Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

ความฝัน ของคนในกลุ่ม หมวกฟาง !!~

หน้า: << < (4/6) > >>

saxsax:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ จ. 21 พ.ค. 2012 เวลา 21:40:32 ---
--- อ้างจาก: BlackNomYen ที่ จ. 21 พ.ค. 2012 เวลา 20:10:38 ---
--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ จ. 21 พ.ค. 2012 เวลา 19:29:38 ---มันเหมือนพูดด้วยความประทับใจเกาะเงือก แต่จริงๆ ยังไม่น่าจะใช่ออลบูลของจริง..  *้ั์drinktea*

ตามที่ซันจิมันบอกไว้ตอนต้นๆ เรื่องออลบูล คือที่ที่มีสัตว์ทะเลจากทะเลทั้ง 4 (นอร์ท เซาท์ อีสท์ เวสท์)

เป็นเหมือนสวรรค์ของกุ๊กที่จะทำอาหารจากวัตถุดิบทั่วโลกได้ในที่เดียว (น่าจะหมายถึงราฟเทล)

ส่วน รีล โพเนกรีฟ น่าจะมาจากคำว่า Real ออกเสียงว่า 'รีล' หรือ 'เรียล'

--- End quote ---
งั้น...รีล โำพเนกลีฟ ก็ถูกสินะครับ

เเต่ทำไมตอนผมดูใน อนิเมะ ตอนสู้กับ คร็อคโคไดล์ ที่ อลาบาสต้า น่ะครับ

มีตอนนึงที่ โรบิน พูดว่า " รีโอ โพเนกลีฟ " มันมาจากคำว่าอะไรครับ ?

งงมากมาย  *rip* *rip* *rip*

อื่มม.. ลองไปเปิดดูในวิกิฯ เค้าใช้คำว่า Rio Poneglyph จริงๆ ด้วย..  *้ั์drinktea*

ขออภัยที่ตอนแรกเข้าใจว่าใช้คำว่า Real ไม่รู้ว่าต้นฉบับของเอจังใช้ภาษาอังกฤษ หรือญี่ปุ่น

ถ้าใช้ญี่ปุ่นอาจจะเป็นคำว่า Real แต่ด้วยสำเนียงของภาษาญี่ปุ่นเลยกลายเป็น Rio รึเปล่า(เดา)

แต่ถ้าเอจังตั้งใจใช้คำว่า Rio อยู่แล้วแต่แรก อาจจะมาจากภาษาอื่นที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ

แต่เดาว่ามีความหมายเดียวกับคำว่า Real เพราะ Real Poneglyph ความหมายมันก็ตรงตัวดีอยู่แล้ว

ยังไงรอผู้ที่รู้จริงมาตอบแล้วกันเด้อ

ถูกต้องนะคร้าบ 真の歴史の本文 (อักษรฮิรางานะ) .... 真の แปลว่า จริง 歴史の本文 แปลว่า

ชิ้นส่วนของประวัติศาสตร์ รวมกันก็แปลว่า

" ชิ้นส่วนของประวัติศาสตร์ที่แท้จริง " ครับ

ส่วน リオ・ポーネグリフ (อักษรคาตาคานะ) เอาไว้เขียนชื่อเฉพาะน่ะครับ อ่านออกเสียงว่า ริโอ โพเนกูริฟุ ครับผม

Vin D Sel:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ จ. 21 พ.ค. 2012 เวลา 19:29:38 ---มันเหมือนพูดด้วยความประทับใจเกาะเงือก แต่จริงๆ ยังไม่น่าจะใช่ออลบูลของจริง..  *้ั์drinktea*

ตามที่ซันจิมันบอกไว้ตอนต้นๆ เรื่องออลบูล คือที่ที่มีสัตว์ทะเลจากทะเลทั้ง 4 (นอร์ท เซาท์ อีสท์ เวสท์)

เป็นเหมือนสวรรค์ของกุ๊กที่จะทำอาหารจากวัตถุดิบทั่วโลกได้ในที่เดียว (น่าจะหมายถึงราฟเทล)

ส่วน รีล โพเนกรีฟ น่าจะมาจากคำว่า Real ออกเสียงว่า 'รีล' หรือ 'เรียล'

Real Madrid ตอนเด็กๆผมอ่านหนังสือพิมม์ก็เจอแต่ รีล มาดริดนะ(ช่วงนั้นสตาร์ซอคเกอร์รายวันเล่มละ10 หรือ 12 บาทเอง 555+)
พอโตมา กลายเป็น เรอัล มาดริด (แต่ก็ยังติด รีล มาดริด อยู่ดี) *้ัิshy*

เพราะงั้นมันอาจจะอ่านว่า เรอัล โพเนกรีฟก็ได้ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

windyzero:

Real ก็อ่านได้ทั้ง รีล เรียล เรอัล มันแล้วแต่สำเนียงในแต่ละภาษาน่ะ

ไม่ใช่แค่คำนี้นะ ยังมีอีกหลายคำ *dead*

Emadness:

ความฝันของบางคนน่าจะไปสำเร็จตอนสุดท้าย

หรืออยู่ที่ราฟเทลพอดีนะคับ

ลูฟี่ เจ้าแห่งโจรสลัด
นามิ วาดแผนที่ครบทุกเกาะ (อันนี้ไม่น่าจะครบนะ เพราะเกาะที่ผ่านมาก็ไม่น่าจะได้ไปทุกเกาะ)
ซันจิ ออลบลูอาจจะอยู่แถบๆนั้น
โรบิน รู้ประวัติศาสตร์ 100 ปี
แฟรงกี้ นั่งเรือที่ตัวเองสร้างไปถึงเกาะสุดท้าย

ส่วนบลูคต้องรอกลับไปรีเวิสเมาท์เท็น
โซโลก็ต้้องชนะมิฮอค
ผมว่าอุซปคงต้องแข็งแกร่งด้วยตัวเองให้ได้

ประมาณนี้มั้งคับ คหสต. นะ  *number1*

saxsax:

อ่า ไม่ใช่ครับ ถ้าคำว่า Real ในญี่ปุ่น จะเขียนแบบนี้ครับ

リアル อ่านสำเนียงว่า Ri A Ru ครับ

แต่ リオ จะอ่านว่า Ri O ครับ

หน้า: << < (4/6) > >>

Go to full version