Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ขอเคลียเรื่องอิซานางิหน่อยครับ สรุปแล้วเงื่อนไขมันคืออะไรกันแน่เนี่ย ???

หน้า: (1/8) > >>

Jay_Jay:

กระทู้นี้ผมจะออกเดือดๆหน่อย คงจะไม่ว่ากันนะ เพราะไม่ไหวแล้วคนพูดกันเยอะมากผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเอาอะไรมาอ้างอิง ผมจะขอแจกแจงเป็นข้อๆ

ถึงเหตุผลที่ผมบอกว่าอิซานางิต้องมีพลัง " ทั้งสองตระกูล "

1. ก่อนอื่นเลย ถ้ายังไม่ได้อ่านฉบับรวมเล่ม ขอให้ไปหาอ่านก่อนที่จะตัดสิน เล่ม 54 ตอน 510 นะครับ ผมจะยกตัวอย่างให้ฟังว่ามันแตกต่างกันแค่ไหน

ฉบับแปลเองโทบิบอกว่า " อิซานางิ มีแต่ชั้นเท่านั้นที่ใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด แต่ก็มีอีกเทคนิคหนึ่งที่จะใช้ คือการมีพลังของอุจิวะและเซ็นจู "

ฉบับรวมเล่มเป็นแบบนี้ " อิซานางิ วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังทั้งของอุจิวะและเซ็นจูเท่านั้นถึงจะใช้ได้ "

นี่แค่ประโยคเดียวนะ -*-

2. จากข้อ1. ถ้าจะบอกว่าโทบิโกหก ผมก็ต้องถามกลับละครับว่ามันจะโกหกคนที่ตัวเองกำลังจะฆ่าทำไม มันเล่าเรื่องอิซานางิขณะที่ดาบปักคาท้องของโคนันเลยนะครับ

จริงอยู่ที่โทบิอาจจะเป็นจอมโกหก แต่มันก็มีเหตุผลจำเป็นที่จะต้องโกหกในทุกๆเรื่อง และสำหรับเรื่องนี้ มันโกหกเพื่ออะไร ???

3. หลักการทำงานของอิซานางิ สามารถอธิบายได้ทุกอย่างเมื่อเอาพลังของเซ็นจูเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ถ้ามีพลังของอุจิวะอย่างเดียว มันจะเป็นไปได้ยังไงครับ เพราะวิชานี้คือวิชาที่

เซียนเต๋าใช้สร้างสรรพสิ่ง พลังของอุจิวะทำอะไรได้บ้าง มีขีดจำกัดแค่ไหนลองตอบในใจดู ต่อให้มีพลังเยอะขนาดชิซุย แต่มันก็จบแค่ " ภาพลวงตาที่เหมือนเหตุการณ์จริง "

ส่วนอิซานางิคือวิชาที่เปลี่ยนจินตนาการให้เป็นชีวิตจริง พลังของเนตรวงแหวนเปล่าๆจะสามารทำได้ขนาดนั้นเลยเหรอ นึกภาพว่าตัวเองไม่ตาย และตัวเองก็ไม่ตายจริงๆ

ลองอธิบายการทำงานให้ผมฟังหน่อยว่าพลังของอุจิวะอย่างเดียวจะทำได้ยังไง

4. สำหรับหลายๆคนที่บอกว่าอิทาจิยังใช้อิซานามิได้เลย จากตอนล่าสุดเห็นได้ชัดว่าอิซานามิเป็นแค่คาถาที่สร้างขึ้นมาโดยตระกูลอุจิวะ เพื่อกันไม่ให้คนในตระกูลบ้าอำนาจเกินไป

ส่วนอิซานางิ เซียนเต๋าเป็นคนสร้างนะครับ มันจะเอาไปเทียบกันได้ยังไง

5. ในเรื่อง ผมยังไม่เคยเห็นคำพูดประโยคไหนที่สื่อไปในทางว่า " ไม่ต้องมีพลังของเซ็นจู แต่ก็ใช้อิซานางิได้ " ซักประโยคเลยนะครับ = =

(ถ้ามี เอารูปมาให้ผมดูหน่อย )

6. มันจะแปลกเกินไปหน่อยหรือเปล่าที่เซียนเต๋ามอบพลังส่วนเนตรเซียนให้กับลูกชายคนโต ทั้งๆที่พลังส่วนนี้เห็นได้ชัดว่า เป็นอำนาจที่มากเกินไป (ในกรณีที่รวมอิซานางิด้วยนะ)

เซียนเต๋าเขากำลังคิดอะไรอยู่ละครับเนี่ย ลูกชายคนโตยิ่งบ้าอำนาจอยู่ด้วย

7. โทบิพูดว่า " อิซานางิ วิชาที่แม้แต่ตระกูลอุจิวะยังถือเป็นคาถาต้องห้าม " แสดงว่าตระกูลอื่นก็ใช้ได้ แต่คนตระกูลอื่น เขาไม่ได้เกิดมามีเนตรวงแหวนนะครับ 

8. ถึงจะใช้แล้วตาบอด แต่มันก็ถือเป็นวิชาที่ใช้เป็นไพ่ตายได้อยู่ดี เหมือนคาถาปิดผนึกซากอสูรของรุ่น4 ทำไมอุจิวะถึงไม่ใช้วิชานี้กันละครับ อย่างน้อยก็หลบหลีกการตายได้ถึงสองครั้ง

ถ้าจะพูดว่า เนื้อเรื่องอาจจะมีหักมุมก็ได้ อันนี้ผมไม่ว่าครับ ทุกคนมีสิทธ์คิด แต่เท่าที่อ่านข้อความของหลายๆคนมันสื่อว่า " เป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้วไม่ใช่หรอ ??? " 

ก็ต้องมาเถียงกันหน่อยละครับ  *disappoint*

FerlynneZ:

ผมว่าที่มันโกหกนั่นน่ะมันหวังผลมากเลยนะ คุยว่าตัวเองเก่งแบบนั้นแบบนี้ ใช้ได้ไม่จํากัดเผื่อถ้าโคนันยังวางแผนฮึดสู้อยู่นี่พอได้ยินทีถอดใจเอาง่ายง่ายนะ *haha*

benzvip1:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 23:01:16 ---กระทู้นี้ผมจะออกเดือดๆหน่อย คงจะไม่ว่ากันนะ เพราะไม่ไหวแล้วคนพูดกันเยอะมากผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเอาอะไรมาอ้างอิง ผมจะขอแจกแจงเป็นข้อๆ

ถึงเหตุผลที่ผมบอกว่าอิซานางิต้องมีพลัง " ทั้งสองตระกูล "

1. ก่อนอื่นเลย ถ้ายังไม่ได้อ่านฉบับรวมเล่ม ขอให้ไปหาอ่านก่อนที่จะตัดสิน เล่ม 54 ตอน 510 นะครับ ผมจะยกตัวอย่างให้ฟังว่ามันแตกต่างกันแค่ไหน

ฉบับแปลเองโทบิบอกว่า " อิซานางิ มีแต่ชั้นเท่านั้นที่ใช้วิชานี้ได้ไม่จำกัด แต่ก็มีอีกเทคนิคหนึ่งที่จะใช้ คือการมีพลังของอุจิวะและเซ็นจู "

ฉบับรวมเล่มเป็นแบบนี้ " อิซานางิ วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังทั้งของอุจิวะและเซ็นจูเท่านั้นถึงจะใช้ได้ "

นี่แค่ประโยคเดียวนะ -*-

2. จากข้อ1. ถ้าจะบอกว่าโทบิโกหก ผมก็ต้องถามกลับละครับว่ามันจะโกหกคนที่ตัวเองกำลังจะฆ่าทำไม มันเล่าเรื่องอิซานางิขณะที่ดาบปักคาท้องของโคนันเลยนะครับ

จริงอยู่ที่โทบิอาจจะเป็นจอมโกหก แต่มันก็มีเหตุผลจำเป็นที่จะต้องโกหกในทุกๆเรื่อง และสำหรับเรื่องนี้ มันโกหกเพื่ออะไร ???

3. หลักการทำงานของอิซานางิ สามารถอธิบายได้ทุกอย่างเมื่อเอาพลังของเซ็นจูเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ถ้ามีพลังของอุจิวะอย่างเดียว มันจะเป็นไปได้ยังไงครับ เพราะวิชานี้คือวิชาที่

เซียนเต๋าใช้สร้างสรรพสิ่ง พลังของอุจิวะทำอะไรได้บ้าง มีขีดจำกัดแค่ไหนลองตอบในใจดู ต่อให้มีพลังเยอะขนาดชิซุย แต่มันก็จบแค่ " ภาพลวงตาที่เหมือนเหตุการณ์จริง "

ส่วนอิซานางิคือวิชาที่เปลี่ยนจินตนาการให้เป็นชีวิตจริง พลังของเนตรวงแหวนเปล่าๆจะสามารทำได้ขนาดนั้นเลยเหรอ นึกภาพว่าตัวเองไม่ตาย และตัวเองก็ไม่ตายจริงๆ

ลองอธิบายการทำงานให้ผมฟังหน่อยว่าพลังของอุจิวะอย่างเดียวจะทำได้ยังไง

4. สำหรับหลายๆคนที่บอกว่าอิทาจิยังใช้อิซานามิได้เลย จากตอนล่าสุดเห็นได้ชัดว่าอิซานามิเป็นแค่คาถาที่สร้างขึ้นมาโดยตระกูลอุจิวะ เพื่อกันไม่ให้คนในตระกูลบ้าอำนาจเกินไป

ส่วนอิซานางิ เซียนเต๋าเป็นคนสร้างนะครับ มันจะเอาไปเทียบกันได้ยังไง

5. ในเรื่อง ผมยังไม่เคยเห็นคำพูดประโยคไหนที่สื่อไปในทางว่า " ไม่ต้องมีพลังของเซ็นจู แต่ก็ใช้อิซานางิได้ " ซักประโยคเลยนะครับ = =

(ถ้ามี เอารูปมาให้ผมดูหน่อย )

6. มันจะแปลกเกินไปหน่อยหรือเปล่าที่เซียนเต๋ามอบพลังส่วนเนตรเซียนให้กับลูกชายคนโต ทั้งๆที่พลังส่วนนี้เห็นได้ชัดว่า เป็นอำนาจที่มากเกินไป (ในกรณีที่รวมอิซานางิด้วยนะ)

เซียนเต๋าเขากำลังคิดอะไรอยู่ละครับเนี่ย ลูกชายคนโตยิ่งบ้าอำนาจอยู่ด้วย

7. โทบิพูดว่า " อิซานางิ วิชาที่แม้แต่ตระกูลอุจิวะยังถือเป็นคาถาต้องห้าม " แสดงว่าตระกูลอื่นก็ใช้ได้ แต่คนตระกูลอื่น เขาไม่ได้เกิดมามีเนตรวงแหวนนะครับ 

8. ถึงจะใช้แล้วตาบอด แต่มันก็ถือเป็นวิชาที่ใช้เป็นไพ่ตายได้อยู่ดี เหมือนคาถาปิดผนึกซากอสูรของรุ่น4 ทำไมอุจิวะถึงไม่ใช้วิชานี้กันละครับ อย่างน้อยก็หลบหลีกการตายได้ถึงสองครั้ง

ถ้าจะพูดว่า เนื้อเรื่องอาจจะมีหักมุมก็ได้ อันนี้ผมไม่ว่าครับ ทุกคนมีสิทธ์คิด แต่เท่าที่อ่านข้อความของหลายๆคนมันสื่อว่า " เป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้วไม่ใช่หรอ ??? " 

ก็ต้องมาเถียงกันหน่อยละครับ  *disappoint*

--- End quote ---

ผมก็ไม่มีอะไรจะเถียงนะคับ ก็งงๆ

แต่ข้อ 8 อะ อย่างน้อยก่อนจะไปใช้ อิซานามิ หรือ นางิ ก็ต้องเบิกเนตร ขั้น 2 และ 3 ให้ได้ก่อนนะคับ  ทุกคนในตะกูลอุจิวะ คงทำไม่ได้กันหมด

และพวกเราก็รู้จำนวนคน เบิกเนตรขั้น 2-3 ด้วย  แต่ประวัติหลัง มาดาระ ไม่รู้จะมีใครเบิกเนตร 2-3 ได้บ้าง

chinjung:

--- อ้างจาก: FerlynneZ ที่ พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 23:16:23 ---ผมว่าที่มันโกหกนั่นน่ะมันหวังผลมากเลยนะ คุยว่าตัวเองเก่งแบบนั้นแบบนี้ ใช้ได้ไม่จํากัดเผื่อถ้าโคนันยังวางแผนฮึดสู้อยู่นี่พอได้ยินทีถอดใจเอาง่ายง่ายนะ *haha*

--- End quote ---

ใช่ครับ  อิโทบิมันขี้ตั๋ว  เป็นผมก็ไม่เชื่อมาน 

ดูสิ   ขนาดโคนันจะเดี้ยงแล้วมันยังตั๋วว่ามันใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด  แต่พอพูดปุ๊บตามันก็บอดปั๊บ

แสดงว่าตอนนั้นมันหมดก๊อกแล้วจริงๆ  ถ้าโคนันฮึดสู้มาอีกมันคงหมดท่าแน่ๆ  อาวุธที่มันเหลือคือขี้ตั๋วปั่นทอนความมั่นใจคุ่ต่อสุ้

*attack* *attack* 

Augustz:

1.อาจจะโกหกก้ได้นะคับ

2.โกหกเพื่อบั่นทอนความมั่นใจในการต่อสู้ของโคนันลงไปเพื่อให้โคนันหมดกำลังใจจะต่อสู้  เกทับ ว่าง่ายๆ

3.อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่วิชาเนตรคือวิชาเกี่ยวกับภาพลวงตา  อาจจะทำได้ก้ได้มั้งคับ
   แบบว่า ใช้แค่พลังเนตรอย่างเดียว เปลี่ยนความจิงเปนภาพลวงตา แต่แลกด้วยการมองเห็น

4.เรื่องนี้ผมก้ไม่รุ้คับ

5.ประโยคที่โทบิพูดว่า "เนตรวงแหวน กับ DNAของฮาชิรามะ  มันเองก้คิดจะควบคุมเก้าหางสินะ"
   น่าจะประมานนี้นะคับ ไม่รุ้ประโยคนี้ผมคิดไปเองป่าวนะ แต่ดูเหมือนเป้าหมายของดันโซ
    จิงๆแล้วไม่ใช่เพื่อใช้อิซานางิ แต่เพื่อควบคุมเก้าหาง เพราะมันพูดเหมือนว่า โอโรทดลองเอาDNAรุ่น1มาใส่ตัวดันโซ
    เพื่อยืดระยะเวลาของอิซานางิออกไปอีก แค่ยืดเวลาเฉยๆ ไม่ใช่ว่าจะเปนต้องมีDNAรุ่น1ถึงจะใช้ได้

6.คงจะเปนพลังซ่อนเร้นล่ะมั้งคับ อาจจะคิดว่า ซักวันลูกทั้ง2คนอาจจะร่วมมือกันเพื่อสันติภาพ
   เลยทิ้งพลังไว้ให้เพื่อช่วยเหลือคนน้อง  แต่มันกลับผิดคาดมั้งคับ  หรือไม่ก้ พ่อลำเอียง  - -

7.ใช่คับ ว่าตระกูลอื่นไม่ได้มีเนตร แต่เอามาใส่ได้ไม่ใช่หรอคับ  อย่างดันโซเองก้เอามาใส่

8.อันนี้ก้ไม่รุ้แฮะ แอบงงตรงที่ว่า หลบหลีกการตายได้2ครั้ง  - -

หน้า: (1/8) > >>

Go to full version