Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ขอเคลียเรื่องอิซานางิหน่อยครับ สรุปแล้วเงื่อนไขมันคืออะไรกันแน่เนี่ย ???

หน้า: << < (5/8) > >>

spirit:

ผมว่าถ้ามันมีพลังของเซนจูตั้งนานแล้วจิงๆนะมาดาระมันคงไม่มาแย่งเซลล์ของรุ่น1หรอกและสมัยนั้นทุกคนในอูจิวะก็น่าจะใช้คาถาไม้ได้กันหมดมันจะดูโอเวอร์มากอะครับแบบนั้น  มันออกแนวว่าถ้างั้นคนตะกูลอูจิวะจะกลายเป็นเซียน6วิถีหมดซะเพราะมีพลังของ2ตะกูลและคงจะต้องเบิกเนตรสังสาระกันเป็นสิบๆคนกันเลยทีเดียว

chainoi:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 14:20:18 ---
--- อ้างจาก: Augustz ที่ พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 12:42:14 ---ในรวมเล่มไม่ได้บอกว่ามันใช้ได้ไม่จำกัดไม่ใช่หรอคับ  ยึดในรวมเล่มเปนหลักจะดีกว่านะคับ 

--- End quote ---

ถูกต้องครับ ในรวมเล่มมันบอกแค่ว่า ต้องมีพลังของสองตระกูลถึงจะใช้ได้ และก็อธิบายหลักการทำงานต่างๆให้ฟัง แค่นี้ แต่ไม่ได้บอกเลยว่า

โทบิใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด หรือ ไม่ต้องมีพลังของเซ็นจูก็ใช้ได้ สรุปก็คือ อย่าไปเชื่อฉบับแปลเองจะดีกว่า เพราะมันมีแปลหลายสำนักมาก ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหนน่าเชื่อถือ

อันไหนแปลมั่ว ยึดฉบับรวมเล่มดีที่สุดครับ

ส่วนจากตอนล่าสุด ที่บอกว่าคนในตระกูลอุจิวะใช้อิซานางิกันได้หลายคน แต่มันจะใช้ยืนยันได้ยังไงละครับ

เราก็ยังไมรู้อยู่ดีว่า ตระกูลอุจิวะสมัยก่อน มีพลังของเซ็นจูหรือเปล่า

ผมเคยเห็นประโยคที่อิทาจิพูดถึงจักระของรุ่น1 เห็นได้ชัดว่าอุจิวะสมัยก่อน มีความเกี่ยวข้องกับเซ็นจู อาจจะในรูปแบบเกื้อกูลกันก็ได้

ตามที่อิทาจิเล่า สมัยก่อน อุจิวะกับเซ็นจูเป็นพันธมิตรกัน แต่มาขัดแย้งกันตอนก่อตั้งหมู่บ้าน ส่วนที่โทบิเล่า อุจิวะกับเซ็นจู ทำสงครามกันมานานแล้ว

ต่อมารุ่น1 ขอสงบศึก ซึ่งอุจิวะก็ยอม ผมเชื่อคำพูดของอิทาจิมากกว่า และถ้ามันเป็นจริง ก็คงไม่แปลกที่อุจิวะในสมัยก่อนจะมีพลังของเซ็นจู

ผมว่ามันก็ชัดเจนอยู่แล้วนะครับจากที่คุณ August ได้อธิบายไป สำหรับประเด็นที่เปิดขึ้นมา
ส่วนเรื่องที่มีอุจิวะใช้ อิซานางิ ได้หลายคนมันก็ไม่แปลกนะครับ ตามที่ผมได้บอกไป เพราะเรื่องนี้เราก็อ้างอิงจากคำพูดของ อิทาจิ   
ทั้งสองตระกูลมันก็เกี่ยวข้องกันอยู่แล้วนี่ครับเพราะมันเป็นลูกหลานของคนคนเดียวกัน แต่จะมีพลังเซนจูหรือป่าวอันนี้ไม่รุ เพราะถ้ามันมีมันก็ต้องมีกันหมดทุกคน รวม ถึง ซาซึเกะด้วย จะบอกว่าพอทะเลาะกันแล้ว เซนจูดึงพลังกลับไปก็คงไม่ใช่ ฉะนั้นถ้าเมื่อก่อนมีพลังเซนจูตอนนี้ก็ต้องมีด้วยนะครับ เพราะฉะนั้นผมว่าตรงนี้คงไม่ใช่

byrth:

ถ้าในรวมเล่มบอกว่า ต้องมีพลังของทั้ง 2 ตระกูล แล้ว ผมว่าอิทาจิแอบไปเอาเซลล์รุ่น 1 มาปลูกไว้แหง๋ 555+ หรือมองในอีกแง่ คือ อิซานางิจำเป็นต้องมีพลังของทั้ง 2 ตระกูล แต่อิซา(ฮา)นามิ ไม่จำเป็นต้องมี พลังของเซ็นจู โอ๊ยยยย งง งง งง งง   *dontknow*

chinjung:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 14:20:18 ---
--- อ้างจาก: Augustz ที่ พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 12:42:14 ---ในรวมเล่มไม่ได้บอกว่ามันใช้ได้ไม่จำกัดไม่ใช่หรอคับ  ยึดในรวมเล่มเปนหลักจะดีกว่านะคับ 

ถูกต้องครับ ในรวมเล่มมันบอกแค่ว่า ต้องมีพลังของสองตระกูลถึงจะใช้ได้ และก็อธิบายหลักการทำงานต่างๆให้ฟัง แค่นี้ แต่ไม่ได้บอกเลยว่า

โทบิใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด หรือ ไม่ต้องมีพลังของเซ็นจูก็ใช้ได้ สรุปก็คือ อย่าไปเชื่อฉบับแปลเองจะดีกว่า เพราะมันมีแปลหลายสำนักมาก ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหนน่าเชื่อถือ

อันไหนแปลมั่ว ยึดฉบับรวมเล่มดีที่สุดครับ

ส่วนจากตอนล่าสุด ที่บอกว่าคนในตระกูลอุจิวะใช้อิซานางิกันได้หลายคน แต่มันจะใช้ยืนยันได้ยังไงละครับ

เราก็ยังไมรู้อยู่ดีว่า ตระกูลอุจิวะสมัยก่อน มีพลังของเซ็นจูหรือเปล่า

ผมเคยเห็นประโยคที่อิทาจิพูดถึงจักระของรุ่น1 เห็นได้ชัดว่าอุจิวะสมัยก่อน มีความเกี่ยวข้องกับเซ็นจู อาจจะในรูปแบบเกื้อกูลกันก็ได้
ตามที่อิทาจิเล่า สมัยก่อน อุจิวะกับเซ็นจูเป็นพันธมิตรกัน แต่มาขัดแย้งกันตอนก่อตั้งหมู่บ้าน ส่วนที่โทบิเล่า อุจิวะกับเซ็นจู ทำสงครามกันมานานแล้ว

ต่อมารุ่น1 ขอสงบศึก ซึ่งอุจิวะก็ยอม ผมเชื่อคำพูดของอิทาจิมากกว่า และถ้ามันเป็นจริง ก็คงไม่แปลกที่อุจิวะในสมัยก่อนจะมีพลังของเซ็นจู

ถึงในรวมเล่มจะบอกยังไง  แต่ผมว่าก็เปลี่ยนแปลงได้อยู่ดี 

เพราะส่วนใหญ่มันเกิดจากที่อิโทบิมันอธิบายไว้ ซึ่งก็รูว่ามันเป้นจอมลวงโลก  ขี้ตั๋วและตอแหลแค่ไหน   

ส่วนที่อิทาจิเคยเล่าเกี่ยวกับจักระรุ่น1  ก็ไม่ได้หมายถึงว่าอุจิวะกับเซนจูจะเคยรู้จักมักคุ้นกันมาก่อนเลยซะทีเดียวนะครับ 
เพราะอิทาจิพูดถึงเฉพาะพลังรุ่น1 ไม่ได้พูดถึงเซนจูคนอื่นๆเลย 
นั่นก็หมายถึงเรื่องราวมันเพิ่งเกิดในช่วงที่มีรุ่น1หรือหลังจากนั้น  (อิทาจิอาจรู้เกี่ยวกับที่ดันโซทดลองก็ได้เพราะจิเคยเป็นราก)
ซึ่งดูๆแล้วมันเหมือนได้พลังรุ่น1มาแบบแย่งชิงมามากกว่า

และจะบอกว่ามีความสัมพันธ์แบบเกื้อกูลกัน มันดูแปลกๆอ่ะครับ เกื้อกูลยังไงที่รุ่น1ต้องยอมเสียสละพลังตัวเองให้คนอื่น
ถ้ายอมเสียสละจริงคำถามคือ 1)เพื่ออะไร!?  หรือ2)รุ่น1หรือเซ็นจุได้อะไรตอบแทน ได้พลังของอุจิวะตอบแทนรึเปล่า !?
ซึ่งดูแล้วก็ไม่น่าจะใช่  น่าจะได้มาแบบแช่งชิงมากกว่า

และที่ขัดกันชัดๆคือ  ถ้าอุจิวะได้พลังเซนจูมาแต่แรก  มาดาระก็น่าจะชนะรุ่น1ได้  แต่ก็ไม่เคยปรากฏเห้นว่ามาดาระเคยใช้คาถาไม้หรือพลังรุ่น1ตอนสุ้กับรุ่น1เลยอ่า(ซึ่งมาดาระมันประกาศปาวๆตอนถูกคาถาสัมพเวสีออกมาว่า  ตอนนี้มันเหนือกว่ารุ่น1แล้ว แสดงว่าแต่ก่อนมันอ่อนกว่า นั่นคือมันเพิ่งได้พลังรุ่น1มาไม่นานนั่นเอง)

ดังนั้นเรื่องอิซานางิ เงื่อนไขมันอาจจะไม่จำเป้นต้องมีพลังทั้ง2ตระกูลอย่างที่อิโทบิมันบอกก็ได้นะครับ
คือผมเดาว่า 1)ถ้าเป็นคนนอกตระกูลอุจิวะก็อาจจำเป้นต้องมีพลังสองตระกูลอย่างที่อิโทบิมันพูด
               2)ถ้าเป้นอุจิวะอยุ่แล้วก็อาจจะใช้อิซานางิได้เลย  แต่ต้องเสียตา (แต่อาจจะใช้ได้หลายครั้งถ้ามีเนตรนิรันดร์)

ส่วนตอนที่บอกว่าอิทาจิเล่าว่า เซนจูกับอุจิวะเคยเป้นพันธมิตรกันนี่มีจริงๆใช่มั้ยครับ  เหมือนผมไม่เคยได้ยิน ใครก็ได้ตอบที

Jay_Jay:

ตามที่ผมคิด คนส่วนมากมักจะคิดว่าพลังของเซ็นจูต้องหมายถึงเซลล์รุ่น1 เท่านั้น แต่ความจริงแล้ว มันอาจจะง่ายกว่านั้นก็ได้ครับ อาจจะเป็นพลังของใครก็ได้ในตระกูลนี้

ที่เห็นอิทาจิพูดถึงพลังของรุ่น1 ก็ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นเซลล์ด้วย แต่หมายถึงจักระ

เกื้อกูลในที่นี้ หมายถึง ร่วมมือกันเพื่อพิชิตแคว้นอื่นๆ ทางด้านเซ็นจูก็คงเห็นว่าเป็นการแลกเปลี่ยนผลประโยชน์ที่คุ้มค่า จึงให้อุจิวะยืมพลัง

เพราะถ้าอุจิวะเอาไปใช้ในสงครามแล้วชนะ ตัวเองก็ถือว่าชนะไปด้วย แต่ฝ่ายที่ตาบอดไม่ได้เป็นเซ็นจูซะหน่อย ได้ประโยชน์เห็นๆ แต่สุดท้ายก็มาขัดแย้งกันช่วงที่ก่อตั้งหมู่บ้าน ทำสงครามกันเอง

ถ้าใครมองดีๆ จะพบว่ารุ่น1 กับมาดาระ ใส่เกราะที่เหมือนกันเปี๊ยบ คงจะไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่ๆ

และผมตั้งข้อสังเกตว่า ถ้าอิทาจิโกหกเรื่องตระกูลอุจิวะสมัยก่อน ก็น่าจะบอกเรื่องนี้กับซาสึเกะไปแล้ว ว่า เออที่พูดตอนนั้นโกหกนะ ไม่อย่างนั้น อิทาจิจะเล่าเรื่องอิซานามิให้ถูกต้องได้ยังไง

ตัวเองกำลังจะคลายคาถาสัมภเวสีคืนชีพแล้ว จะไม่เฉลยอะไรหน่อยเหรอ ???

งานนี้ต้องตัดสินกันละครับว่าใครกันแน่ที่โกหก โทบิ หรือ อิทาจิ นี่คือที่อิทาจิเล่า ซึ่งมันสวนทางกับที่โทบิเล่าอย่างเห็นได้ชัด

หน้า: << < (5/8) > >>

Go to full version