หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเนตรสังสาระหน่อย  (อ่าน 20214 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ขอถามเรื่องเนตรสังสาระหน่อย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 06:55:01 »
ตามเนื่อเรื่อง เลยละกันครับ 

ที่บอก ว่าไม่มีวิธีเบิกผม ว่าไม่น่าจะ ใช้ นะครับ เพราะโทบิก็มี มาดาระตอนนี้ก็มี นั้ครับ

อันที่จริง เนตรของมาดาระและโทบิเป็นอันเดียวกันครับ เพียงแต่สัมภเวสีคืนชีพจะคืนชีพให้ร่างกายเหมือนเก่าทุกอย่าง

[email protected]

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: ขอถามเรื่องเนตรสังสาระหน่อย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 12:06:03 »
ตามเนื่อเรื่อง เลยละกันครับ 

ที่บอก ว่าไม่มีวิธีเบิกผม ว่าไม่น่าจะ ใช้ นะครับ เพราะโทบิก็มี มาดาระตอนนี้ก็มี นั้ครับ

อันที่จริง เนตรของมาดาระและโทบิเป็นอันเดียวกันครับ เพียงแต่สัมภเวสีคืนชีพจะคืนชีพให้ร่างกายเหมือนเก่าทุกอย่าง
แล้วที่่ใส่ให้พลังสถิตร่างคนละดวงเอามาจากไหนละ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 12:20:51 »
ก้เปนตาของโทบิล่ะมั้งคับ เหมือนเพนเด๊ะเลย

เอาแท่งจักระเสียบไว้ ควบคุมศพพวกนั้นด้วยจักระของตัวเอง ใช้มุมมองของดวงตาเดียวกัน

คนนึงเห็น ที่เหลือก้เห็น

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 16:02:53 »
โทบิมันพูดแบบนี้ก็จริง แต่ก็อย่าพึ่งฟันธง รู้ๆกันว่ามันเป็นจอมโกหก

ผมก็แค่ตั้งข้อสงสัยเท่านั้นว่าทำไมเป็นพลังของสองตระกูล แล้วทำไมโทบิไม่เบิกเนตรสังสาระเองเลย ตรงนี้อาจจะมีเหตุผลซ่อนอยู่ก็ได้ เนื้อเรื่องตามที่อ่าน หลายๆอย่างก็ชี้ให้เห็นว่า มาดาระต้องการเซลล์รุ่น1 เพื่อเบิกเนตรสังสาระ

แต่ผมว่ามันคงไม่ง่ายขนาดนั้น ถ้าอุจิวะทั้งตระกูลเอาเซลล์เซ็นจูมาใส่ หรือ เซ็นจู เอาเนตรวงแหวนมาใส่ เซียนหกวิถีก็คงมีให้เห็นเกลื่อนกลาดแล้ว เพนก็บอกอยู่ว่าเป็นพลังของเทพเจ้า ไม่น่าจะมีกันได้ง่ายๆ

ผมว่ารุ่น1 นี่แหละที่เป็นคนครอบครองเนตรสังสาระตั้งแต่แรก โดยสืบทอดมาทางตระกูลตัวเอง ไม่ใช่ขีดจำกัดสายเลือดนะ หมายถึงมอบให้รุ่นต่อรุ่น

และก็ตามอุดมการณ์ของเซ็นจู ความรักเป็นสิ่งสำคัญกว่าอำนาจ เลยไม่คิดจะเอาพลังนี้มาใช้ 

ในเรื่อง ยังไม่บอกว่าเซียนเต๋าเอาเนตรสังสาระไปทิ้งไว้ที่ไหน แต่ที่รู้ๆคือ เซียนเต๋ารักลูกชายคนเล็กมากกว่า แถมยังเลือกเป็นผู้สืบทอดด้วย

มันต้องมีอะไรมากกว่านั้น ถึงขนาดทำให้ลูกชายสองคนของเซียนเต๋าทำสงครามกัน  *้ัread*

พลังเนตร ไม่จำเป็นต้องถ่ายทอดผ่านการควักลูกตาอย่างเดียว อย่างอิทาจิ แค่เคาะหน้าผากซาสึเกะ ก็สามารถถ่ายทอดพลังหมื่นบุปผาให้ได้แล้ว ถึงจะแค่ชั่วคราวก็เถอะ

เนตรนี้อาจจะอยู่ในรูปแบบจักระอะไรซักอย่าง และรุ่น1 อาจจะไม่รู้ว่าตัวเองครอบครองมันอยู่ แต่มาดาระรู้ เพราะอ่านศิลาจารึกด้วยเนตรนิรันดร์มา คนถึงได้พูดกันว่าเป็นยุคทองของมาดาระ 

และจากคำพูดของคาบูโตะที่บอกว่า ในอดีตมาดาระตั้งใจจะแย่งพลังของฮาชิรามะ แต่อาจจะไม่ได้หมายถึงเซลล์ก็ได้ ที่เห็นอยู่บนอกมาดาระคาบูโตะอาจจะทดลองเพิ่มทีหลัง

สรุปก็คือ ผมคิดว่าเนตรนี้ไม่มีวิธีเบิก ที่เห็นใช้กันทุกวันนี้ มีเพียงเเค่อันเดียว เเละเป็นอันเดียวกันกับที่เซียนเต๋าใช้ในอดีต

ทั้งหมดนี้ ผมจินตนาการเอาเอง ไม่มีหลักฐานอะไรมาอ้างอิงทั้งนั้น ครับ  *glad* *glad* *glad*
  คิดเหมือนผมเลย ผมว่ามาดาระไปสู้คงไม่ใช่ไปเอาเซลล์อะไรหรอก เพราะการไปเอาเซลล์มันไม่ชัดเจนเท่าไรห่ จะบอกว่าตัดแขน ดึงผม หรือเอาเลือดมาก็ไม่ชัดเจน แต่มันติดตรงที่ว่าทำไม โทบิมันไม่เก็บไว้ใช้เองเลยผมว่ามันจะขัดกันก็ตรงนี้แหละ เพราะถ้ามันใช้สังสาระสู้กับรุ่นสี่ผมว่ามันชนะสบายเลย พอถึงจุดนี้ผมว่าเนื้อเรื่องมันค่อนข้างจะซับซ้อนอยู่พอสมควร ยิ่งเดายิ่งงง ปมยิ่งแยะขึ้นๆ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

shisawa

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 22:37:20 »
โทบิมันพูดแบบนี้ก็จริง แต่ก็อย่าพึ่งฟันธง รู้ๆกันว่ามันเป็นจอมโกหก

ผมก็แค่ตั้งข้อสงสัยเท่านั้นว่าทำไมเป็นพลังของสองตระกูล แล้วทำไมโทบิไม่เบิกเนตรสังสาระเองเลย ตรงนี้อาจจะมีเหตุผลซ่อนอยู่ก็ได้ เนื้อเรื่องตามที่อ่าน หลายๆอย่างก็ชี้ให้เห็นว่า มาดาระต้องการเซลล์รุ่น1 เพื่อเบิกเนตรสังสาระ

แต่ผมว่ามันคงไม่ง่ายขนาดนั้น ถ้าอุจิวะทั้งตระกูลเอาเซลล์เซ็นจูมาใส่ หรือ เซ็นจู เอาเนตรวงแหวนมาใส่ เซียนหกวิถีก็คงมีให้เห็นเกลื่อนกลาดแล้ว เพนก็บอกอยู่ว่าเป็นพลังของเทพเจ้า ไม่น่าจะมีกันได้ง่ายๆ

ผมว่ารุ่น1 นี่แหละที่เป็นคนครอบครองเนตรสังสาระตั้งแต่แรก โดยสืบทอดมาทางตระกูลตัวเอง ไม่ใช่ขีดจำกัดสายเลือดนะ หมายถึงมอบให้รุ่นต่อรุ่น

และก็ตามอุดมการณ์ของเซ็นจู ความรักเป็นสิ่งสำคัญกว่าอำนาจ เลยไม่คิดจะเอาพลังนี้มาใช้ 

ในเรื่อง ยังไม่บอกว่าเซียนเต๋าเอาเนตรสังสาระไปทิ้งไว้ที่ไหน แต่ที่รู้ๆคือ เซียนเต๋ารักลูกชายคนเล็กมากกว่า แถมยังเลือกเป็นผู้สืบทอดด้วย

มันต้องมีอะไรมากกว่านั้น ถึงขนาดทำให้ลูกชายสองคนของเซียนเต๋าทำสงครามกัน  *้ัread*

พลังเนตร ไม่จำเป็นต้องถ่ายทอดผ่านการควักลูกตาอย่างเดียว อย่างอิทาจิ แค่เคาะหน้าผากซาสึเกะ ก็สามารถถ่ายทอดพลังหมื่นบุปผาให้ได้แล้ว ถึงจะแค่ชั่วคราวก็เถอะ

เนตรนี้อาจจะอยู่ในรูปแบบจักระอะไรซักอย่าง และรุ่น1 อาจจะไม่รู้ว่าตัวเองครอบครองมันอยู่ แต่มาดาระรู้ เพราะอ่านศิลาจารึกด้วยเนตรนิรันดร์มา คนถึงได้พูดกันว่าเป็นยุคทองของมาดาระ 

และจากคำพูดของคาบูโตะที่บอกว่า ในอดีตมาดาระตั้งใจจะแย่งพลังของฮาชิรามะ แต่อาจจะไม่ได้หมายถึงเซลล์ก็ได้ ที่เห็นอยู่บนอกมาดาระคาบูโตะอาจจะทดลองเพิ่มทีหลัง

สรุปก็คือ ผมคิดว่าเนตรนี้ไม่มีวิธีเบิก ที่เห็นใช้กันทุกวันนี้ มีเพียงเเค่อันเดียว เเละเป็นอันเดียวกันกับที่เซียนเต๋าใช้ในอดีต

ทั้งหมดนี้ ผมจินตนาการเอาเอง ไม่มีหลักฐานอะไรมาอ้างอิงทั้งนั้น ครับ  *glad* *glad* *glad*

อืม.... มีเหตุผล   *number1*  มันอาจจะเป็นอย่างที่ท่านว่าก็ได้นะ    อ.มาซาชินี่ความลับเยอะจริง

FerlynneZ

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พ. 16 พ.ค. 2012 เวลา 03:20:14 »

ผมคิดว่าการเบิกเนตรสังสาระต้องใช้พลังจากทั้งสองตระกูลร่วมกันนะครับ และคิดว่าต้องมีส่วนใดส่วนหนึ่งเปนสายแท้เท่านั้น
อุจิวะ หรือ เซนจูแท้ + พลังจากอีกตระกูล อย่างดันโซที่ไม่มีส่วนใดส่วนหนึ่งเปนสายแท้ถึงจะมีทั้งสองพลังก็ไม่สามารถเบิกได้ครับ
เพราะเซียนเต๋าได้แยกแบ่งพลังออกเปนสองส่วนคือกายเซียน กับ เนตรเซียน ถ้าเกิดมีสายเลือดใดอยู่แล้ว แล้วสามารถหาพลัง
อีกส่วนมาได้น่าจะถือว่าครบเงื่อนไขการมีสองพลังนะ (ครบเงื่อนไขไม่ได้แปลว่าจะมีเนตรทันทีนะ ต้องเบิกด้วย แบบสายเลือดอุจิวะก็ต้องเบิกเนตรอะครับ) อาจจะต้องมีพลังสูงสุดของสายแท้ด้วยเช่นมาดาระมีเนตรวงแหวนนิรันด์ครับ ดังนั้นถ้าเอาตามตรรกะนี้จะอธิบายได้ว่าทําไมมาดาระจึงเบิกได้
ทําไมดันโซจึงเบิกไม่ได้แม้จะมีองประกอบเหมือนกัน ทําไมต้องการสายพลังแท้เพราะสายแท้เท่านั้นที่จะสามารถพัฒนาไปได้ถึงขั้นสุดยอดของตัวเองครับ
ถ้าเซนจูขโมยเนตรวงแหวนขั้นสูงไปได้ผมก็เชื่อว่าเซนจูจะเบิกเนตรสังสาระได้ครับ เกะถ้าได้เซลก็น่าจะได้เหมือนกัน และเนตรโทบิ ถ้ามันบอกว่าเนตรเปนของมันจิงจิงและมันเบิกเอง โทบิก็น่าจะเปนคนตระกูลเซนจูแน่นอนครับ ไม่ก็อุจิวะ แต่ผมว่ามันอาจจะโม้ ดูทรงละ

คหสต นะครับผิดถูกอย่าว่ากันนะ แต่ผมมีทัศนะส่วนตัวในใจอยู่แล้วว่าโทบิน่าจะเปนใครนะ อิอิ
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง