Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

10 อันดับมังงะที่ขายดีที่สุดในอเมริกาปี 2011

หน้า: (1/7) > >>

XSODIA:

ได้เห็นแต่ความนิยมอันดับการขายในญี่ปุ่น ไปดูประเทศอื่นกันบ้างว่าเขาอ่านอะไรกัน
วันนี้เรามาดูอันดับซีรี่ย์หนังสือการ์ตูนญี่ปุ่นที่ไปขายยังสหรัฐ อเมริกากันครับ ซึ่งรวบรวมข้อมูลโดย ICv2 หรือชื่อเต็มว่า Internal Correspondence version 2 ก็เป็นนิตยสารที่รวมรวมข่าวสาร ข้อมูล ทั้ง หนังสือการ์ตูน นิยาย อนิเม ฟิกเกอร์ รวมถึงการ์ดเกม เพื่อเหล่านักอ่าน นักดูการ์ตูน ซึ่งรวมรวมข้อมูลมาจากหนังสือพิมพ์ชั้นนำของสหรัฐอเมริกา ยกตัวอย่างเช่น New York Times, Wall Street Journal, Business Week, เป็นต้น โดยออกวางจำหน่ายในรูปแบบนิตยสารรายเดือน และ จัดทำเว็บไซท์เพื่อรวบรวมข่าวไว้อีกด้วย

Top Sales Manga Serie in U.S.A. - Q1 & Q2 2011
อันดับที่ 10
One Piece
(สำนักพิมพ์Viz Media)

อันดับที่ 9
Soul Eater
(สำนักพิมพฟ์Yen Press)

อันดับที่ 8
Rosario + Vampire
(สำนักพิิมพ์Viz Media)

อันดับที่ 7
Fullmetal Alchemist

อันดับที่ 6
Blackbird

อันดับที่ 5
Black Butler
(สำนักพิมพ์Yen Press)

อันดับที่ 4
Sailor Moon
(สำนักพิมพ์Kodansha Comics)

อันดับที่ 3
Vampire Knight

อันดับที่ 2
Bleach

อันดับที่ 1
Naruto

Credits@UON@PANTIP

sattkon:

อันดับ 1 นารูโตะ ? *้ัunexplain* จริงเหรอครับ

ของ reference แนบมาด้วย

เพราะผมได้ยินมาว่าที่ 1 เป็น One piece  แต่ถ้าข้อมูลนี้จริงละก็ กระสุนวงจักร ทะลายหมัดยางยืด *great*

XSODIA:

--- อ้างจาก: sattkon ที่ ส. 19 พ.ค. 2012 เวลา 03:48:20 ---อันดับ 1 นารูโตะ ? *้ัunexplain* จริงเหรอครับ

ของ reference แนบมาด้วย

เพราะผมได้ยินมาว่าที่ 1 เป็น One piece  แต่ถ้าข้อมูลนี้จริงละก็ กระสุนวงจักร ทะลายหมัดยางยืด *great*

--- End quote ---

sattkonเอะเพิ่งรู้เหรอค่ะ

อันที่จริงถ้าเป็นประเทศอื่นๆ(ยกเว้นในญี่ปุ่น)นารูโตะจะขายดีที่สุดมาตั้งนานเเล้วค่ะ ถ้าเป็นวันพีซจะขายดีแต่ในญี่ปุ่นค่ะ ชาร์ตโอริกอนคืออันดับการขายในญี่ปุ่นค่ะ
จะเอาความนิยมในญี่ปุ่นมาตัดสินความชอบของคนทั้งโลกมันก็ไม่ถูก ก็ถ้าจะดูว่าประเทศไหนเข้าชอบอะไร แนะนำว่าไปดูของประเทศนั้นๆทีดีกว่า

ลงของฝรั่งเศสเมื่อปีที่แล้วให้ด้วยก็แล้วกันค่ะ เพื่อท่านไดอาจไม่ทราบจะได้เป็นประโยชน์ ถ้ายอดขายของฝรั่งเศสของปี2011ทั้งปีออกมาเมื่อไรจะมาบอกนะค่ะ

1. Naruto 46 - 250,000+
2. Naruto 47 - 250,000+
3. Naruto 48 - 250,000+
4. Naruto 49 - 250,000+
5. Naruto 50 - 250,000+
6. Naruto 51 - 250,000+
7. Twilight 1 - 250,000+
8. Fairy Tail 10 - 100,000+
9. One piece 55 - 95,000+
10. One piece 53 - 90,000+

สังเกตุมั้ยค่ะว่า ที่ฝรั่งเศสนี่นารูโตะยอดขายต่อเล่มระดับเดียวกับ กราฟฟิค โนเวลTwilightของต่างประเทศ เลยนะค่ะ

sattkon:

แล้วข้อมูลนี้มันคืออะไรครับ
http://www.online-station.net/entertainment/cartoon/133

แค่ใน ญี่ปุ่นหรือ ทั่วโลกที่รวมอยู่ใน oricon chart 

คือผมเข้าใจประมาณว่า ที่ญี่ปุ่น เขาจะเก็บข้อมูล รายได้จากการ์ตูนที่ประเทศของเขาส่งไปทั่วโลก มาจัดอันดับ oricon chart อีกทีไม่ใช่เหรอครับ ไม่แค่ใน ญี่ปุ่น นิ  *้ัdoubt*

แต่มู้นี้เอาแค่ใน อเมริกา กาจจะเป็น นารูโตะ ก็ได้แต่ผมอยากได้ข้อมูลว่า อันดับการ์ตูนญี่ปุ่นที่ขายดีที่สุดของโลกแห่งปี 2011 คือเรื่องอะไรอ่าครับ งงมานานแล้ว

Vin D Sel:

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ

ใครเคยอ่านเรื่องนี้บ้าง? สนุกมั้ย?

เห็นว่าผลงานเก่าๆของ อ.มินางาวะ ก็สนุกดี

แต่เรื่องนี้ยังไม่เคยอ่าน พอดีช่วงก่อนหน้านี้งบน้อยเลยไม่ค่อยได้ซื้อการ์ตูนลิขสิทธิ์เท่าไหร่

ถ้าเพื่อนๆว่าสนุกจะได้ซื้อมาอ่าน(การ์ตูนเดี๋ยวนี้แพงอ่ะมันเสียดาย ไม่เหมือนสมัยก่อนดราก้อนบอลเล่มไม่ถึง 30 บ. ฮ่าๆๆๆ)

เรื่องนี้อ่ะครับ ADAMAS

หน้า: (1/7) > >>

Go to full version