Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

คาคาชิมีกี่ธาตุกันแน่ครับ

หน้า: << < (8/16) > >>

Yagura:

--- อ้างจาก: sattkon ที่ พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 18:55:31 ---
--- อ้างจาก: Yagura ที่ พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 18:38:35 ---
--- อ้างจาก: sattkon ที่ พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 18:21:59 ---
--- อ้างจาก: nakin ที่ พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 17:12:47 ---
--- อ้างจาก: Yagura ที่ พ. 23 พ.ค. 2012 เวลา 01:21:44 ---คาคาชิ ใช้ได้ 4 ธาตุ คือ
สายฟ้า(ธาตุที่ติดตัวมาแต่กำเนิด),ไฟ, น้ำ, ดิน ไม่สามารถใช้คาถาลม
กระสุนวงจักร(แบบธรรมดา)ไม่มีธาตุ แค่ใช้ทักษะในการควบคุมจักระ ไม่ต้องใช้การแปลงจักระเป็นธาตุต่างๆ สังเกตุว่าจักระจะเป็นสีฟ้า
แต่กระสุนวงจักรสามารถใส่ธาตุลงไปได้ 1 ธาตุ แต่ยังไม่มีใครฝึกสำเร็จนอกจากนารูโตะ
ที่น่าลุ้นคือ โคโนฮามารู ที่มีพื้นฐานธาตุไฟ และเป็นเด็กที่มีพรสวรรค์มาก ต่อไปเราอาจได้เห็น กระสุนวงจักรเพลิง  *number1*

แต่น่าแปลกคือ คาคาชิสามารถใช้คาถาน้ำแข็งได้ ซึ่งน้ำแข็งรวมกันระหว่าง ลม+น้ำ   *rip*

--- End quote ---
ขอหลักฐานอ้างอิงด้วยครับ ว่าคาคาชิใช้วิชาเกี่ยวกะน้ำแข็งได้
     เพราะวิชาน้ำแข็ง มันเปนความสามารถของพวกขีดจำกัดสายเลือด 2 สาย ที่เห็นตอนนี้ที่มีขีดจำกัดสายเลือดสองสายมีแค่ ฮาคุ ป้ามิสึ และกุเร็น ที่ใช้วิชาคริสตัน
     คาคาชิ ยังไม่ปรากฏว่าปล่อยธาตุสองธาตุพร้อมกันได้ แถมใช้วิชาเกี่ยวกะน้ำแข็งได้อีกนี่ยังไม่เคยเห็น ถ้าอ้างแหล่งที่มาจะดีมากครับ จะได้ประดับความรู้ของผมและอีกหลายคนเลย ขอบคุณล่วงหน้าเด้ออ

หาให้ตายก็ไม่เจอหรอกครับ คาคาชิ ใช้น้ำแข็ง ขนาดตูดู the movie มาแล้วยังไม่เจอเลย ถ้ามั่วแล้วกรุณากลับมาแก้ด้วยนะครับ เราให้อภัยท่านได้เสมอ  *attack*

^
^
^
ที่กระทู้ข้างบนทำลิงค์ไว้ให้แล้ว ลองเข้าไปดูรึยังครับ ผมควรจะให้อภัยท่านรึปล่าวเนี่ย  *great*

*haha* คุณดูยังเป็นน้ำแข็งครับ  *haha* มันน้ำชัดๆ ส่วนน้ำแข็งอีกคนนึงใช้ตะหาก ส่วนคาถา ปลาวาฬ เนี่ยเป็นการ copy จากเนตรวงแหวน
ถ้าตามชื่อหัวมู้แล้วเขาถามว่า คาคาชิ ใช้ได้กี่ธาตุกันแน่ ก็ต้องเอาจักระธาตุที่ คาคาชิ ใช้ได้จริงๆสิครับ แล้วอีกอย่างนั้นมันเป็น the movie เอาทฤษฎีขีดจำกัดทางสายเลือดมาใช้ก็ไม่ได้ซะด้วย *splash* สรุปแล้วผมให้อภัย ท่าน  *great* *้ั์post2*

แถขนาดนี้สีข้างไม่ถลอกเหรอ คาคาชิ ใช้คาถาน้ำแข็งจริงดังรูปนี้

จากรูป Hyouton, Itsukaku Hakusei   แปลว่า คาถาน้ำแข็ง, ปลาวาฬขาวเขาเดียว ส่วนคาถาน้ำที่คาคาชิใช้ก่อนหน้านี้จะขึ้นต้นว่าSuiton ก็คงชัดเจนนะว่า
คาคาชิเคยใช้คาถาน้ำแข็งจริงตามที่ข้าพเจ้าได้พูดไว้และข้าพเจ้าก็สายตาและสมองก็ยังดีอยู่ ไม่ได้เลอะเลือนแต่อย่างใด ส่วนที่ท่านบอกว่าภาค the movie จะเอา
ทฤษฎีขีดจำกัดสายเลือดมาใช้ไม่ได้ นี่กล้าพูดมากเลยนะ เพราะอาจารย์ มาซาชิ คิชิมาโต ท่านเขียนออกมาย่อมมีเหตุผลรองรับอยู่แล้ว ในส่วนที่เราเห็นว่าคาคาชิ
สามารถ copy คาถาน้ำแข็ง ซึ่งพวกเรารู้อยู่แล้วว่าเป็นขีดจำกัดสายเลือดที่ต้องมีธาตุน้ำและลม ทำไมคาคาชิถึงใช้ได้นั้นข้าพเจ้ารู้เหตุผลที่ชัดเจนแล้ว(ไปอ่านมาแล้ว)
และมีหลักทฤษฎีและเหตุผลรองรับที่ชัดเจน แต่ข้าพเจ้าไม่บอกหรอกนะ อยากรู้ลองศึกษาหาเองมั่ง 

sattkon:

--- อ้างจาก: Yagura ที่ พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 15:35:18 ---แถขนาดนี้สีข้างไม่ถลอกเหรอ คาคาชิ ใช้คาถาน้ำแข็งจริงดังรูปนี้

(1)จากรูป Hyouton, Itsukaku Hakusei   แปลว่า คาถาน้ำแข็ง, ปลาวาฬขาวเขาเดียว ส่วนคาถาน้ำที่คาคาชิใช้ก่อนหน้านี้จะขึ้นต้นว่าSuiton ก็คงชัดเจนนะว่า
คาคาชิเคยใช้คาถาน้ำแข็งจริงตามที่ข้าพเจ้าได้พูดไว้และข้าพเจ้าก็สายตาและสมองก็ยังดีอยู่ ไม่ได้เลอะเลือนแต่อย่างใด ส่วนที่ท่านบอกว่าภาค the movie จะเอาทฤษฎีขีดจำกัดสายเลือดมาใช้ไม่ได้ นี่กล้าพูดมากเลยนะ เพราะอาจารย์ มาซาชิ คิชิมาโต ท่านเขียนออกมาย่อมมีเหตุผลรองรับอยู่แล้ว
(2)ในส่วนที่เราเห็นว่าคาคาชิ
สามารถ copy คาถาน้ำแข็ง ซึ่งพวกเรารู้อยู่แล้วว่าเป็นขีดจำกัดสายเลือดที่ต้องมีธาตุน้ำและลม ทำไมคาคาชิถึงใช้ได้นั้นข้าพเจ้ารู้เหตุผลที่ชัดเจนแล้ว(ไปอ่านมาแล้ว)
และมีหลักทฤษฎีและเหตุผลรองรับที่ชัดเจน แต่ข้าพเจ้าไม่บอกหรอกนะ อยากรู้ลองศึกษาหาเองมั่ง

copแรก ผมไม่รู้หรอกนะภาษาญี่ปุ่นที่คุณอ้างมามันแปลว่าอะไร แต่ก็บอกไปแล้วว่าเป็นการ copy จากเนตรวงแหวน และ คาถา ก่อนหน้านี้ก็เป็น คาถา น้ำล้วนๆ (ไม่ผสมโซดาโค๊ก)

cop ที่2 ก็บอกมาิสิ ใครจะตรัสรู้ข้อมูลที่คุณเอามาอ้างอิงหละ แล้วอีกอย่าง Naruto the movie คุณจะเอามาปนกับ นารูโตะ shippuuden  เรอะ  *dontknow*  แล้วไอ่หมอนั่นมันใช่ขีดจำกัดทางสายเลือดมั้ย ถึงจะใช่หรือไม่ มันก็คือการ copy จากเนตรวงแหวนของ คาคาชิ อยู่ดี  *dontknow*

แล้วมู้เขาก็ถามว่า "คาคาชิมีกี่ธาตุกันแน่ครับ" ถ้าเอาจริงๆมันมีแค่ 3 ธาตุ คือ ดิน น้ำ และสายฟ้า แค่นั้นแหละ แต่ถ้าเขาถามว่า "คาคาชิ ใช้วิชาได้กีธาตุ" ผมจะไม่เถียงคุณเลยสักคำอะ *้ั์smoking*

ลองคิดดูดีๆ ถ้าผมแถ คุณก็คงไถล แล้วหละ *้ั์smoking*

Augustz:

ถ้างั้น จารย์มาซาชิแกมั่วแล้วล่ะคับ ถ้าคาคาชิก๊อปคาถาน้ำแข็งได้

น้ำแข็ง คาคาชิเคยอธิบายไว้ว่าเปนขีดจำกัดสายเลือด ไม่สามารถใช้เนตรวงแหวนก๊อปได้

แต่มาก๊อปไอ่นี่ได้  มันขัดกันเกินไป ฮาคุคือคนสุดท้ายในตระกูล ทำไมคนนี้มันถึงใช้ได้

คิดได้แค่อย่างเดียวที่ง่ายที่สุด  เดอะมูฟวี่ กับ มังงะ  เอามารวมกันไม่ได้

มูฟวี่มันจะเสริมอะไรมาก้ได้ทั้งนั้น  จิงมั้ยเอ่ยยยยยย  *้ัdoubt*

แล้วที่ท่านบอกว่า 

ในส่วนที่เราเห็นว่าคาคาชิ

ช่วยบอกผมทีเถอะคับ ผมไม่รุ้จิงๆว่าทำไมถึงใช้ขีดจำกัดสายเลือดที่เคยอธิบายไว้ในมังงะแล้วได้

แล้วผมก้ไม่รุ้ด้วยว่าจะไปศึกษาเอาเองที่ไหน  จากไหน  ผมไม่ดูเดอะมูฟวี่ เนื้อเรื่องมันไม่เชื่อมกัน เอามารวมไม่ได้

ขอ "หลักทฤษดีและเหตุผลรองรับที่ชัดเจน" ที่ท่านบอกหน่อยนะคับ ผมไม่รุ้เรื่องนี้จิงๆ  งงมั่กมากกก  *้ั์noooo*

nakin:

โดยส่วนตัวผมว่า นารูโตะไม่ว่าจะเดอะมุฟวี่หรือตอนพิเศษในชิพพูเด้นบางที มันก้อเชื่อไม่ได้ทั้งหมดนะครับ
ปกติแล้ว ตอนเสริม ถ้าเนื้อเรื่องขัดกะตอนหลัก ผมว่าเชื่อตอนหลักมันดีกว่า ไม่รู้ว่าภาคแต่ละภาคในเดอะมูฟวี่ อ.เขาเขียนเองป่าว

byrth:

ผมว่าไม่มีหรอกครับ ทฤษฎีอะไรที่ว่า ชัดเจน ถ้ามีคงบอกมาแล้วล่ะ หรือว่ามีจริง !!! ก็ลองเอามาแถลงหน่อย เพราะผมเองก็อยากรู้ เท่าที่เห็น คาคาชิ มีธาตุ ดิน น้ำ สายฟ้า ถ้าจะมีธาตุที่ 4 ก็คงจะเทพเกินไป เพราะพี่แกยังบอกเองเลยว่า คนที่มีถึง 4 ธาตุนั้นหายากมาก ....

หน้า: << < (8/16) > >>

Go to full version