Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

[โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่

หน้า: << < (104/172) > >>

Akatsuki:

ไอ้ โฮดี้ คงจะยากอยู่ ถ้าเอามันไปคงอยู่ได้ไม่กี่วัน มันแดรกยาซะเป็นกำๆ ยามันลดอายุของตัวมันเองนิ คงจะพัฒนายาก 555+ *yellowcard*

mooosub7770:

--- อ้างจาก: Akatsuki ที่ ศ. 02 ธ.ค. 2011 เวลา 11:34:12 ---ไอ้ โฮดี้ คงจะยากอยู่ ถ้าเอามันไปคงอยู่ได้ไม่กี่วัน มันแดรกยาซะเป็นกำๆ ยามันลดอายุของตัวมันเองนิ คงจะพัฒนายาก 555+ *yellowcard*

--- End quote ---
เห็นด้วยครับ  สภาพโฮดี้แบบนี้  ไม่ได้ไปหรอกมั้ง มันเลวเกินไป ดีไม่ดีถ้าเอาไป ตอนรวมกลุ่มสู้เผื่อมันเอานามิหรือไครซักคนมาบังการโจมตีศตรูล่ะ- -  คืออย่างน้อยๆถ้าไม่ได้จินเบก็ขอคนที่มันดีกว่านี้เถอะ 

kazaa:

ขอขัดแย้งเรื่องกินยาแล้วอายุสั้นนะครับ ลืมแล้วเหรอครับ ว่าลูฟี่เจออิวานคอร์ฟฉีดฮอร์โมนเข้าไปเท่าไหร่ และเตือนเอาไว้ว่าอย่างไร ฉะนั้น เรื่องกินยาแล้วอายุลดนี่ไม่ค่อยเป้นเหตุผลสำคัญครับ

ส่วนผมขอลองมองในแง่ดีนิดนึงนะครับ จำได้มั้ยครับว่าตอนที่โฮดี้สารภาพว่าเป็นคนยิงราชินีแม่องค์หญิง ผมลองคิดแบบพลิกโผเล่นๆมั่วๆครับ ว่าโฮดี้จริงๆแล้วไม่ได้ยิง แต่ยอมรับเองว่าเป็นคนยิงเพื่อเหตุผลอะไรซักอย่าง และที่เจ้าหญิงบอกว่า ฉันรู้แล้วล่ะ ฉลามตัวนั้นบอก ซึ่งก็ไม่ได้บอกเลยนะครับว่ารู้แล้วว่าเป็นคนยิงหรือไม่ยิง แค่บอกว่ารู้แล้ว บางทีรู้แล้วในความหมายอาจจะเป็นว่า รู้แล้วว่าความจริงคืออะไร ยังไงแบบนั้นก็ได้ครับ (ความคิดในแง่ดีสุดๆที่หวังให้พลิกโผ)

hippylove:

--- อ้างจาก: ecalos ที่ ศ. 02 ธ.ค. 2011 เวลา 10:49:33 ---
เพราะผมเห็นว่าโฮดี้ เป็นตัวละครที่ถ้าได้ขึ้นเรือไปกับกลุ่ม หมวกฟางแล้วจะเป็นตัวละคร
ที่มีการพัฒนาการที่น่าสนใจนี่ละเลยอยากให้ขึ้นเรือไป
การที่เงือกที่ ถูกปลูกฝั่งให้เกลียดมนุษย์ ต้องไปใช้ชีวิต ร่วมกับมนุษย์ มันเป็นเนื้อเรื่องที่ดูจะ
ใส่อะไรลงไปได้มาก กว่า การพาจินเบ ขึ้นเรือไป
ความคิดเห็นส่วนตัวล้าน(เดาล้วนๆนั่นละ) *love* *love*

--- อ้างจาก: kazaa ที่ ศ. 02 ธ.ค. 2011 เวลา 22:29:59 ---ขอขัดแย้งเรื่องกินยาแล้วอายุสั้นนะครับ ลืมแล้วเหรอครับ ว่าลูฟี่เจออิวานคอร์ฟฉีดฮอร์โมนเข้าไปเท่าไหร่ และเตือนเอาไว้ว่าอย่างไร ฉะนั้น เรื่องกินยาแล้วอายุลดนี่ไม่ค่อยเป้นเหตุผลสำคัญครับ

ส่วนผมขอลองมองในแง่ดีนิดนึงนะครับ จำได้มั้ยครับว่าตอนที่โฮดี้สารภาพว่าเป็นคนยิงราชินีแม่องค์หญิง ผมลองคิดแบบพลิกโผเล่นๆมั่วๆครับ ว่าโฮดี้จริงๆแล้วไม่ได้ยิง แต่ยอมรับเองว่าเป็นคนยิงเพื่อเหตุผลอะไรซักอย่าง และที่เจ้าหญิงบอกว่า ฉันรู้แล้วล่ะ ฉลามตัวนั้นบอก ซึ่งก็ไม่ได้บอกเลยนะครับว่ารู้แล้วว่าเป็นคนยิงหรือไม่ยิง แค่บอกว่ารู้แล้ว บางทีรู้แล้วในความหมายอาจจะเป็นว่า รู้แล้วว่าความจริงคืออะไร ยังไงแบบนั้นก็ได้ครับ (ความคิดในแง่ดีสุดๆที่หวังให้พลิกโผ)

ใช่ครับ เผลอๆ ลูฟี่ อายุสั้นที่สุดในกลุ่มแล้วละมั้ง
สมมุตว่า ความจริงลูฟี่ มีอายุได้ถึง 80 ปี ใช้ฮอโมนไป 1 รอบ เหลือ 50% คือ 40ปี
โดนอีกรอบ ลดไป 50% เหลือ 20ปี
ส่วนโฮดี้ ถึงจะบอกว่าลดอายุ แต่ถ้าเทียบกันแล้ว สมมุติให้โฮดี้ มีอายุได้มากถึง 80 ปี ถึงกินยาไปขนาดนั้น (ถ้าไม่มีกินยาเกินขนาดจนตายซะก่อน) ก็คงได้ สัก40ปีก็ไหวอยู่นะ

แล้วก็ถ้าเป็น โฮดี้ ถึงจะเป็นคนไม่ค่อยจะดี แต่ผมว่า ถ้าได้ขึ้นเรือจริงๆ มันก็ดูเป็นเรื่องราวที่มี สีสัน มีอะไรน่าลุ้นกว่าเอาจินเบขึ้นเรือมานะครับ

--- อ้างจาก: mooosub7770 ที่ ศ. 02 ธ.ค. 2011 เวลา 19:40:42 ---
--- อ้างจาก: Akatsuki ที่ ศ. 02 ธ.ค. 2011 เวลา 11:34:12 ---ไอ้ โฮดี้ คงจะยากอยู่ ถ้าเอามันไปคงอยู่ได้ไม่กี่วัน มันแดรกยาซะเป็นกำๆ ยามันลดอายุของตัวมันเองนิ คงจะพัฒนายาก 555+ *yellowcard*

เห็นด้วยครับ  สภาพโฮดี้แบบนี้  ไม่ได้ไปหรอกมั้ง มันเลวเกินไป ดีไม่ดีถ้าเอาไป ตอนรวมกลุ่มสู้เผื่อมันเอานามิหรือไครซักคนมาบังการโจมตีศตรูล่ะ- -  คืออย่างน้อยๆถ้าไม่ได้จินเบก็ขอคนที่มันดีกว่านี้เถอะ 

คิดว่า ไม่น่าจะได้นะครับ ทุกคนบนเรือ ผมก็ไม่รู้ว่า นอกจาก 3 ปีศาจแล้ว ถ้าได้สู้กับโฮดี้ จะต้องใช้พลังมากรึเปล่า รึสบายๆ
แต่ที่แน่ๆเลยคือ ไม่ว่าใครก็เก่ง ถ้าไม่มากกว่า มากๆ ก็น่าจะเก่งเกินโฮดี้ทุกคน เป็นไปได้ยาก ที่โฮดี้จะเอาใครมาบัง รึทำร้ายใครได้นะ

แต่ก็นะครับ มันเป็นเพียงแค่การเดาในอีกแนวหนึ่งเท่านั้น

panndora:

--- อ้างจาก: kazaa ที่ ศ. 02 ธ.ค. 2011 เวลา 22:29:59 ---ขอขัดแย้งเรื่องกินยาแล้วอายุสั้นนะครับ ลืมแล้วเหรอครับ ว่าลูฟี่เจออิวานคอร์ฟฉีดฮอร์โมนเข้าไปเท่าไหร่ และเตือนเอาไว้ว่าอย่างไร ฉะนั้น เรื่องกินยาแล้วอายุลดนี่ไม่ค่อยเป้นเหตุผลสำคัญครับ

--- อ้างจาก: hippylove ที่ ส. 03 ธ.ค. 2011 เวลา 08:28:45 ---ใช่ครับ เผลอๆ ลูฟี่ อายุสั้นที่สุดในกลุ่มแล้วละมั้ง
สมมุตว่า ความจริงลูฟี่ มีอายุได้ถึง 80 ปี ใช้ฮอโมนไป 1 รอบ เหลือ 50% คือ 40ปี
โดนอีกรอบ ลดไป 50% เหลือ 20ปี
ส่วนโฮดี้ ถึงจะบอกว่าลดอายุ แต่ถ้าเทียบกันแล้ว สมมุติให้โฮดี้ มีอายุได้มากถึง 80 ปี ถึงกินยาไปขนาดนั้น (ถ้าไม่มีกินยาเกินขนาดจนตายซะก่อน) ก็คงได้ สัก40ปีก็ไหวอยู่นะ

กลับมาแล้วหลังจากออกกองมา 2 วัน
อธิบายแบบนี้ละกัน เราว่ามันไม่เหมือนกันคะระหว่างการกระตุ้นฮอร์โมนกับการโด๊ปยาเอเนอจี้สเตรอยด์
ฮอร์โมนของอิวานคอฟคือการดึงเอาอายุขัยที่ควรไว้ใช้ในภายภาคหน้ามาเบิกใช้ทดแทนเพื่อฟื้นฟูร่างกายในปัจจุบัน
อัตราการแลกเปลี่ยนการกระตุ้นฮอร์โมน 1 ครั้งก็แค่ 10 ปีคะ ไม่ใช่ 50% ของอายุขัย แล้วมันเป็นอายุขัยของเจ้าตัวอยู่แล้ว
ก้เหมือนการเบิกเงินเดือนล่วงหน้าแหละคะ ยังไงมันก็คือเงินของเราแค่เอามาใช้ก่อนล่วงหน้าและจะไม่ได้ใช้ในเวลาที่ควรจะได้ใช้
ซึ่งลูฟี่ยอมสูญเสียอายุส่วนนี้ไปเพื่อปกป้องคนสำคัญของตัวเอง

แต่ยาเอเนอจี้สเตรอยด์มันเป็นเหมือนยาบ้าอ่ะคะ เท่าที่ฟังอธิบายสรุปแล้วก็คือกินเข้าไปช่วยเพิ่มพลังแต่แลกกับการบั่นทอนชีวิต
เหมือนอยู่ดีๆก็ไปกินยาที่ทำให้ตัวเองอายุสั้นลงโดยไม่มีเหตุจำเป็นอ่ะคะ เหมือนพวกติดยา แล้วก็ยังไงเราก็ว่าชัดเจนนะเรื่องการบั่นทอนชีวิต
เพราะตัวละครพูดชัดเจน แต่มันจะมากหรือน้อยขนาดไหนก็ไม่รู้ แต่ลองคิดดูละกันว่าเพื่อให้ตัวเองเก่งเพียงชั่วขณะเลยจำเป็นต้องกินยา
ยาที่บั่นทอนชีวิตตัวเอง!! ไม่ใช่รัมเบิ้ลพอยต์ของช็อปเปอร์ซะหน่อยที่กินแล้วไม่มีผลข้างเคียง แต่ขนาดช้อปเปอร์ยังไปหัดมาให้ตัวเอง
ไม่ต้องพึ่งยามาเลยเพื่อเป็นประโยชน์กับคนในกลุ่มให้มากที่สุด ถ้าต้องรับคนที่กินยามาเพื่อให้เก่งในการต่อสู้เหมือนถอยหลังเข้าคลองอ่ะคะ
เพราะโฮดี้ก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรเลยเวลาไม่กินยา

หน้า: << < (104/172) > >>

Go to full version