตะกูลนี้ในเรื่องผู้เขียนอาจมีการกล่าวมาน้อยมากแต่ที่มีเด่นๆเลยคือตะกูลโดนฆ่าล้างตะกูลเหตุผลก็คือกลัวพลังของตะกูลอูซึมากิความโกรธแค้นต่อโลกนินจาก็ไม่แปลกเช่นเดียวกับเนื่องเรื่องได้บอกไว้ว่าคนในตะกูลบางส่วนได้หนีออกจากตะกูลและไปยังแคว้นต่างๆเพื่อปกปิดตัวเองหรือไม่ก็ไปแต่งงานกับคนหมู่บ้านอื่น

3. คนหมู่บ้านอูซึมากิขึ้นชื่่อในเรื่องอายุยืนยาวโทบิน่าจะอยู่ในช่วงเวลาเดียวกับมาดาระก็ได้ เพราะแน่นอนว่าวางแผนร่วมกันมา

4. คนหมู่บ้านอูซึมากิขึ้นชื่อเกี่ยวกับการใช้วิชาผนึกและการควบคุมสัตว์หางโดยจักรกะจะออกมาในแนวรูปแบบโซ่
                   ซึ่งพลังของทั้ง คูชินะ  นางาโตะ  และโทบิ  ออกมาในรูปแบบที่คล้ายกันเป็น ลักษณะโซ่เพื่อควบคุมสัตว์หาง (แต่ในกรณีของ นางาโตะ กับโทบิ จะใช่แท่งเหล็กเพื่อแบ่งจักกระในการขวบคุม และอาจใช้ความสามารถของเนตรสังสะระนี้ให้เป็นประโยชน์ด้วย ปล.อันนี้อาจเอาคาถาที่ควบคุมมามิกกับเนตรแล้วใช้ประโยชน์ที่แตกต่างกัน) (แต่ข้อนี้หลายๆคนอาจจะคิดว่าเป็นพลังของเนตรสังสาระก็ได้เพราะมันมาจากเทวรูปนอกรีด แต่เราก็ไม่รู้ที่มาที่ไปของเทวรูปนอกรีดนี้ว่ามันมาจากเนตรสังสาระจิงรึป่าวหรือว่ามาจากพลังของตะกูลอูซึมากิกันแน่ เพราะจะสังเกตุได้จากคาถาผนึกหลายๆอย่างผนึกวิถีต่างๆตะกูลนี้อาจเป็นต้นกำเนิดหรือเป็นผู้เชี่ยวชาญมากเพราะผนึกหลายๆวิถีตะกูลอูซึมากิเป็นผู้ใช่และถ่ายทอดให้กับผู้อื่นและผู้อื่นยังดัดแปลงได้ ยกตัวอย่าง ก็มีรุ่น 4 ที่เรียนมาจากคุชินะ แล้วก็รุ่น1ที่เรียนมาจากเมีย อาจมีคนตะกูลอูซึมากิหลงเหลืออยู่ไม่ที่ใดก็ที่หนึ่ง เพราะจะสังเกตุได้ว่าเดียวโผล่ๆทีละคน2คน โทบิอาจเป็นหนึ่งในนั้นหรือไม่ก็รู้จักกับตะกูลนี้เป็นอย่างดีและอาจหรอกใช้เหมือนนางาโตะเอาความแค้นมาอ้างแล้วก็แอบเรียนคาถาของตะกูลนี้

5. ทำไมโทบิถึงเลือกนางาโตะและมอบเนตรสังสาระให้แน่นอนว่าโทบิรู้ถึงพลังของตะกูลนี้เป็นอย่างดีเพราะมันมีความเกี่ยวข้องแน่นอนมันคงสืบจนรู้ว่าตะกูลนี้ซ่อนหรือย้ายไปอยู่ที่ไหนและจัดการมอบเนตรสังสาระให้ตามแผนที่ได้วางไว้กับมาดาระเพราะขนาดมาดาระยังรู้จัก

6. วิชาของโทบินอกจากวิชาย้ายมิติแล้ววิชาที่เห็นของมันก็คงเป็นวิชาผนึกวิถีนิแหละ

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ  อาจจะเป็นตะกูลอูซึมากิหรือไม่ก็มีความเกี่ยวข้องกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 15:12:05 โดย spirit »

wolfking

• *
1.  ตอนแรกก็ปักใจเชื่อ  โอบิโตะ  แต่...  มันมีเหตุการณ์ที่คนหน้ากากเคยสู้กับ  รุ่น 4 มาแล้วตอนรุ่น 4 เป็นโฮคาเงะ  จำได้ไหมเอ่ย   ผมก็เลยตัดประเด็นโอบิโตะออกไป   *glad*

2.  ผมเห็นด้วยกับคุณ spirit  นะครับ  น่าจะมีความเกี่ยวเนื่องกับตระกูลอุซึมากิแน่ๆๆ   แต่ไม่รู้จะให้เดาใคร  จนด้วยปัญญา  หรืออาจเป็นตัวละครที่เปิดใหม่เลยก็ได้   ไม่ใช่ชื่อตัวละครที่เคยเปิดมาแล้ว
เหตุผล

- สามารถใช้ได้ทั้งสองเนตร  สังสาระ  เนตรวงแหวน   ถ้าไม่ใช่ตระกูลที่มีความเกี่ยวดองกัน     น่าจะใช้เนตรไม่ได้ดีเท่าที่ควร ป่าวหว่า????  เหมือน คาคาชิ  ผมว่าคาคาชิเองก็ใช้เนตรวงแหวนไม่ได้ความสามารถ 100 % หรอกคับ 
- เป็นใครก็ไม่รู้ ??? แหะๆๆ  *hoho*

- แต่สงสัยตอนจบ  ไม่รู้เจ้าโตะ  จะได้กับใคร  ผมเชียร์ "ฮินาตะ"  น่ารักมาก  แต่ดูท่า  จะต้องเป็นรักสามเส้า  เหมือน สามนินจา หรือเปล่าหว่า 

โอ้ยยย  อยากดูตอนต่อ

99Problem

• *
 *great* *great* *great* *great* *great* *great* *great* *great* *great* *great* *great* *great*

ลึกซึ้งมาก *number1*

monnaha

• *
ผมคิดว่ามันเป็นตัวละครใหม่ซึ่งมีความเกี่ยวข้องกับตะกูลอูซึมากิ 

เหตุผลก็คือ  1. ตะกูลอูซึมากิเป็นตะกูลที่เก่าแก่และแน่นอนว่าเป็นญาติกับตะกูลเซนจูจะรู้เรื่องราวเกี่ยวกับโคโนฮะมากก็ไม่น่าใช่เรื่องแปลก
               2. ลึกๆแล้วตะกูลนี้ในเรื่องผู้เขียนอาจมีการกล่าวมาน้อยมากแต่ที่มีเด่นๆเลยคือตะกูลโดนฆ่าล้างตะกูลเหตุผลก็คือกลัวพลังของตะกูลอูซึมากิความโกรธแค้นต่อโลกนินจาก็ไม่แปลกเช่นเดียวกับเนื่องเรื่องได้บอกไว้ว่าคนในตะกูลบางส่วนได้หนีออกจากตะกูลและไปยังแคว้นต่างๆเพื่อปกปิดตัวเองหรือไม่ก็ไปแต่งงานกับคนหมู่บ้านอื่น

3. คนหมู่บ้านอูซึมากิขึ้นชื่่อในเรื่องอายุยืนยาวโทบิน่าจะอยู่ในช่วงเวลาเดียวกับมาดาระก็ได้ เพราะแน่นอนว่าวางแผนร่วมกันมา

4. คนหมู่บ้านอูซึมากิขึ้นชื่อเกี่ยวกับการใช้วิชาผนึกและการควบคุมสัตว์หางโดยจักรกะจะออกมาในแนวรูปแบบโซ่
                   ซึ่งพลังของทั้ง คูชินะ  นางาโตะ  และโทบิ  ออกมาในรูปแบบที่คล้ายกันเป็น ลักษณะโซ่เพื่อควบคุมสัตว์หาง (แต่ในกรณีของ นางาโตะ กับโทบิ จะใช่แท่งเหล็กเพื่อแบ่งจักกระในการขวบคุม และอาจใช้ความสามารถของเนตรสังสะระนี้ให้เป็นประโยชน์ด้วย ปล.อันนี้อาจเอาคาถาที่ควบคุมมามิกกับเนตรแล้วใช้ประโยชน์ที่แตกต่างกัน) (แต่ข้อนี้หลายๆคนอาจจะคิดว่าเป็นพลังของเนตรสังสาระก็ได้เพราะมันมาจากเทวรูปนอกรีด แต่เราก็ไม่รู้ที่มาที่ไปของเทวรูปนอกรีดนี้ว่ามันมาจากเนตรสังสาระจิงรึป่าวหรือว่ามาจากพลังของตะกูลอูซึมากิกันแน่ เพราะจะสังเกตุได้จากคาถาผนึกหลายๆอย่างผนึกวิถีต่างๆตะกูลนี้เป็นอาจะเป็นต้นกำเนิดหรือเป็นผู้เชี่ยวชาญมากเพราะผนึกหลายๆวิถีตะกูลอูซึมากิเป็นผู้ใช่และถ่ายทอดให้กับผู้อื่นและดัดแปลงได้ ยกตัวอย่าง ก็มีรุ่น 4 ที่เรียนมาจากคุชินะ แล้วก็รุ่น1ที่เรียนมาจากเมีย อาจมีคนตะกูลอูซึมากิหลงเหลือไม่อยู่ที่ใดก็ที่หนึ่ง เพราะจะสังเกตุได้ว่าเดียวโผล่ๆทีละคน2คน โทบิอาจเป็นหนึ่งในนั้นหรือไม่รู้จักกับตะกูลนี้หรอกใช้เหมือนนางาโตะแล้วก็แอบเรียนคาถาของตะกูลนี้

5. ทำไมโทบิถึงเลือกนางาโตะและมอบเนตรสังสาระให้แน่นอนว่าโทบิรู้ถึงพลังของตะกูลนี้เป็นอย่างดีเพราะมันมีความเกี่ยวข้องแน่นอนมันคงสืบจนรู้ว่าตะกูลนี้ซ่อนหรือย้ายไปอยู่ที่ไหนและจัดการมอบเนตรสังสาระให้ตามแผนที่ได้วางไว้กับมาดาระเพราะขนาดมาดาระยังรู้จัก

6. วิชาของโทบินอกจากวิชาย้ายมิติแล้ววิชาที่เห็นของมันก็คงเป็นวิชาผนึกวิธีนิแหละ

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ  อาจจะเป็นตะกูลอูซึมากิหรือไม่ก็มีความเกี่ยวข้องกัน

ผมเห็นด้วยนะครับกับคุณspirit แต่ผมไม่เห็นด้วยกับข้อ5 นะ เพราะว่า ตอนที่พ่อแม่นางาโตะโดนฆ่าด้วยฝีมือของโคโนฮะ นางาโตะเบิกเนตรขึ้นมาเอง(ตอนนั้นร้องไห้ด้วยยย โฮกกก) *great*
ทั้งนี้ผมก็จนด้วยปัญญา เพราะว่าคนในหมู่บ้านน้ำวน มีเพียงไม่กี่คนเท่านั้นเองงง *rip* *rip*

สู้ต่อไป

Mnamwa zx

• *
ขอยืมความคิดเหนของคนอื่นมาใช้หน่อยนะครับ โทบิ ก็คือ>>>>>>>>>>>> โทบิ เองนั่นแหละครับ เปอเซนความเปนไปได้ที่จะเปนคนในตระกูล อุซึมากิ ผมว่ามีสูงนะครับ

ปล. คิดแบบนี้มาตั้งแต่แรกแล้วครับ แต่เปนคนของ อุซึมากิ ตามที่เหนนี่มันมีแนวโน้มมากนะผมว่า

AzuGi

• *
ผมว่ามันเป็นเซตซึปลูกถ่ายเซลของมาดาระ สร้างไว้ก่อนมาดาระจะตาย *dontknow*

What

• *
ในความคิด ผมนะ มี2 ตัวเลือก
1.โทบิ ก็คือโทบิ
2.คิดว่าเป็นน้องมาดาระครับ
 *damage* *damage*

แอบมาดู

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ใช่รุ่น 1 หรือเปล่าครับ

deathorizm

• *
อาจจะเป็นคนของตระกูล อุซึมากิ ก้เป็นได้ เพราะอย่าลืมว่าช่วงก่อตั้งโคโนฮะมีผู้ก่อตั้งคือ โฮคาเงะรู่น 1 มาดาระ และ คนในตระกูลอุซึมากิอีกคนที่ไม่เคยกล่าวถึง 
อีกอย่างคนตระกูลอุซึมากิจะมีอายุยืนยาวและสามารถรับเนตรทุกเนตรได้ เหมือนกับเพน เพราะปัจจุบันตั้งแต่ก่อตั้งโคโนฮะมามีนินจาที่มีชื่อเสียงคือตระกูลเซนจูและอุจิวะแต่กลับไม่มีตระกูลอุซึมากิ  ทั้งๆที่เป็นตระกูลที่สนิทกับตระกูลเซนจูโดยเห็นจากโฮคาเงะรุ่น 1 และ 2 ซึ่งมีเมียเป็นคนตระกูลอุซึมากิ และนับได้ว่าตระกูล อุซึมากิมีบุญคุณต่อโคโนฮะเป็นอย่างมากในเรื่องก่อตั้งหมู่บ้านหรือในเรื่องของพลังสถิตย์ร่าง ซึ่งบางทีอาจจะมีคนในตระกูลอุซึมากิที่เหลือนอกจาก นารูโตะกะนางาโตะ ที่อยากจะล้างแค้น และครองโลกนินจา
ซึ่งความเห็นส่วนตัวของผม ผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวละครใหม่ซึ่งเป็นคนของตระกูล อุซึมากิ และมีจุดประสงค์ที่จะล้างแค้นและทำให้ตระกูล อุซึมากิ กลับมาเป็นตระกูลที่ยิ่งใหญ่อีกครั้ง
ลองคิดดูนะครับ
นี้เป็นโพสแรกของผม

kanpower

• *
ฟันทิ้งลูกศิษย์มาดาระ

madaraza

• *
อันนี้ งงแปดด้านจ้า....แต่ถ้าให้เดา ขอเดาแบบ งงๆ โทบิฉันไม่ทราบว่ามันเป็นใคร แต่มันต้องรู้จัก มาดาระ ตัวจริง แน่นอนอิอิ
เซ็นจูจงมอดดับ มาดาระ โหดจริงๆ