หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยเกี่ยวกับรุ่น1 รบกวนตอบให้หน่อยครับ  (อ่าน 8993 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ตามที่ซาสึเกะบอก นินจาชั้นแนวหน้าถ้าแลกหมัดกันครั้งเดียวก็สามารถที่จะอ่านใจกันได้ เหมือนที่ซาสึเกะกับนารุโตะสู้กันและรู้ว่าถ้าจะวัดกันจริงๆก็คงจะตายทั้งคู่

ข้อสงสัยของผมคือ ทำไมรุ่น1 ถึงไม่รู้ว่า มาดาระตั้งใจจะทำอะไรในการต่อสู้หุบผาแห่งจุดจบ เท่าที่ดู สู้กันมืดยันสว่างเลย รุ่น1 ก็น่าจะรู้บ้างว่ามาดาระ

ตั้งใจจะแย่งพลังของตน ตลอดจนไปถึงแผนการชั่วต่างๆ แถมยังจับไม่ได้อีกว่ามาดาระแกล้งตาย อะไรมันจะขนาดนั้น  *glad*

เรื่องความเป็นนินจาชั้นแนวหน้า ไงๆ เรื่องนี้ก็คงไม่มีทางเถียงเพราะว่ารุ่น1 ระดับไหนแล้ว 

เรื่องนี้มันเป็นยังไงกันแน่ หรือว่าอาจารย์พลาด

***เป็นที่รู้ๆกันว่าผมมีแนวคิดยังไงเกี่ยวกับโทบิ แต่เรื่องนี้กับเรื่องนั้นไม่เกี่ยวกัน นี่คือข้อสงสัยของผมจริงๆ

FerlynneZ

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: ข้อสงสัยเกี่ยวกับรุ่น1 รบกวนตอบให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 14:08:00 »
อย่างเช่นผมแค่เหนกระทู้ คุน jay_jay ก็รู้ใจเลยครับ
งานนี้เซนจู มาดาระจัดฉากฮั๊วประมูลรับเหมาแน่แน่ *hoho* *hoho* *hoho*
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง

FerlynneZ

• *
Re: ข้อสงสัยเกี่ยวกับรุ่น1 รบกวนตอบให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 14:12:34 »
ลืม ปล.ผมเองก็ติดตามและชื่นชมผลงานคุน jay_jay ครับและมีความคิดคล้ายๆกันเกี่ยวกับโทบินะ คิดว่าโทบิต้องเปนคลาสระดับรุ่นหนึ่งขึ้นไปครับ รุ่นหนึ่ง ส่วนใดส่วนหนึ่งของรุ่นหนึ่ง หรือเหนือกว่านั้น *great*
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 14:20:13 »
ลืม ปล.ผมเองก็ติดตามและชื่นชมผลงานคุน jay_jay ครับและมีความคิดคล้ายๆกันเกี่ยวกับโทบินะ คิดว่าโทบิต้องเปนคลาสระดับรุ่นหนึ่งขึ้นไปครับ รุ่นหนึ่ง ส่วนใดส่วนหนึ่งของรุ่นหนึ่ง หรือเหนือกว่านั้น *great*

ผมกำลังปวดหัวอยู่เนี่ย ตายแบบไหนไม่ตาย ดันมาตายแบบโดนมรณะเทพกินวิญญาณ

จะสร้างเรื่องให้มันรอด ก็ยากเอาการ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 14:23:13 »
สำหรับตัวผม มันคิดได้หลายแบบอ่ะคับ

1.เกะ อยากจะบอกโตะว่า เรายังไม่ใช่นินจาระดับสูง เลยไม่เข้าใจความคิดของกันและกัน

2.มาดาระกับรุ่น1 ที่สู้กันตอนนั้นไม่ได้คิดจะแลกเปลี่ยนความคิด แต่จะแลกชีวิต

3.รุ่น1รุ้ว่ามาดาระคิดจะทำอะไร แล้วพยายามจะหยุดไว้แต่คิดไปว่าตัวเองพลั้งมือฆ่ามาดาระ

4.รุ่น1ไม่รุ้ว่ามันคิดอะไร แต่แค่อยากจะปกป้องหมู่บ้าน  ไม่ได้สนใจในความคิดของมาดาระ

ก้  ประมานนี้ล่ะคับ  ^^

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 14:27:42 »
ส่วนเรื่อง คนที่จะเหนือกว่ารุ่น1 ผมคิดว่าไม่มีอีกแล้วอ่ะคับ

เพราะในบูม คาบูโตะพูดไว้ว่า 

"ใครๆต่างก้พูดกันว่า... ไม่มีนินจาคนไหนจะเทียบเท่าฮาชิรามะ โฮคาเงะรุ่นแรกได้อีกแล้ว

ถ้าถามถึงความเก่งกาจ ต่างก้บอกว่าเทียบเท่ากับเซียนหกวิถีได้เลย..."

ปัญหาในคำพูดนี้คือ  คาบูโตะมันรุ้ได้ไงว่ามีคนพูดไว้แบบนั้น

แล้วมันไปถามใคร ที่รู้จักเซียน6วิถี  แล้วคนพวกนั้นรู้ได้ไงว่า พลังของเซียน6วิถีเปนยังไง

หรือผมคิดมากไปเองฟะ  *้ัิbored*

FerlynneZ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 14:46:34 »
ส่วนเรื่อง คนที่จะเหนือกว่ารุ่น1 ผมคิดว่าไม่มีอีกแล้วอ่ะคับ

"ใครๆต่างก้พูดกันว่า... ไม่มีนินจาคนไหนจะเทียบเท่าฮาชิรามะ โฮคาเงะรุ่นแรกได้อีกแล้ว

ถ้าถามถึงความเก่งกาจ ต่างก้บอกว่าเทียบเท่ากับเซียนหกวิถีได้เลย..."

ปัญหาในคำพูดนี้คือ  คาบูโตะมันรุ้ได้ไงว่ามีคนพูดไว้แบบนั้น

แล้วมันไปถามใคร ที่รู้จักเซียน6วิถี  แล้วคนพวกนั้นรู้ได้ไงว่า พลังของเซียน6วิถีเปนยังไง

หรือผมคิดมากไปเองฟะ  *้ัิbored*

เออเนอะพูดซะเหนภาพเลย มันไปถามใครมาว่ะ รึมันคิดกันไปเอง *haha* *haha* *haha*

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 16:54:25 »
คือผมว่า มันเปนแค่การพูดเปรียบเทียบเฉยๆนะครับ อ่านใจในที่นี้คงประมานว่าเข้าใจความรู้สึกของอีกฝ่ายอะไรประมนนี้ คงไม่ใช่จะบอกว่า รู้ทุกสิ่งหรือรู้ถึงความรู้สึกนึกคิดแบบว่าเข้าไปในหัวเลยอะไรแบบนั้น มันแค่พูดเปรียบเทียบเหมือนในหนังซามูไรแค่ยืนถือดาบแล้วก็รู้ถึงความรุสึกเจ็บปวดในใจแค่นั้น

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

FerlynneZ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 19:33:38 »
เรื่องนี้ถ้าจะมองแบบผ่านๆมันก็ไม่มีอะไรเลย แต่ถ้าจะมองแบบคิดต่างมันก็น่าสงสัยอยู่ อย่างที่รู้ๆเซนจูเปนนินจาระดับโฮคาเงะมีหรือจะจับไม่ได้ว่าศัตรูตายแน่แล้วรึยังไม่ได้พูดถึงตอนสู้นะ จิงๆตอนสู้กันก็น่าจะรู้ด้วยว่าคิดอะไรอยู่ เอาจิงไม่เอาจิง คนเราย่อมรู้ครับ ดูอย่างสึนาเดะขนาดอยู่ตั้งไกลยังรู้ว่าใครอยู่ใครตาย นินจาระดับสูงหน่อยก็พอจะรับรู้ถึงพลังจักระของฝ่ายตรงข้ามว่ามากน้อยประมานไหน นี่ระดับมาดาระจะจับไม่ได้เลยหรอ แล้วตอนที่มันฆ่ามาดาระตาย ศรัตรูระดับแนวหน้าขนาดนี้ ไม่ทำพิธีศพเลยหรอ ไม่ไห้เกีตรคู่ต่อสู้เลยหรอ ไม่เอามาเปนหลักฐานหน่อยหรอ หรือถ้าบอกว่าอาจจะเปนมาดาระร่างแยก ตัวจิงหนีไปได้ การใช้ร่างแยกจากที่ดูๆมาทุกๆครัง ถ้าร่างแยกถูกจัดการได้มันต้องสลายไปหรือกลับไปเปนของดั้งเดิมที่ใช้สร้างร่างแยก เมื่อนั้นรุ่นหนึ่งก็น่าจะรู้ทันทีว่านี่คือร่างแยก
เลยน่าจะสรุปได้เปนข้อๆประมานนี้มั้งนะ
1. เซนจูฆ่ามาดาระตัวจิง ตายจิงสัมผัสจักระได้ว่าตายแน่นอน แต่ไม่เอาศพไปด้วย แล้วด้วยเหตอะไรไม่รู้มาดาระฟื้นขึ้นมาไหม่ได้โดยที่ยังไม่มีเนตรสังสาระแต่อย่างใดแถมได้เซลไปทดลอง
2. เซนจูฆ่ามาดาระตัวจิงแต่มาดาระไม่ตายสนิท เซนจูดีกรีระดับโฮคาเงะพลาดไม่รู้ว่าจิงๆแล้วยังไม่ตายแถมได้เซลไปทดลอง กลับมาบอกชาวบ้านด้วยเชื่อสนิทใจว่าตายแล้ว แถมๆม่เอาศพมาด้วยเพราะอาจจะกลัวเลือด-"-
3. เซนจูฆ่าร่างแยกมาดาระตาย ตัวจิงหนีไปได้ มาดาระได้เซลไปจิง ร่างแยกต้องกลับกลายเปนร่างเดิมด้วยนะตามหลัก เซนจูกัวเสียหน้ากลับมาโกหกคนในหมู่บ้านว่ามาดาระตายแล้ว
4. เซนจูไม่ได้ฆ่ามาดาระ มาดาระไม่ตายได้เซลไปทดลอง ฮั้วกันทำโปรเจคเซียนเต๋า เก้าหางเกลียดมาดาระ ตอนแรกบอกเอามาสู้กะโซโจโบ ไปๆมาๆกลายเปนหลอกมารวมสิบหาง ที่ว่าสู้กันข้ามวันไม่มีใครเหน ในคลิปก็เหมือนสู้กันแปปไม่ได้จัดหนักอะไร รุ่นหนึ่งสร้างโดมไม้ป้องกันบอลสัตว์หางแท้ที่จิงไว้พรางสายตาเพื่อประชุมลับถกกันเรื่องโปรเจคเซียนเต๋า คุยกันนานข้ามวัน กลับมาบอกชาวบ้านว่าสู้กันข้ามวัน

กำนี่ขนาดศรัธทาท่านเซนจูเปนการส่วนตัว ดันวิเคราะห์ซะเสียหมดเลย  *glad* *glad* *glad*

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 23:32:59 »
คือผมว่า มันเปนแค่การพูดเปรียบเทียบเฉยๆนะครับ อ่านใจในที่นี้คงประมานว่าเข้าใจความรู้สึกของอีกฝ่ายอะไรประมนนี้ คงไม่ใช่จะบอกว่า รู้ทุกสิ่งหรือรู้ถึงความรู้สึกนึกคิดแบบว่าเข้าไปในหัวเลยอะไรแบบนั้น มันแค่พูดเปรียบเทียบเหมือนในหนังซามูไรแค่ยืนถือดาบแล้วก็รู้ถึงความรุสึกเจ็บปวดในใจแค่นั้น
ครับ คิดเหมือนผม ผมก้คิดว่า แค่แลกหมัดอาจจะรุ็ความรูสึก ของอีกฝ่ายว่าต้องการทำอะไรประมานนี่เระ

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 23:45:36 »
มาดาระ ได๊เนตร สังสาระก่อนตาย น่าจะได๊ก่อนขโมยเซล์ด้วยครับ

เพราะวิธีการเบิกนี้ ถ๊าจำคำพูดไม่ผิด ( ขีดสูงสุดของเนตรวงแหวน คือ เนตร สังสาระ .... หรืออาจจะเอาเซล์มาแล๊วก็ได๊ครับ)

ส่วน ที่บอก ว่า รุ่น 1 ไม่รู๊เหรอว่า มาดาระ ต้องการขโมยเซล์ ผมว่าตัดปัญหาข้อนี้ได้เรยครับ เพราะมาดาระคงไม่ไช่ต้องการสู๊แบบ เพื่อขโมยเซล์

แต่มันเป็นผลพลอยได๊ของมาดาระเอง ...
...............................................

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 00:05:11 »
ครับ คิดเหมือนผม ผมก้คิดว่า แค่แลกหมัดอาจจะรุ็ความรูสึก ของอีกฝ่ายว่าต้องการทำอะไรประมานนี่เระ

แต่จากที่ผมอ่าน ยังไงๆมันก็คือการเข้าไปในหัวเลยนะ = =

ซาสึเกะก็รู้ว่านารุโตะคิดยังไงกับตัวเอง ส่วนเกะเผยความตั้งใจว่าตัวเองจะทำลายโคโนะฮะ

ลองอ่านดูนะครับ

http://naruto-thai.exteen.com/20100306/naruto-485

LM

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 01:55:15 »
ผมว่าเป็นการอุปมา อุปมัยการเล่นคำพูดมากกว่านะ

ถ้ารู้หมดว่าอีกฝั่งคิดอะไรก็ไม่ต้องสู้กันแล้วคับ แค่ต่อยกันหมัดเดียวก็รู้แล้วว่าไครจะชนะ

จะต่อย ซ้าย จะเตะขวา จะใช้คาถานี้นะ จะ ทำแบบนี้นะ อ่านใจรู้ร่วงหน้ากันหมดมันก็ไม่ใช่

แต่ก็มีบางอย่างที่รู้ล่ววงหน้า แต่ก็ไม่สามารถขัดขืนหรือแก้ไขได้ก็มี เช่นเราทุกคนรู้ว่าต้องตายแต่ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ *dead*

apinun

• *
  • เจอคนเก่ง...จงเรียนรู้จากเขา เจอคนงี่เง่า...ให้เอามาสอนตัวเอง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 05:51:06 »

เออเนอะพูดซะเหนภาพเลย มันไปถามใครมาว่ะ รึมันคิดกันไปเอง *haha* *haha* *haha*

แล้วถ้าเซียน6วิถีเข้าฝันคาบูโตะล่ะ   >>>>>หวังว่ามุขนี้ คงไม่แป้กนะ

*้ัิfreeze* *้ัิfreeze* *้ัิfreeze* *้ัิfreeze* *้ัิfreeze* *้ัิfreeze* *้ัิfreeze* *้ัิfreeze* *้ัิfreeze*
เราจะต้องตายไปพร้อมกัน>_<