หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

ทำไมโรบินถึงไม่ถามประวัติศาสตร์กับคนยักษ์

นึกไม่ออก
2 (18.2%)
อยากรู้เอง
9 (81.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 11

ผู้เขียน หัวข้อ: สงใสว่าทำไม โรบิน ว่า ...  (อ่าน 23081 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: สงใสว่าทำไม โรบิน ว่า ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 14:46:16 »
ก้คงจะเปนไปได้ว่า วันพีช คือ ประวัติศาสตร์ที่หายไป

เพราะหนวดขาว ก่อนตายพูดเรื่องสมบัติและประวัติศาสตร์  แล้วก้บอกว่า วันพีชมีอยุ่จิง

ก้คงจะเปนแบบนั้นล่ะมั้ง หรือไม่ก้แค่  ผมคิดไปเอง  *haha* *haha* *haha*

DEMON-HAFT

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ข้าคือคุซัน - -" ข้าจะดูแลโรบินตลอดไป ฮิ้ววว ~
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 17:54:39 »
อยากรู้ไวไวจริงๆ  เลย  *glad* *glad*

สาว ๆ ในอนิเมะเนี้ย ขอแค่โมเอะแค่นี้ก็รักตายเลย 55+

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 21:50:41 »
คือนู๋เดาว่าโรเจอร์อ่านโพเนกรีฟได้ จึงสามารถรู้ถึงประวัติศาสตร์ต่างๆได้รวมถึงปริศนาราฟเทลที่โรเจอร์ไปถึง

คงจะบ่งบอกอะไรหลายๆอย่างที่เรย์ลี่รู้มาทั้งจากโรเจอร์เล่าและประสบพบเห็นก่อนที่จะแยกจากกันอ่ะค่ะ

โรเจอร์อ่านไม่ออกไม่ใช่หรอ แต่ได้ยินเสียงสรรพสิ่งนิ *rip*

คืออ่านออกไม่ออกไม่รู้อ่ะค่ะ แต่เราเดาค่ะ  เพราะว่าเรย์ลี่บอกอย่าคิดว่าโรเจอร์ เข้าใจตัวอักษรนั้นได้ทั้งหมด พวกเราเป็นโจรสลัดไม่ได้ฉลาดแบบนักปราญช์ที่โอฮาร่า

ไม่รู้สปอยแปลแบบนี้มาเราก็เลยต้องเดาอ่ะค่ะ เหมือนตัวอักษรเราอ่านไม่ออกเราไม่รู้ความหมาย แต่ก็ไม่รู้ไม่แน่ใจว่าโรเจอร์อ่านได้ไหม

"แต่เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่งเรื่องมันก็แค่นั้น" เรย์ลี่บอกอ่ะค่ะ อาจจะรู้เกี่ยวกับเสียงที่ได้ยินหรือเซนต์อะไรก็แล้วแต่ ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับอ่านโพเนกรีฟ

ซึ่งการสลักข้อความโบราณที่มีความหมาย อาจจะเคยเจอรู้จักหรือจะเคยรู้อะไรมาบ้างล่ะซึ่งเราไม่รู้

BlackNomYen

• *
  • ในโลกนี้ไม่มีคำว่า " เป็นไปไม่ไำด้ "
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 23:06:38 »
ไม่เเน่นะครับ...มันอาจจะเป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่มากก็ได้

มันถึงได้ลึกลับขนาดนี้  *great* *great*
http://www.facebook.com/khajonkiat.sriwarom

" มายืมไฟฉายของลุงดีกว่านะ ดึกๆมันอันตราย... "

lionkinging2

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • I'am Ñîght
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 00:46:52 »
ผมคิดว่าน่าจะเป็นพลังของ D นะครับ
หรือไม่ก็ โรเจอร์อาจจะมีพลังของผลปีศาจก็ได้ครับ
มีความเป็นไปได้ทั้งสองอย่าง เพราะอ.แกก็ไม่ได้เปิดเผย บอกเพียงแต่ว่า"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง" อาจจะเป็นพลังของ D หรือไม่ก็พลังของผลปีศาจก็ได้นะครับ
แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นพลังของผลปีศาจมากกว่า เพราะมีอยู่ตอนนึงที่ "ย้อนอดีตตอนที่โรเจอร์เจอกับชิกิ (ราชสีห์ทองคำ) แล้วชิกิบังคับให้โรเจอร์เป็นลูกน้องโดยที่มีกำลังรบจำนวนมาก แต่โรเจอร์กลับปฏิเสธจากนั้นไม่นาน พายุก็มา และทำลายกำลังของชิกิไปจนเกือบหมด" เพราะอะไร? โรเจอร์ถึงรู้ว่าพายุจะมา? อิอิ เปิดประเด็น!!~
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

Augustz

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 00:49:28 »
หรือว่า  มันคือ  สกิลของเจ้าแห่งโจรสลัด  *shock*

คิดแบบนี้ น่าจะง่ายที่สุดนะคับ  - -

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 10:14:59 »
"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง"  ค่ะ มันก็เป็นไปตามนั้น อย่างตอน ชิกิ หรือ ที่ได้ยินเสียงเจ้าทะเล

แต่มันไม่ได้บ่งบอกอะไรอ่ะค่ะว่ามันเกี่ยวกับการอ่านโพเนกรีฟเข้าใจหรือไม่เข้าใจ เพราะ"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง"

--  พลังของ D ทำให้เข้าใจโพเนกรีฟ ถ้างั้นตระกูล D หลายๆคนคงจะเป็นที่ต้องการของรัฐบาลหรือเปล่าเพราะมันเป็นสิ่งต้องห้าม แต่ การ์ป ? ลูฟี้ ETC ? (อ่านออกไหม)

--  พลังผลปีศาจทำให้เข้าใจโพเนกรีฟหรือเห็นอักษรโบราณอ่านไม่ออกแต่ได้ยินเป็นเสียงพูด พลังของผลปีศาจแคบไปแต่ถ้ามีฝีมือการต่อสู้ก็จบไป

สรุปแบบเราก็คือ   *rip*

"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง" มันมีผลกับที่โรเจอร์จะอ่านโพเนกรีฟได้หรือไม่ได้หรอค่ะ

"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง" มันน่าจะมีผลเกี่ยวกับความสามารถอื่นมากกว่านะ 

"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง" มันน่าจะเป็นพลังของ D หรือ สกิลของเจ้าแห่งโจรสลัด (อันนี้ยืมพี่กัส)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 10:24:22 โดย Sawako Kuronuma »

lionkinging2

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • I'am Ñîght
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 12:14:42 »
"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง"  ค่ะ มันก็เป็นไปตามนั้น อย่างตอน ชิกิ หรือ ที่ได้ยินเสียงเจ้าทะเล

แต่มันไม่ได้บ่งบอกอะไรอ่ะค่ะว่ามันเกี่ยวกับการอ่านโพเนกรีฟเข้าใจหรือไม่เข้าใจ เพราะ"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง"

--  พลังของ D ทำให้เข้าใจโพเนกรีฟ ถ้างั้นตระกูล D หลายๆคนคงจะเป็นที่ต้องการของรัฐบาลหรือเปล่าเพราะมันเป็นสิ่งต้องห้าม แต่ การ์ป ? ลูฟี้ ETC ? (อ่านออกไหม)

--  พลังผลปีศาจทำให้เข้าใจโพเนกรีฟหรือเห็นอักษรโบราณอ่านไม่ออกแต่ได้ยินเป็นเสียงพูด พลังของผลปีศาจแคบไปแต่ถ้ามีฝีมือการต่อสู้ก็จบไป

สรุปแบบเราก็คือ   *rip*

"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง" มันมีผลกับที่โรเจอร์จะอ่านโพเนกรีฟได้หรือไม่ได้หรอค่ะ

"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง" มันน่าจะมีผลเกี่ยวกับความสามารถอื่นมากกว่านะ 

"เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง" มันน่าจะเป็นพลังของ D หรือ สกิลของเจ้าแห่งโจรสลัด (อันนี้ยืมพี่กัส)
อ่าๆ ถ้าบอกแบบนี้ก็น่าจะใช่นะครับ
แต่ในแนวของผมคิดว่า D แต่ละคนน่าจะมีพลัง/ความสามารถพิเศษ ที่ไม่เหมือนกันน่ะครับ
เหมือนกับลูฟี่ในตอนสงครามที่หนวดขาวไปช่วยเอส แล้วลูฟี่เจอกับมิฮอร์ค แต่ก็มีคนมาช่วยน่ะครับแล้วมประโยคนึงที่มิฮอร์คพูดไว้ "นั่นไม่ใช่ ทักษะ หรือ เทคนิคแต่อย่างใด เป็นเพียงลักษณะพื้นฐานที่สามารถเปลี่ยนผู้คนรอบข้างให้เป็นมิตรได้" ผมว่าอันนี้ก็น่าจะเป็นพลังของ D นะครับ เหมือนผมเคยเห็นที่ไหนหรือจำผิดก็ไม่รู้ว่า
พลังของ D แต่ละคนจะเหมือนกัน หรือมันอาจจะไม่ใช่ก็ได้ แต่ถ้ามันใช่ ผมว่านั่นอาจจะเป็นพลัง D ของโรเจอร์ก็ได้ครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

Augustz

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 12:29:37 »
ดราก้อนเองก้มีมั้ง  อิวานคอฟก้บอกอยุ่ว่า

"มิน่าล่ะ ถึงมีพลังในการดึงดูดผู้คนอยุ่   เชื้อไม่ทิ้งแถวจิงนะ ดราก้อน"   แสดงให้เหนว่า ดราก้อนก้น่าจะมีเหมือนกัน

แต่พลังในการดึงดูดผู้คน ผมว่ามาจากฮาคิราชันย์หรือป่าวหว่า  เพราะมันพูดหลังลูฟี่ระเบิดฮาคิอ่ะ  - -

สกิลเจ้าแห่งโจรสลัดล่ะ  ง่ายที่สุดละ  คิดมาก  เครียด  *haha* *haha* *haha*

lumpoon

• *
  • ชอบมาก ม๊าก ๆๆๆ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 15:03:38 »
คงอยากหาคำตอบเอง *love*

TeeNaKub

• *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 16:20:58 »
คือนู๋เดาว่าโรเจอร์อ่านโพเนกรีฟได้ จึงสามารถรู้ถึงประวัติศาสตร์ต่างๆได้รวมถึงปริศนาราฟเทลที่โรเจอร์ไปถึง

คงจะบ่งบอกอะไรหลายๆอย่างที่เรย์ลี่รู้มาทั้งจากโรเจอร์เล่าและประสบพบเห็นก่อนที่จะแยกจากกันอ่ะค่ะ

โรเจอร์อ่านไม่ออกไม่ใช่หรอ แต่ได้ยินเสียงสรรพสิ่งนิ *rip*

คืออ่านออกไม่ออกไม่รู้อ่ะค่ะ แต่เราเดาค่ะ  เพราะว่าเรย์ลี่บอกอย่าคิดว่าโรเจอร์ เข้าใจตัวอักษรนั้นได้ทั้งหมด พวกเราเป็นโจรสลัดไม่ได้ฉลาดแบบนักปราญช์ที่โอฮาร่า

ไม่รู้สปอยแปลแบบนี้มาเราก็เลยต้องเดาอ่ะค่ะ เหมือนตัวอักษรเราอ่านไม่ออกเราไม่รู้ความหมาย แต่ก็ไม่รู้ไม่แน่ใจว่าโรเจอร์อ่านได้ไหม

"แต่เขามีพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่งเรื่องมันก็แค่นั้น" เรย์ลี่บอกอ่ะค่ะ อาจจะรู้เกี่ยวกับเสียงที่ได้ยินหรือเซนต์อะไรก็แล้วแต่ ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับอ่านโพเนกรีฟ

ซึ่งการสลักข้อความโบราณที่มีความหมาย อาจจะเคยเจอรู้จักหรือจะเคยรู้อะไรมาบ้างล่ะซึ่งเราไม่รู้

คำว่า อย่าคิดว่าโรเจอร์ เข้าใจตัวอักษรนั้นได้ทั้งหมด พวกเราเป็นโจรสลัดไม่ได้ฉลาดแบบนักปราญช์ที่โอฮาร่า

ผมตีความว่าโรเจอร์อ่านได้นะครับ แต่จะมากหรือน้อยแค่นั้นเอง ไม่รู้เพื่อนๆคิดแบบผมรึป่าว
แค่คนที่ LOVE ONEPIECE

thepipman

• *
  • กลุ่มโจรสลัดPippip ( ฮีโร่ผู้พิทักษ์ )
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 18:12:10 »
อ้าววว 100 ปีนี่หว่า เราจำ 8 มาจากไหน 555

BlackNomYen

• *
  • ในโลกนี้ไม่มีคำว่า " เป็นไปไม่ไำด้ "
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 19:23:48 »
ก็อาจจะเป็นพลังของ D ก็ได้นะครับ

เเต่ว่า...ถ้าเป็นเเบบนั้นจริง ผมว่า D ยังออกมาไม่หมดมั้งครับ  *dead* *dead*

ปล.ทีช ใช่สายเลือด D ด้วยป่ะครับ ?  *rip*
http://www.facebook.com/khajonkiat.sriwarom

" มายืมไฟฉายของลุงดีกว่านะ ดึกๆมันอันตราย... "

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤ. 17 พ.ค. 2012 เวลา 22:51:02 »
ค่ะเราก็เข้าใจเหมือนพี่หลายๆคนอ่ะค่ะเรื่องของ D ความสามารถหรือเซนต์น่าจะแตกต่างกันอยู่

อย่างเรื่องการดึงดูดคน หรือการรับรู้ได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง น่าจะเป็นสกิลติดตัวของ D แต่ล่ะคน

แต่เรามางงตรงที่มีคนแย้งเราว่า โรเจอร์อ่านโพเนกรีฟไม่ออก แต่ได้ยินเสียงสรรพสิ่งนิ ก็เลยงงว่าประเด็นมันคืออะไร เกี่ยวกันหรือเปล่า ?

พลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่ง อ่านโพเนกรีฟไม่ออกแต่เข้าใจเสียงโพเนกรีฟหรอ ก็เหมือนอ่านไม่ออกแต่ฟังได้ แล้วอ่านไม่ออกแต่เขียนลงไปได้อย่างไร

เพราะพลังที่จะได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่งหรือ ?  มันไม่น่าจะเกี่ยวกัน  หรือพลังที่ได้ยินเสียงทุกสรรพสิ่งทำได้ทุกอย่าง มันสุดยอดเกินไปอ่ะค่ะ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: อา. 20 พ.ค. 2012 เวลา 21:19:25 »
ถ้ามันได้ยิน มันก้ต้องคุยกันได้ล่ะมั้งคับ

มันคงถามว่า  ตัวนี้เขียนยังไง แปลว่ายังไง  แล้วเลยเขียนไว้ให้คนรุ่นหลัง

ปล.อย่าเชื่อผมนะ  ผมเพ้อ  *haha* *haha* *haha*