Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

เนตรสีขาวลืมกันไปแล้วหรือ ในเมื่อเกี่ยวกับเนตรวงแหวนด้วย

หน้า: << < (5/11) > >>

PeKaJuu:

ก็คิด ครับก็บอก แล้ว ไงครับแค่ความคิดส่วนตัว

ไม่ได้อะไรมากมาย การที่เราจะคิดนี่มันก็ไม่ผิดด้วยนี่ครับ เราคิดของเราไม่ได้ว่าใครไง

คนเรามีสิทธิ์คิด ผิดถูก ก็ยังดี *dead* *dead* *dead*นะ

byrth:

จากรูปที่ให้มา ผมว่ามันก็ว่ากันยากนะว่าจะเป็นสังสาระ หรือเนตรวงแหวน แต่ส่วนตัวคิดว่า เนตรสังสาระ ต้องมีทั้งพลังของ เซนจู + อุจิวะ คือ มีทั้งเนตรและกายเซียน ดังนั้น เนตรที่เห็นน่าจะเป็นเนตรวงแหวนมากกว่าครับ   *dontknow*

wattahan645:

*unbear*ผมจำได้นะว่าเคยอ่านเจอมันคล้ายกับวิวัฒนาการละครับ  นอกจากเนตรสังสาระแล้ว  เกิดเป็นเนตรสีขาวก่อน แล้วมีวิวัฒนาการเกิดเป็นเนตรวงแหวน แล้วก็กลายเป็นเนตรสังสาระแบบมาดาระ ผมว่าเชื้อสายมันอ่อนๆๆลงจนเนตรตกต่ำกลายเป็นเนตรสีขาวอะนะ ผมคิดเอาเองนะแต่เคยมีบอกแล้วว่า เนตรวงแหวนก็เกิดมาจากเนตรสีขาว *shock*

zCGz14211:

เฮ้อ~!! ประเด็นนี้ผุดขึ้นมาอีกแล้ว 2-3เดือนจะต้องมีคนถามเรื่องนี้ซักคน *้ัunexplain*

ผมก็ขี้เกียจอธิบายซ้ำ ความเห็นของผมเกี่ยวกับเรื่องนี้ตามไปดูตามลิงค์ละกัน

http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=2321.0

และขอเพิ่มเติมจากที่ตอบในลิงค์ ผมสรุปความเห็นของผมเป็นสมการได้ว่า

เนตรสังสาระ(ลูกเซียนเต๋าคนพี่หรือลูกหลานของเขา) + เนตรสีขาว(คนตระกูลฮิวงะรุ่นก่อนมาดาระจะเกิดซักคน) = เนตรวงแหวน(ต้นตระกูลของอุจิวะ)

ที่ผมสรุปแบบนี้เพราะผมเห็นว่าเนตรวงแหวน(แบบปกติ)มีความสามารถคล้ายๆกับเนตรสังสาระกับเนตรสีขาวรวมกันโดยลดคุณภาพลงมาหน่อย

ความสามารถของเนตรสังสาระ(เท่าที่รู้ตอนนี้)คือผู้ที่มีเนตรสังสาระสามารถเรียนรู้วิชานินจาได้ทุกอย่าง

ความสามารถของเนตรสีขาวคือความสามารถในการมอง ทั้งมองไกล มองทะลุ มองรอบตัว มองปริมาณและการไหลเวียนของจักระ ฯลฯ

ความสามารถของเนตรวงแหวนคือการมองที่ถึงไม่เท่าเนตรสีขาวแต่ก็ถือว่ามองได้ขาดในระดับหนึ่ง

และการก็อปปี้วิชานินจา(ที่นอกจากคาคาชิแล้วไม่ค่อยจะมีใครใช้เลย)ที่ก็อปวิชาได้ทุกอย่างยกเว้นขีดจำกัดสายเลือด

การก็อปปี้วิชานินจาที่เคยเห็นในอีกความหมายหนึ่งก็คือการครอบครองวิชานินจาจำนวนมากตามจำนวนวิชาที่เคยพบ

แต่ก็ไม่ถึงขนาดเนตรสังสาระที่สามารถครอบครองวิชานินจาทุกอย่างในโลกได้

ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น เป็นข้อสรุปที่ลงตัวที่สุดเท่าที่ผมจะคิดได้

และผมก็คิดว่าแม้การ์ตูนจะจบไปแล้วเผลอๆอ.มาซาชิแกจะไม่เฉลยประเด็นนี้ด้วย

หรือไม่แน่ว่าบางทีแกอาจจะลืมไปแล้วก็ได้ว่าเคยให้คาคาชิพูดประวัติฮิวงะจนกลายเป็นประเด็นให้ผู้อ่านตั้งปัญหาโลกแตกนี้ขึ้นมา

ซึ่งพวกเราก็ทำได้เพียงสงสัยและคิดเองเออเองกันต่อไป

chinjung:

ความคิดผมนะครับ

1) ถ้าเนตรเซียนที่เห็นในรูป(ลูกเซียนเต๋าคนโต) คือ เนตรสังสาระ
แล้วทำไมตอนหลังๆ  คนที่จะได้เนตรสังสาระมาครอบครองอย่างน้อยมันต้องมีสายเลือดเซนจู เช่น นางาโตะ(อุสึมากิเป็นญาติทางสายเลือดกับเซนจุ) หรือมาดาระ (มันมีเซลล์ของรุน1ซึ่งเป็นเซนจูจึงจะเบิกสังสาระได้)   กรณีของนางาโตะผมว่ามันคงไม่ง่ายดายขนาดที่จะอธิบายแค่เพียงการผ่าเหล่า(mutation)หรอกมั้ง   แต่จะสังเกตุว่าสายเลือดเซนจูสืบทอดมาจากลูกเซียนเต๋าคนน้องใช่ป้ะ  ซึ่งคนน้องเป็นกายเซียนไม่ใช่เนตรเซียน  มันขัดกันมั้ยล่ะครับ (สรุปคือ นางาโตะน่าจะสืบทอดกายเซียน เจือกได้เนตรเซียน  ส่วนอุจิวะแทนที่จะได้เนตรสังสาระเจือกมีเนตรวงแหวนแต่จะได้เนตรสังสาระเมื่อมีเซลล์เซ็นจูอยู่ด้วย)    และขอทบทวนว่า การตีความในข้อ1)นี้ตีความในความหมายที่ว่า ถ้าเนตรเซียนของลูกเซียนเต๋าคนโตคือเนตรสังสาระนะครับ 

2) ถ้าเนตรเซียนที่เห็นในรูป(ลูกเซียนเต๋าคนโต) คือ เนตรวงแหวน
แสดงว่าเนตรวงแหวนมันมีตั้งแต่แรกก่อนก่อตั้งตระกูลอุจิวะซะอีก   แต่ทำไมคาคาชิกลับเล่าว่าเนตรวงแหวนเกิดจากอุจิวะ+ฮิวงะ  ทั้งที่โทบิก็บอกว่าอุจิวะสืบสายเลือดมาจากลูกเซียนเต๋าคนโต   ทั้งที่ผู้ก่อตั้งอุจิวะก็ไม่ได้สืบสายเลือดมาจากฮิวงะแต่อย่างใดเลย(แม้จะแต่งงานกับฮิวงะก็เถอะ  แต่จุดกำเนิดทั้งสองตระกูลมันก็ไม่ได้เป็นสายเลือดเดียวแต่แรกหนิครับ) และก็อย่างที่คุณกัสเคยพูดถ้าเนตรสีขาว(หรือสายเลือดฮิวงะ)มันมีความสำคัญขนาดนั้นโทบิมันจะพลาดไม่ให้ความสำคัญกับเนตรสีขาวเลยรึ ทำไมมันสนใจแค่สายเลือดอุจิวะกับเซนจูล่ะ

สรุป  ไม่ว่าจะตีความไปในทางไหน   ผมว่ามันก็มีข้อแย้งได้ทุกทาง   ผมว่างานนี้คนแต่งคงแอบมั่วแน่ๆครับ  - -"   

หรือเพื่อนๆว่าไงบั้ง

หน้า: << < (5/11) > >>

Go to full version