หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อันดับมังงะที่ขายดีที่สุดในอเมริกาปี 2011  (อ่าน 32624 ครั้ง)

XSODIA

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ได้เห็นแต่ความนิยมอันดับการขายในญี่ปุ่น ไปดูประเทศอื่นกันบ้างว่าเขาอ่านอะไรกัน
วันนี้เรามาดูอันดับซีรี่ย์หนังสือการ์ตูนญี่ปุ่นที่ไปขายยังสหรัฐ อเมริกากันครับ ซึ่งรวบรวมข้อมูลโดย ICv2 หรือชื่อเต็มว่า Internal Correspondence version 2 ก็เป็นนิตยสารที่รวมรวมข่าวสาร ข้อมูล ทั้ง หนังสือการ์ตูน นิยาย อนิเม ฟิกเกอร์ รวมถึงการ์ดเกม เพื่อเหล่านักอ่าน นักดูการ์ตูน ซึ่งรวมรวมข้อมูลมาจากหนังสือพิมพ์ชั้นนำของสหรัฐอเมริกา ยกตัวอย่างเช่น New York Times, Wall Street Journal, Business Week, เป็นต้น โดยออกวางจำหน่ายในรูปแบบนิตยสารรายเดือน และ จัดทำเว็บไซท์เพื่อรวบรวมข่าวไว้อีกด้วย

Top Sales Manga Serie in U.S.A. - Q1 & Q2 2011
อันดับที่ 10
One Piece
(สำนักพิมพ์Viz Media)

อันดับที่ 9
Soul Eater
(สำนักพิมพฟ์Yen Press)

อันดับที่ 8
Rosario + Vampire
(สำนักพิิมพ์Viz Media)

อันดับที่ 7
Fullmetal Alchemist

อันดับที่ 6
Blackbird

อันดับที่ 5
Black Butler
(สำนักพิมพ์Yen Press)

อันดับที่ 4
Sailor Moon
(สำนักพิมพ์Kodansha Comics)

อันดับที่ 3
Vampire Knight

อันดับที่ 2
Bleach

อันดับที่ 1
Naruto

Credits@UON@PANTIP

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: 10 อันดับมังงะที่ขายดีที่สุดในอเมริกาปี 2011
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ส. 19 พ.ค. 2012 เวลา 03:48:20 »
อันดับ 1 นารูโตะ ? *้ัunexplain* จริงเหรอครับ

ของ reference แนบมาด้วย

เพราะผมได้ยินมาว่าที่ 1 เป็น One piece  แต่ถ้าข้อมูลนี้จริงละก็ กระสุนวงจักร ทะลายหมัดยางยืด *great*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

XSODIA

• *
Re: 10 อันดับมังงะที่ขายดีที่สุดในอเมริกาปี 2011
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ส. 19 พ.ค. 2012 เวลา 03:58:16 »
อันดับ 1 นารูโตะ ? *้ัunexplain* จริงเหรอครับ

ของ reference แนบมาด้วย

เพราะผมได้ยินมาว่าที่ 1 เป็น One piece  แต่ถ้าข้อมูลนี้จริงละก็ กระสุนวงจักร ทะลายหมัดยางยืด *great*

sattkonเอะเพิ่งรู้เหรอค่ะ

อันที่จริงถ้าเป็นประเทศอื่นๆ(ยกเว้นในญี่ปุ่น)นารูโตะจะขายดีที่สุดมาตั้งนานเเล้วค่ะ ถ้าเป็นวันพีซจะขายดีแต่ในญี่ปุ่นค่ะ ชาร์ตโอริกอนคืออันดับการขายในญี่ปุ่นค่ะ
จะเอาความนิยมในญี่ปุ่นมาตัดสินความชอบของคนทั้งโลกมันก็ไม่ถูก ก็ถ้าจะดูว่าประเทศไหนเข้าชอบอะไร แนะนำว่าไปดูของประเทศนั้นๆทีดีกว่า

ลงของฝรั่งเศสเมื่อปีที่แล้วให้ด้วยก็แล้วกันค่ะ เพื่อท่านไดอาจไม่ทราบจะได้เป็นประโยชน์ ถ้ายอดขายของฝรั่งเศสของปี2011ทั้งปีออกมาเมื่อไรจะมาบอกนะค่ะ

1. Naruto 46 - 250,000+
2. Naruto 47 - 250,000+
3. Naruto 48 - 250,000+
4. Naruto 49 - 250,000+
5. Naruto 50 - 250,000+
6. Naruto 51 - 250,000+
7. Twilight 1 - 250,000+
8. Fairy Tail 10 - 100,000+
9. One piece 55 - 95,000+
10. One piece 53 - 90,000+

สังเกตุมั้ยค่ะว่า ที่ฝรั่งเศสนี่นารูโตะยอดขายต่อเล่มระดับเดียวกับ กราฟฟิค โนเวลTwilightของต่างประเทศ เลยนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 19 พ.ค. 2012 เวลา 04:14:34 โดย XSODIA »

sattkon

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 20 พ.ค. 2012 เวลา 07:26:49 »
แล้วข้อมูลนี้มันคืออะไรครับ
http://www.online-station.net/entertainment/cartoon/133

แค่ใน ญี่ปุ่นหรือ ทั่วโลกที่รวมอยู่ใน oricon chart 

คือผมเข้าใจประมาณว่า ที่ญี่ปุ่น เขาจะเก็บข้อมูล รายได้จากการ์ตูนที่ประเทศของเขาส่งไปทั่วโลก มาจัดอันดับ oricon chart อีกทีไม่ใช่เหรอครับ ไม่แค่ใน ญี่ปุ่น นิ  *้ัdoubt*

แต่มู้นี้เอาแค่ใน อเมริกา กาจจะเป็น นารูโตะ ก็ได้แต่ผมอยากได้ข้อมูลว่า
อันดับการ์ตูนญี่ปุ่นที่ขายดีที่สุดของโลกแห่งปี 2011 คือเรื่องอะไรอ่าครับ งงมานานแล้ว

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Vin D Sel

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 20 พ.ค. 2012 เวลา 09:00:01 »
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ

ใครเคยอ่านเรื่องนี้บ้าง? สนุกมั้ย?

เห็นว่าผลงานเก่าๆของ อ.มินางาวะ ก็สนุกดี

แต่เรื่องนี้ยังไม่เคยอ่าน พอดีช่วงก่อนหน้านี้งบน้อยเลยไม่ค่อยได้ซื้อการ์ตูนลิขสิทธิ์เท่าไหร่

ถ้าเพื่อนๆว่าสนุกจะได้ซื้อมาอ่าน(การ์ตูนเดี๋ยวนี้แพงอ่ะมันเสียดาย ไม่เหมือนสมัยก่อนดราก้อนบอลเล่มไม่ถึง 30 บ. ฮ่าๆๆๆ)

เรื่องนี้อ่ะครับ ADAMAS

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 20 พ.ค. 2012 เวลา 11:48:27 »
ไม่เคยอ่านเลยครับ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อา. 20 พ.ค. 2012 เวลา 21:53:38 »
ถ้าจำไม่ผิด  วันพีชจะมาที่1ในโลกมั้ง

โตะเปนที่2 แต่ในญี่ปุ่น โตะที่1 วันพีชนี่ เท่าไหร่ไม่รุ้แฮะ

จำไม่ได้เมื๊อนกัลลล   เฮ้ออ  *้ัิbored*

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 21 พ.ค. 2012 เวลา 05:40:24 »
ถ้าพวกฝรั่งมังคาเห็นว่า บลีช เทพมรณะ ได้รับความนิยมสุดๆน่ะครับ
ตามด้วย นารุโตะ วันพีช มาเป็นทีสามอ่ะ
ยิ่ง แผ่น ดีวีดี วีชีดี บลีช นารุโตะ ขายดีสุดๆเลย
เพราะการชื้อของพวกฝรั่งมันมากกว่าเราอยู่แล้ว

เอเชียเราชอบไม่นับนุนของแท้ ยกเว้น ญี่ปุ่น กับ เกาหลี เค้าจะนับนุนผลงานของแท้ *number1*
เหมีอนคนที่อ่านในบอร์ด จะมีสักกี่คนที่ชื้อ อุดหนุน ของแท้บ้าง เค้าจะได้สร้างผลงานดีๆมาให้เราได้อ่าน กันไปนานๆ

ขอโทษครับ นอกเรื่องไกลแล้วกู *glad*

Lambo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 21 พ.ค. 2012 เวลา 09:44:12 »
ผมอุนหนุนจะคับผมมีหนังสือการ์ตูนวันพีช นารูโตะ รีบอร์น คบทุกเล่มที่ออกมาในไทยนะ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 21 พ.ค. 2012 เวลา 12:39:15 »
เห้ย  ว่าแต่ เซเล่อมูน ยังมีคนซื้ออ่านอีกหรอ  - -

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 21 พ.ค. 2012 เวลา 16:24:27 »
ผมอุนหนุนจะคับผมมีหนังสือการ์ตูนวันพีช นารูโตะ รีบอร์น คบทุกเล่มที่ออกมาในไทยนะ

นายเยี่ยมมากครับ  *number1*

XSODIA

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 04:56:34 »
ไม่ใช่ค่ะ

ชาร์ตโอริกอนคือชาร์ตที่นับยอดขายเฉพาะในญี่ปุ่นค่ะ วันพีชเป็นการ์ตูนอันดับ1ในญี่ปุ่นค่ะ แต่เป็กในเเทปยุโรป อเมริกา และเอเชียใต้ พวกอินโด พิปปินลงไปจากแผนที่ของไทย

นารูโตะถ้าเฉลี่ยแล้วอันดับ1ของโลกค่ะ

จะไม่มีการนับข้อมูลที่รวมยอดขายทั่วโลกนะค่ะ เพราะบางประเทศเก็บข้อมูลยอดขายไว้เป็นความลับค่ะ

โอริกอนนับเฉพาะจำนวนเล่มที่พิมพ์ขายเฉพาะในญี่ปุ่นค่ะ ร่วมถึงพวกเพลงของศิลปินนักร้องที่ญี่ปุ่นก็ใช่ชาร์ตโอริกอนนับเหมือนกันhttp://www.oricon.co.jp/

(ดูการ์ตูนที่อยู่ในชาร์ตโอริกอนให้ดีซิค่ะบางเล่มก็ไม่มีลิทขสิทธิ์ในไทยกับต่างประเทศ)

เหมือนอังกฤษก็มียูเครชาร์ต อเมริกาก็มีบิวบอร์ดชาร์ตน่ะค่ะ ถ้าจะดูเรื่องไหนดังที่ไหนต้องไปดูที่กระเเสในประเทศนั้นๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 04:59:18 โดย XSODIA »

sattkon

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 05:14:39 »
ไม่ใช่ค่ะ

ชาร์ตโอริกอนคือชาร์ตที่นับยอดขายเฉพาะในญี่ปุ่นค่ะ วันพีชเป็นการ์ตูนอันดับ1ในญี่ปุ่นค่ะ แต่เป็กในเเทปยุโรป อเมริกา และเอเชียใต้ พวกอินโด พิปปินลงไปจากแผนที่ของไทย

นารูโตะถ้าเฉลี่ยแล้วอันดับ1ของโลกค่ะ

จะไม่มีการนับข้อมูลที่รวมยอดขายทั่วโลกนะค่ะ เพราะบางประเทศเก็บข้อมูลยอดขายไว้เป็นความลับค่ะ

โอริกอนนับเฉพาะจำนวนเล่มที่พิมพ์ขายเฉพาะในญี่ปุ่นค่ะ ร่วมถึงพวกเพลงของศิลปินนักร้องที่ญี่ปุ่นก็ใช่ชาร์ตโอริกอนนับเหมือนกันhttp://www.oricon.co.jp/

(ดูการ์ตูนที่อยู่ในชาร์ตโอริกอนให้ดีซิค่ะบางเล่มก็ไม่มีลิทขสิทธิ์ในไทยกับต่างประเทศ)

เหมือนอังกฤษก็มียูเครชาร์ต อเมริกาก็มีบิวบอร์ดชาร์ตน่ะค่ะ ถ้าจะดูเรื่องไหนดังที่ไหนต้องไปดูที่กระเเสในประเทศนั้นๆค่ะ

ถ้าเป็น นารูโตะ ก็ดีไปครับ *้ัิbored* เพียงแต่ว่าเพียงแต่ว่าผมเล่น board อื่นด้วยไปถามที่ไหนเขาก็ตอบ one piece และผมก็จำได้ว่าผมเคยอ่านใน www.tokyohive.com/ ว่า one piece คนยอดนยมของโลกของปี 2011 และก็ในช่อง gang cartoon ก็บอกอย่างงี้เช่นกัน ผมเชื่อว่าผมฟังไม่ผิดนะ  *้ั์notlisten*  ส่วน oricon chart นิผมรู้ดีอยู่แล้วครับ เพราะผมเป็นแฟน j-song ที่ update ตลอด เพียงแต่ยอดขายของการ์ตูนเนี่ยไม่รู้เฉยๆว่ามันใช้หลักเดียวกันกับ j-song of oricon chart  *้ั์cold*

XSODIA

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 05:25:10 »
วันพีชเป็นที่นิยมก็จริงค่ะแต่เเฟนส่วนใหญ่จะใช้โอริกอนซึ่งเป็นชาร์ตในญี่ปุ่นมาตัดสิน เข้าใจว่าแฟนคลับวันพีชคงคิดว่าโอริกอนเป็นการ
รวมยอดขายจากทั้งโลกแต่จริงๆแล้วไม่ใช่ค่ะ โอริกอนจะอับเดตยอดขายหนังสือการ์ตูนหรือดีวี บูลเรย์ ซีดีเพลงทุกวันค่ะที่ขายในญี่ปุ่น

แสดงว่าช่องแก๊งการ์ตูนเขาคงเอาชาร์ตโอริกอนมาตัดสินความชอบของคนทั้งโลกมั้งค่ะ^ ^ แต่ความเป็นจริงนั้นคือความนิยมเฉพาะในญี่ปุ่นเท่านั้น

แต่คุณsattkonไม่ต้องคิดมากหรอกค่ะ การ์ตูนอะไรได้ที่เท่าไรไม่สำคัญ แค่มันสนุกแล้วเรารักมันก็พอแล้วล่ะ

มีข้อมูลมาเพิ่มเติมมาเสริมให้ค่ะเผื่อไม่ทราบ

ตั้งแต่ปี2007เป็นต้นมาคำว่าnarutoเป็นการ์ตูนญี่ปุ่นเพียงเรื่องเดียวที่คนเสริจร์หาข้อมูลมากที่สุดในgoogleเลยนะค่ะ โดยเฉพาะเมื่อปี2009เนี่ย
คำว่าnaruto shuppudenสูงขึ้นไปถึงอันดับ4ของโลกเลยค่ะเป็นค่าเฉลี่ยจากทั่วทั้งโลก (ปีที่ไมเคิล แจ๊คสันตาย)

astest Rising in Entertainment (Global)

คำค้นยอดฮิตหมวดบันเทิง

1. michael jackson : ไมเคิล แจ๊กสัน

2. transformers : ภาพยนตร์ฟอร์มยักษ์ ทรานส์ฟอร์เมอร์ส

3. eminem : เอมิเน็ม ซูเปอร์ สตาร์เพลงแร็พ

4. naruto shippuden : การ์ตูนนารูโตะ ประเทศญี่ปุ่น

5. beyonce : บียอนเซ่ นักร้องสาวอเมริกันชื่อดัง

6. peliculas id : www.peliculasid.com เว็บดูหนังออนไลน์

7. paranormal activity : หนัง "PARANORMAL ACTIVITY เรียลลิตี้ขนหัวลุก"

8. anime online : การ์ตูนญี่ปุ่นออนไลน์

9. natasha richardson : นาตาชา ริชาร์ดสัน นักแสดงอังกฤษ-อเมริกัน เสียชีวิตจากการไปฝึกเล่นสกีที่รัฐควิเบก แคนาดา วันที่ 16 มีนาคม 2552

10. poker face lyrics : เนื้อเพลงโป๊กเกอร์เฟซ ของเลดี้ กาก้า

ภาพนี้ปัจจุบัน

สีฟ้านารูโตะ สีแดงบลีช สีเหลียงวันพีซ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 05:55:31 โดย XSODIA »

sattkon

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 05:36:04 »
ไม่ใช่ครับแค่อยากยื่นอกพกถุง เอ้ย  *้ั์uppercut* พก นารูโตะ ไปโม้คนอื่นเขาหน่อยว่า ในประเทศไทยไม่ได้ด้อยกว่า one piece นะเอ่อ *great*

แต่แปลกใจเล็กน้อย one piece ไปอยู่ที่ 10 เลยเหรอ *shock* นึกว่าจะสูสี *great*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 22 พ.ค. 2012 เวลา 05:37:44 โดย sattkon »