Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

คาคาชิมีกี่ธาตุกันแน่ครับ

หน้า: << < (9/16) > >>

Jay_Jay:

ผมว่ามันคงเอามารวมกันไม่ได้หรอกครับ เดอะมูฟวี่ กับ มังงะ และผมมั่นใจว่าอาจารย์ไม่ได้เป็นคนแต่งเองแน่นอน

ก็เหมือนเป็นการ์ตูนคนละเรื่อง เพราะคนแต่งเป็นคนละคนกัน  *disappoint*

รู้สึกตอนที่คาคาชิใช้วิชาน้ำแข็งได้ จะอยู่ในเดอะมูฟวี่ตอน ศึกเจ้าหญิงหิมะ อะไรนี่แหละ ผมก็เคยดูสมัย 3-4 ปีก่อนนู้นนน คิดถึงเหมือนกันนะ  *great*

ช่วงนั้น มังงะยังเขียนไม่ถึงตอนที่คาคาชิอธิบายเรื่องคุณสมบัติจักระเลยครับ มีความเป็นไปได้สูงที่คนแต่งเดอะมูฟวี่จะไม่ได้คำนึงถึงเรื่องนี้

ถ้าจะอ้างอิงจากมังงะ คาคาชิมีแค่ 3 ธาตุครับ ดิน น้ำ สายฟ้า

ถ้าจะอ้างอิงจากอนิเมด้วย คาคาชิมี 4 ธาตุ เพิ่มไฟเข้ามาด้วย (อันนี้แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนว่าจะเชื่อในอนิเมหรือเปล่า)

แต่ถ้าถามผม ผมคิดว่าคาคาชิมีแค่ 3 ธาตุ อ้างอิงจากตอนที่คาคาชิสู้กับคาคุสึ ตอนคาคุสึเริ่มใช้วิชาของมัน

คาคาชิก็คิดประมาณว่า "ร้ายกาจจริงๆ คาถาระดับสูงพวกนี้ถ้าไม่มีคุณสมบัติจักระ 3 อย่าง คงทำไม่ได้ " ประโยคนี้ชี้ให้เห็นว่า นินจาที่มีคุณสมบัติจักระ 3 อย่าง เข้าข่ายหายากแล้ว

แต่พอคาคุสึใช้ธาตุที่ 4 คาคาชิมันก็สะดุ้งเลย เหมือนกับว่าไม่เคยเจอนินจาที่มีคุณสมบัติจักระ 4 อย่างมาก่อน

เรื่องที่บอกว่าคาคาชิมี 5 ธาตุนี่คงจะ ไม่ใช่แน่นอน 

Augustz:

คาคาชิไม่โกงไปหน่อยหรอคับ  ดินกับสายฟ้าผมว่าก้พอแล้วนะคับ

ถ้ามี3ธาตุมันก้เปนขีดจำกัดสายเลือดแล้วสิคับ แบบมูอ่ะ ขีดจำกัดสายเลือดแบบพิเศษ

คาถาน้ำ อาจจะมาจากการก๊อปปี้วิชาคนอื่นมาหรือป่าวอ่ะคับ  เพราะมันบอกว่า มันก๊อปวิชามาเปนพัน

มีใครคิดเหมือนผมมั่งอ่า  *glad* *glad*

byrth:

เอ... เดี๋ยวก่อนนะ ขอเครียนิสสสสสส์ นึง คือ ปรกตินินจาจะใช้คาถาแล้ว + ธาตุลงไปนั้น มันจะ + ไปได้แค่ 1 ธาตุใช่ไหม ส่วนขีดจำกัดสายเลือด น่าจะเป็นประมาณว่าผสมธาตุที่มีอยู่ในร่ายกายได้ แบบนี้เป่าหว่า ผมเข้าใจถูกม๊ะ คือแบบว่า ฝึกแปลงจักกระ เป็นธาตุต่างๆ แล้วก็เอามาผสมกันอ่ะ เช่น คาถาลาวา(หลอมละลาย) ของมิซึคาเงะ อะมันออกมาเป็นลาวาเลย แต่ ถ้าเป็นนินจาธรรมดามันต้องใช้ 3 คาถา คือ ดิน น้ำ ไฟ อะไรประมาณนี้เป่าอ่า ผมเข้าใจถูกม๊ะ *dontknow*

rongsawat:

ท่าประสานอินก็คงใช้ได้ทั้ง 5 ธาตุแหละมั้ง

ถ้าใช้จักระเพียวๆก็สายฟ้า

devicry:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 19:12:44 ---คาคาชิไม่โกงไปหน่อยหรอคับ  ดินกับสายฟ้าผมว่าก้พอแล้วนะคับ

ถ้ามี3ธาตุมันก้เปนขีดจำกัดสายเลือดแล้วสิคับ แบบมูอ่ะ ขีดจำกัดสายเลือดแบบพิเศษ

คาถาน้ำ อาจจะมาจากการก๊อปปี้วิชาคนอื่นมาหรือป่าวอ่ะคับ  เพราะมันบอกว่า มันก๊อปวิชามาเปนพัน

มีใครคิดเหมือนผมมั่งอ่า  *glad* *glad*

--- End quote ---

ตอนที่อธิบาย นารูโตะเรื่องคุณสมบัติจักระ คาคาชิ พูดว่า  ตัวเองมีสายฟ้า น้ำ และอีกอย่างนึง  อ่านแล้วว่า 3 มั้ยละ

สามธาตุ  ถ้ารวมกันให้เปน หนึ่งเดียวไม่ได้ ก้อไม่เรียกว่า ขีดจำกัดสายเลือดนะ

มู กับ โอโนกิ  มันเปนสายเลือดจำเพาะ รวมสาม เปน หนึ่ง ได้ คือ คาถาธุลี  น่าจะเปนแค่ สองคนในเรื่อง  ที่รวม3เปนหนึ่งได้

ยิ่งคิดมาก ก้อจะยิ่งสับสน  ผมว่าคิดแค่ขอบเขตที่เรารุ้ดีกว่า  อย่าไปไกลมากเลย

หน้า: << < (9/16) > >>

Go to full version