หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าโทบิเป็นใคร ขอฟังเหตุผลด้วย ? (กระทู้ที่หนึ่งล้าน)  (อ่าน 31602 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
แล้วคำว่า " ลบทิ้ง " ละครับ ผมคิดว่านิยามของคำว่าลบทิ้ง หมายถึงมันเกิดขึ้นมาแล้ว แต่เราย้อนเวลากลับไปเพื่อทำให้มันไม่เคยเกิดขึ้น

ไม่รู้เหมือนกัน รบกวนใครที่มั่นใจอธิบายให้ฟังหน่อยครับว่าอิซานางิ เกี่ยวข้องกับเรื่องของเวลาหรือเปล่า

เพราะ ตามที่ท่าน sattkon อธิบาย เหมือนกับว่า ลูกธนูพุ่งมาแล้ว แต่ใช้วิชานี้หลบได้ทัน ไม่ถือว่าตัวเองโดนตั้งแต่แรก

แต่ตามที่ดันโซใช้นะครับ ลูกธนูพุ่งมาแล้ว ตัวเองโดนเสียบเข้าไปเต็มๆ ทั้งซาสึเกะ คาริน โทบิ ต่างก็มองเห็นว่าดันโซตายไปแล้ว หรือตอนที่โดนเทพวายุบีบ นี่ก็เลือดกระฉูดเลยครับ แต่กลายเป็นว่าดันโซโผล่มาข้างหลังซาสึเกะ

เรื่องนี้หลอกไม่ได้เพราะอิซานางิเป็นคาถาลวงตาใช้กับตัวเองเท่านั้น มองดูแล้ว ดันโซก็ถือว่าตายไปแล้วหนึ่งรอบ คนเราไม่สามารถใช้คาถาได้ขณะที่ตัวเองตายไปแล้วหรอกครับ

นอกเสียจาก จะเป็นการใช้ล่วงหน้า ซึ่งก็จะโยงมาในเงื่อนงำของเวลา ถ้าใช้ล่วงหน้าและตัวเองหลบได้ ก็จะไม่มีภาพตัวเองโดนลูกธนูปักครับ

การใช้ล่วงหน้าของท่าน sattkon หมายถึง ตัวเองไม่เคยตาย แต่สำหรับ อิซานางิ ตัวเองตายไปแล้วนะครับ ข้อสงสัยของผมคือ จะสามารถใช้คาถาขณะที่ตัวเองตายไปแล้วได้ยังไง ???

แต่สิ่งที่ผมมั่วขึ้นมาเองคือเรื่องเซลล์รุ่น1 ครับ ผมเดาขึ้นมาว่าอิซานางิของโทบิทรงพลังกว่าอิซานางิของดันโซ นั่นก็คือ ที่ท่าน sattkon บอกว่าสั้น ผมคิดว่ามันอาจจะยาวครับ

อย่าเอาสิ่งที่ผมมั่วขึ้นมาไปปนกันนะครับ

เอางี้ครับผมจะอธิบายเป็นกรณีไปนะครับ (แต่ขอย้ำว่านี้คือความเข้าใจของผม)

กรณีที่ ดันโซ โดนธนูเทพวายุ กรณีนี้มันกำกวมครับ ว่าโดนก่อนใช้หรือใช้ก่อนโดน แต่ผมว่ามันต้องโดนก่อนใช้คาถาแน่นอนครับ แล้วทีนี้ก็เป็นปัญหาพอโดนธนูปักกลางอกไม่ตายทันเลยเหรอ ผมยกเคสนี้มาแบบเดียวกับ คาคาชิ เลยครับ จำได้หลังจากที่ ที่ ฆ่าดันโซ แล้ว ซาสึเกะ ก็ได้ใช้เทพวายุยิงธนูใส่ คาคาชิ อีกรอบ แต่ทำไมถึงกลับรอดมาได้ด้วย คาถา ย้ายมิติแค่ระยะเวลาชั่วพริบตาที่ คาคาชิ ใช้ เพราะฉนั้นเคสนี้ก็ใช้กับ ดันโซ ได้เหมือนกัน เพียงแต่ผลลัพธ์ของคาถา อิซานางิ มันออกมาช้ากว่าคาถาย้ายมิติก็แค่นั้น มันจึงเห็นภาพสะท้อนว่า ดันโซ โดนลูกธนูไปแล้ว และที่คำสัญเป็น คาถาระดับสูงที่ไม่จำเป็นต้องสนถึงเรื่องประสานอินเลย และนินจาระดับสูงเองก็คงประเมินการโจมตีแต่ละครั้งออกเช่นกันจึงรู้จังหวะและตัดสินใจในการใช้คาถาชั่วพริบตานี้เป็นอย่างดี *number1*

ส่วนตอนที่โดนเทพวายุบีบ นี่ก็เลือดกระฉูดนั่น เป็นแค่คาถาลวงตาพื้นๆครับไม่ได้มีอะไรพิเศษเลย   *dead*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ผมคิดว่ามันเป็นตัวละครใหม่ซึ่งมีความเกี่ยวข้องกับตะกูลอูซึมากิ 

เหตุผลก็คือ  1. ตะกูลอูซึมากิเป็นตะกูลที่เก่าแก่และแน่นอนว่าเป็นญาติกับตะกูลเซนจูจะรู้เรื่องราวเกี่ยวกับโคโนฮะมากก็ไม่น่าใช่เรื่องแปลก
               2. ลึกๆแล้วตะกูลนี้ในเรื่องผู้เขียนอาจมีการกล่าวมาน้อยมากแต่ที่มีเด่นๆเลยคือตะกูลโดนฆ่าล้างตะกูลเหตุผลก็คือกลัวพลังของตะกูลอูซึมากิความโกรธแค้นต่อโลกนินจาก็ไม่แปลกเช่นเดียวกับเนื่องเรื่องได้บอกไว้ว่าคนในตะกูลบางส่วนได้หนีออกจากตะกูลและไปยังแคว้นต่างๆเพื่อปกปิดตัวเองหรือไม่ก็ไปแต่งงานกับคนหมู่บ้านอื่น

3. คนหมู่บ้านอูซึมากิขึ้นชื่่อในเรื่องอายุยืนยาวโทบิน่าจะอยู่ในช่วงเวลาเดียวกับมาดาระก็ได้ เพราะแน่นอนว่าวางแผนร่วมกันมา

4. คนหมู่บ้านอูซึมากิขึ้นชื่อเกี่ยวกับการใช้วิชาผนึกและการควบคุมสัตว์หางโดยจักรกะจะออกมาในแนวรูปแบบโซ่
                   ซึ่งพลังของทั้ง คูชินะ  นางาโตะ  และโทบิ  ออกมาในรูปแบบที่คล้ายกันเป็น ลักษณะโซ่เพื่อควบคุมสัตว์หาง (แต่ในกรณีของ นางาโตะ กับโทบิ จะใช่แท่งเหล็กเพื่อแบ่งจักกระในการขวบคุม และอาจใช้ความสามารถของเนตรสังสะระนี้ให้เป็นประโยชน์ด้วย ปล.อันนี้อาจเอาคาถาที่ควบคุมมามิกกับเนตรแล้วใช้ประโยชน์ที่แตกต่างกัน) (แต่ข้อนี้หลายๆคนอาจจะคิดว่าเป็นพลังของเนตรสังสาระก็ได้เพราะมันมาจากเทวรูปนอกรีด แต่เราก็ไม่รู้ที่มาที่ไปของเทวรูปนอกรีดนี้ว่ามันมาจากเนตรสังสาระจิงรึป่าวหรือว่ามาจากพลังของตะกูลอูซึมากิกันแน่ เพราะจะสังเกตุได้จากคาถาผนึกหลายๆอย่างผนึกวิถีต่างๆตะกูลนี้อาจเป็นต้นกำเนิดหรือเป็นผู้เชี่ยวชาญมากเพราะผนึกหลายๆวิถีตะกูลอูซึมากิเป็นผู้ใช่และถ่ายทอดให้กับผู้อื่นและผู้อื่นยังดัดแปลงได้ ยกตัวอย่าง ก็มีรุ่น 4 ที่เรียนมาจากคุชินะ แล้วก็รุ่น1ที่เรียนมาจากเมีย อาจมีคนตะกูลอูซึมากิหลงเหลืออยู่ไม่ที่ใดก็ที่หนึ่ง เพราะจะสังเกตุได้ว่าเดียวโผล่ๆทีละคน2คน โทบิอาจเป็นหนึ่งในนั้นหรือไม่ก็รู้จักกับตะกูลนี้เป็นอย่างดีและอาจหรอกใช้เหมือนนางาโตะเอาความแค้นมาอ้างแล้วก็แอบเรียนคาถาของตะกูลนี้

5. ทำไมโทบิถึงเลือกนางาโตะและมอบเนตรสังสาระให้แน่นอนว่าโทบิรู้ถึงพลังของตะกูลนี้เป็นอย่างดีเพราะมันมีความเกี่ยวข้องแน่นอนมันคงสืบจนรู้ว่าตะกูลนี้ซ่อนหรือย้ายไปอยู่ที่ไหนและจัดการมอบเนตรสังสาระให้ตามแผนที่ได้วางไว้กับมาดาระเพราะขนาดมาดาระยังรู้จัก

6. วิชาของโทบินอกจากวิชาย้ายมิติแล้ววิชาที่เห็นของมันก็คงเป็นวิชาผนึกวิถีนิแหละ

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ  อาจจะเป็นตะกูลอูซึมากิหรือไม่ก็มีความเกี่ยวข้องกัน

อ่านแล้วคล้อยตามเลยคะ มีความสมเหตุสมผลเลยทีเดียว
เพราะ โทบิอ้างว่า ตนมอบเนตรให้นางาโตะ(ตระกูลอูซึมากิ)
แน่นอนว่าต้องมีความสัมพันธ์บางอย่างต่อกัน เป็นไปได้ว่ามาจากตระกูลเดียวกัน

แต่ว่า ติดอยู่นึดนึงคะ 
หากว่า โทบิเป็นคนในอูซึมากิ  แล้วทำไมถึงใช้ประโยชน์จากซาสึเกะ>> เพื่อให้มาสู้กับนารุโตะ ซึ่งเป็นตรกูลเดียวกันล่ะคะ??
หรือคิดว่าซาซึเกะชักจูงง่ายกว่า  (เหตุผลแค่นี้เพียงพอรึเปล่านะ)
....สมมติ ซาสึเกะ ชนะ นารุโตะ = อุจิวะ ชนะ อุซึมากิและโคโนฮะ
อ้าววว........แล้วโทบิ ทำเพื่ออะไรคะ ก็ตัวเองเป็นอุซึมากินี่นา ???

หรือ เกลียดตระกูลตัวเอง?? หรือ เกลียดคนตระกูลอุซึมากิที่เข้ามาอยู่โคโฮะ??
ไม่ว่าจะเป็น ภรรยารุ่น 1 ภรรยารุ่น 4 นารุโตะ ต่างก็กลายเป็นคนของโคโนฮะไปหมด
โคโนฮะจึงได้สัตว์หางไป... ทั้งๆที่น่าจะเป็นของหมู่บ้านวังน้ำวนตางหาก...
ถ้าสัตว์หางเป็นของวังน้ำวน หมู่บ้านก็จะไม่ต้องถูกทำลาย ด้วยเหตุนี้เลยเกิดความแค้นหรอคะ

แต่พอมองย้อนไปอีก ตอนที่ภรรยารุ่น1 ผนึกจิ้งจอกไปกับตัว ตอนนั้นก็มาอยู่โคโนฮะแล้ว 
มันก็ไม่ใช้ของวังน้ำวนแต่แรกนี่นา  แล้วมันจะกลายไปความแค้นได้ยังไง??

คิดไปคิดมา ชักปวดหมอง  มันขัดๆกันไปหมด  ก็คงต้องรอเฉลย.....

ตามที่ผมคิดนะครับตอนนี้โทบิมันคงไม่ได้สนใจใครทั้งนั้นแหละครับ สนแค่แผนการของตัวเองว่าจะสำเร็จรึป่าวจะหลอกใช่ใครดีใครมีประโยชน์ต่อมันมันก็ย่อมช่วยเหลือ  เพราะตอนนี้แน่นอนเลยว่ามันมีความแค้นเกี่ยวกับโลกนินจาแน่นอนไม่ว่าแคว้นไหน
แต่ที่หลอกใช่ซาซึเกะเพราะซาซึเกะหลอกง่ายกว่านารูโตะครับ สังเกตุดูมีอยู่ตอนนึงเจ้าโทบิมันก็เคยมาเจรจากับนารูโตะเหมือนกันแต่นารูโตะมันไม่เอาด้วย แต่ซาซึเกะมันมีความแค้นเป็นทุนเดิมอยู่แล้วโดนปั่นหัวแปปเดียวก็เชื่อเป็นตุเป็นตะ  หลอกให้ทำไรก็ทำ
แน่นอนว่าคนที่มีความโกรธแค้นย่อมทำไรไม่ค่อยคิดเพราะมันก็เคยหลอกใช้นางาโตะมารอบนึงแล้วก็เพราะเหตุผลเรื่องความแค้นเนี้ยแหละ   เหตุความแค้นของหมู่บ้านน้ำวน  เพราะทุกแคว้นกลัวพลังของหมู่บ้านอูซึมากิรวมถึงหมู่บ้านโคโนฮะด้วย ถึงมีแผนที่จะลบหมู่บ้านแห่งนี้ทิ้งซะโดยการทำลายหมู่บ้านและฆ่าล้างตะกูล จะสังเกตุได้โดยขนาดเป็นตะกูลที่เป็นญาติและเป็นมิตรกันแต่ไม่ส่งคนจากหมู่บ้านไปช่วยเลย  ความโกรธแค้นต่อโคโนฮะมีแน่นอนครับ ทั้งๆที่หมู่บ้านตัวเองยอมเสีย ผู้หญิง2คนที่มีจักกระที่แกร่งมากไปให้หมู่บ้านโคโนฮะแต่กลับไม่ได้รับความช่วยเหลือแต่อย่างใด การที่รู้ถึงผนึกอ่อนแรงเมื่อไหร่ สำหรับตะกูลที่เป็นคนคิดค้นไม่ใช่เรื่องแปลก และแน่นอนว่าโทบิมันต้องร่วมมือกับดันโซแน่นอนด้วยเพราะดันโซมันยากเป็นโฮคาเงะแต่ไม่ได้เป็น

ปล.ทั้งนี้ผมว่ามันอาจเป็นคนตะกูลอูซึมากิหรือไม่ต้องเกี่้ยวข้องกันเป็นอย่างมาก   น่าจะเป็นตัวละครใหม่ด้วย

แต่ทั่งนี้มันก็ปวดหัวจิงกับอีโทบิไม่รู้มันจะเป็นใคร แต่สำหรับหมู่บ้านน้ำวน มันก็ยังมีข้อขัดแย้งอยู่บ้าง แต่ก็พอมีความเป็นไปได้ ปวดหัวกับมันจิงๆ เพราะผู้เขียนพยายาม ทำให้คนหลายๆคนมาเชื่อมโยงกับโทบิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 11:49:39 โดย spirit »

alexander999

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
อาจจะเป็น บรรพบุรุษ ตระกูลอจิวะ ก็ได้ *haha*

เนตรเซียนคือ เนตรสังสาระ
กายเซียน คือ พลังชีวิตสูง ตายยาก จักระบานทุ่ง

มีส่วนน่ะลูก เซียนนั้นล่ะผมว่า

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
แล้วคำว่า " ลบทิ้ง " ละครับ ผมคิดว่านิยามของคำว่าลบทิ้ง หมายถึงมันเกิดขึ้นมาแล้ว แต่เราย้อนเวลากลับไปเพื่อทำให้มันไม่เคยเกิดขึ้น

ไม่รู้เหมือนกัน รบกวนใครที่มั่นใจอธิบายให้ฟังหน่อยครับว่าอิซานางิ เกี่ยวข้องกับเรื่องของเวลาหรือเปล่า

เพราะ ตามที่ท่าน sattkon อธิบาย เหมือนกับว่า ลูกธนูพุ่งมาแล้ว แต่ใช้วิชานี้หลบได้ทัน ไม่ถือว่าตัวเองโดนตั้งแต่แรก

แต่ตามที่ดันโซใช้นะครับ ลูกธนูพุ่งมาแล้ว ตัวเองโดนเสียบเข้าไปเต็มๆ ทั้งซาสึเกะ คาริน โทบิ ต่างก็มองเห็นว่าดันโซตายไปแล้ว หรือตอนที่โดนเทพวายุบีบ นี่ก็เลือดกระฉูดเลยครับ แต่กลายเป็นว่าดันโซโผล่มาข้างหลังซาสึเกะ

เรื่องนี้หลอกไม่ได้เพราะอิซานางิเป็นคาถาลวงตาใช้กับตัวเองเท่านั้น มองดูแล้ว ดันโซก็ถือว่าตายไปแล้วหนึ่งรอบ คนเราไม่สามารถใช้คาถาได้ขณะที่ตัวเองตายไปแล้วหรอกครับ

นอกเสียจาก จะเป็นการใช้ล่วงหน้า ซึ่งก็จะโยงมาในเงื่อนงำของเวลา ถ้าใช้ล่วงหน้าและตัวเองหลบได้ ก็จะไม่มีภาพตัวเองโดนลูกธนูปักครับ

การใช้ล่วงหน้าของท่าน sattkon หมายถึง ตัวเองไม่เคยตาย แต่สำหรับ อิซานางิ ตัวเองตายไปแล้วนะครับ ข้อสงสัยของผมคือ จะสามารถใช้คาถาขณะที่ตัวเองตายไปแล้วได้ยังไง ???

แต่สิ่งที่ผมมั่วขึ้นมาเองคือเรื่องเซลล์รุ่น1 ครับ ผมเดาขึ้นมาว่าอิซานางิของโทบิทรงพลังกว่าอิซานางิของดันโซ นั่นก็คือ ที่ท่าน sattkon บอกว่าสั้น ผมคิดว่ามันอาจจะยาวครับ

อย่าเอาสิ่งที่ผมมั่วขึ้นมาไปปนกันนะครับ

เอางี้ครับผมจะอธิบายเป็นกรณีไปนะครับ (แต่ขอย้ำว่านี้คือความเข้าใจของผม)

กรณีที่ ดันโซ โดนธนูเทพวายุ กรณีนี้มันกำกวมครับ ว่าโดนก่อนใช้หรือใช้ก่อนโดน แต่ผมว่ามันต้องโดนก่อนใช้คาถาแน่นอนครับ แล้วทีนี้ก็เป็นปัญหาพอโดนธนูปักกลางอกไม่ตายทันเลยเหรอ ผมยกเคสนี้มาแบบเดียวกับ คาคาชิ เลยครับ จำได้หลังจากที่ ที่ ฆ่าดันโซ แล้ว ซาสึเกะ ก็ได้ใช้เทพวายุยิงธนูใส่ คาคาชิ อีกรอบ แต่ทำไมถึงกลับรอดมาได้ด้วย คาถา ย้ายมิติแค่ระยะเวลาชั่วพริบตาที่ คาคาชิ ใช้ เพราะฉนั้นเคสนี้ก็ใช้กับ ดันโซ ได้เหมือนกัน เพียงแต่ผลลัพธ์ของคาถา อิซานางิ มันออกมาช้ากว่าคาถาย้ายมิติก็แค่นั้น มันจึงเห็นภาพสะท้อนว่า ดันโซ โดนลูกธนูไปแล้ว และที่คำสัญเป็น คาถาระดับสูงที่ไม่จำเป็นต้องสนถึงเรื่องประสานอินเลย และนินจาระดับสูงเองก็คงประเมินการโจมตีแต่ละครั้งออกเช่นกันจึงรู้จังหวะและตัดสินใจในการใช้คาถาชั่วพริบตานี้เป็นอย่างดี *number1*

ส่วนตอนที่โดนเทพวายุบีบ นี่ก็เลือดกระฉูดนั่น เป็นแค่คาถาลวงตาพื้นๆครับไม่ได้มีอะไรพิเศษเลย   *dead*

เห็นพวก ท่านทั้ง2คน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นแล้วเครื่องร้อนเลยเพราะว่าแต่ละคนงัดเอาสิ่งที่รู้สิ่งที่ผิดปกติของเรื่องมาอย่างจัดเต็ม
อยากให้เรื่องนี้เฉลยแล้วสิ ใครจะเป็นผู้ชนะน่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ปล(ไม่รู้แปลว่าอะไร) ตอนแรกฟังเหตุผลท่าน Jay Jay เกือบเปลี่ยนใจไปเชื่อแล้วหละครับ มาเจอท่าน sattkon เอาเหตหลายอย่างมาแย้ง ที่นี่ทำตัวไม่ถูกเลยว่าจะเลือกเป็นใครดี

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
ดันโซ มันต้องใช้คาถาก่อนไม่ใช่หรอ

ประมาณเปิดก๊อกก่อน และ ไม่ว่าจะโดนอะไร ในระหว่างก๊อกเปิด มันก้อจะกลายเปนภาพลวงตาทั้งหมด 

ตามที่ผู้ใช้กำหนด จริง-ฝัน / ฝัน-จริง วิชาที่ใช้เปลี่ยนโชคชะตา

แต่ถ้าเปน ก่อนเปิดก๊อก หรือ หลังจากก๊อกหมด เหมือนที่มันโดนดาบพันปักษาแทงตอนสุดท้าย มันก้อจะเจบจริง

หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

chainoi

• *
ผมขอวิเคราะห์บ้างละกัน โดยภาพรวมแล้ว โทบิถือเป็นนินจาคนหนึ่งที่ล่วงรู้ความลับต่างๆเยอะมาก และก็เป็นความลับที่คนเกือบทั้งโลกไม่เคยรู้ นั่นแสดงให้เห็นว่า โทบิมันมีแหล่งข้อมูลลับอยู่หรือไม่ก็มีคนเล่าให้มันฟัง

เป็นไปได้แค่สองอย่างเท่านั้น ถ้าเป็นแหล่งข้อมูล ก็มีแค่ที่เดียวคือศิลาจารึกของอุจิวะ แต่ผมก็คิดว่าไม่มีทางที่จะเขียนความลับทุกอย่างลงไปหมดหรอกครับ สิ่งที่โทบิรู้ ครอบคลุมเกือบทุกอย่าง 

โทบิรู้ความลับตอนที่พลังสถิตย์ร่างจะอ่อนแรงตอนคลอดลูก และเวลาแบบเป๊ะๆ ว่าจะคลอดกี่โมง คลอดที่ไหน รู้วิธีฝ่าม่านพลังแบบไม่ให้รู้ตัว (ถึงแม้จะเป็นนางาโตะ แต่ก็ยังลอบเข้าม่านพลังไม่ได้เลย) รวมถึงการควบคุมสัตว์หางด้วยเนตรวงแหวน

ธรรมดา ทั้งหมดนี้ รุ่น4 ก็วิเคราะห์แล้วว่า 1. โทบิน่าจะเป็นนินจาระดับเดียวกับมาดาระ หรือไม่ก็เป็นมาดาระเอง (ซึ่งอันหลังเราตัดทิ้งไปแล้ว) 2. โทบิเป็นนินจาที่จะนำความหายนะมาสู่โลกอย่างแน่นอน

เรื่องการควบคุมสัตว์หาง ทำได้แค่สองวิธี คือใช้เนตรหมื่นบุปผากับพลังของอุจิวะและเซ็นจู ซึ่งอันแรกผมตัดทิ้งไปแล้วเพราะตอนที่โทบิควบคุมเก้าหาง เห็นได้ชัดว่ามันไม่ได้ใช้เนตรหมื่นบุปผาเลย

ผมจึงตั้งความเป็นไปได้ขึ้นมาว่า โทบิมีพลังของตระกูลเซ็นจูแล้ว ซึ่งพลังของเซ็นจูถึงแม้จะให้โอโรจิมารุช่วย ก็ยังทำได้แค่ระดับ ยามาโตะ ดันโซ ส่วนโทบิมันระดับเดียวหรือเหนือกว่ารุ่น1 แล้ว

โทบิยังรู้เรื่องราวภายในโคโนะฮะ ไม่ใช่รู้แค่ตระกูลใดตระกูลหนึ่ง เช่น ตอนสู้กับลูกน้องของดันโซที่เป็นคนในตระกูลอาบุราเมะ โทบิมันมองปราดเดียวก็รู้แล้วว่า เป็นขีดจำกัดสายเลือดอะไร ทำอะไรได้บ้าง

หรือตอนที่มันเจอกับชิการมารุ โทบิก็รู้ว่าชิกามารุเป็นนินจาที่ฉลาด ไม่น่าจะมาเป็นศัตรูกัน บางคนอาจจะคิดว่าไม่มีนัยยะอะไร แต่ถ้าลองมองดีๆ เหมือนกับว่าโทบิเคยเกี่ยวข้องกับตระกูลนารามาก่อน ถึงได้รู้ว่า นินจาตระกูลนี้ฉลาดแค่ไหน

ส่วนเรื่องของตระกูลอุจิวะ โทบิจะรู้ดีเป็นพิเศษ เรื่องของตระกูลอุสึมากิ โทบิก็ยังพอรู้ว่า คนในตระกูลนี้จะมีผมสีแดงเป็นเอกลักษณ์

นอกจากนี้ โทบิยังพอจะเชี่ยวชาญเรื่องคาถาผนึกของตระกูลอุสึมากิ ตอนที่รุ่น4 ใช้ผนึกสัญญาใส่มัน มันมองปราดเดียวก็รู้แล้วว่าเป็นผนึกอะไร ทั้งๆที่ผนึกแบบนี้เป็นของตระกูลอุสึมากิ

ข้อมูลบางอันผมก็สงสัยว่ามันไปรู้มาจากไหน  เช่น การต่อสู้ของมาดาระกับรุ่น1 ที่หุบผาสิ้นสุด โทบิรู้ว่ามาดาระตั้งใจจะแย่งชิงพลังของรุ่น1 มาในตอนนั้น คือคนที่รู้เรื่องนี้น่าจะเป็นมาดาระคนเดียว แล้วโทบิมันรู้ได้ยังไง ???

มามองกันที่สิ่งที่โทบิครอบครองบ้าง โทบิมีพัดของมาดาระ มีเซลล์รุ่น1 เพาะเก็บเอาไว้ ซึ่งดูจากขนาดแล้ว ต้องใช้เวลาสร้างหลายปีแน่นอน และโทบิยังมีเนตรวงแหวนเก็บเอาไว้นับร้อยๆดวง

เคยอ้างว่า เนตรสังสาระ " เป็นของชั้นตั้งแต่แรก " แสดงว่ามันครอบครองมาก่อนมาดาระเสียอีก ซึ่งก็มีคนๆเดียวที่มาดาระพยายามจะแย่งพลังของเนตรสังสาระมา รวมไปถึงเรื่องที่ตัวเองบอกว่ามอบเนตรสังสาระให้กับนางาโตะ

และก็ข้อมูลด้านอื่นๆ เช่นความสามารถพิเศษคือ คาถาย้ายมิติ อิซานางิ ควบคุมเนตรสังสาระได้ชำนาญ หรือตอนถอดหน้ากากให้คิซาเมะดู ก็น่าจะคาดเดาได้ว่า ต้องเป็นนินจาที่ยิ่งใหญ่มากๆ คิซาเมะถึงได้นับถือ

เพราะแม้แต่มิซึคาเงะเจ้านายเก่า คิซาเมะเองยังมีอาการกระด้างกระเดื่องด้วยเลย ถ้าเป็นนินจาที่ไร้ชื่อเสียง หรือไม่มีฝีมือ คิซาเมะคงไม่ก้มหัวให้ง่ายๆแน่นอน 

นอกจากนี้ โอโรจิมารุต้องเคยศึกษาความลับของโทบิมาก่อน จากประโยคแปลกๆที่มันพูดเอาไว้

ดังนั้นมองภาพรวมแล้ว มันเหลือนินจาแค่คนเดียวเท่านั้นอะครับ คือ โฮคาเงะรุ่น1 ที่จะอธิบายเรื่องทั้งหมดที่ผมเขียนขึ้นมานี้ได้ ไม่ว่าจะเป็นนินจาคนไหนมันก็เจอแต่จุดขัดแย้งจำนวนมาก

หรือมันอาจจะเป็นนินจาที่ไม่เคยปรากฎมาก่อน แต่ก็ต้องอธิบายเรื่องทั้งหมดนี้ได้ ซึ่งแบบนั้นก็ต้องยอมแพ้แล้วละครับ เพราะเดาไม่ออกจริงๆว่าจะเป็นใคร
เห็นให้ทถษฎีมาแต่ละครั้งขัดกันตลอด ประโยคแรกคุณบอก โทบิรู้วิธีควบคุมสัตว์หางด้วยเนตรวงแหวน มาอีกประโยค กลับบอกว่า "เรื่องการควบคุมสัตว์หาง ทำได้แค่สองวิธี คือใช้เนตรหมื่นบุปผากับพลังของอุจิวะและเซ็นจู ซึ่งอันแรกผมตัดทิ้งไปแล้วเพราะตอนที่โทบิควบคุมเก้าหาง เห็นได้ชัดว่ามันไม่ได้ใช้เนตรหมื่นบุปผาเลย" ตกลงจะสื่ออะไร ส่วนเรื่องอื่นๆที่วิเคราะห์มามันไม่ใช่แต่เฉพาะรุ่นหนึ่งหรอกที่รู้ อย่างอุสึมากิมีผมสีแดงคนทั่วๆไปก็น่าจะรู้ ส่วนเรื่องที่ว่าคลอดตอนไหน คลอดกี่โมง อะไรเนี่ยถ้ามันมีคนข้างในคอยให้ข่าวก็ไม่แปลกหรอกครับ อย่าง เช่น ดันโซ อาจจะเป็นไส้ศึกให้  คือคุณวิเคราะเท่าที่ผ่านๆมามันไม่สมเหตุผลเลย อย่าง เรื่องที่มาดาระสู้กับรุ่นหนึ่งถ้ามาดาระเล่าให้โทบิฟังมันก็ไม่แปลก เพราะถึงขนาดฝากชีวิตตัวเองไว้กับโทบิขนาดนั้น ส่วนเรื่อง คิซาเมะผมว่ามันอาจจะเป็นใครก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นหนึ่งเลย แต่เป็นคนที่มีอายุ หรือแก่กว่ามันพอที่มันจะเชื่อว่าเป็น อุจิวะ มาดาระ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

SourCreamz

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
จิงๆมันก็scopeให้แคบได้เลยนะ จากข้อมูล
แม้จะระบุไม่ได้ว่าเป็นใครแน่นอน แต่จากข้อมูลระบุชัดๆ ได้เลยว่า เป็นคนตระกูล อุจิวะ และ อายุแก่
มีความเป็นไปได้ตั้งแต่รุ่นพ่อของอิทาจิเป็นต้นไป

ระบุได้ว่าเป็นคนของตระกูลอุจิวะ เนื่องจาก อิทาจิเองก้บอกแล้วว่าเค้าคือ มาดาระ แต่เป็นมาดาระ ในอีกความหมายนึง น่าจะหมายถึงตัวแทนมาดาระ
หรือ ผู้ที่มีความเป็นมาดาระ หรือ อุดมการณ์มาดาระอยู่ในตัว (ถ้าเป็นอุดมการณ์ ก็อาจเป็นคนนอกตระกูลได้นี่หว่า)

สโคปได้อีกว่า อายุมากแล้ว (อันนี้คงไม่ต้องอธิบาย)

key สำคัญอยู่ที่ ความลับประจำตระกูล และเหตุผลของการฆ่าล้างตระกูล ซึ่งเป็นเหตุผลที่ดีมากพอจะทำให้ อิทาจิ ยอมรับใช้ ตั้งแต่อดีต จนเป็นแสงอุษา
และอิทาจิไม่อยากให้ซาสึเกะ เห็นหน้าโทบิว่าเป็นใคร (แสดงว่าซาสึเกะรู้จัก)

รึว่า............

คือพ่อของซาสึเกะนั่นเอง ซึ่งเป็นลูกชายของ น้องชายมาดาระ !!!!!!  *shock*

ไหนใครช่วยเอาหน้า โทบิ เทียบกะ พ่อซาสึเกะให้ดูหน่อยจิ

FerlynneZ

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
อุสึมากิมันต้องห้วแดง ส้ม ไรแบบนั้นไม่ใช่หรอแล้วเวลาตายจะเปลี่ยนเปนขาว รึไม่จําเปน?
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง

spirit

• *
ตะกูลอูซึมากิจะมีผมสีแดงครับแต่ถ้าไปแต่งงานกับคนนอกหมู่บ้านอื่นก็ลูกออกมาถ้ามียีนอีกฝ่ายมากกว่าก็จะเหมือนกับนารูโตะซึ่งมีผมสีอื่นที่ไม่ใช่สีแดงเพราะตะกูลนี้ถูกฆ่าล้างตะกูลตั้งแต่สมัยสงครามแล้วคนที่รอดก็ปกปิดตัวเองไปยังแค้วนอื่นหรือไม่ก้ไปแต่งงานกับคนหมู่บ้านอื่นเหมือนแม่นางาโตะ ส่วนเรื่องผมที่เปลี่ยนเป็นสีขาวนั้นผมจำไม่ได้ว่าเปลี่ยนเพราะอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 15 มิ.ย. 2012 เวลา 19:30:43 โดย spirit »

naka

• *
ตะกูลอูซึมากิจะมีผมสีแดงครับแต่ถ้าไปแต่งงานกับคนนอกหมู่บ้านอื่นก็ลูกออกมาถ้ามียีนอีกฝ่ายมากกว่าก็จะเหมือนกับนารูโตะซึ่งมีผมสีอื่นที่ไม่ใช่สีแดงเพราะตะกูลนี้ถูกฆ่าล้างตะกูลตั้งแต่สมัยสงครามแล้วคนที่รอดก็ปกปิดตัวเองไปยังแค้วนอื่นหรือไม่ก้ไปแต่งงานกับคนหมู่บ้านอื่นเหมือนแม่นางาโตะ ส่วนเรื่องผมที่เปลี่ยนเป็นสีขาวนั้นผมจำไม่ได้ว่าเปลี่ยนเพราะอะไร

บางที โทบิอาจจะเป็นอุซึมากิก้ได้นะคะ  อาจจะเป็น อุซึมากิ + อุจิวะก้ได้ ซึ่งเป็นไปได้ว่า เป็นตัวละครตัวใหม่(มั้ง)
สาเหตุที่ใช้ซาสึเกะ คงเพราะใช้ง่ายกว่าจริงๆอย่างคุณบอกก้เป็นได้ คุ้นๆว่า
โทบิเคยพูดกับนารุโตะ เรื่องการใช้ด้านมืดในจิตใจคน

คิดไปคิดมา  จริงๆแล้วที่โทบิต้องการคือ  ต้องการให้นารุโตะ กับ ซาสึเกะ สู้รบกัน เหมือนกับ รุ่น1 สู้กับ มาดาระ
บางที เป่าหมายที่แท้จริงก็คือ ต้องการเห็นทั้งสองฝ่ายย่อยยับ

เพราะหากสองฝ่ายสู้กัน ต่างฝ่ายจะต้องพินาศกันไปไม่มากก็น้อย เหมือนการให้ศัตรู ตีกันเอง
เป็นไปได้มั้ยคะว่า  อาจจะเป็นความแค้นที่วังน้ำวนถูกทำลายก็ได้
หากวังน้ำวน แข็งแกร่งมากๆในอดีต  ลองคิดดูสิคะว่า  ใครนะ  จะทำลายหมู่บ้านแข็งแกร่งนี้ได้

ส่วนตัวคิดว่าคงจะต้องเป็นพวกที่แข็งแกร่งมากๆร่วมมือกัน
หนึ่งในนั้น น่าจะเป็นอุจิวะ  และอาจจะมีการเข้าใจผิดบางอย่าง
ที่ทำให้โทบิ เข้าใจว่า โคโนฮะ ร่วมมือทำลายวังน้ำวนด้วย

เหตุนี้เองจึงเกิดความแค้น  ต่อโคโนฮะ
โทบิเคยบอกว่า รุ่น1นั้น คือ บุรุษที่ตัวเองนับถือ แต่ก็เป็นคนที่ตัวเองเกลียดเช่นกัน
นั่นเพราะว่า  วังน้ำวนเคยมีความสัมพัน์อันดี กับโคโนะฮะมาตลอด อยู่ๆวันนึงหมู่บ้านตนเกิดถูกทำลาย
ซึ่งโทบิเข้าใจว่า เกิดจากการร่วมมือของโคโนฮะด้วย  นี่ก็เลยกลายเป็นเหตุแห่งความแค้น รึเปล่า

โทบิ จึงอยากทำแผนเนตรจันทรา ขึ้นมา  เพราะต้องการให้ทุกคนฟังเขาคนเดียว
จะได้ไม่มีการหักหลังจากเพื่อน หรือคนที่ไว้ใจกันอีก

อีกอย่าง ตัวเอกของเรื่อง นารุโตะก็เป็นอุซึมากิ ถ้าการ์ตุนจะจบแบบทุกคนเข้าใจกัน(ดูจากตอนที่ผ่านๆมา)
นารุโตะ น่าจะเป้นกุญแจที่ทำไห้โทบิหยุดความแค้นก้ได้  ดีกว่าการฆ่าให้ตายกันไปข้างนึงเป็นไหนๆ
และที่บอกมาว่า  ผู้เป็นพี่คือเป็นตระกูลเซนจู น้องคืออุจิวะ  เดาไปเล่นๆว่า........
แท้จริงแล้วผู้เป็นพ่อ ดั้งเดิมนั้นอาจเป็นอุซึมากิก้ได้ (อันนี้เดาจริงๆ)
ตัวเอก ยังไงๆก็คือตัวเอก เพราะฉะนั้น ต้นตระกูลของนารุโตะ ต้องมีบทบาทสำคัญในตำนานแน่นอน...

ปล. ทั้งหมดเดานะคะ ^__^

co-caine-

• *

1. ถ้าเดาจาก อายุ อาจเป็นน้องของรุ่น 1กะ 2  หรืออาจจะเป็น น้องหรือเพื่อนรุ่น 3 หรือเปล่า แค้นเพราะรุ่น1กะ2 ให้ ซารุโทบิเป็น ที่ชื่อโทบิ เพราะรุ่นเดียวกัน คิคิ

เพราะเห็นชอบมีลูกศิย์ 3 คน ดันโซ ซารุโทบิ โทบิ  มันก้อเป็นไปได้

2. แต่ถ้าดูจากเนื้อหา ซูซาโน่ะ โทบิก้อไม่มี  เนตรวงแหวน ที่ ใส่ ฟันธง ว่าเป็นของ มาดาระ ครับ และซูซาโนะ ใช้ได้แต่ขีดจำกัดสายเลือด ถ้าผ่าตัด คงได้วิชาเหมือนคาคาชิ   ข้อที่น่าสังเกตุ คือน่าจะ สืบเชื้อสายอุซึมากึ  เพราะ 1 โซ่ ที่ใช้กักสัตว์หาง คล้ายแม่ นารุโตะมาก เชี่ยวชาญคาถาผนึก สามารถผนึกสัตว์ไว้ในตัว ความสุดยอดที่ไม่เป็นรองซูซาโนะ แต่โทบิ เอาสัตว์หางกักไว้ ในเทวรูปอีกชั้น น่าจะเกี่ยวเนื่องกับ วิชาที่ โอโรจิ จะใช้ดูดกลืนซาสึเกะ  เลยต้องแยกสัตว์หางไว้อีกด้าน ผมเดาๆว่ามันน่าจะคิดว่าพลังของเซียนเต๋า คือการ ดูดกลืนทุกอย่างไว้ในตัว เพราะมันคิดว่าเซียนเต๋า แยกออกมาในรูปแบบนั้น  จำได้หรือเปล่าทำไม อิทาจิตั้งคำสั่งเทวีสุริยา ไว้ในตาที่ใส่ซาสึเกะ อิทาจิอาจรู้ว่าดวงตาที่ควบคุม คน สัตว์หางได้สมบูรณ์ ก้อคือของมาดาระ อิทาจิแม้ถูกควักลูกตาออกแต่สัมเวสี มาก้อยังมี  อีกอย่าง9หางมีความพิเศษคือมันเป็นก้อนจักระไม่เสียร พูดง่าย เกิดมาสักพักไม่มีที่อยู่ก้อสลาย ตอนโทบิควบคุมอาศัย เนตรวงแหวน เพราะ 9หางถ้าอุจิวะควบคุมไว้ ร่างอาจไม่สลาย เลยถูกชักจูงได้ อย่างที่เซียนเต๋าบอก 9หางก้อน่าจะเป็นสมดุล หรือกุญแจ ที่รุ่นที่4 ไขปริศนาออก  ยาวเลยอาจดูเหมือนไม่เกียวว่าโทบิคือใคร  แต่ความเป็นไปได้ที่มาของโทบิ ผมว่า รุ่นเก๋าๆ ของสายน้ำวน เพราะตอนดึงหางจากแม่นารูโตะ การกางวงผนึก มันชัดเจน  โทบิคงไม่ใช่ฮาราชิมะแน่ๆ ผมว่านะ คาถามไม้ที่เก่งเพราะสามารถควบคุมหยุดยั้ง สัวตืหางได้ทางกายภาพ ส่วน มาดาระ ควบคุม ในด้านสายวิชา แต่ที่มันควบคุม 9หางแต่ก่อนได้ ที่โทบิมัน อันเชิญออกมา รู้สึก9หางจริงๆแล้วยอมแลกกะการไม่สลาย อีกอย่างผมจำได้ว่ามาดาระบอกว่า มันเป็นคนปลุกเนตรสังสาระ ก่อนมันจะสู้กับฮาราชิม่า แสดวงว่า ฝั่งฮาราชิมา มีมิโตะช่วย มิโตะสอนคาถาผนึกให้ และสามารถควบคุมไม้ได้ ฝั่งมาดาระ มีโทบิ อาจเป็นลูกศิษย์ ฝั่งมาดาระ ไม่ก้อนี่แหละ ญาติๆมิโตะ  เผลอๆในเมื่อมันสามารถกักสัตว์หางไว้เพื่อเพิ่มพลังในตนเองได้ในสายอุซึ ถ้ามัน ดึงตัวเองไปผสมกับมาดาระละ แล้วมันก้อคิดจะเอาฮาราชิม่า เพื่อให้ได้ สายพลังของเซียนเต๋าละ  ผมก้อมั่วๆเอาแต่คิดว่าฮาราชิมา ไม่น่าใช่ มาดระก้ออาจเป็นได้ ถ้ามันถอดร่างแล้วทิ้ง ไอสังสาระไว้ชุบละ ก่อนไปสู้กะฮาราชิม่า แบบมันอยากเป็นอมตะด้วยไรแบบนั้น ที่มันตกใจโลงก้อเพราะคาบุโตะ มันไปเจอศพมาดาระ หรือเปล่า กัวคนจะรู้ ไอคาบุดตะ ก้อ แม่งนอกโลก ไปเอาเลือดมาใส่ตัวเองหมด  ไอทางด้านโทบิ แม่มก้อเอาทั้งวิญาณสัตว์หางเนตร มาใส่ตัว   สุดท้ายถ้าเดาไม่ผิด คนที่ไขได้คือรุ่น4 เพราะนารุโตะ ควบคุมสมดุลของธรรมชาติได้ ไม่ใช่แม่งคิดแบบจะเอาแต่คาถาไม้กะรักษาตัวเอง  เซียนเต๋าพูดว่าสักวันจะรวมเป็นหนึ่ง โดยการ รวมสัวต์หาง ที่ถูกต้องคือแบบนารูโตะ ไอโทบิก้อน่าจะคิดว่า ควบคุมโดยใช้เนตร บังคับ ใช้วิถีผนึก กักขัง แล้ว เอาร่างกายของ ฮาราชิม่า นี่ไง  ร่ายกายอาจเป็นฮาราชิมาได้ แต่วิญญาณหรือตัวตนมัน น่าจะไม่ใช่มาดาระกับฮาราชิมะ  อาจจะเพาะร่างกาย อืมมันคือคนที่ไม่อยากมีชื่อ ไมตอนนี้อาจแยกไม่ได้หรอกคับว่าใครถ้าดูแต่หน้าเพราะโฮโรจิ มันยังเปลี่ยนถ่ายร่างได้ โดยอายุมันเด้ก ส่วนโทบิ ก้อคือๆกันวิชาโอโรใช้มันบอกต้องรอเวลา อือ  สุดท้ายแล้ว นารุโตะ เร็วกว่าแสงวาปได้คงน่าจะกระดดเวลาคล้ายจั้มเปอิณ์ ส่วนนารูโตะ ไม่ต้องใช้เนตรตรวจจับ ใครที่คุกคามสามารถรับรู้ได้  อุจิวะย้อนเวลาได้   เนตรชิซุยสลาย ถ้าเดาไม่ผิด อีกอย่างตอนที่ดันโซสู้ซาสึเกะ โทบิมันนั่งเก็บข้อมูล ถ้าเป็นมาดาระจริง มันรู้แล้วตอนสู้ฮาราชิมะ มันเลยดึงร่าย วิชา ผนึก6วิถีคือ วิชาสุดยอด  การได้มาวึ่งการควบคุม ตำนานในถ้ำคงเป็นการชักเย่อซึ่งๆหน้า ผู้ที่บรรลุเซียนได้ นารุโตะคงเป็นฝั่งสร้าง ซาสึเกะนี่ฝั่งน่าจะทำลายล้าง  ดทบิคือใคร ผมก้ออยากจะรู้ครับ ผิดตรงไหนหรือมีอะไรเพิ่ม บอกกันมั้งนะรัไอที่เขียนมาผมก้อเดาๆเอา เซจูมันฟื่นตัวเร็วนี่แหละ เผลอนารุโตะก้อต้องมีอะไรบางอย่างอีก น่าติดตามจริงๆ ที่ดทบิให้ซาสึเกะสู้กับนารุโตะ เพราะอยากรู้ใครชนะไม่ก้อรอการดูดกลืน ควบคุม แหมๆ แผนเนตรจันทา นารุดตะก้อมีวิชาไม้ ที่ ผนึก6วิถีนะครับ ฟื่นตัวก้อมีพอมันรวมร่างกะ9หางอีกอย่าง วิชาลวงตาอุจิว่ะ ขี้ๆเลย ทำไมเหรอ เพราะนารุโตะร่างมัน คนเดียวที่ไหน อุจิว่ะจะเทพถ้าดวลตัวต่อตัว คงจำได้ แต่นี่มี2 แค่ คนนึงโดนอีกคนคลาย 9หางมันเลยไม่กัว มัเลือกที่จะช่วยดีก่าควบคุมแบบไร้สสมอง ไรประมาณนั้น ไม่รู้จะเจาะซูซาโนะไหวป่าว สุดท้ายคง รุมโทบก โทก้คงได้วิชามไม้จากร่างที่มันเพาะรุ่น1  เอีกเรื่องนะครับลิงค์นี้นะดูดีๆ ตอนจบ ทีสู้กัน ผมดูนี่มาข้อมูลเลยน่าจะคาดเดาได้อีกหน่อย ว่าไม่ใช่ฮารามั้ง
             Naruto - อุจิวะ มาดาระ VS โฮคาเงะรุ่นที่ 1 [HD]

co-caine-

• *
ลืมไปเลย ถ้าผลเสมอฮารา๙ม่าใช้วิธี กลือวิญญาณไว้ละ อาเป็นฮาราชิม่าคือร่างกาย มาดาระอยู่ภายใน อืมเดายาก คาบูโตะมันบอกคนที่โดนผนึกซากปลุกไม่ได้ อือ ตอนจบของคลิบนี่แหละ ที่ผมก้อยังสงสัย ไม่รู้มาดาระในร่างฮาราปะ แบบนั้นวิชาซูซาโนะไม่มีเลยเอาสังมาแทน โอ้ย คิดแล้วปวดหัวรออ่านดีกว่าคับ

chainoi

• *

บางที โทบิอาจจะเป็นอุซึมากิก้ได้นะคะ  อาจจะเป็น อุซึมากิ + อุจิวะก้ได้ ซึ่งเป็นไปได้ว่า เป็นตัวละครตัวใหม่(มั้ง)
สาเหตุที่ใช้ซาสึเกะ คงเพราะใช้ง่ายกว่าจริงๆอย่างคุณบอกก้เป็นได้ คุ้นๆว่า
โทบิเคยพูดกับนารุโตะ เรื่องการใช้ด้านมืดในจิตใจคน

คิดไปคิดมา  จริงๆแล้วที่โทบิต้องการคือ  ต้องการให้นารุโตะ กับ ซาสึเกะ สู้รบกัน เหมือนกับ รุ่น1 สู้กับ มาดาระ
บางที เป่าหมายที่แท้จริงก็คือ ต้องการเห็นทั้งสองฝ่ายย่อยยับ

เพราะหากสองฝ่ายสู้กัน ต่างฝ่ายจะต้องพินาศกันไปไม่มากก็น้อย เหมือนการให้ศัตรู ตีกันเอง
เป็นไปได้มั้ยคะว่า  อาจจะเป็นความแค้นที่วังน้ำวนถูกทำลายก็ได้
หากวังน้ำวน แข็งแกร่งมากๆในอดีต  ลองคิดดูสิคะว่า  ใครนะ  จะทำลายหมู่บ้านแข็งแกร่งนี้ได้

ส่วนตัวคิดว่าคงจะต้องเป็นพวกที่แข็งแกร่งมากๆร่วมมือกัน
หนึ่งในนั้น น่าจะเป็นอุจิวะ  และอาจจะมีการเข้าใจผิดบางอย่าง
ที่ทำให้โทบิ เข้าใจว่า โคโนฮะ ร่วมมือทำลายวังน้ำวนด้วย

เหตุนี้เองจึงเกิดความแค้น  ต่อโคโนฮะ
โทบิเคยบอกว่า รุ่น1นั้น คือ บุรุษที่ตัวเองนับถือ แต่ก็เป็นคนที่ตัวเองเกลียดเช่นกัน
นั่นเพราะว่า  วังน้ำวนเคยมีความสัมพัน์อันดี กับโคโนะฮะมาตลอด อยู่ๆวันนึงหมู่บ้านตนเกิดถูกทำลาย
ซึ่งโทบิเข้าใจว่า เกิดจากการร่วมมือของโคโนฮะด้วย  นี่ก็เลยกลายเป็นเหตุแห่งความแค้น รึเปล่า

โทบิ จึงอยากทำแผนเนตรจันทรา ขึ้นมา  เพราะต้องการให้ทุกคนฟังเขาคนเดียว
จะได้ไม่มีการหักหลังจากเพื่อน หรือคนที่ไว้ใจกันอีก

อีกอย่าง ตัวเอกของเรื่อง นารุโตะก็เป็นอุซึมากิ ถ้าการ์ตุนจะจบแบบทุกคนเข้าใจกัน(ดูจากตอนที่ผ่านๆมา)
นารุโตะ น่าจะเป้นกุญแจที่ทำไห้โทบิหยุดความแค้นก้ได้  ดีกว่าการฆ่าให้ตายกันไปข้างนึงเป็นไหนๆ
และที่บอกมาว่า  ผู้เป็นพี่คือเป็นตระกูลเซนจู น้องคืออุจิวะ  เดาไปเล่นๆว่า........
แท้จริงแล้วผู้เป็นพ่อ ดั้งเดิมนั้นอาจเป็นอุซึมากิก้ได้ (อันนี้เดาจริงๆ)
ตัวเอก ยังไงๆก็คือตัวเอก เพราะฉะนั้น ต้นตระกูลของนารุโตะ ต้องมีบทบาทสำคัญในตำนานแน่นอน...

ปล. ทั้งหมดเดานะคะ ^__^
อืม ค่อนข้างจะเข้าท่าทีเดียว อุสึมากิ น่าจะเข้าเค้ามากเลยครับจากเหตุผลที่บอกมา ทั้งเรื่องความแค้นและแรงจูงใจ คือ โทบิเนี่ยมันตั้งใจจะทำลายทั้ง เซนจูและอุจิวะอย่างชัดเจน และอีกเรื่องเกี่ยวกับ นางาโตะ ชายน้อยก็เคยคิดไว้เหมือนกันว่า อาจจะเป็น อุจิวะ+อุสึมากิ แต่ก็เดาๆเอา อาจจะเป็นลูกของมาดาระ หรือไม่ก็โทบิ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

jaidum

• *
ฟัง อ่าน ความเห็นของแต่ละคน สนุกดีคับ ชอบๆ ^^

ข้าคือ.. โทบิรามา เซนจู !!
โทบิรามะ เซนจู !!

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ดันโซมันประสานอินของอิซานางิไว้ก่อนแล้วไม่ใช่หรอ

ก่อนที่จะโดนบีบอีก ตั้งแต่ตอนที่ปลดอะไรไม่รุ้ที่แขนมันออกหมดแล้วอ่ะ แล้ววิ่งเข้าไปหาเกะ

พอผ่านช่วงนั้นไป เสดแล้วตามันก้ปิดลงใช่ป่ะ

และถ้าผมคิดไว้ไม่ผิด ตอนที่โดนบีบ นั่นก้คือ อิซานางิครั้งแรกของดันโซคับ  *number1*