Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

โทบิ คือ อุจิวะ ฟุงะกุ พ่อของ อิทาจิ นั่นเอง ฟันธง

หน้า: << < (2/9) > >>

Augustz:

แต่ตระกูลมันที่ถูกฆ่า คนทั้งหมุ่บ้านก้รุ้กันหมดนะคับ

แล้วจะเอาคนในตระกูลที่เหลือไปไว้ที่ไหนล่ะคับ   งงตรงเนี้ยอ่ะ  - -

chinjung:

--- อ้างจาก: chinjung ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 00:55:38 ---อืมม  ค่อนข้างเข้าท่าครับ

ขนาดอุจิวะคนอื่นมันยังฆ่าแล้วเอาตามาเก้บเป็นสต๊อก   แต่กับอิทาจิกับซาสึเกะมันกลับไม่ฆ่า ถ้าจะอ้างเหตุผลใช้งานกับอิทาจิก็พออ้างได้
แต่กับซาสึเกะนิมันดูเหมือนมันต้องพยายามกล่อมเกลามากเลย  ถ้าคิดว่าเป้นลูกในไส้จึงฆ่าไม่ลงก็คงจะลงตังตามทฤษฏีเจ้าของกระทู้เป๊ะๆ

แต่เนื่องจากทุกอย่างย่อมมีข้อกังขาเสมอครับคือ
1) ฟุงาคุเป็นอุจิวะแท้ๆและถ้าเค้าคือโทบิ  แต่ทำไมเราไม่เคยเห้นตาโทบิเป้นโหมดปกติเลย   ทั้งๆที่ตาฟุงาคุเราก็เห็นว่าเป็นโหมดปกติมาตลอด  เพราะตอนโทบิเผยตัวครั้งแรกคือตอนสุ้กับรุ่น 4(ซาสึเกะเพิ่งเกิด) ซึ่งตอนนั้นตาโทบิเห้นเป็นโหมดเนตรวงแหวนตลอด  แต่ถ้าเรียงลำดับเหตุการณ์หลังจากนั้นที่ซาสึเกะเติบโตขึ้น เราก็เห้นตาของฟุงาคุก็เป็นตาปกติหนิครับ

2)เพิ่มจากข้อ1) แล้วทำไมตอนสู้กับรุ่น4มันต้องเปิดตาให้เห็นแค่ข้างเดียวด้วยล่ะครับ  เพราะหลังจากเหตุการณ์นั้นฟุงาคุก็ยังมีตาให้เห็นทั้ง2ข้างครบนี่ครับ แถมยังเป้นตาโหมดปกติด้วย

3) ทำไมเนตรของฟุงาคุไม่พัฒนาเลย เห็นแต่เป็นเนตรวงแหวนปกติ  รึไปเอาตาใครมาใส่(แต่ถ้าเอาตาคนอื่นมาใส่ก็มีข้อแย้งตามเหตุผลข้อ1)อ่ะครับ เพราะถ้าเอาตาคนอื่นมาใส่แล้วจะต้องเป้นโหมดเนตรวงแหวนตลอดเวลาไม่สามารถกลับเป้นโหมดปกติได้ อันนี้ชัวร์100%อ้างจากที่ซาสึเกะเอาตาอิทาจิมาใช้ จะเห็นว่าจะอยู่ในโหมดเนตรวงแหวนตลอดเลยใช่ป้ะ)

4)ถ้าเป็นฟุงาคุ   ทำไมฟุงาคุไม่เคยใช้วิชาของอุจิวะอื่นๆเลย 

5)แล้วแม่ของซาสึเกะไปไหน  รึว่าจะถูกฟุงาคุฆ่าไปแล้ว(อันนี้ถ้ามันใจโหด...มก็คงทำได้)

--- End quote ---

เอ้อลืมไป
ขอแถมข้อ6) เรื่องทรงผมครับ ทรงผมมันสั้นใช่ป้ะตอนฉะกับรุ่นสี่ (อันที่จริงก็ไม่รุ้หรอกว่าทรงผมฟุงาคุตอนนั้นเป้นไง)  แต่หลังจากนั้นผมฟุงาคุก็ค่อนข้างยาวใช่ป้ะ  และตอนเป้นโทบิปัจจุบันผมก็กลับมาสั้น กลับไปกลับมา  *rip* *rip*

Augustz:

ฟุงาคุ ถ้าจำไม่ผิดเปนคนผมตรงนะ  - -

chinjung:

ขอเพิ่มอีกนิดนึง ตรงที่เห็นจขกท.บอกว่า อิทาจิใช้เนตรชิซุยหลอกซาสึเกะ

ผมไม่แน่ใจว่า จขกท.จะหมายถึงอิทาจิใช้วิชานั้นตอนที่โชว์ให้เกะเห็นภาพที่อิทาจิใช้ดาบฟันพ่อกับแม่ซ้ำๆรึเป่า

เพราะถ้าหมายถึงเหตุการณ์นี้ ผมว่าไม่น่าจะใช่พลังเนตรของชิซุยนะ   เพราะน่าจะเป้นแค่พลังเนตรกระจกเงาของจิเองนั่นแหละ
เหมือนกับที่จิใช้กับคาคาชิน่ะแหล่ะครับ
แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตกลงจิใช้วิชาเนตรชิซุยกับเกะตอนไหนกันแน่ แต่ที่แน่ๆก็คงตอนฆ่าล้างตระกูลนั่นแหล่ะ

ส่วนวิชาเนตรของชิซุยจริงๆแล้วผมก็ยังไม่เข้าใจว่ามันใช้งานยังไงกันแน่  เห็นแค่บอกว่าเป็นเนตรลวงตาที่แข็งแกร่งที่สุด
และเห็นตัวอย่างการใช้งานจริงๆแค่ครั้งเดียวคือตอนที่ทำให้อิทาจิหลุดพ้นจากการถูกควบคุมโดยคาถาสัมพเวสีของคาบูโตะ
(แต่พูดตรงๆว่าผมก้ยังงงอยู่ว่ามันลวงตายังไง  ถึงทำให้อิทาจิหลุดจากการถูกควบคุมได้  อันนี้ยอมรับว่างงกิงๆ)

alexander999:

ตาโทบิก็มี 2 ข้างนิ ตอนทีสู้กับโคนัน มันใช้ อิซานางิ ไป ตาเลยบอดไปข้างนึงมันเลย เอาเนตรนางาโตะมาใส่

หน้า: << < (2/9) > >>

Go to full version