Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ขอถามเรื่องเนตรสังสาระหน่อย

หน้า: << < (3/5) > >>

shisawa:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 00:14:17 ---ความคิดของผม พลังของเซ็นจู และ อุจิวะ โทบิอธิบายว่าเป็นเงื่อนไขการใช้วิชาอิซานางิ (แสดงว่าใครใช้อิซานางิได้ ต้องมีพลังของสองตระกูลแล้ว)

คนที่ใช้ได้ มี ดันโซ โทบิ สองคน และสองคนนี้ก็มีพลังของสองตระกูล ถูกต้องตามเงื่อนไข ผมยังไม่เชื่อนะว่ามีพลังของอุจิวะอย่างเดียวแล้วจะใช้อิซานางิได้

ส่วนเคสของอิทาจิ ผมยังไม่อยากฟันธงอะไร เพราะเป็นอีกวิชาหนึ่งที่แตกต่างกัน แต่ทั้งนี้ ผมก็เคยเห็นฉากที่อิทาจิพูดถึงเซลล์รุ่น1 อยู่ 

ผมสงสัยว่า ถ้าโทบิใช้อิซานางิได้ แล้วทำไมมันเบิกเนตรสังสาระไม่ได้ละ ทำไมต้องเสียเวลาไปแย่งมาจากนางาโตะ ???

ดันโซไม่สามารถเบิกได้เพราะไม่ใช่คนของเซ็นจูหรืออุจิวะ แต่โทบิ 90% ผมว่าต้องอยู่ในสองตระกูลนี้แน่นอน ไม่อุจิะวะก็เซ็นจู และก็เพิ่มอุสึมากิอีกหนึ่งตระกูล เพราะถือเป็นญาติกับเซ็นจู

และอีกเหตุผลหนึ่ง การที่นางาโตะสามารถใช้เนตรสังสาระได้อย่างชำนาญ แม้ตัวเองจะไม่ใช่คนเบิกเนตรก็ตาม (เผลอๆจะชำนาญกว่าโทบิและมาดาระคนเบิกเนตรซะอีก)

ตามที่ผมเข้าใจ นางาโตะไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้้องกับอุจิวะเลย ถ้าเงื่อนไขคือพลังของสองตระกูลจริง นางาโตะก็น่าจะมีปัญหาในการควบคุมให้เห็นบ้าง

เนตรสังสาระไม่เหมือนเนตรวงแหวนนา เอามาใส่มั่วๆทั้งที่คุณสมบัติไม่พอ เผลอๆจะตายเอา  *dead*

--- End quote ---

เท่าที่ดูมา  เรื่องอิซานางิ ตระกูลอุจิวะน่าจะใช้ได้ทุกคนนะครับ  เพียงแต่ว่าใช้แล้วตาจะบอด  เลยกลายเป็นคาถาต้องห้ามไป   แต่มีอีกวิธีที่จะใช้ได้โดยที่ไม่บอด คือการที่มีพลังของทั้งสองตระกูลรวมกันแบบเซียน 6 วิถี   แต่สงสัยอยู่อย่าง ทำไมโทบิใช้แล้วตาข้างนั้นถึงได้บอดหล่ะ(บอดรึป่าวไม่รู้ เห็นตามันปิด)   งงแฮะ    หรือว่าโทบิมันมั่ว
ตอนที่ 510  โทบิสู้กับโคนัน http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-510

Jay_Jay:

--- อ้างจาก: shisawa ที่ อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 01:05:29 ---
--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 00:14:17 ---ความคิดของผม พลังของเซ็นจู และ อุจิวะ โทบิอธิบายว่าเป็นเงื่อนไขการใช้วิชาอิซานางิ (แสดงว่าใครใช้อิซานางิได้ ต้องมีพลังของสองตระกูลแล้ว)

คนที่ใช้ได้ มี ดันโซ โทบิ สองคน และสองคนนี้ก็มีพลังของสองตระกูล ถูกต้องตามเงื่อนไข ผมยังไม่เชื่อนะว่ามีพลังของอุจิวะอย่างเดียวแล้วจะใช้อิซานางิได้

ส่วนเคสของอิทาจิ ผมยังไม่อยากฟันธงอะไร เพราะเป็นอีกวิชาหนึ่งที่แตกต่างกัน แต่ทั้งนี้ ผมก็เคยเห็นฉากที่อิทาจิพูดถึงเซลล์รุ่น1 อยู่ 

ผมสงสัยว่า ถ้าโทบิใช้อิซานางิได้ แล้วทำไมมันเบิกเนตรสังสาระไม่ได้ละ ทำไมต้องเสียเวลาไปแย่งมาจากนางาโตะ ???

ดันโซไม่สามารถเบิกได้เพราะไม่ใช่คนของเซ็นจูหรืออุจิวะ แต่โทบิ 90% ผมว่าต้องอยู่ในสองตระกูลนี้แน่นอน ไม่อุจิะวะก็เซ็นจู และก็เพิ่มอุสึมากิอีกหนึ่งตระกูล เพราะถือเป็นญาติกับเซ็นจู

และอีกเหตุผลหนึ่ง การที่นางาโตะสามารถใช้เนตรสังสาระได้อย่างชำนาญ แม้ตัวเองจะไม่ใช่คนเบิกเนตรก็ตาม (เผลอๆจะชำนาญกว่าโทบิและมาดาระคนเบิกเนตรซะอีก)

ตามที่ผมเข้าใจ นางาโตะไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้้องกับอุจิวะเลย ถ้าเงื่อนไขคือพลังของสองตระกูลจริง นางาโตะก็น่าจะมีปัญหาในการควบคุมให้เห็นบ้าง

เนตรสังสาระไม่เหมือนเนตรวงแหวนนา เอามาใส่มั่วๆทั้งที่คุณสมบัติไม่พอ เผลอๆจะตายเอา  *dead*

เท่าที่ดูมา  เรื่องอิซานางิ ตระกูลอุจิวะน่าจะใช้ได้ทุกคนนะครับ  เพียงแต่ว่าใช้แล้วตาจะบอด  เลยกลายเป็นคาถาต้องห้ามไป   แต่มีอีกวิธีที่จะใช้ได้โดยที่ไม่บอด คือการที่มีพลังของทั้งสองตระกูลรวมกันแบบเซียน 6 วิถี   แต่สงสัยอยู่อย่าง ทำไมโทบิใช้แล้วตาข้างนั้นถึงได้บอดหล่ะ(บอดรึป่าวไม่รู้ เห็นตามันปิด)   งงแฮะ    หรือว่าโทบิมันมั่ว
ตอนที่ 510  โทบิสู้กับโคนัน http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-510

ฉบับรวมเล่มไม่ได้พูดอย่างนี้เลยครับ = =

จากที่ผมอ่าน โทบิพูดว่า " อิซานางิ วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังขออุจิวะและเซ็นจูเท่านั้นถึงจะใช้ได้ "

และตาโทบิมันบอดแน่นอนครับ ผมดูในอนิเมแล้ว

shisawa:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 01:20:42 ---
--- อ้างจาก: shisawa ที่ อ. 15 พ.ค. 2012 เวลา 01:05:29 ---

ฉบับรวมเล่มไม่ได้พูดอย่างนี้เลยครับ = =

จากที่ผมอ่าน โทบิพูดว่า " อิซานางิ วิชาเนตรที่มีเพียงผู้มีพลังขออุจิวะและเซ็นจูเท่านั้นถึงจะใช้ได้ "

และตาโทบิมันบอดแน่นอนครับ ผมดูในอนิเมแล้ว

แป่ว ....  งั้นข้อมูลที่ผมรู้มาก็ผิดหมดเลยสิครับเนี่ย  *damage*    อ่านที่แปลในเวปนี้เชื่อถือไม่ได้เลยดิเนี่ย   สงสัยจะแปลเอาตามความเข้าใจของตัวเองรึป่าวนะ   ขอโทษด้วยนะคร๊าบบบบ  *rip* *rip* *rip* *rip*

Jay_Jay:

โทบิมันพูดแบบนี้ก็จริง แต่ก็อย่าพึ่งฟันธง รู้ๆกันว่ามันเป็นจอมโกหก

ผมก็แค่ตั้งข้อสงสัยเท่านั้นว่าทำไมเป็นพลังของสองตระกูล แล้วทำไมโทบิไม่เบิกเนตรสังสาระเองเลย ตรงนี้อาจจะมีเหตุผลซ่อนอยู่ก็ได้ เนื้อเรื่องตามที่อ่าน หลายๆอย่างก็ชี้ให้เห็นว่า มาดาระต้องการเซลล์รุ่น1 เพื่อเบิกเนตรสังสาระ

แต่ผมว่ามันคงไม่ง่ายขนาดนั้น ถ้าอุจิวะทั้งตระกูลเอาเซลล์เซ็นจูมาใส่ หรือ เซ็นจู เอาเนตรวงแหวนมาใส่ เซียนหกวิถีก็คงมีให้เห็นเกลื่อนกลาดแล้ว เพนก็บอกอยู่ว่าเป็นพลังของเทพเจ้า ไม่น่าจะมีกันได้ง่ายๆ

ผมว่ารุ่น1 นี่แหละที่เป็นคนครอบครองเนตรสังสาระตั้งแต่แรก โดยสืบทอดมาทางตระกูลตัวเอง ไม่ใช่ขีดจำกัดสายเลือดนะ หมายถึงมอบให้รุ่นต่อรุ่น

และก็ตามอุดมการณ์ของเซ็นจู ความรักเป็นสิ่งสำคัญกว่าอำนาจ เลยไม่คิดจะเอาพลังนี้มาใช้ 

ในเรื่อง ยังไม่บอกว่าเซียนเต๋าเอาเนตรสังสาระไปทิ้งไว้ที่ไหน แต่ที่รู้ๆคือ เซียนเต๋ารักลูกชายคนเล็กมากกว่า แถมยังเลือกเป็นผู้สืบทอดด้วย

มันต้องมีอะไรมากกว่านั้น ถึงขนาดทำให้ลูกชายสองคนของเซียนเต๋าทำสงครามกัน  *้ัread*

พลังเนตร ไม่จำเป็นต้องถ่ายทอดผ่านการควักลูกตาอย่างเดียว อย่างอิทาจิ แค่เคาะหน้าผากซาสึเกะ ก็สามารถถ่ายทอดพลังหมื่นบุปผาให้ได้แล้ว ถึงจะแค่ชั่วคราวก็เถอะ

เนตรนี้อาจจะอยู่ในรูปแบบจักระอะไรซักอย่าง และรุ่น1 อาจจะไม่รู้ว่าตัวเองครอบครองมันอยู่ แต่มาดาระรู้ เพราะอ่านศิลาจารึกด้วยเนตรนิรันดร์มา คนถึงได้พูดกันว่าเป็นยุคทองของมาดาระ 

และจากคำพูดของคาบูโตะที่บอกว่า ในอดีตมาดาระตั้งใจจะแย่งพลังของฮาชิรามะ แต่อาจจะไม่ได้หมายถึงเซลล์ก็ได้ ที่เห็นอยู่บนอกมาดาระคาบูโตะอาจจะทดลองเพิ่มทีหลัง

สรุปก็คือ ผมคิดว่าเนตรนี้ไม่มีวิธีเบิก ที่เห็นใช้กันทุกวันนี้ มีเพียงเเค่อันเดียว เเละเป็นอันเดียวกันกับที่เซียนเต๋าใช้ในอดีต

ทั้งหมดนี้ ผมจินตนาการเอาเอง ไม่มีหลักฐานอะไรมาอ้างอิงทั้งนั้น ครับ  *glad* *glad* *glad*

PeKaJuu:

ตามเนื่อเรื่อง เลยละกันครับ 

ที่บอก ว่าไม่มีวิธีเบิกผม ว่าไม่น่าจะ ใช้ นะครับ เพราะโทบิก็มี มาดาระตอนนี้ก็มี นั้ครับ

หน้า: << < (3/5) > >>

Go to full version